เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ตำราเรียกดาววันเกิดจรครับ ใช้คู่กับทักษาจันทรคติได้ดี (ตำราเดียวกัน)
    นับไปตกตรงไหนตรงนั้นก็เป็นจุดชะตาจร เวลาไม่รู้ดาวจรบนท้องฟ้าผมมักจะเอามาใช้เป็นหลัก
    และที่ลองสังเกตดู เอาเป็นจุดเน้นในช่วงนั้นได้ดี ใช้ร่วมกับชันษาจรได้ ไว้ตัดทายว่าเดือนไหนจะทายเน้นเรื่องไหนด้วย
    จรเข้าเรือนไหน มักจะเกิดเรื่องที่เกี่ยวกับเรือนชะตาและเจ้าเรือนนั้น และดาวลอยที่ลอยอยู่ด้วย
    รอ ๕ เข้าอุจจ์ด้วยคนครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ปราโมช เล่าถึงพระเศวตฯ

“เมื่อคุณพระเศวตฯ ยังเป็นลูกช้างเล็กๆ อยู่ที่บ้านกำนันในจังหวัดยะลา และยังไม่ได้ถวายตัวขึ้นระวางนั้น ปรากฏว่านางเบี้ยว (สุนัข) เป็นโรคอย่างหนักข...นาดชักกระตุกไปทั้งตัว แทบจะเอาชีวิตไม่รอดอยู่แล้ว แต่ก็สู้อุตส่าห์กระเสือกกระสนคลานมาถึงที่คุณพระเศวตฯ อยู่ และเลียกินน้ำอาบของคุณพระเศวตฯ เข้าไป อาการป่วยทั้งปวงก็หายเป็นปกติ เดินเหินได้ตามเดิม รอดชีวิตมาได้

นางเบี้ยวก็กตัญญูรู้คุณ ติดตามคุณพระเศวตฯ เรื่อยมา ไม่ยอมห่าง คุณพระก็เมตตาเอ็นดูนางเบี้ยวถือว่านางเบี้ยวเป็นหมาของคุณพระ

เมื่อถึงคราวที่คุณพระเศวตฯจะต้องเข้ามาอยู่กรุงเทพฯเพราะเป็นช้างต้นขึ้นระวางแล้ว ทั้งคุณพระเศวตฯและนางเบี้ยวก็ทุรนทุรายเดือดร้อนมาก นางเบี้ยวร้องทั้งกลางวันและกลางคืนจะตามคุณพระมาด้วย

เมื่อความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาท จึงมีพระราชกระแส ว่า ช้างทั้งตัวยังเอาไปได้ ทำไมหมาอีกตัวเดียวจะเอาไปไม่ได้ ให้เอาหมาไปด้วยเถิด สงสารมัน อย่าไปพรากมันเลย

นางเบี้ยวติดตามเข้ามาอยู่กับคุณพระเศวตฯ เล็กในสวนจิตรลดาด้วย และเป็นที่รักชอบของคนในวัง เมื่อเข้ามาอยู่ในรั้วในวังก็เลื่อนฐานะขึ้นเป็นแม่เบี้ยว บางคนเรียกคุณเบี้ยวด้วยซ้ำไป และได้ออกลูกออกหลานไว้ที่โรงช้างนั้นเป็นจำนวนมาก

แม่เบี้ยวตายไปหลายปีแล้ว แต่คุณพระเศวตฯ ก็ยังเลี้ยงลูกหลานแม่เบี้ยวสืบมา เวลาคุณพระเศวตฯ ออกเดินในสวนจิตรลดาหมาคุณพระทั้งปวงก็วิ่งตามเป็นฝูงและเชื่อฟังคุณพระทุกอย่าง

เมื่อครั้งพระนางเจ้าอลิซาเบธแห่งกรุงอังกฤษเสด็จพระราชดำเนินที่พระตำหนักจิตรลดา คุณพระเศวตฯ ก็มายืนคอยรับเสด็จ หมาทั้งปวงของคุณพระก็มาวิ่งเล่นกันอยู่เต็มสนาม

ผมบังเอิญไปเห็นเข้าก็เข้าไปกระซิบคุณพระว่า หมา กระจัดกระจายเต็มทีแล้ว คุณพระได้ยินดังนั้น ก็ร้องเหมือนเสียงแตร หมาทั้งปวงก็วิ่งกลับมารวมกันอยู่บริเวณต้นไม้ใกล้ๆ คุณพระ ไม่ซุกซนต่อไป มีอยู่ตัวหนึ่ง ซึ่งคุณพระออกจะรักมาก วิ่งเข้ามาอยู่ใต้ท้องคุณพระ อาศัยคุณพระเป็นเงาบังร่ม

ควาญเล่าว่า เวลากลางคืนหมาหลายสิบตัวเหล่านี้ จะนอนแวดล้อมคุณพระ ใครเดินเข้าไปในเวลากลางคืนก็จะเห่าขึ้น
    พร้อมกัน และถ้าใครขืนเดินตรงไปถึงตัวคุณพระ ก็คงโดนหมารุมกัดแน่ๆ

คุณพระเศวตฯ เล็กมีความจงรักภักดีต่อพระบาทสมเด็จ
    พระเจ้าอยู่หัวอย่างน่าอัศจรรย์ แลเห็นพระองค์ต้องยกงวงขึ้นจบถวายบังคมทุกครั้งโดยไม่ต้องมีใครบอก และถ้าเสด็จพระราชดำเนินลงไปเยี่ยมที่โรงช้าง คุณพระก็จะเฝ้าฯ ไป และถวายบังคมไปเป็นระยะไม่มีขาด

จนพระกรุณาตรัสว่า ไม่ต้องถวายบังคมบ่อยถึงเพียงนั้น คุณพระจึงจะหยุดถวายบังคม”

.....................

3. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

ความกตัญญู เป็นรากแก้วของคนดี...

4. numthip

อายุย่าง 39ขวบปี
    ภูมิพฤหัส ๑เป็นศรี ๖เป็นเดช

๑เดิมอยู่ภพพันธุ เกี่ยวข้องกับครอบครัวเจ้าชะตา บ้าน-รถ-ที่อยู่อาศัย พันธะสัญญา

อาทิตย์(1) จรราศีมิถุน ทับ๓เดิม เจ้าเรือนกัมมะ และภูมิปีนี้เป็นอุสาหะ(กิจการงาน) พุธเจ้าเรือนไปลอยร่วมกับศุกร์ เจ้าภพลาภะ(ความสำเร็จ) และภพพันธุ ศรีจึงถึงทั้งกัมมะ(การงาน)และพันธุ

ทีนี้ถ้าจะเจาะจงดูเฉพาะกิจการงาน ก็ดูว่าศรีถึงกัมมะหนึ่ง ๑เป็นศรีในเรือนศุกร์ ๖ร่วมตนุลัคน์สอง

ดูดาวกระทบดาว
    อังคารจรร่วมกับราหูคุ่ธาตุในภพสหัชชะทับ๔ ...พุธจรเป็นวินาสน์ กับ๓เดิม น่าจะยังไม่เกิดผล
    อาทิตย์ทับ๓เดิม ....อังคารจรเป็นวินาสน์กับ๑เดิม น่าจะยังไม่เกิดผล
    พฤหัสทับ๗เดิม ...เสาร์จรเป็นมรณะกับ๕เดิม เตรียมตัวย้ายแล้ว
    เสาร์ทับ๑เดิม ...อาทิตย์จรเป็นวินาสน์กับ๗เดิม น่าจะยังไม่เกิดผล
    เสาร์ทับ๘เดิม ...ราหูจรเป็นสหัชชะกับ๗เดิม น่าจะได้ข่าวแล้ว
    ราหูจรทับ๔เดิม ...พุธจรเป็นอริกับ๘เดิม น่าจะมีเหตุติดขัดอยู่

อังคาร แทนกิจการงาน
    อาทิตย์ แทนเกียรติ ตำแหน่ง และการเงิน
    พฤหัส แทนการเดินทาง การเลื่อนไปสู่ที่ดีกว่า
    เสาร์ แทนหุ้นส่วน กิจการงาน ครรลองชีวิต ความเหนื่อยยาก
    ราหู แทนการโยกย้าย ความรวดเร็วปุ๊บปั๊บ และปีนี้เป็นครรลองชีวิต

ช่วงนี้คงรอฟังข่าว แต่อาจต้องรอถึงปลายปี รอให้๓จรเป็นอุจจ์
    เพราะเดี๋ยว๓จะจรเข้าไปร่วมกับ๗ ตัวกาลกิณี อาจจะวุ่นวายในเรือนพันธุ
    พอย้ายเข้าราศีพิจิกก็เป็นเกษตร มีความแน่นอนมากขึ้น
    พอย้ายเข้าราศีธนู ก็เตรียมการกันยุ่งยาก แต่พอย้ายเข้าราศีมังกร กิจการงานก็จะได้เรื่องกันตอนนั้น มีอาทิตย์เป็นศรีในเรือนอังคาร มีศุกร์เป็นเดชร่วม ....ช่วงนี้จะประมาณธันวาคม

แต่เป็นเหตุหลังวันเกิด ๑จะกลายเป็นเดช ๖จะกลายเป็นอายุ ตามหลักทักษา แต่๒ ตนุลัคน์จะกลายเป็นศรี ดาวเสาร์ที่เคยเป็นกาลกิณีก็จะกลายเป็นมนตรี ผู้ใหญ่อุปถัมภ์ไปซะ ส่วนอังคารที่เคยเป็นอุสาหะกิจการงาน ก็จะแปลงเป็นมูละ ถิ่นฐานที่อยู่ไปด้วยเหมือนกัน

ว่าแต่เจ้าชะตา จะอยากไปหรือเปล่า.....กลัวจะคิดห่วงใครละสิ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

5. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เล่าเรื่องผี

ตอน : ผีมันแกล้ง...ผีมันหลอกกิน!!!???

ผมเป็นคนกลัวผี...กลัวมาก...มาตั้งแต่เป็นเด็ก แต่ก็ชอบที่จะฟังพวกผู้ใหญ่เล่าเรื่องผี เพราะมันสนุกดี และมักจะมีวิธีการที่ทำให้ผีหายไปหรือผีไม่มา

หลอกหลอน จากพวกผู้ใหญ่ที่นั่งฟังหรือนอนฟังอยู่ด้วย จะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องขำๆ ก็ตาม ผมเชื่อว่าตัวผมเองเคยโดนผีหลอกหรือว่าผีมาทำให้รู้

ว่าผีมีจริง เช่น ผมเคยได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้สะอึกสะอื้นบริเวณกองข้าวที่ถูกไฟไหม้ไปหมดแล้ว ดึกดื่นป่านนั้นตีหนึ่งตีสอง กลางทุ่งนาห่างบ้านคน

ลิบลิ่วเดินทางเป็นชั่วโมง เมื่อแม่บอกว่าเป็นเสียงลม...ก็เสียงลม...เด็กบ้านนอกมักจะรู้กันไปเองจากการฟังเรื่องเล่าว่า เขาห้ามทักเวลาได้ยินเสียง

อะไรแปลกๆ หรืออย่างบางทีผมเดินรุนลูกกุ้ง ด้วยเครื่องมือหาลูกกุ้งสมัยโน้นที่เขาเรียกว่านางรุนหรือชะเลงเดินไปตามลำลางที่ไม่มีต้นข้าวขึ้น บางที

ก็จะได้ยินเหมือนคนโดดลงมาจากที่สูงลงสู่น้ำเสียงดัง"ตูม"ดังสนั่นก้องหูรู้สึกได้ รู้ได้ว่าไม่ใช่ปลา ดังเกินกว่าที่ปลาชนิดใดๆจะทำได้ และที่สำคัญมัน

ไม่มีลูกละลอกน้ำหรือคลื่นน้ำเหมือนกับที่เคยเห็นปลาหรือคนโดดน้ำอย่างที่เคยเห็นตอนกลางวัน กลัวมาก...แต่ที่กลัวมากกว่าก็คือ"ปู" ผีจะหลอกหรือ

คิดไปเองก็ต้องทน ดีกว่าได้ยินเสียงดุๆ ว่า"ไอ้ตาขาว"แต่ที่กลัวมากที่สุดจนถึงทุกวันนี้ เวลาเล่าให้ใครฟังหรือนึกถึงแล้วขนหัวลุก ก็ตอนที่เอาแมวไป

ปล่อยหลังวัดโพธิ์เอน ตอนได้ยินเสียงแมวเป็นร้อยร้องต้อนรับในกอไผ่เหมือนมีเป็นร้อยตัวจนขนหัวลุกเกรียวฯลฯ..........

เมื่อวันงานพุทธมนต์พิธีที่วัดป่าแดง ในระหว่างทางขาไปผมคุยกับแม่บ้านถึงเรื่องผีที่หลอกเด็ก 4 คนเข้าไปในบ้านร้าง ที่ซอยตากสิน 14 ตามที่เคย

ออกอากาศรายการตี 10ทางช่อง 3 คุยกันทำนองว่ามันน่ากลัว และดูหลายครั้งจนเชื่อว่าเด็กไม่โกหก แม่บ้านผมก็เชื่อว่าเด็กไม่โกหก แต่ทำไมผีถึงใจ

ร้ายขนาดนั้น ถกกันไปถกกันมา หนุ่มทิพย์ก็โพล่งขึ้นมาว่า "มันแกล้ง" ดูซิช่องหน้าต่างแค่นั้น เด็กเข้าไปได้ยังไง มันต้องตั้งใจแกล้งเด็ก หลอกเอาเด็ก

เข้าไป ตอนหนึ่งหนุ่มทิพย์พูดแบบแค้นเคืองผีว่า ถ้าเป็นเขาหรือเด็กๆ เป็นลูกหลานเขา เขาต้องเอาคืน...เอาคืนแน่...มันแกล้งกันชัดๆ ผมก็ลืมถาม

ไปว่าเขาจะทำอย่างไร? ..........

จากคำของหนุ่มทิพย์...มันแกล้ง...ก็ทำให้ผมนึกถึงตัวเองว่า ผมก็เคยถูกผีแกล้งจนร้องไห้ สมัยนั้นปี พ.ศ. 2504 ผมเรียนอยู่ชั้นมัธยมต้นแล้ว เหตุ

เกิดวันลอยกระทง ผมต้องเอาข้าวของที่จะต้องขายคืนนั้นเอาไปให้พ่อกับแม่ที่วัดน้ำพุ จากบ้านผมไปวัดน้ำพุจะใช้เวลาพายเรือประมาณ 1 ชั่วโมง

ผมออกจากบ้านแต่หัววันประมาณบ่ายสองโมง เพราะกลัวผี หนทางพายเรือของผมจะต้องผ่านหลังตลาดคลองขนาก ผ่านหลังวัดไทรยืด แล้วไปเข้า

หลังวัดน้ำพุ ผ่านป่าช้าแบบเฉียดๆ ประมาณ 20 เมตร แล้วจึงเอาเรือไปจอดที่โรงลิเก แต่ไม่รู้ว่าอะไรดลใจให้ผมไม่ใช้ลำคลองเล็กๆ ผ่านหลังตลาด

คลองขนาก แต่ใช่วิธีถ่อเรือผ่านนาข้าวตัดตรงไปวัดน้ำพุ ตั้งแต่หลุดจากคลองบ้านดาบเข้าทุ่งนา บางแห่งก็พายเรือแบบสบายๆ บางแห่งเจอข้าวตก

ทาบก็ใช้ถ่อๆเรือไปตามปกติ มันไม่มีอะไรน่ากลัวเพราะเคยผ่านมาทั้งน่าแล้งน่าน้ำ และวันนั้นก็ไปกันสองคนกับน้องสาว แต่พอใกล้วัดน้ำพุ น่าจะห่าง

ไม่ถึงกิโลเมตร ผมก็ถ่อเรือตัดเข้าหาลำคลองเล็กๆ ที่จะพาเข้าหลังวัดน้ำพุปรากฎว่าพอใกล้ลำคลองห่างอีกประมาณ 200 เมตร เรือติดเหมือนติดตื้น

จะพายจะถ่ออย่างไรก็ไม่ไป มองไปทางวัดน้ำพุก็มองเห็นป่าช้า จากประมาณบ่ายสามโมงจนถึงประมาณบ่ายสี่โมง โรงสีชักหวูดเรียกคนทำงานเตรียม

เปลี่ยนกะ ผมกับน้องก็ยังไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ เห็นคนพายเรือผ่านไปผ่านมา เรียกเขาให้ช่วยก็ไม่มีใครได้ยิน น้องผมพูดว่า...พี่...เราถูกผีหลอก

หรือเปล่า...ได้ผล...โป๊ก...เป็นเสียงจากใบพายในมือผมกระทบกับหัวน้องสาวผม พอโรงสีชักหวูดที่สองคือห้าโมงเย็น เป็นเวลาเปลี่ยนกะคนงาน

นี่ทำให้รู้ว่าผมติดมา 2 ชั่วโมงแล้ว หันไปมองน้องสาวที่ร้องไห้เพราะใบพายผมก็นึกสงสาร ปลอบน้องและร้องไห้ด้วยกัน แล้วก็ฮึดขึ้นมาบอกน้องว่า

ไม่เป็นไร เดี๋ยวเรามาโคลงเรือแรงๆ แล้วช่วยกันถ่อช่วยกันพายมันต้องออกได้ ผมน่ะ...สวดมนต์ในใจมาเยอะแล้ว...แต่ไม่ได้ผล...ตัวเองกลัว...

แต่กลัวน้องจะกลัวอีกคน ทำให้ตั้งสติ ยกมือไหว้ท่วมหัวแล้วพูดว่า...หลวงพ่อเต่า...ช่วยลูกด้วย...ช่วยให้ลูกออกไปได้เถิด...ไปถึงวัดแล้วลูกจะ

ปิดทองให้...เสร็จแล้วก็ช่วยกันโคลงเรือ พอเรือโคลงมากๆ ก็ช่วยกันถ่อ...เรือก็หลุดออกจากตรงนั้น...เหมือนไม่มีอะไร???

เมื่อถึงวัดผมก็ทำอย่างที่บอกหลวงพ่อไว้ เพราะตัวผมเองเป็นนักเรียนทุนของหลวงพ่อเต่าจนจบชั้นมัธยม...ผมเล่าให้พี่เขยกับพี่สาวลูกของป้าฟัง เขา

บอกว่าทำไมไม่แก้ผ้าลงเข็นเรือล่ะ ผมบอกว่า...ลงไปได้ยังไง...น้ำลึกแค่คอ...เขาบอกต่อว่า เอ็งเชื่อไหม? น้าทิดที่เก่งๆ เป็นจอมคาถา เคยใช้วิธี

แก้ผ้าลงเข็นเรือมาแล้ว...ได้ผลว่ะ(น้าทิดของเขา...หมายถึงปู่) ทำไมผมจำ พ.ศ. ได้แม่นยำ ? ผมเป็นคนชอบมวยมาตั้งแต่เด็ก สถิติของโผน,

ของชาติชาย ของฟลอยแพทเตอร์สัน,ซอนนี่ลิสตัน,แคสเซียสเคลย์ ผมจำได้เหมือนตำราเรียน และในคืนนั้นผมได้ดูโผน กิ่งเพชร มาชกโชว์กับครูพล

พละเอก ในงานวัดน้ำพุ ที่หน้าวัดเอารูปขนาดใหญ่ติดไว้ริมน้ำ เป็นรูปโผน ชกกับ เซกิ มาโชว์ตัวเบ้อเริ่ม นี่แหละทำให้ผมจำได้แม่นยำ...........

พอรุ่งขึ้นเช้า ก็มีคนมาคุยกับปู่หรือกับอีกหลายๆ คนว่า เมื่อคืนนี้...วัดหินงอกเอาอีกแล้ว ปู่ต่อได้โดยไม่ต้องฟังว่า...หลอกกินเครื่องเซ่นอีกตามเคย...

ใช่...มีคนไปดูกันหลายคน เห็นแต่หม้อขนมต้มแดงต้มขาว พวกผักพล่าปลายำ...วัดหินงอกเป็นทางผ่านสำหรับคนที่มาจากไผ่ดำหรือบ้านลาดลิ้นจาน

ในสมัยนั้น ผมเคยเล่าไปแล้วถึงเรือชล่าขนสมบัติมีผีลากไปมาระหว่างวัดเขาควาย(วัดวันอุทิศ)กับวัดหินงอกซึ่งเป็นวัดร้าง(เดี๋ยวนี้เป็นวัดแล้ว) แต่ก่อน

โน้นเล่ากันว่า จะมีผีจากวัดหินงอก(เดิมจริงๆ ชื่อวัด ห..สระ อี..งอก)ไปได้เที่ยวบอกคนต่างถิ่นให้มาขุดเอาสมบัติ พอคนมาขุดจริงๆ ตั้งเครื่องเซ่น

สังเวยเสร็จ ก็จะแสดงตนเป็นเปรตเป็นยักษ์ไล่ทุบตีคนเหล่านั้น จนหนีกระเจิดกระเจิงไป เรียกว่าไปแกล้งบอกแล้วหลอกกิน......

เรื่องวัดวันอุทิศฯ เดิมชื่อวัดเขาควายจริงๆ แต่เพราะ "เจ๊กย้อมผ้า,เจ๊ก บัดกรี หรือเจ๊กขายผ้า ไม่เรียกวัด เขาควาย แต่เรียกวัด เขา คอ วอ ยอ เลยมา

เปลี่ยนเป็นวัดวันอุทิศฯ รุ่นๆ ผมยังเรียกวัดเขาควายก็มี แต่วัดหินงอกพวกผมยังเรียกชื่อเดิมเป็นส่วนใหญ่คือวัด หอ สระ อี งอก มีอีกวัดหนึ่งฟังเขาเล่า

มาว่าเดิมชื่อวัด ลิง ถอ ออ กอ เปลี่ยนเป็น วัดลิ้นทองในปัจุบัน ผีมีจริงไหม? ผมไม่รู้ แต่ที่ผมเล่าเรื่องของผม มันเกิดกับผมจริง อาจจะเป็น

อุปาทานของผมก็ได้ ผมไม่ได้บอกให้ใครเชื่อ แต่ผมเชื่อของผม เพราะถ้าเชื่อแล้วทำให้กลัวบาป และอยากทำบุญ ขอขอบคุณมากครับ สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  6. มโนนโม

มโนนโม เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้รับพระเป็นที่ระฤกแล้ว

ขอบพระคุณครับ

7. numthip

8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระปิดตาแล้ว

แต่ไม่เห็นมีเหรียญพระวันรัตน์ วัดป่าแก้วติดมาด้วย
    สงสัยคุณหนุ่มทิพย์รับฝากไว้แบบพันธบัตรประจำสิบสองเดือน
    จึงยังไม่ครบกำหนดถอนส่งคืนให้ลูกค้า

9. numthip

ท่านผู้แทน ฉก. ปัตตานี เป็นตัวแทนรับพระปิดตามหาบารมี เป็นหน่วยสุดท้ายใน 5หน่วย

เรื่องที่พี่นิ่มอยากทำ เสธ.ช่วยรับเป็นธุระจัดการให้เสร็จสิ้นแล้ว ขอบคุณพันเอกอเนก สุขสยามธนเดช ด้วยครับ

สมเด็จอรหันต์

ที่มาของมวลสารเยอะมาก ผมคัดลอกได้ทั้งวัน เลยขอละไว้ครับ ถ้ามีโอกาส จะใส่เติมไปให้ตามโอกาส

10. numthip

......ลืมครับ ขอประทานโทษ

11. อนันตภพ

อนันตภพ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เขาไม่ได้โทรมาสั่งอะไรเลย แต่ได้รับวัตถุมงคลที่คุณหนุ่มทิพย์ส่งมาแล้วค่ะ จึงเรียนมาให้ทราบ ขออนุโมทนาในทุกสิ่งที่คุณหนุ่มทิพย์และคณะได้ทำนะคะ ขอบคุณค่ะ

12. jumnien331

jumnien331 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ เวลาประะมาณ 12.45 น. ฝากเงิน 500 บาท
    เข้าบัญชี 0187034780 (ANAKE SUKSIAM)
    เลียมพระครับ

13. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ได้รับพระปิดตาแล้วครับพี่ทิพย์ ขอบคุณมากครับ

14. numthip

ขอบคุณครับ

โมทนาเฉพาะสิ่งที่เป็นกุศลก็พอครับ และผมจะพยายามทำในสิ่งที่เป็นกุศลต่อไปเรื่อยๆ

ขอให้สุขภาพกาย-ใจ สมบูรณ์แข็งแรงกันทั้งครอบครัวนะครับ

15. numthip

ใครรักใครชอบพี่อเนก หรือเสธ.หน่อง จะร่วมบริจาคช่วยเลี่ยมพระฯ ท่านฯก็ยังไม่ขัดน้ำใจ
    แต่ตารางไม่อัพแล้วนะครับ ลดภาระให้ทางเวป

16. numthip

รักกันไว้เถิด...เราเกิดร่วมแดนไทย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2014
  17. jumnien331

jumnien331 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ numthip อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ

...................

สมาชิกท่านใด อยากได้หนังสือพี่นิ่ม ลองขออนุเคราะห์เพื่อนสมาชิกในกระทู้นะครับ

ถ้าจะเอาจากผม ต้องจ่ายมา1พัน ผมขาย1เล่ม(+พ่อปู่ฤษี) ผมน่าจะขายได้ซัก5-6เล่ม
    ทุกเล่มที่ขายได้ จะไปสมทบมอบให้ทหารที่อยู่แนวหน้า

.....................................................
    สวัสดี คุณ numthip
    ด้วยผมมาเป็นสมาชิกใหม่จึงไม่ค่อยรู้เรื่องราวเกี่ยวกับคุณนิ่ม
    และทีมงาน ผมเชื่อว่าทุกๆ โครงการนั้นเป็นไปเพื่อการกุศลโดยแท้จริง
    จึงตั้งใจแล้วว่าตั้งแต่ตอนนี้เป็นต้นไป จะขอร่วมบุญกับทีมงานทุกโครงการ
    ไม่ว่าจะเป็นการบูชาวัตถุมงคล หรือร่วมบุญโดยไม่มีวัตถุมลงคลตอบแทน
    ตั้งใจว่าจะขอร่วมบุญกับทีมงานทุกโครงการ ตามกำลังนะครับ

ส่วนเรื่องหนังสือที่คุณ numthip ที่แจ้งว่าถ้าจะเอาตอนนี้ จะเป็นราคา 1000 บาท (ราคานี้ผมยินดีจ่าย เพราะคุณ numthip จะนำไปใช้เพื่อการกุศลครับ )
    ที่อยากได้หนังสือตอนเพราะอยากรู้ความเป็นมาต่างๆ และความพยามของทีมงาน
    คือเดาว่าในหนังสืออาจจะมี
    เกือบลืมครับ จะถามว่าหนังสือยังมีเหลือมั้ยครับ ถ้ายังเหลือของ 1 เล่ม
    ขอบคุณครับ

18. numthip

ปากหวานเนอะ...
    ให้สองเล่มเลย+พ่อปู่ฯ1องค์ (น่าจะเหลือพ่อปู่ฤษีอีกองค์หรือสององค์ไม่แน่ใจ)

ผมจัดส่งหนังสือฯไปเพิ่มให้กับทางหน่วยฯ ทั้ง18หน่วย เพื่อเพิ่มกำลังใจและอ่านฆ่าเวลา เหลือติดอยู่กับผมไม่กี่เล่ม ถ้าไม่โดนญาติฝ่ายไหนของพี่นิ่มไถ่ ก็น่าจะพอเพียงอีก 2-3ท่าน พอดีพอเหมาะกับพ่อปู่ฯ

สมาชิกที่เช่าพระฯเยอะๆแพงๆกับผม ผมก็ชอบอยู่ แต่ชอบสมาชิกแบบมีคุณภาพมากกว่า ไม่ต้องมีตังค์เยอะ ไม่ต้องเช่าของแพง แต่สวดมนต์เก่งๆ และทำดีทุกที่ที่มีโอกาส ก็จะยินดีมากครับ

หลังจากนี้ ผมนัดกับคุณอ๊อด จะเอาของไปขอบารมีพระเถระผู้ใหญ่ เป็นกรณีพิเศษ และจะไม่เปิดเผยนามท่าน จนกว่าจะมีพระผู้ใหญ่แนะนำให้พอได้แล้ว จึงจะหยุด และนำออกมาให้ได้ใช้กัน ....น่าจะนานอยู่ ระหว่างนี้ ถ้าไม่โดนครูอาจารย์ฯเรียกใช้ หรือพี่นิ่มมีโครงการณ์ใด ก็จะไม่มีเรื่องชวนเสียตังค์ครับ แต่อยากให้เก็บตังค์ไว้มากๆ

เราทำบุญได้ โดยไม่เสียตังค์ รู้วิธีกันนะครับ

19. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ได้รับ จีวรและพระแล้วครับ ขอบคุณมากเลยนะครับ

20. dragon184

dragon184 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระปิดตาแล้วครับพี่หนุ่มทิพย์ ขอบคุณมากครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้