เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

จองสมเด็จนางพญาไพลดำ 3 องค์ 2100บาท
    และจองเพิ่ม พระสมเด็จฯ สีเทา อีก 6 องค์รวมของเก่าเป็น 8 องค์ 8000 บาท
    โอนเงินแล้ว 10,160.06 บาท 02/03/2013 07:31:41 PM บัญชีผู้รับโอน : KBNK: MR. MANCHAI PENGJAMSRI A/C No. : 6042333032
    sms แจ้งไปที่เบอร์ 0899676387 แล้วครับ
    ที่อยู่ในพีเอ็มครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2013
  2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ จัดส่งให้คุณ

หมอเทวดา ej827439248th
    knurack ej827439234th
    อาจิตร ej827439185th
    suwat.su ej827439194th
    R-Lek ej827439251th
    Berial004 ej827439203th
    kajit ej827439177th
    chachai ej827439163th
    ทิพยญาณ ej827439225th
    ญาณธรรม ej827439217th

ถ้าจะเพิ่ม ก็เพิ่มก่อนเที่ยงคืนนะครับ ผมซีลกล่องแล้วคงเพิ่มอะไรไม่ได้
    ขอลงรายชื่อก่อน จะได้สะดวกกับผมในวันพรุ่งนี้

ของคุณอนันตภพ ผมจะจัดส่งเมื่อกลับจากเมืองจีนนะครับ ช่วงสงกรานต์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  3. numthip

คุณchatchai
    ผมฝากพระปิดตาให้หลานผม 1 องค์นะครับ เลี่ยมให้เค้าด้วย

................
    คุณR-Lek
    มีหนังสือปฐมสมโพธิกถาติดไปด้วย อย่าลืมอ่านนะครับ

...............

หนังสือพิมพ์ท้องถิ่นลงข่าวเรื่องพระปิดตาของพี่นิ่มป่าแดง ผมยังไม่ได้รายละเอียด ใครอยู่ใกล้ลองสืบดูจากหนังสือพิมพ์"เสียงชลฯ"

..................
    ผมให้พี่ไพรัช ช่วยตรวจทานหนังสือฯที่ทำให้พี่นิ่ม ช่วงตรวจทานเรื่องประสบการณ์ แกบอกมันส์มาก แต่ผมคัดลอกมาได้ไม่หมด ติดที่ข้อมูลไม่เต็มร้อย กลัวใครอ่านแล้วจะคิดว่ายกเมฆ

รอหน่อยนะครับ ใกล้เสร็จแล้ว

..................

ผมสังเกตดูว่าคนที่ถูกหวยบ่อย(หมายถึงบ่อยๆ ไม่ใช่หนักๆ) จะเป็นคนที่ทำบุญแบบปุ๊บปั๊บ ใครชวนปุ๊บทำปั๊บ และที่ออฟฟิตผมก็จะมีคนแบบนี้อยู่สองคน และเป็นสองคนที่ชอบทำบุญแข่งกันเสียด้วย

ตัวผมเองจะเห็นสองคนนี้ถูกหวยสลับกันอยู่เสมอ ทำให้ออฟฟิตเป็นช่วงที่มีสีสรรค์มากยามใกล้งวดหวยจะออก

ผมเป็นคนไม่ชอบเล่นการพนัน เลยได้แต่เอาใจช่วย แต่ถึงคราวที่รู้ตัวว่าจะถูกหวย ก็จะแอบซื้อบ้างเหมือนกัน

เดือนก่อน ออฟฟิตผมมีงานเลี้ยง ทุกคนรับภาระหน้าที่แต่ละคน แต่พอถึงช่วงที่จะให้ใครรับผิดชอบเรื่องนิมนต์พระฯ ทุกคนยกให้ผมเป็นเสียงเดียว

ผมนิมนต์เจ้าคณะฯมาได้ ก็ปลื้มกันไป และวันนั้นถ้าใครตั้งใจดี ก็จะได้ลาภพอสมควร เพราะเจ้าคณะฯเอ่ยปากบอกอายุตัวเองตรงกับเลขรางวัล ...

ก่อนพระฯจะกลับ ทายิกาของวัด ก็เอ่ยปากบอกบุญทางออฟฟิต ขอให้ช่วยงานสอยดาว
    งานนี้จะให้ชาวบ้านมาซื้อสลากสอยรางวัลที่ผูกกระดาษไว้กับกิ่งไม้ของวัด แล้วมาขึ้นรางวัล

ผมไม่เห็นแบบนี้มานานแล้ว ก็เอ่ยปากรับคำไป เพราะเงินไม่กี่บาท และไม่ใช่เงินผม เป็นเงินที่ผันงบงานเลี้ยงมาได้

แต่ถึงคราว คนถือเงินที่เป็นเจ้านายผมทำเฉื่อย ผมรำคาญจะทวง เลยควักสตางค์ทำบุญแทนบริษัทฯไป ทายิกาดีใจมาก เอาสตางค์จากผมไปจัดสรรค์หาทุนเข้าวัดได้หลายแสน(ได้ทุนจากหลายที่รวมกัน)

เธอมาเล่าให้ฟัง(เธอก็คือแม่บ้านสมนึกที่ลูกชายไปบวชนั้นแหละ) ผมก็พลอยยินดีไปด้วย แล้วก็ไม่คิดอะไรอีก

แต่พอเช้าของวันหวยออก มีแต่คนให้หวยกันลั่นออฟฟิต ผมเองเฉยๆ เพราะไม่ชอบ ทำงานไปตามเรื่อง แต่อยู่ๆก็นึกขึ้นได้ว่าวันนี้จะถูกหวย ก็พอดีจะเดินไปตรวจงานพอดี

สถานที่ทำงานของผมจะเป็นสถานที่ปิด ไม่ใกล้ตลาดหรือบ้านคนเลย แต่ก็จะมีคนขี่จักรยานมาขายหวยเป็นช่วงๆ แต่สายแล้วก็ไม่มี

บังเอิญที่คนขายแวะผ่านหน้ามาพอดี ผมเรียกให้หยุดแล้วเลือกใบที่ถูกรางวัลที่มีอยู่เพียงใบเดียว

ดวงผมมีอยู่แค่นั้นครับ ซื้อมากกว่านี้ก็ไม่ถูก และการที่นึกขึ้นได้ว่าจะถูกรางวัลนั้น ก็เหมือนกับเรานึกเรื่องที่เคยทำแล้วนึกไม่ออก อยู่ๆก็นึกออกนั้นแหละครับ ความรู้สึกมันธรรมดา

คนที่ออฟฟิตเค้าไม่ค่อยประหลาดใจกับผมนัก เพราะผมเป็นแบบนี้บ่อย เคยมีคนจ้องตามซื้อเหมือนกัน แต่นานๆผมถึงจะซื้อที ก็เลยลืมๆกันไป

ผมจะทำแบบนี้ได้ คือต้อง สวดมนต์หรือทำสมาธิ วางอารมณ์เป็นปรกติ(ไม่โลภ) และทำบุญแบบปัจุบันทันด่วน(ไม่ค่อยมีบ่อยนัก)โดยไม่มีจิตนึกเสียดาย

ถ้าองค์ประกอบพร้อม ผมก็มักจะนึกขึ้นได้แบบนี้ และก่อนจะซื้อ จะมีอารมณ์ที่ว่า "จะซื้อไปทำไม จะกินบุญเก่ารึ"

ผมไม่เคยเอาล็อตเตอรี่ขึ้นรางวัล เพราะซื้อแค่ทดสอบญาณตัวเอง ได้ถูกรางวัลแล้วก็ยื่นรางวัลให้แฟนไป ให้เธอดีใจเล็กๆแลกกับการได้กอดทีสองที พอกระชุ่มกระชวย

เล่าเอาเพลิน พอฝึกนิ้วเคาะแป้นพิมพ์.....

......................

อย่าเอาความสุขใจไปแขวนกับวัตถุ
    ลองเอาความสุขใจไปผูกไว้กับลมหายใจ ทำไปซักพักแล้วจะรู้ว่า ลมหายใจมีรสชาด และจะสุขจากความสงบ เป็นความสุขที่ไม่ร้อนรน และหากโชคดีได้ปิติ จะรู้ว่า ถึงตอนนั้น ใครเอาเงินมากองเท่าภูเขา เราก็ไม่สน.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2013
  4. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาความสุขใจไปผูกไว้กับลมหายใจ ทำไปซักพักแล้วจะรู้ว่า ลมหายใจมีรสชาด และจะสุขจากความสงบ เป็นความสุขที่ไม่ร้อนรน และหากโชคดีได้ปิติ จะรู้ว่า ถึงตอนนั้น ใครเอาเงินมากองเท่าภูเขา เราก็ไม่สน.....

ชอบวลีนี้มากครับ สำนวนสุดยอด:cool:

5. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    อย่าเอาความสุขใจไปแขวนกับวัตถุ
    ลองเอาความสุขใจไปผูกไว้กับลมหายใจ ทำไปซักพักแล้วจะรู้ว่า ลมหายใจมีรสชาด และจะสุขจากความสงบ เป็นความสุขที่ไม่ร้อนรน และหากโชคดีได้ปิติ จะรู้ว่า ถึงตอนนั้น ใครเอาเงินมากองเท่าภูเขา เราก็ไม่สน.....

ขออนุโมทนาสาธุครับผม :cool:

6. numthip

ผมแจ้งล่วงหน้านิดนึงไปแล้วครับ
    แฟนผมถือกล่องรอเก้อไปสองวัน

ถ้าพรุ่งนี้แฟนผมยังเก้ออีก ผมจะถือกล่องไปรอเองนะครับ

7. numthip

มีพระเถระรูปหนึ่ง นั่งอธิฐานจิตกองวัตถุมงคลที่อยู่ตรงหน้า โดยไม่ทราบว่าภายในมีอะไร รู้แค่ว่าจะเอาไปทำนุบำรุงศาสนาและสร้างขวัญกำลังใจให้ทหาร

จิตสงบแล้วท่านก็นิมิตเห็นของที่อยู่ภายใน และเห็นพระเจ้าตากสิน ท่านมาร่วมโมทนาด้วย
    "ของที่เอามาเสกนี้ เป็นพระเจ้าตากฯใช่ไหม ท่านฯมาเองเลยนะ มาโมทนากับคุณด้วย มาสองภาค ภาคทรงพระมาลา และไม่ทรงพระมาลา

พระเถระรูปนั้นคือ "ครูบาสายทอง"

หลวงปู่สม วัดโพธิ์ทอง เคยบอกผมว่า ถ้าจิตดีๆตอนเสก มันก็สว่างโพล่งเหมือนไฟฉายส่อง
    แต่กลับหลวงพ่อสายทอง ท่านไม่ใช่แค่นั้น ต้องยอมรับในวาระจิตจริงๆ

ใครอยู่ใกล้ อย่าพลาดโอกาสเลยเชียว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      618.5 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      447.4 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      750 KB
      เปิดดู:
      32
  8. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทิพย์ ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับ
    ผมมีงานต่างจังหวัด จะกลับเข้าวันพุธ ที่ 6 ครับ
    ขออนุญาตรับวันพุธนะครับ

ขอบคุณครับ

9. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    คุณ ทิพย์ ครับ
    ขอบูชา พระสมเด็จ 1 องค์ พระนางพญ 1องค์ และ พระปิดตา เจริญพร 1 องค์ ครับ
    โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ขอบคุณครับ

10. numthip

นัดเป็นวันพฤหัสบดี ไปเลยครับ
    จำแฟนผมได้นะครับ ถ้าจำไม่ได้ ให้ไปซื้อหนังสือ maxim

..........................................

วันที่9 ผมรับจอง "ดีที่สุด" ของหลวงปู่สม วัดโพธิ์ทอง นะครับ
    ถ้ายอดจองดี ก็จะรับช่วงต่อ ถ้ายอดจองไม่ดี จะถือว่าควรวางมือแล้ว

รับจองปากเปล่าครับ แต่หลังจากเห็นของจริงแล้ว จะให้โอนภายใน7วัน หลัง7วัน ปรับราคา

เก็บตังค์!

11. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบพระคุณ เลี่ยมเสร็จแล้วจะแขวนให้เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      53
  12. BoseBoseBose

BoseBoseBose เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับเหรียญกรมหลวงชุมพร พร้อมส่งเลยหรือเปล่าครับ หรือยังเสกไม่เสร็จ พอดีถ้าพร้อมส่งแล้วผมจะได้โอนเงินเลยครับ ขอบคุณครับ

13. numthip

โอนหน้ากระทู้นะครับ
    ที่อยู่ทางพีเอ็ม

ขอบคุณครับ

14. numthip

ไม่มีสัญญาณตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก......

ขอที่อยู่ด้วยครับ

จัดส่งพร้อมตะกรุดนะครับ

โอนแล้วรีบแจ้งนะครับ ผมจะได้จัดส่งพร้อมกระดานชนวนฯด้วยกันเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  15. numthip

ขอบคุณแทนพี่นิ่มด้วยครับ
    พี่นิ่มฝากพระปิดตามาให้คุณนะครับ ผมจัดส่งพร้อมตะกรุดฯ +เหรียญพระเจ้าตาก(เนื้อนวะ..ผมเรียกผิดเป็นสัมฤทธิ์มาตลอด)+เนื้อชนวนทองแดงเสด็จกรมหลวงฯ

รอหน่อยนะครับ

16. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011

17. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินค่าพระสมเด็จเนื้อเทาให้แล้วผ่านทางATM ธ.กรุงไทย
    วันนี้ 03/03/56 เวลา 12.16 เข้าบัญชีหมายเลข 6042333032 จำนวน 1,000.59

18. numthip

ผมแพ็คพัสดุให้พี่ไปก่อนหน้าแล้ว แต่ยังไม่ได้จัดส่ง กว่าจะส่งอีกทีก็คงประมาณวันพุธ จะทำเรื่องลาหยุดไปทำบัตรประชาชน (เข้าเบญจเพศพอดี)

..................................

คำขวัญบ้านบึง
    “บ้านบึงสะอาดสดชื่น คนนับหมื่นกินเจ ประเพณีวิ่งควาย เซียนซือไท้ศักดิ์สิทธิ์ ลือทั่วทิศขนมจีน”

“ นวล เอย นวลนางไร่ อ้อย เจ้าช่างงามหยดย้อย แม่สาวน้อยบ้านบึง
    พี่เห็นนวลน้อง แรกพบต้องแล ตะลึง เพราะพี่นั้นคาดไม่ถึง ว่าบ้านบึงมีสาววิไล…”

เพลงสาวบ้านบึง หม่อมราชวงศ์ ถนัดศรี สวัสดิวัตน์

เซียนซือไท้ศักดิ์สิทธิ์ ศาลเจ้าพุทธนิกายมหายานเก่าแก่แห่งแรกในอำเภอบ้านบึง เป็นที่เคารพสักการะของชาวบ้านบึงมาช้านาน

เอามาพูดถึง เพราะพี่นิ่มจะนำเหรียญพระเจ้าตากเข้าพิธีอีกครั้งในวันที่ 10 เมษายน 2556

งานนี้พี่นิ่มจะโชว์พระอาทิตย์ทรงกลดให้ดู ใครว่างก็ขอเชิญครับ
    หลังๆมานี้แกทำได้บ่อย ชักจะเคยตัว ครั้งก่อนทิดบุญนำให้การว่า หลังงานพิธีบวงสรวงพระเจ้าตากครั้งแรก เมื่อขนพระฯกับเหรียญฯขึ้นรถกระบะจะเอาไปเสกกับหลวงปู่ห้วย,หลวงปู่สมบุญ ก่อนจะขึ้นไปให้ครูบาสายทองเสก ก็มองเห็นพระอาทิตย์ทรงกลดแล้วส่องแสงลงมาคลุมรถกระบะทั้งคัน มีรถของแกคนเดียว คนอื่นหลายคันไม่มี

วันที่พูดถึงเป็นวันที่แกเชิญคนทรงองค์ไท้เซียนซือมาทำพิธีอัญเชิญเซียนกับพระเจ้าตากที่บ้านแก ผมไม่อยากเอารูปมาลง เพราะผมไม่คุ้นเคยกับร่างทรง กลัวว่าใครจะคิดว่าผมเอาทางนี้ด้วย

แต่พี่นิ่มแกมั่นใจ ขอให้ศักดิ์สิทธิ์จริงเหอะ แกชวนผมกับพี่ไพรัชเหมือนกัน แต่ผมไม่ถนัด

พี่นิ่มบันทึกภาพพระอาทิตย์ทรงกลดหลายชั้นมาให้ดู ผมไม่อยากเอาลงเวปฯ แต่ถ้าชอบจะคัดมาให้

ในวันบวงสรวงนั้น ร่างทรงได้บอกพี่นิ่มว่า มีเซียนขี่ควายสามเขามาเสกให้ และพระเจ้าตากมาส่งอวยชัยให้พร

ควายสามเขาผมนึกภาพไม่ออก พี่นิ่มก็ชี้ไปที่ด้านบนของประตูบ้าน มีรูปเซียนขี่ควายสามเขาอยู่.....

ในเหรียญพระเจ้าตากที่ส่งให้เพื่อนสมาชิกบางท่าน อาจจะเห็นเลอะสีแดง จริงๆแล้วเป็นเหรียญที่ได้รับการเจิมในงานพิธีฯ

วันที่ 10 เมษายน 2556 ศาลเจ้าไท้เซียนซือ
    พี่นิ่มจะโชว์ พระอาทิตย์ทรงกลด

..............................

คุณRojer111 สมาชิกแนวหน้า ประจำพื้นที่เสี่ยงภัย ผมเติมไปอีกนิดหน่อย ขอให้นำไปใช้นะครับ ฝากเพื่อนๆด้วย ถ้าอยากได้มากกว่านี้ ก็ให้แจ้งมา จะจัดให้เท่าที่ทำได้ครับ และขอแสดงความเสียใจกับเพื่อนที่จากไปด้วยครับ

ถ้าว่างก็ช่วยเล่าสถานการณ์ในพื้นที่ให้ฟังบ้าง จะได้แชร์ความห่วงใยให้กันได้

..........................

19. spharm

spharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2009
    ได้รับพระแล้วครับ

1 เหรียญเงินพระเจ้าตากสินมหาราช
    2 พระสมเด็จมหาบารมี
    3 หมูทองแดง

ขอขอบคุณพี่นิ่มและคุณทิพย์สำหรับ พระปิดตาป่าแดง รุ่นกตัญญู และ พระสมเด็จองค์ปฐม ด้วยครับ

คงค้าง น้ำมัน พ่อแก่ฤาษี และหนังสือ ครับ

20. numthip

ขอบคุณครับ

.........................................

พี่ไพรัช ว่างจากกรีดยาง มากรีดหนังสือพระฯ เจอคอลัมภ์ประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่ฯ เลยคัดลอกมาให้ทัศนา
    ทางศูนย์ฯเอาตะกั่วมาให้หลวงปู่ฯจาร แล้วก็กลับเอาไปถักเชื่อกใส่กล่องสวยเชียว ที่วัดไม่เห็น สงสัยหมดไปนานแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้