เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ศนิวาร พระรอดที่ไหนครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเล่าเรื่องอาจารย์ปถม อาจสาครไปบ้าง สมาชิกเก่าน่าจะจำได้
    ผมไม่ได้ไปเยีี่ยมท่านอีกเลย นับเวลาหลายปีแล้ว ไม่ทราบท่านยังแข็งแรงอยู่หรือไม่

เรื่องที่ได้ยินมา ผมก็ได้ยินจากปากท่านแบบนั้น ใครที่เชื่ออาจารย์ปถม ก็ควรเลี่ยมเปิดครับ จะได้ไม่กังวลใจ

พระฯของผมกับพี่ศนิวารเหมือนกัน คือเลี่ยมปิดหมด กันน้ำเข้า พระฯจะไม่ช้ำ
    แต่ถ้าเป็นเนื้อผง ผมไม่เลี่ยมปิด เพราะจะทำให้พระฯชำรุดขึ้นภายหลัง

พระฯของผมกับพี่ศนิวารสามารถเลี่ยมปิดได้ เพราะคนใช้ไม่มีปัญหา จัมพ์สายแบตเตอร์รี่พ่วงเรียบร้อยแล้ว กระแสไฟเดินผ่านได้สะดวก

ถ้าเลี่ยมแล้วใช้คุ้มตัวไม่ได้ แปลว่าตอนเสกอัดไม่ดี เพราะตอนเสกยิ่งกว่านี้อีก ไม่รู้กี่ลังต่อกี่ลังวางสุมซ้อนๆกันจนท่วม ของข้างล่างไม่ได้อะไรเลย....

พระฯของพี่นิ่ม อยู่ในลังมัดด้วยลวด โพล่มาแต่สายสิณ เสกเสร็จก็เอาเลี่ยมพลาสติกขึ้นคอ ไม่เห็นแกว่าอะไร

.....................

ไปเยี่ยมพี่นิ่ม แกใส่เสื้อแขนสั้นพอดี เห็นหนุมานหลวงพ่อกวยที่แขน แต่เห็นแล้วอดขำไม่ได้

สักหมึกแท้ๆ แต่ดูแทบไม่เห็น จะไปสักมาทำไม?

พี่นิ่มก็เล่าความหลังอีก ฟังหลายรอบแล้วแต่ดูแกมีความสุขที่ได้เล่า ความว่า

แกไปสักหนุมานกับลุงหล่อน มือสักคนสุดท้ายสมัยหลวงพ่อกวย พี่ดุ๊คเรียก"ตาหล่อน" ไปกัน2คนกับคุณอ๊อด

คุณอ๊อดสักได้ ไม่มีปัญหา ใช้เครื่องสักไฟฟ้า
    แต่กับพี่นิ่มสักให้ไม่ได้ แค่เอาเข็มสักถูกตัวเครื่องก็ดับ เป็นอยู่แบบนี้2-3ครั้งจนเครื่องไหม้ อด! ไม่ได้สัก

พี่นิ่มไปวันใหม่ กะว่าถ้าตาหล่อนมือไม่ถึง คงต้องให้ถึงมือหลวงพ่อกวย

ตาหล่อนสักให้เด็กวัยรุ่นอยู่ เสร็จแล้วก็สักให้พี่นิ่ม...แบบเดิม เครื่องไม่ทำงาน
    แต่กลับไปสักให้เด็กคนอื่นกลับทำงานปรกติ เอาใหม่ สักใหม่ ครั้งนี้เครื่องไหม้อีก ตาหล่อนเลิก ไม่คุ้ม

พี่นิ่มเลยไปจุดธูปบอกหลวงพ่อกวย ว่าถ้าตาหล่อนสักให้ไม่ได้ คงต้องถึงหลวงพ่อฯแล้ว ถ้ารับลูกเป็นศิษย์ฯ

กลับมาสักใหม่ถึงได้แบบที่เห็น (หรือไม่เห็น)....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.9 KB
      เปิดดู:
      110
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2015
  3. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    หลวงปู่โต๊ะ ท่านเคยตอบคำถามนี้เหมือนกัน ถ้าพลังงานผ่านพลาสติคแผ่นนิดหนึ่งไม่ได้ก็ไม่ควรนำมาบูชารักษาตัว
    ผิดพลาดประการใดขอน้อมรับไว้แต่ผู้เดียวครับ

4. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    นิยายโหร
    บทที่สิบ ทายดวงด้วยวันเกิด ของน้องเจี๊ยบ
    วันนี้น้องเจี๊ยบต้องไปซื้อของมาตุนไว้ในตู้เย็น เธอจึงโทรมาชวนผมให้ไปเดินห้างด้วยกัน
    เธอนัดเจอผมที่ห้างเลยจะได้ไม่ต้องเสียเวลามารับเธอที่บ้าน ผมตอบตกลงไป
    ผมไปช่วยเข็นรถเข็นให้เธอใน ซุปเปอร์มาร์เก็ต เราใช้เวลาเลือกของกินอยู่ราวชั่วโมงหนึ่ง
    ก็ซื้อของได้ครบทุกอย่าง น้องเจี๊ยบอาศัยอยู่ในหมู่บ้าน อาทิตย์หนึ่งต้องออกมาจ่ายตลาดครั้งหนึ่ง
    ซื้อของเสร็จแล้ว น้องเจี๊ยบก็ชวนผมไปร้านสเวนเซ่นส์กัน เธอชอบไอศครีมรสทุเรียน
    ซึ่งจะมีขายเฉพาะหน้าร้อนเท่านั้น เราสั่งรสทุเรียนมาเป็นชามใหญ่ชามเดียวแต่กินกันสองคน
    พี่ไม่คิดว่า โหราศาสตร์ ของน้องเจี๊ยบ จะเยี่ยมขนาดนี้ ผมกล่าวชมเธอไป เมื่อคราวที่เธอทายดวงของท่านมหาบรรเทา
    แหม เจี๊ยบว่า ฟลุ๊กทายถูกมากกว่า เธอกล่าวถ่อมตัว แต่ใบหน้ายิ้มดีใจที่ผมชมเธอ
    ผมจำได้ว่า ผมพบเธอครั้งแรก ที่กุฏิหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง อ่างทอง
    เธอมาก่อนผม และกำลังสนทนาธรรมกับหลวงพ่ออยู่ ผมนึกสนใจเธออยู่ในใจ
    อายุก็ยังน้อย แถมสวยซะด้วย สนใจในหลักธรรม เข้าวัดเข้าวามีน้อยคนนักที่ทำได้
    ผมเจอเธออีกที ที่เจมส์แกลอรี่ จึงเข้าไปทักเธอทันที ว่าจำผมได้ไม๊ เราเคยเจอกันที่วัด
    เธอทำหน้างงๆแต่แล้วก็นึกออก อ้อ..พี่ที่หลวงพ่อบอกว่า หายหน้าไปซะนานนะเอง
    หลังจากนั้น ทุกครั้งที่มา เจมส์แกลอรี่ ผมจะมานั่งสั่งเบียร์และชวนเธอคุยด้วยทุกครั้ง
    จนตอนหลังเจอเฮียดิษฐ์ ถึงได้รู้ว่า เป็นหลานสาวแท้ๆของเฮียดิษฐ์นี่เอง
    ดวงยามของเฮียหนา ก็ทายได้แม่นดีนี่ค่ะ ไม่ต้องใช้วันเดือนปีเกิดด้วย น้องเจี๊ยบเอ่ยขึ้นมา
    ก็ใช่ แต่มีข้อกำจัดอยู่ คือทายระยะไกลๆไม่ได้ ผมตอบชี้แจงไป
    ยกตัวอย่าง เรื่องคดีความ เพราะต้องสู้กันยาว จนถึงศาลฏีกา จึงจะรู้ผลแพ้ชนะ
    ถ้ามาถามตอนศาลชั้นต้น ดวงยามอาจบอกว่า ชนะ แต่สุดท้ายไปแพ้ที่ชั้นฏีกา ก็ได้
    อย่างเมื่อวาน พี่ก็เพิ่งจะทายใน สมุดจดดวงผิดไป ผมบอก
    ไหนขอเจี๊ยบดูรูปดวงที่ เฮียหนา ทายผิด หน่อยค่ะ
    ผมจึงเขียนรูปดวงของท่านประธานสุน ให้น้องเจี๊ยบดู
    ดวงเป็นหญิงเกิดวันที่ 7 กพ 2529 เวลา ตีสองสี่สิบห้า ที่กรุงเทพฯ
    ถามว่าเกิดเหตุอะไรกับเจ้าชะตาในวันที่ 5 เมย 2556
    รูปดวงราศีจักรได้ดังนี้ครับ
    ลัคนา พิจิก
    ดาว 3 7 0 พิจิก
    ดาว 2 ธนู
    ดาว 1 6 มังกร
    ดาว 4 5 กุมภ์
    ดาว 8 เมษ
    ดาว 9 กันย์
    ตำแหน่งดาวจรในวันเกิดเหตุ
    ดาว 7 8 ตุลย์
    ดาว 2 มังกร
    ดาว 4 9 กุมภ์
    ดาว 1 3 6 0 มีน
    ดาว 5 พฤษภ
    เจ้าชะตาเกิดคืนวันพฤหัส
    เฮียหนา เคยใช้ดาววันเกิด ทายดวงชะตา ไม๊ค่ะ เธอถามผมหลังจากดูรูปดวงแล้ว
    ใช้ดาววันเกิดอย่างไง ผมขมวดคิ้วสงสัย
    ก็แบบว่า เกิดวันอะไร เช่น วันจันทร์ วันอังคาร นะค่ะ น้องเจี๊ยบ ตอบมา
    อย่างดวงนี้ เกิดวันพฤหัส เป็นดาว 5 เฮียหนา ก็ลองวางลัคนาไว้ที่ดาว 5 จร
    ดาว 5 จรอยู่ในราศีพฤษภ ขณะเกิดเหตุ อยู่ในภพปัตนิของลัคนาเดิม
    ดาว 6 ก็จะเป็นตนุลัคน์ ดาว 6 ในวันเกิดเหตุกำลังโคจรอยู่ในภพลาภะราศีมีน
    กุมดาว 3 ปัตนิ กุมดาว 1 พันธุ กุมดาว 0 ด้วย ทั้งหมดล้วนอยู่ในเรือนลาภะทั้งสิ้น
    แต่ราศีมีน เป็นภพ ปุตตะของลัคนาเดิม เจี๊ยบจะแปลดาวที่ละคู่นะค่ะ
    ดาว 6 ตนุลัคน์กุมดาว 3 ปัตนิ ได้คู่มิตรสถิตในเรือนลาภะจรแต่เป็นภพปุตตะเดิม
    ก็แปลว่า เจ้าชะตาจะได้คู่ครอง ตามความหมายของ ลาภะปุตตะ
    ดาว 6 ตนุลัคน์ กุมดาว 1 พันธุสถิตในเรือนลาภะแต่เป็นปุตตะเดิม
    ก็แปลว่า เจ้าชะตาจะมีบ้านใหม่หรือเรือนหอใหม่ๆ
    ดาว 6 ตนุลัคน์กุมดาว 0 ในเรือนลาภะแต่เป็นปุตตะเดิม
    ก็แปลว่า เจ้าชะตาจะเหน็ดเหนื่อยและเสียค่าใช้จ่ายในการมีคู่ครอง
    ถ้าอย่างงั้น คนที่เกิดวันพฤหัส แต่ลัคนาราศีพิจิกทุกคน พอถึงวันนี้ก็ต้องแต่งงาน
    กันทุกคนนะซิ ผมสงสัยจึงถามน้องเจี๊ยบออกไป น้องเจี๊ยบยิ้มแล้วอธิบายต่อว่า
    ในเมื่อจะใช้ดาววันเกิดมาทายแล้ว ก็ต้องใช้ให้หมด ดาววันเกิดซึ่งก็คือดาว 5
    ในพื้นดวงเดิม สถิตภพ พันธุ ก็นำความหมายของพันธุมาอ่านประมวลผลด้วย
    พันธุ ก็แปลว่า การมีครอบครัว การมีบ้านนั่นเอง น้องเจี๊ยบพูดต่อ
    แล้วถ้า คนเกิดวันพฤหัส ลัคนาพิจิก ที่มีดาวพฤหัสสถิตราศีกุมภ์ แต่คนละรอบอายุหละ
    อย่างดวงนี้ อายุย่าง 28 ปี ดาวพฤหัส สถิตที่ราศีกุมภ์ งั้นคนที่อายุอีกหนึ่งรอบ เช่น
    อายุย่าง 40 ปี เกิดวันพฤหัส ลัคนาราศีพิจิก ดาวพฤหัสของเค้าก็ต้องสถิตราศีกุมภ์ภพพันธุ
    เหมือนกัน เพราะดาวพฤหัสเดินปีละหนึ่งราศี คงต้องแต่งงานด้วยแน่ๆในปีนี้ ผมสงสัยอีกแล้ว
    น้องเจี๊ยบยิ้มอย่างคนอารมณ์ดี ไม่โกรธ ในความขี้สงสัยของผมเลย เธอกล่าวต่อว่า
    ดวงนี้เจ้าชะตาอายุย่าง 28 ปี เกิดวันพฤหัส ใช้ ทักษาเสวยอายุ ดาว 5 ครองวัยตั้งแต่
    อายุ 1-19 ปี ดาวราหูเสวยอายุต่อตั้งแต่ 20-31 ปี นับอายุย่าง 20 ที่ภูมิดาว 8
    อายุ 21 ก็จะตกภูมิดาว 6 นับอายุไปเรื่อยๆโดยไม่เข้าตากลาง เพราะฉะนั้น อายุย่าง
    28 ปีจึงตกภูมิดาว 8 ดาว 8 ก็จะเป็นภูมิบริวารตอนอายุย่าง 28 ปี แต่เราไม่ใช้ภูมิบริวาร
    เพราะภูมิบริวาร หมายถึง คนใกล้ชิด เราใช้ภูมิอายุแทน ซึ่งภูมิอายุหมายถึง ตัวเจ้าชะตา
    เพราะฉะนั้น ภูมิอายุของตอนอายุย่าง 28 ปี จึงเป็นภูมิดาว 6 ที่นี้ เราก็ใช้แผนภูมิของทักษากัน
    มองจากภูมิดาว 6 มาที่ดาว 5 ซึ่งเป็นดาววันเกิด ดาว 5 จะเป็น มนตรีของดาว 6
    มนตรี หมายถึง สามี ในดวงชะตาหญิงนะค่ะ เราก็เอาทั้งหมดที่เกี่ยวข้องกับดาว 5
    ซึ่งเป็นดาววันเกิด มาประมวลผลเข้าด้วยกัน ตั้งแต่ดาว 5 จรในภพปัตนิ
    ดาว 5 ในพื้นดวงเดิมสถิตภพ พันธุ ดาวตนุลัคน์กุมดาวปัตนิในภพลาภะแต่เป็นภพปุตตะเดิม
    ดาว 5 เป็น มนตรี ในดวงหญิง
    ก็จะชี้ไปที่ กลุ่มเรื่อง การแต่งงาน ทั้งสิ้น ก็ทายไปเลยว่า แต่งงาน
    ว้าว น้องเจี๊ยบของพี่ เก่งจัง ผมลุกขึ้นไปหอมเธอหนึ่งฟอดที่แก้ม
    ว้าย..เฮียหนา อายคนเค้า เธอเอามือกุมที่แก้มข้างที่ผมจูบเธอไป
    แก้มสีขาวของเธอค่อยๆ แดงขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็ยังยิ้มอายๆอยู่
    ผมมองไปรอบๆ ปรากฏสายตาทุกคู่จ้องมองมาที่เรากัน
    จึงรีบลุกเอาบิลไปชำระเงินที่เคาน์เตอร์ แล้วรีบออกจากร้านไป

5. numthip

วันนี้ผมไปงานบวชพระ เป็นบุตรของลุงผมท่านหนึ่ง และเป็นเพื่อนรักของคุณพ่อประดู่ฯ

ปัจจัยที่คุณบี คุณมดดำน้อย และปัจจัยของเพื่อนสมาชิกที่ให้ผมมาเหลือมากพอที่จะทำบุญได้อีกหลายครั้ง เลยใส่บาตรพระใหม่ไปได้6รูป นอกเหนือจากร่วมทำบุญกับเจ้าภาพไปก่อนหน้านี้แล้ว แบบนี้เรียกได้ว่าเป็นสังฆทาน อานิสงค์นี้ไม่สิ้นสุด ขอโปรดโมทนาร่วมกัน

ขนาดไฟล์:
      174.5 KB
      เปิดดู:
      686
      ขนาดไฟล์:
      36 KB
      เปิดดู:
      62
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2015
  6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระรอดพรหมเสโน ของ ครูบาบุญทืม พรหมเสโน
    หรือพระปลัดบุญทืม พรหมเสโน แห่ง "วัดจามเทวี" อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน ครับ

7. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ขอรับ

8. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

พระรอด ของหลวงปู่ครูบาบุญทึม ท่านงาม จริงๆ ครับ
    ท่านเป็นหนึ่งพระอริยะสงฆ์แห่งภาคเหนือ ที่หลวงพ่อฤาษีท่านไปกราบและให้พวกเราเข้าไปนม้สการสักการะ

9. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 1 พ.ค. 58

ขอบคุณครับ

10. vrk6223

vrk6223 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ คุณทิพย์ ขอกราบโมทนาบุญด้วยครับ

11. numthip

ยอดโอนของคุณครึ่งชีวิต 3,100.09บาท ขอขอบคุณ
    สมาชิกท่านใด โอนแล้วแจ้งยอดโอนลงท้ายเศษสตางค์ให้ครบถ้วนนะครับ
    เพื่อที่ผมจะได้จัดส่งให้ได้ไวขึ้น และคุณfunfun27 จะทำตารางได้ถูกต้อง

ผมจะเริ่มจัดส่งวันนี้นะครับ เรียงลำดับจากตารางที่สองไป

12. numthip

รบกวนเช็ควันที่ กับบัญชีใหม่ได้ไหมครับ
    ในบัญชีผมไม่มีความเคลื่อนไหวของวันที่23

.........
    สมาชิกท่านใดที่ไม่ลงท้ายเศษสตางค์ให้ผม รบกวนโพสสลิปด้วยนะครับ

13. numthip

ไม่ต้องบอกว่าใครเป็นลุงนะ...
    พระฯ กำเนิด 4 กุมภาพันธ์ 2531 เวลา 08.10 กรุงเทพฯ มีศักดิ์เป็นพี่ของผม หน้าไม่ค่อยคล้ายผมเท่าไหร่
    อุปสมบทเมื่อวันที่ 1 พฤษภาคม เวลายาม3 ปี2558

ส่วนน้องของพระฯ ปีนี้อายุ25แล้ว หน้าตาเหมือนผมมาก มีศักดิ์เป็นพี่ชายผมเหมือนกัน แต่เกิดหลังผมไปหลายปี ถ้าเกิดไล่ๆกับผม ใครอาจจะนึกว่าเป็นคู่แฝดกัน...(ดูดีๆนะ)

คนน้องเกิด 19 พฤศจิกายน 2533 ....เคยมีเคสติ้งมาติดต่ออยู่2ราย เธอไม่เอา บอกอยากเป็นเหมือนผมมากกว่า ตอนนี้ทำงานสายเดียวกับผมแต่คนละบริษัทฯ รอผมชวนมาอยู่ด้วยกัน

ผมสอนเธอกินเกลือแล้ว เวลามาทำงานอยู่ด้วยกันจะได้เจริญๆ

14. Funfun27

สวัสดีพี่หนุ่มทิพย์,

excel file ตามเอกสารแนบครับ

ขอบคุณครับ

15. numthip

187/4-6, 87 ซ.นาวา ถ.บำรุงเมือง แขวงเสาชิงช้า เขตพระนคร กทม. 10200

ใครอยู่ใกล้บ้างครับ มีเรื่องรบกวน

พี่นิ่มอยากได้เจ้าแม่กวนอิม

ผมเป็นคนแพ้กรุงเทพฯ ไม่กล้าเข้าเมือง ใครพอจะอุ้มเจ้าแม่มาบางนาได้บ้าง ผมมีค่ารถค่าแรงให้ครับ

16. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแบบไหนครับ...แต่ต้องรอวันที่ 6 นะรอผมเปิดงานก่อน

17. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับ พี่ทิพย์ คุณ Funfun และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ผมโอนเงินร่วมบุญจำนวน ๘๐๐.๐๑ บาทเข้าบัญชีเรียบร้อยแล้ว และขอรับพระขุนแผนหลังพลอย จำนวน ๒ องค์เป็นที่ระลึกครับ

ที่อยู่ PM ครับ

18. numthip

มีคุณผู้หญิงจากเยอรมัน ส่งน้องชายมารับพระขุนแผนฯ เธอเชื่อว่าพระเครื่องของสำนักนี้มีคุณภาพ หลังจากมารับพระชุดก่อนไป

ผมขาดความเป็นส่วนตัวไปพอสมควร แต่อนุเคราะห์ได้เสมอสำหรับท่านที่มีปัญหา แต่หากเป็นไปได้ โปรดติดต่อผมทางกระทู้นี้จะดีที่สุดครับ

ผมเป็นพนักงานบริษัทฯ ไม่สะดวกใช้โทรศัทพ์ในเวลางาน และหวังจะพักผ่อนในเวลาเลิกงาน หากท่านใดมีเหตุฉุกเฉิน โทรฯติดต่อมาได้ ขอความช่วยเหลือได้ ผมให้ความสำคัญเท่ากันหมด

แต่หากเลี่ยงได้ กระทู้นี้เป็นช่องทางแรกที่ดีที่สุดสำหรับผมครับ.....

....................

ปัจจัยที่เหลือจากงานพิธีฯ พี่นิ่มไม่รับเป็นเงิน
    ผมเลยบอกพี่นิ่มว่า เจ้าแม่กวนอิมที่พี่ฯอยากได้นั้น น้องๆในกระทู้นี้ลงขันกันให้พี่นิ่ม

ความสุขที่พี่นิ่มได้จากน้องๆในกระทู้นี้ ขอให้พี่ฯมีความสุข และถนอมสุขภาพให้มาก

....พี่ฯมีความสุข น้องๆก็มีความสุข!

..............

ลืม....

พี่นิ่มฝากมา ....

พระพิมพ์ขุนแผนฯนี้ ให้ใช้แขวนติดตัว ถ้าเดือดร้อนเรื่องใด หรือต้องการอธิฐาน
    ขอธูป5ดอก จุดกลางแจ้ง กำไว้ในมือแล้วอธิฐานขอ ปักลงดินแล้วรอผลสำเร็จ
    ถ้าภายใน30วันไม่ดีขึ้น ให้ไปด่าแกได้.....

ใครอยากด่าพี่นิ่ม ผมจะให้เบอร์ หรือจะฝากผมมาก็ได้ ยินดีครับ แต่อย่าด่าผม ผมไม่เกี่ยว!

19. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเพิ่มเติมเกี่ยวกับ พระขุนแผนพรายจินดามณี

พระขุนแผนพรายจินดามณี

20. Funfun27

อัพเดท 2 พ.ค. 58

ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้