นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คนต่างเเดน

คนต่างเเดน เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2012
    (kiss)

catt7catt7catt7ดีใจจัง เอ๋ยดีใจจัง แหม...แหม ดีใจออกนอกหน้าเลยเรา..อิอิอิ

2. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุอนุโมทนากับพี่รั้งด้วยค่ะ
    มาไม่ทันปู่มีคำถามอยากถามเสียดายจังเลยค่ะ:':)':)'(
    หลังไมค์ไปถามได้ไหมคะพี่รั้ง

3. Upson

Upson Active Member

พลอยเข้ามาไม่ทันหรอ เนี่ยยยย

พี่รั้งคะ
    พลอยหายไปเป็นเดือนเข้ามาก็หน้า 1002 แสดงว่าหนูมาไม่ทันแล้วใช่ไหม คะ

สวัสดีทุกท่านนะคะ .... คิดถึงทุกท่าน ค่ะ
    พลอย

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

หวัดดีค่ะน้องอัปสร เมื่อวานเพิ่งบนถึงเอง คิดถึงนะคะ
    หายไปไหนมาตั้งนานหนอ...มีของฝากบ้างมั้ยหนอ...:cool:

5. kulthida

อนุโมทนาด้วยค่ะมุกมิกวันนี้ตอนเช้าก็ไปทำสังฆทานมาเหมือนกันค่ะ
    ได้หยอดตู้ทำบุญไปหลายอย่างค่ะรู้สึกว่าตัวเองต้องรีบสะสมบุญให้เยอะกว่านี้
    เหมือนกับว่าที่ทำมายังน้อยไม่พอสำหรับเสบียงบุญให้ติดตัวไปในที่อยากไปค่ะ

6. dm007

dm007 Active Member

21 กรกฎาคม 2012
    1002 หน้า แล้ว อ่านได้แค่ 787 หน้าเอง ไปไวมากๆ อนุโมทนา กับทุกท่านด้วย ที่สละเวลามาเล่าเรื่องดีๆ ให้อ่านค่ะ

7. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

อ่ะ...มีแจกอะไรกันหรือครับ?
    มัวไปงานบุญเพิ่งกลับมา....
    จะได้สิทธิ์พิเศษกับเค้ามั้ยนะ?

8. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

งั้น ขอเจิมปิดท้ายด้วยของสวยงามแล้วกันครับ....

9. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า.... แวบไปทำงานพึ่งมา เข้าพันหน้าแล้ว ว้าวๆๆ ^^

10. kulthida

อ่ะ........เหมียวน้อยทำหน้าตาน่าสงสาร
    พี่รั้งขาาาาาสงสารเหมียวตัวน้อยๆนะคะ
    แจกเพิ่มให้อีกสักคนเถิดนะคะ
    (อ้อนพี่รั้งให้แล้วนะคะเหมียวน้อยต้องเล่าว่านราวดีไปเข้าฝันท่านยังไงให้เพื่อนๆฟังด้วยนะคะรออ่านค่ะ)

11. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกุลน่าร้ากกกกกกกก มั่กๆ เลยอ่ะ ^^
    (ปล..หวังว่าจะเป็นเรื่องดีๆ นะคะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2012
  12. kulthida

ช่วยกันทำมาหากินค่ะมุกมิก
    อยู่ที่เหมียวน้อยแล้วว่าจะยอมเล่าเปล่า
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

13. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    พี่เองก็มารอใครที่นี่...เหมือนกันเหรอคะ :cool: :cool: :cool:

ปล. เสียใจ ท่านคงพยายามเต็มที่ในการปลุกเราให้ตื่นมาเล่นแล้วเชียว มิน่า ช่วงเวลาลดแลกแจกแถมเมื่อกี้ หลับอยู่ แต่มีแต่คนโทรหาจริ๊งงง เราก็รับ ก็คุย แล้วก็นอนกลิ้งไปกลิ้งมาต่อเสียได้

ท่านคงเพลียใจ ผสมรำคาญ อดเลยเรา....
    :'( :'( :'(

14. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกท่านในนครแห่งนี้ค่ะ

เหมือนกันเลยพี่ มาไม่ทัน อดเลยเรา :':)':)'( อิอิ แล้วมีรอบเก็บตกมั้ยน่า? (แอบแซวเล่นๆจร้า) แวะทักทายและรออ่านนิทานด้วยคนค่ะ ^____^~

15. fahmui

สงสัยกำลังบุญของเราคงยังไม่ถึงขั้นลูกแก้วแน่ๆเลยจ้า... :cool:

รอต่อไป ว่าแต่น้องไม่มีนิทานของน้องมาเล่าสู่กันฟังบ้างเหรอจ้ะ

16. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    คงเป็นเช่นนั้นมั้งค่ะ 55+ ยิ่งเรื่องบุญหนิหนูไม่ค่อยสันทัดเลยค่ะ อิอิ ก็อาศัยอ่านในกระทู้นี้ล่ะค่ะ ได้หลายเรื่องเลยแต่ก็จำไม่หมดหรอกค่ะเพราะเยอะมาก อาศัยเข้ามาอ่านเรื่อยๆค่ะ ส่วนเรื่องนิทานไม่มีเลยค่ะ เพราะปกติก็สัมผัสอะไรไม่ได้อยู่แล้วค่ะ55+ หนูธรรมดามากถึงมากที่สุดค่ะ ยังต้องรอการชี้แนะจากทุกๆท่านในกระทู้นี้ค่ะ ^^

17. fahmui

พี่ก็เหมือนกันจ้า... พี่ก็สัมผัสอะไรไม่ได้เหมือนกันจ้าาาา :cool:

สู้ไปด้วยกันนะน้อง อิอิ ค่อยๆพัฒนาไป

18. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    นิทานก่อนนอน ตอน พญานาคผู้ซุกซนครับ

ณ เมืองบาดาล ได้มีพญานาคตนหนึ่งพญานาคตนนี้ เป็นนาคีสาว ด้วยความที่ตนเองนั้น ถูกเลี้ยงดูมาอย่างดี ทำให้ คิดไปว่า อยากได้อะไร ท่านบิดา มารดา ก็คงจะให้ และแล้ววันหนึ่ง วันที่จะทำให้นาคีตนนั้นต้องจอจำในสัญญานั้นตลอดไปครับ วันนั้นคือ...

19. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ตามธรรมดาในเมืองมนุษย์นั้นจะมีเทศกาลที่ใช้งานตอนกลางคืน คือเทศกาลลอยกระทงครับ นาคีตนนั้น ได้แอบขึ้นมาเที่ยวงานลอยกระทงกับผู้ติดตาม โดยแปลงร่างเป็นหญิงชาวบ้านธรรมดา เพียงแค่ นางนั้น เมื่ออยู่ในที่มืดจะมีดวงตาสีแดงครับ นางทั้งสองไม่เคยมาเมืองมนุษย์ ย่อมตื่นตา ตื่นใจเป็นของธรรมดาครับ ในขณะที่เที่ยว ชมงานอยู่นั้น นางทั้งสองนั้น ผิงพรรณ สวยงามกว่าชาวบ้านในละแวกนั้นครับ ทำให้..

20. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านคะ วันนี้เข้าไปไหว้ปู่ที่คำชะโนดมาคะ อธิฐานลูบระฆังดังด้วย :cool: ระหว่างทางขับรถหลงด้วย จิตใจหวั่นไหวยิ่งขับไปทำไมมันยิ่งไม่เห็นบ้านคน ออกอาการกลัวเพราะเราไม่เคยมาก่อนสุดท้ายจอดถามทาง หลงจริงๆด้วยอ่ะ
    พี่รั้งคะ นู๋ตามมาเจิมหน้าด้วยไม่ทันอ่ะคะ อดเลย