เพื่อการกุศล บูชา.พระผงสุริยันจันทรา(เส้นเกศาลป.เทพโลกอุดร) เพื่อต่อเติมศาลาฯ น.20

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย jarawoot, 8 ตุลาคม 2012.

1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ อยากไปชม อยากไปเที่ยวที่สวนครับ

2. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

เิดินทางกลับมาถึงกรุงเทพฯแล้วครับ...เล่นเอาเหนื่อย..ตากแดดตากลมโดนฝน ครบองค์ประกอบเริ่มไม่สบายแล้วสิครับ....ไม่มีเวลาคุยกันเลย...เป็นโอกาสหน้าครับ จะได้ชวนไปนอนในสวนที่ศาลาโลกอุดร

3. Budhapanyo

Budhapanyo เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญปั้นและถอดแบบหลวงปู่โต 1,000 บาท ครับ
    ของที่ระลึก ตามนี้นะครับ
    รายการที่ 3.พระผงพุทธะอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ปางเปิดโลก” (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”)
    รายการที่ 5."พระคงกำลังแผ่นดินด้านหลังรูปหลวงปู่ศุข เนื้อผสมและฝังอัฐิธาตุหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า"(พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”)
    รายการที่ 6.นัยเนตรพระผู้ทรงชนะมาร มวลสารอาถรรพ์โดยมีผงเนตรพญามัจจุราชรุ่นแรก (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”)
    ค่าส่งไม่ต้องนะครับ ไปรับกับมือ
    Bo

โอนเงินแล้วนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      99 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2012
  4. foundman

foundman เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญรายการนี้ 1 องค์ ครับ

5. jarawoot

นึกว่าใคร...ท่านโบ..นี้เอง ขออนุโมทนาสาธุการครับ ยังไงแจ้งให้ทราบนะครับว่าจะเจอกันวันไหน(เตือนด้วย..เดี๋ยวลืม 5555)

6. jarawoot

รับทราบครับ ขออนุโมทนาสาธุการครับ

7. jarawoot

แจ้งการจัดส่งของที่ระลึกในความดีนะครับ

1.คุณพิสิษฐ์ RG 4922 4048 7 TH วันที่ 25/10/55
    2.คุณณัฐชร RG 4922 4049 5 TH วันที่ 25/10/55
    3.คุณการุณ RG 4922 4050 0 TH วันที่ 25/10/55

ได้รับเป็นที่เรียบร้อยแล้วกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ

8. momotaro67

momotaro67 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รวมทำบุญ 630 บาท

ขออนุโมทนาด้วยครับ

พระผงพุทธะอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ปางเปิดโลก ผสมมวลสารมากกว่า 3,000 กว่าชนิด และคลุก ด้วยอัฐิธาตุลูกศิษย์สายหลวงปู่เทพโลกอุดรทั้ง 5 มี 1.หลวงตาจิ๊ด , 2.ครูบาลุ่น , 3.หลวงปู่กอง 4.ปู่โทน และผสมสีผึ้งของหลวงปู่เทพโลกอุดร ที่ปู่ฤาษีสิงขรนำมาให้ จำนวน 1 องค์ (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”) มีสร้าง 189 องค์
    [​IMG] ร่วมบุญ 1องค์ 199 บาท

พระผงเศียรพระพิฆเณศบันดาลทรัพย์ 108 รุ่นพิเศษเสาร์ 5 สร้างปี 2555
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] ร่วมบุญ 1องค์ 199 บาท

นัยเนตรพระผู้ทรงชนะมาร มวลสารอาถรรพ์โดยมีผงเนตรพญามัจจุราชรุ่นแรก ที่เข้าพิธีวันเพ็ญเดือนสิบสอง และฝังเพชรพญานาค เป็นต้น บูชาองค์ละ 199 บาท มีเพียง 5 องค์ (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”)
    [​IMG] [​IMG] ร่วมบุญ 1องค์ 199 บาท

9. momotaro67

momotaro67 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โอนเงินให้แล้วนะครับเมื่อกี้ ที่อยู่จัดส่งให้ทางPMครับ

10. foundman

foundman เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 25/10/55 ช่วง 6 โมงเย็น ได้โอนร่วมบุญ 130 บาท ที่อยู่แจ้งใน PM ครับ
    ขอบคุณครับ

11. natharee

natharee เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ดิฉันขอร่วมบุญด้วย 2 รายการน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าทันหรือเปล่าค่ะ ยังไงรบกวนแจ้งกลับด้วยน่ะค่ะ ดิฉันจะได้โอนเงินไปร่วมบุญด้วยน่ะค่ะ
    1.ผู้ที่ร่วมทำบุญจำนวน 199 บาท ได้รับมอบ “พระลอยองค์สมเด็จองค์ปฐมต้น ปางจกบาตรมหาลาภทานบารมี” สีทอง สีเงินและพระผงจิ๋ว จำนวน 1 ชุด (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”) มีเพียง 10 ชุด ค่าจัดส่ง 30 บาท
    2.ผู้ที่ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพ 499 บาท มอบ"พระคงกำลังแผ่นดินด้านหลังรูปหลวงปู่ศุข เนื้อผสมและฝังอัฐิธาตุหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า"จำนวน 1 องค์ สร้าง 108 องค์ คงมีให้บูชาไม่มากนัก (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”) ค่าจัดส่ง 30 บาท

12. jarawoot

แจ้งการจัดส่งของที่ระลึกในความดีนะครับ

1.คุณณัฐวุฒิ RG 4922 3593 8 TH วันที่ 26/10/55

ได้รับเป็นที่เรียบร้อยแล้วกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

13. jarawoot

ยังทันครับ....ขออนุโมทนาสาธุการครับ ด้วยบารมีหลวงปู่โต พรหมรังสี

14. jarawoot

ภาพถ่ายรูปเหมือนหลวงปู่โต พรหมรังสี หน้าตัก 19 นิ้ว (ขึ้นดินเหนียว)

ไฟล์ที่แนบมา:

15. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยด้วยติดธุระ และลืมไปเลย ยังร่วมบุญทันไม๊ครับ
    ถ้าทันจะโอนให้พรุ่งนี้

16. jarawoot

ทันครับ....ขออนุโมทนาสาธุการครับ

17. jarawoot

พระชุดที่เข้าพิธีบวงสรวงและพิธีอธิษฐานจิตหลายวาระ โดยเฉพาะหลวงปู่สภา กันตสีโลได้เมตตาอธิษฐานจิตเป็นกรณีพิเศษ ในวันที่ได้ถวายกะโหลกศีรษะจำลอง ลป.ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงปู่ท่านถึงเอ่ยขึ้นมาว่า “เป็นของท่านอาจารย์ท่าน” และลป.พูดต่อว่า “ที่หัวนอนเรามีหิ้งพระเตรียมไว้พอดีเลย” ทุกท่านสามารถเข้าไปกราบได้ที่วัดใหม่หลวงปู่สุภา จ.ภูเก็ต

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

18. HDTV

HDTV เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2011
    ขอร่วมบุญครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบ
    พระผงพุทธะอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ปางเปิดโลก ผสมมวลสารมากกว่า 3,000 กว่าชนิด และคลุก ด้วยอัฐิธาตุลูกศิษย์สายหลวงปู่เทพโลกอุดรทั้ง 5 มี 1.หลวงตาจิ๊ด , 2.ครูบาลุ่น , 3.หลวงปู่กอง 4.ปู่โทน และผสมสีผึ้งของหลวงปู่เทพโลกอุดร ที่ปู่ฤาษีสิงขรนำมาให้ จำนวน 1 องค์ (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”) มีสร้าง 189 องค์
    [​IMG] ร่วมบุญ 1องค์ 199 บาท

พระผงเศียรพระพิฆเณศบันดาลทรัพย์ 108 รุ่นพิเศษเสาร์ 5 สร้างปี 2555
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] ร่วมบุญ 1องค์ 199 บาท

นัยเนตรพระผู้ทรงชนะมาร มวลสารอาถรรพ์โดยมีผงเนตรพญามัจจุราชรุ่นแรก ที่เข้าพิธีวันเพ็ญเดือนสิบสอง และฝังเพชรพญานาค เป็นต้น บูชาองค์ละ 199 บาท มีเพียง 5 องค์ (พิเศษมอบ “พระธาตุหลวงตามมหาบัว”)
    [​IMG] [​IMG] ร่วมบุญ 1องค์ 199 บาท<!-- google_ad_section_end -->

19. HDTV

HDTV เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2011
    โอนเงินให้แล้วนะครับที่อยู่ผม PM ไปให้แล้ว
    โมทนาบุญด้วย
    สาธุครับ

20. jarawoot

<TABLE class=txt border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="98%" align=center><TBODY><TR><TD vAlign=top width="42%" align=middle>[​IMG]

หลวงปู่บุญพิน กตปุญฺโญ

</TD><TD vAlign=top width="58%">

หลวงปู่บุญพิน กตปุญฺโญวัดผาเทพนิมิต อำเภอนิคมน้ำอูน จ.สกลนคร

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif][FONT=arial,helvetica,sans-serif]กำเนิด[/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif][FONT=arial,helvetica,sans-serif]หลวงปู่บุญพิน กตปุญฺโญ นามเดิมท่านชื่อ บุญพิน นามสกลุ เจริญชัย เกิดเมื่อวันที่ ๒๗ เมษายน พ.ศ.๒๔๗๖ ตรงกับวันพฤหัสบดี ขึ้น ๔ ค่ำ เดือน ๖ ปีระกา ณ ตำบลปลาโหล อำเภอวาริชภูมิ จังหวัดสกลนคร บิดาท่านชื่อ นายไพ เจริญชัย มารดาท่านชื่อ นางจันที เจริญชัย[/FONT][/FONT]
    [/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]อายุ ๒๒ ปี เมื่อวันที่ ๖ พฤษภาคม พ.ศ.๒๔๙๘ ท่านได้รับการอุปสมบทเป็นพระภิกษุในทางพระพุทธศาสนา ณ วัดอิสระธรรม ตำบลวาใหญ่ อำเภออากาศอำนวย จังหวัดสกลนครโดยมี พระอธิการสีลา อิสฺสโร วัดอิสระธรรม เป็นพระอุปัชฌาย์[/FONT]

การอุปสมบท

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]ศึกษาธรรมกับครูบาอาจารย์[/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]ครูบาอาจารย์พระกรรมฐานสายหลวงปู่มั่น ภูริทตฺโต ที่หลวงปู่บุญพิน กตปุญฺโญ ท่านเคยไปอยู่ศึกษา บัติธรรมด้วยนั้น นอกจากพระอุปัชฌาย์แล้ว ก็มี หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล จังหวัดหนองบัวลำภู หลวงปู่ชอบ ฐานสโม วัดสัมมานุสรณ์ จังหวัดเลย หลวงตามหาบัว ญาณสมฺปนฺโน วัดป่าบ้านตาด จังหวัดอุดรธานี เป็นต้น[/FONT]

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]หน้าที่การงานทางพระพุทธศาสนา[/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]พ.ศ.๒๕๑๙ เป็นเจ้าอาวาสวัดรัตนโสภณ[/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]พ.ศ.๒๕๒๗ เป็นเจ้าคณะตำบลวาริชภูมิ (ธ)[/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]พ.ศ.๒๕๔๑ เป็นเจ้าคณะตำบลวาริชภูมิ เขต ๑ (ธ)[/FONT]
    พ.ศ.๒๕๔๑ ได้รับพระราชาทานแต่งตั้งเป็นพระครูสัญญาบัตร เจ้าคณะตำบลชั้นโท ในราชทินนามที่ "พระครูพระครูสุวิมลบุญญากร"
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]พ.ศ.๒๕๔๕ ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระครูสัญญาบัตรเจ้าคณะตำบลชั้นเอกในราชทินนามที่ "พระครูสุวิมลบุญญากร"[/FONT]
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif]หลวงปู่บุญพิน กตปุญฺโญ ท่านเป็นพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เป็นพระเถราจารย์ที่ชาวจังหวัดสกลนคร พุทธศาสนิกชนทั่วทั้งประเทศไทย และต่างประเทศ ให้การเคารพและนับถือ ท่านพำนักปฏิบัติธรรมจำพรรษาอยู่ที่ วัดผาเทพนิมิตร อำเภอนิคมน้ำอูน จังหวัดสกลนคร[/FONT]

[FONT=arial,helvetica,sans-serif]ข้อมูลจาก www.sakoldham.com [/FONT]

ประวัติพระครูสุวิมลบุญญากร (หลวงปู่บุญพิน กตปุญฺโญ)

ขอขอบคุณเจ้าของบทความข้อมูลที่มาอย่างสูงครับ
    ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูง http://palungjit.org/threads/พระผงเ...ระสมเด็จหลวงพ่อจวนวัดหนองสุ่ม.255131/page-111

..................................................................................................

ผงหลังโต๊ะหมู่บูชา..มีเส้นเกศาหลวงปู่บุญพิน/ผงไม้เสากุฎิหลวงปู่เสาร์หลวงปู่มั่น เป็นต้น (รอลงรูป)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012