เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    สวัสดี คุณทิพย์
    ผมขอร่วมจอง ปิดตาเจริญพรขาว 1องค์700บาท
    สมเด็จมหาลาภขาว 1องค์ 1,000 บาท
    นางพญาไพลดำ 1องค์ 700 บาท
    รบกวนคุณทิพย์จัดส่งพร้อมหมูและรายการอื่นๆ
    ขอบคุณมากครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ผมว่าปล่อยไก่ตัวใหญ่เข้าแล้ว

พระนางพญา ฝั่งพลอยเสกครับ ไม่ใช่เหล็กไหลน้ำ......
    (มีผงเหล็กไหลฯผสมอยู่ทุกองค์)

ส่งรูปให้พิจารณาอีกทีครับ

..................

พระสมเด็จฯ หากใครจะเข้าไปรับเองที่วัด ให้รีบเลยครับ เพราะเสี่ยอั้ง นายกสมาคมพระเครื่องฯ ที่ห้างมณเฑียร จองไว้ 200 องค์ แล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      216.1 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      133.5 KB
      เปิดดู:
      398
      ขนาดไฟล์:
      644.7 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      659.7 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      156.2 KB
      เปิดดู:
      70
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2013
  3. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011

กำลังเรียนปี2ครับพี่หนุ่มทิพย์

จริงๆสำหรับผม การอดออมเงินค่าขนมเพื่อแลกกับสิ่งที่อยากได้นั้น ก็ไม่ได้ต่างจากเยาวชนรุ่นเดียวกันคนอื่นๆหรอกครับ จะต่างกันก็แค่เปลี่ยนจากมือถือแพงๆ,เสื้อผ้าแฟชั่น,เที่ยวผับ,กินเหล้า,เลี้ยงสาวๆ.. มาเป็นพระเครื่องวัตถุมงคล,ทำบุญทำทาน,ปฏิบัติธรรมและงานบำเพ็ญประโยชน์ต่างๆเท่านั้นครับ

4. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    ทั้งหมดนี้ส่งมาพร้อมหลวงปู่ทวดเลยก็ได้นะครับพี่ทิพย์ อิอิ อิอิ :")

5. crane

crane เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทิพย์
    ขอบูชาพระสมเด็จ 1 องค์และ พระนางพญาไพรดำ 1 องค์ครับ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ
    ขอบคุณครับ

6. numthip

เสียดายที่ตอนเป็นเด็ก ไม่เคยมีใครชวนผมนั่งกรรมฐานเลย มีแต่ต้องไปซื้อหนังสือมาอ่านเอง ขนาดไปบวชแล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะไปเรียนกรรมฐานที่ไหน ต้องถ่อไปถึงแม่ฮ่องสอน เพื่อไปหาที่เรียน ทั้งๆที่อยู่ใกล้ๆกันนี่เอง วาสนาโดยแท้

เรื่องมือถือแพงๆ สินค้าแฟชั่น ผับบาร์ สถานบันเทิง สิ่งเหล่านี้เป็นแหล่งเพาะอาชญากรรม
    ลองดูสถิติของการก่ออาชญากรรมจะพบว่า คนร้ายเมื่อได้เงินมาแล้ว ก็จะเอามาลงกับสิ่งเหล่านี้กันทั้งนั้น ไม่เห็นมีใครจี้ปล้นทำร้ายแย่งชิงเพื่อเอาไปเข้าวัดสักคน

....................

กรรมฐาน นอกจากสร้างความสงบให้เราแล้ว ยังสร้างสัมผัสพิเศษให้ด้วย

วันก่อนคุณรัตนา หลานสาวหลวงปู่ห้วย วัดหลวงสุมังคลาราม คุยกับพี่นิ่มเรื่องการปฏิบัติธรรม พี่นิ่มก็คุยว่า แกสามารถมองเห็นได้ถึงสิ่งปิดบัง แม้แต่รอยไฝฝ้าก็เห็นได้ ไม่เชื่อให้ถามหนุ่มทิพย์
    คุณรัตนาก็ตกใจ ว่าวิชานี้มีด้วยหรือ รีบโทรฯมาหาผม ถามว่าจริงหรือเปล่า

ผมบอกพี่รัตนา ใจเย็นๆ แล้วฟังผม
    ท่านสุวิระ ทรงเมตตาเจอพี่นิ่มครั้งแรก พี่นิ่มก็ทักท่านฯ ว่าเกี่ยวข้องผูกพันกับพระเจ้าตากจริงหรือไม่
    ท่านสุวิระ ตกใจ เพราะเคยมีพระเกจิเก่งๆสองรูปทักตรงกัน และโดยส่วนตัวก็เป็นนักปฏิบัติ พอรู้เห็นอะไรบ้าง ก็ยอมรับว่าใช่

เมื่อวันงานศพคุณแม่ใย มีนักการเมืองท่านหนึ่งมาร่วมงานฟังสวด พี่นิ่มจับมือท่านแล้วถามว่า ท่านเคยเป็นศิษย์หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส ใช่หรือเปล่า?...คนโดนถามตกใจ และยอมรับว่าใช่

พี่นิ่มเจอพี่หนูครั้งแรก แอบมาบอกผมภายหลังว่า ครูพี่หนูแรงมาก กดบ่าแกจนเจ็บไปหมด
    ส่วนพี่หนูก็มาบอกผมภายหลังว่า แกตัวสั่นตลอด ไปถามอาจารย์สถาพร ว่าทำอะไรพี่นิ่มหรือเปล่า อาจารย์สถาพรยิ้ม แล้วก็ถามย้อนว่า แล้วเธอเอาเรื่องฉันไปเล่าอะไรไว้บ้าง? ฉันกลัวเธอเสียเชิงเค้า...

พี่นิ่มเคยจับมือผม บอกหนุ่มทิพย์เก่ง แต่ติดเจ้าชู้กับกลัวเมีย!
    "โหพี่... เรื่องเจ้าชู้มันอยู่ที่หน้าตาไม่ใช่นิสัย ส่วนเรื่องกลัวเมีย...เค้าแซวกันทั้งเวปแหละ เรื่องดูพระฯผมไม่สู้พี่ แต่เรื่องดูคนพี่ไม่สู้ผม"
    "มันเป็นไงหนุ่มทิพย์"
    "อ้าว... พี่คบหาใครแล้วได้เปรียบเค้าไหมล่ะ... มีแต่โดนไถ..."
    ถึงตอนนี้พี่นิ่มก็หัวเราะร่วน

ผมเล่าถึงตรงนี้คุณพี่รัตนาก็หัวเราะไปด้วยเหมือนกัน
    ผมก็ว่า เรื่องดูพระฯ เรื่องดูธรรมฯ เป็นปัจจัตตัง คนที่ดูได้ คือคนไม่คิดอะไรถึงจะเห็น
    แต่เรื่องดูคนดูโลก ถ้าดูไม่ออกดูไม่เป็น ก็เสียรู้ ไม่ทันคนก็ลำบาก
    พี่รัตนาอยากจะทันคน หรือทันพระฯ!

.............................

ได้คุยกับพี่จู๋เมื่อเช้า แกก็เล่าให้ฟังว่า ไปช่วยพี่นิ่มเอาพระฯใส่กล่องทีไร พระฯเกินมาทุกที และเกินเท่าจำนวนคนที่มาช่วยงานด้วย

เมื่อวานคุณวินัยกับแฟนมาช่วยพี่นิ่มนำพระฯใส่กล่อง ก็เป็นเช่นนั้นอีก และก็ทุกครั้งที่พี่นิ่มไม่เคยเก็บคืน แต่ยกให้คนที่มาช่วย บอกแค่ว่า พระท่านให้! แล้วให้เก็บไว้ดีๆ

...........................
    วันที่ 12 เมษายน 2556 ณ วัดป่าแดง มีงานพิธีพุทธาภิเษก ทางวัดนิมนต์มา 16 รูป ฝากพี่นิ่มนิมนต์เก่งๆมา 3 รูป

หลวงพ่อนอ วัดปางสัก รับนิมนต์พี่นิ่ม เป็นหน้าที่ผมต้องรีบยื่นฎีกา
    พี่นิ่มย้ำว่า รูปนี้รูปเดียว ก็เอาอยู่แล้ว เก่งมาก!
    หลวงพ่อผล วัดทุ่งนารี รับนิมนต์พี่นิ่ม เป็นหน้าที่ผมต้องรีบยื่นฎีกา
    พี่นิ่มฝากให้ผมไปรับท่านฯที่สนามบินด้วย ท่านฯเตรียมตะกรุดไว้สำหรับคนที่มารอรับท่าน "ตะกรุดนี้ลองปืนได้" พี่นิ่มแกว่า

เพื่อนสมาชิกท่านใดว่าง ก็แวะเข้ามาร่วมบุญกันในวันเวลาดังกล่าวครับ ขอเชิญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2013
  7. New Collector

New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ขอบูชา สมเด็จมหาลาภขาว 1 องค์ 1,000 บาท และ นางพญาไพลดำ 1 องค์ 700 บาท ครับ

8. stargate

stargate เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณทิพย์

ขอร่วมจองพระดังรายการต่อไปนี้ครับ

*นางพญาไพลดำ 8 องค์

*สมเด็จมหาลาภเทา 10 องค์

ถ้าเป็นไปได้ขอเป็น สมเด็จเนื้อเทาทั้ง 10 องค์ครับ เวลาไปแจกหลานๆจะได้ไม่โดนหาว่าลำเอียงให้ไม่เหมือนกัน ... สังคมสมัยนี้วัยรุ่นตีกันทำร้ายกันแบบไร้เหตุผลจนน่ากลัว อดเป็นห่วงไม่ได้

วันพรุ่งนี้โอนให้ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

9. numthip

วัยรุ่นตีกัน เพราะมีเหตุผลครับ แต่เป็นเหตุผลของพวกเขา เราอาจรับไม่ได้หรือไม่เข้าใจ

เลี้ยงอย่างไรได้อย่างนั้น ผมเชื่อมาตลอด
    เลี้ยงดี แต่เลี้ยงผิดได้
    เลี้ยงไม่ดี แต่ถูกทางก็มีให้เห็น

วัยรุ่นเป็นแบบนี้เพราะวัยผู้ใหญ่ปลูกฝัง
    ปลูกฝังความเชื่อ ว่า ..... ในโทรทัศน์มีอะไรบ้างก็นั้นแหละครับ
    โฆษณาแฟชั่น ของฟุ่มเฟือย
    สร้างพฤติกรรมเลียนแบบ เพื่อความจงรักภักดีต่อ สินค้า นายแบบนางแบบโฆษณา ฯลฯ
    เปิดผับเปิดคาราโอเกะ ก็ผู้ใหญ่ทั้งนั้น
    ขายเหล้าขายบุหรี่ ก็ผู้ใหญ่ทั้งนั้น

มีรัฐบาลสมัยหนึ่ง พยายามจะเสนอเปิดบ่อนถูกกฎหมาย เอานักวิชาการมาชี้แจงว่ามีเงินไหลออกเท่านั้นเท่านี้ ผมไม่อยู่ในรายการ ไม่งั้นจะถามว่า รู้ได้อย่างไร?
    เงินใครก็เงินมัน เค้าเอาเงินไปเล่นการพนักต่างประเทศ มันก็เงินเค้า ไม่ใช่เงินรัฐบาล
    หรือถ้านึกเสียดาย คุณก็จำติดคุกซะก็หมดเรื่อง ถ้ารู้ถึงขนาดว่าเสียไปเท่าไหร่ แล้วทำไมจะไม่รู้ว่าเป็นใคร ถ้าจับไม่ได้ ก็ระงับวีซ่าไม่ให้กลับเข้าประเทศก็ได้ ให้วนไปวนมาแถวเพื่อนบ้านก็พอ

เหมือนการเก็บภาษีบาป ถ้ารู้ว่าบาปแล้วยังเก็บภาษี ก็เหมือนเอื้อธุรกิจ
    ถ้าอยากประหยัดน้ำประหยัดไฟ แค่ปิดอาบอบนวด ก็ช่วยได้แล้ว ไม่ต้องมาตัดไฟโรงพยาล..... เชื่อผมไหม

10. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ร่วมบูชา สมเด็จ 1 องค์ และ นางพญาไพรดำ 1 องค์

11. pizzeria

pizzeria เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ขอบูชา สมเด็จมหาลาภขาว 1 องค์ 1,000 บาท และ นางพญาไพลดำ 1 องค์ 700 บาทครับ

12. numthip

ผมเพิ่งจะย้อนมาดูว่าเช่าบูชาเท่าไหร่
    เห็นยอดขนาดนี้แล้วตกใจ ลูกหลานเยอะจังเลย คงสนุกน่าดู
    อย่าลืมทวงหนังสือปฐมสมโพธิกถาของคุณพ่อประดู่กับผมด้วยนะครับ เอาไว้อ่านประเทืองปัญญา

13. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชาพระสมเด็จ 1 องค์และ พระนางพญา 1 องค์ครับ

14. numthip

โอนประเดิมได้ไวขนาดนี้ แถมยังใจดีมีเศษสตางค์ให้ผมทำกำไรได้อีก
    ผมตอบแทนเป็นสมเด็จองค์ปฐมไปท่านละ 1 องค์นะครับ

ของตอบแทนไม่มีกล่องนะครับ เพราะคนสร้างยังไม่มีเหตุให้ต้องทำกล่อง

15. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    พี่ทิพย์ สมเด็จมหาบารมี กับ นางพญามหาลาภไม่ใช่เหรอครับ เพราะวันที่ถ่ายรูปกันเมื่อวันงานคุณแม่พี่นิ่ม พี่ทิพย์เขียนรุ่นไว้ด้านล่างองค์พระว่าสมเด็จมหาบารมี และนางพญามหาลาภ งงครับ ตกลงเป็นรุ่นไหนครับ

16. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณ numthip
    หนูขอจอง
    พระปิดตาเจริญพร 700 บาท 1 องค์
    พระนางพญาเนื้อไพรดำ 700 บาท 3 องค์
    ขอบคุณค่ะ

17. เห่าดง

เห่าดง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มทิพย์ครับ ลำดับที่ 5 ขอบูชา พระนางพญาเนื้อไพรดำ 700 บาท 2 องค์ครับ

18. sa_nakorn

sa_nakorn เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี คุณทิพย์
    ผมขอร่วมจอง
    สมเด็จมหาลาภ 1องค์ 1,000 บาท
    นางพญาไพลดำ 1องค์ 700 บาท
    ไม่รีบครับ ถ้าว่างจะไปรับเองกับคุณทิพย์ครับ
    ขอบคุณมากครับ

19. numthip

คุณเข้าใจถูกแล้ว จะงงทำไมครับ

ผมเข้าใจผิด จำผิด ผมยังไม่งงเลย

อย่างงครับ อย่างง

จากนี้ไป ผมเรียกพระสมเด็จฯ กับพระนางพญาฯ อะไรจะต่อท้าย ก็ละไว้ในฐานที่เข้าใจ จะได้ไม่งง

อย่างงครับ อย่างง

20. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    สมาชิกทุกท่านจะได้ไม่สับสนครับพี่ อิอิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้