บ้านป้าแน๊ต - ธรรมะ..ธรรมชาติ..ธรรมดา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pinkdemon, 16 เมษายน 2009.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ยินดีต้อนรับการกลับมา
    โทรไปก้อไม่รับ
    ทุกๆคนก็ถามถึง
    กลับมาก็ดีแล้ว
    มีอะไรก้อมาเล่าสู่กันฟังบ้างน๊ะบอส

2. kunmeng

อุ๊ย โต๊ะจายโหม๊ะเลย
    หวัดดีจ้า แวะมาบ่อยๆก้อได้ค๊าบ

3. kunmeng

คิดถึงช้างน้อยจังเลยค๊าบ
    ทุกคนไม่ค่อยสบายค๊าบ
    ถามและคิดถึงช้างน้อยมากๆค๊าบ
    55555555++++++++
    wel lcome_dogwel lcome_dogwel lcome_dog

4. kunmeng

กลับมาได้แสดงว่ายังไม่เสียสติ
    ฝึกแล้วหลอนเป็นธรรมดา
    เพราะไม่ปรึกษาผู้รู้ก่อนไง
    ถ้าให้บอกว่าหลอนก้อคงไม่ใช่ดอก
    แต่เพราะเรายังคุมสติไม่ได้มากกว่าไง
    มีอะไรปรึกษาได้น๊ะบอส
    ถ้าบอกได้ก้อจะบอก
    แต่ถ้าไม่รู้ก้อต้องถามคุณป้าคนสวยโน่น
    55555555++++++++

5. kunmeng

<table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">kunmeng, palm96, mongkonchai+</td></tr></tbody></table>
    อยู่ตั้ง3พระหน่อ
    แต่ให้ตรูโพสอยู่คนเดียว
    เดี๋ยวก้อบ้าก่อนไอ้เจ้าบอสหรอก
    55555555++++
    จะบอกอะไรให้บอส
    ตอนที่ออนกันไอ้เจ้าปาล์มเผาบอสประจำเลยน๊ะ

6. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

ตลอด......!
    เรื่องนี้ไม่น่าพลาดเลย
    ขอบคุณนะคับสำหรับความห่วงใย

ป.ล.ที่เมื่อคืนเข้าๆออกๆไม่ได้คุยเอ็มกะทุกคน เพราะฝนตกเน็ตเลยเป็นอย่างนั้น หลุดตลอดคับ

7. mongkonchai

mongkonchai เป็นที่รู้จักกันดี

จิงหรอคับป๋า
    มิน่าพอมันเจอผมออนปุ๊บมันก็มาอ้อนผมปั๊บ
    คิดถึงอย่างงั้นคิดถึงอย่างงี้....เฮอๆๆที่แท้ก็เล่นปมไว้เยอะนี้เอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2009
  8. mongkonchai

คับงั้นขอถามเลยนะคับคับ
    ตอนที่หายไปผมไปจ้องกสิณสีมา (สีแดง) จองจนได้สีแล้ว แต่มีปัญหาคือ
    1.ติดนิมิตของสีมาก
    2.เมื่อจ้องเสร็จมาสมาธิต่ออีกนิดน่า ตอนหลับตาน่าจะมืดแต่ผมหลับตาไปละสักพักมันสว่างมากๆๆทั้งที่ปิดไฟเหมือนกะมีคนเอาไฟฉายมาจ่องตรงหน้าผม
    3.ผมจะร้อนมากเหงื่อจะออกเหมือนคนอาบน้ำแล้วไม่ได้เช็ดตัวคือออกทุกรู้ขุมขนว่างั้นเลย ไม่รู้เป็นอาการข้างเคียงหรือว่าไง
    4.ถ้านั้งนานๆเหมือนตัวผมจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ที่รู้ได้คือมีความรู้สึกว่ามือผมหนักมากๆ ลืมตาไม่ได้เหมือนมันหนักไปหมด
    5.ถ้ากำหนดว่าจะลืมต่อ ลืมได้ปุ๊บเบาหวิว แข้งขาไม่มีแรงสักนิดจะว่าตระคริวก็ไม่ใช่เพราะผมเคยเป็นตระคริวอาการมันไม่เหมือนกัน

และอีกหลายๆอย่างแล้วแต่วันๆไป ทั้งหูแว่วบ้าง เหมือนสัมพัสกับอะไรบางอย่างได้ตอนจองหรือทำสมาธิบ้าง

--ใครเคยเป็นอย่างผมบ้าง--

9. kunmeng

เดี๋ยวค่อยให้ป้ามาขยายความต่ออีกครั้ง

10. mongkonchai

นั่นเป็นอาการของฌาณ
    ๓. ปีติ ความปลาบปลื้มเอิบอิ่มใจ มีจิตใจชุ่มชื่นเบิกบาน ไม่อิ่มไม่เบื่อในการเจริญภาวนา
    อารมณ์ผ่องใส ปรากฏว่าเมื่อหลับตาภาวนานั้นไม่มืดเหมือนเดิม มีความสว่างปรากฏคล้ายใคร
    นำแสงสว่างมาวางไว้ใกล้ๆ บางคราวก็เห็นภาพและแสงสีปรากฏเป็นครั้งคราว แต่ปรากฏอยู่ไม่นาน
    ก็หายไป อาการของปีติมีห้าอย่างคือ
    ๓.๑ มีการขนลุกขนชัน ท่านเรียกว่าขนพองสยองเกล้า
    ๓.๒ มีน้ำตาไหลจากตาโดยไม่มีอะไรไปทำให้ตาระคายเคือง
    ๓.๓ ร่างกายโยกโคลง คล้ายเรือกระทบคลื่น
    ๓.๔ ร่างกายลอยขึ้นเหนือพื้นที่นั่ง บางรายลอยไปได้ไกลๆ และลอยสูงมาก
    ๓.๕ อาการกายซู่ซ่า คล้ายร่างกายโปร่ง และใหญ่โตสูงขึ้นอย่างผิดปกติ
    อาการทั้งห้าอย่างนี้ แม้อย่างใดอย่างหนึ่ง เป็นอาการของปีติ ข้อที่ควรสังเกตก็คือ
    อารมณ์จิตชุ่มชื่นเบิกบานแม้ร่างกายจะสั่นหวั่นไหว บางรายตัวหมุนเหมือนลูกข่างแต่จิตใจก็เป็นสมาธิ
    แนบแน่นไม่หวั่นไหว มีสมาธิตั้งมั่นอยู่เสมอ การกำหนดจิตเข้าสมาธิก็ง่าย คล่อง ทำเมื่อไร เข้าสมาธิได้
    ทันที อาการของสมาธิเป็นอย่า
    งนี้

ที่ตัวดำๆนี้เคยมาหมดแล้วคับ
    ขอบคุณป๋ามากนะคับที่เอามาบอกได้ความรู้อีกเยอะเลยคับ
    ว่าแต่ว่าตอนนี้ป๋านอกจากเป็นอาจารย์ภาษาไทย ยังต้องตอบเป็นประเด็นๆไปเลยหรอคับ มีไรใหม่ใหม่เยอะจังเรย
    แต่ผมยังไม่ได้อ่านตั้งแต่หน้า 1 เลย เดี๋ยวขอเก็บข้อมูลก่อนนะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2009
  11. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2008
    สวัสดีครับทุกท่าน ไม่ได้เข้ามาเกือบอาทิตย์
    สวัสดี ท่านบอส ลืมไปเลยนะว่าหายไป
    อนุโมทนากับคุณบอสด้วยครับที่ใช้เวลา 1 เดือนกับการหาตัวเอง
    การฝึกแบบกสินดีนะครับ แต่ยากไปหน่อยสำหรับผู้ที่ไม่เคยมีมาเลย
    หรือไม่มีครูบาอาจารย์สอบอารมณ์และเท่าที่ทราบมา หากเริ่มต้นที่กสินใดแล้ว
    ห้ามเปลี่ยนโดยเด็ดขาด แม้จะไปลองทำอย่างอื่นแล้วดีกว่า
    ยังมีมนุษย์อีกหลายล้านคนที่ยังหลงฝัน หลงคิด หลงๆๆ
    ดีใจครับที่ได้รู้ว่ามีมนุษย์เพิ่มอีก 1 คน ที่ได้หยุดหลง

12. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 28 พ.ค. 52
    มีโอกาศไปร่วมบุญหล่อพระ ปางมารวิชัย พิมพ์องค์ปฐมต้น ขนาด 4 ศอก
    หล่อปูนซีเมนต์ ที่วัดท่ามะนาว อ.ชัยบาดาน ลพบุรี ประดิษฐาน ณ ริมแม่น้ำป่าสัก
    เอาบุญมาฝากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆ ท่านครับ
    รูปอยู่ในกล้องยังไม่ได้โหลดเลย รีบมาทำงานก่อน

13. mongkonchai

ขอบคุณคับ
    แต่กิเลสยังหนาอยู่เยอะคับจากการดูจิตตัวเอง
    แต่ไงก็จะฝึกให้ได้ดีกว่านี้คับ....สู้ๆๆ

14. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ตอน (ค่อนข้าง) ดึก ครับ

15. palm96

palm96 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ตอน 22.09

16. ขุนพลลุ่มน้ำป่าสัก

กิเลส ตันหา อวิชชาก็เหมือนสนิทกินเหล็กแหละครับ
    หากปล่อยให้เกาะกินโดยไม่เคาะ ไม่แคะ ไม่แกะ เลย ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยไป

17. kunmeng

ก้อถ้าได้แบบนั้นแล้ว แสดงว่าก้าวหน้าไปอีกมากแล้วบอส
    พยายามต่อไปเรื่อยๆ ขอเป็นกำลังใจให้ค๊าบ

18. kunmeng

ไอ้เรื่องของกิเลสมันเป็นธรรมดา
    เพราะเรายังเป็นปุถุชนคนธรรมดาอยู่
    ตราบใดที่ยังไม่ถึงขั้นพระอรหันต์
    ตราบนั้นกิเลสก็ยังอยู่คู่กับเราเสมอค๊าบ
    แต่ในขณะที่ฝึกปฏิบัติอยู่นั้น
    ให้ทำจิตของเราว่างจากกิเลสให้มากที่สุด
    อย่าให้มีนิวรณ์มาเกาะในขณะนั้น
    โมทนาสาธุ

19. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็น สนิม มากกว่าสนิทน่ะครับ ท่านขุนฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2009
  20. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

เฮียเม้ง

ดึกแล้วยังไม่นอน หรือครับ