นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. ิWorakan

ิWorakan Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    สุดยอดเลยคะคุณคุรุโรทามันเป็นเรื่องอัศจรรย์ที่มนุษย์อย่างพวกเราต้องยอมรับกันจิงๆๆเลยนะคะ แบบนี้วิทยาศสาตร์ต้องยอมรับพุทธศาสนาจิงๆว่าล้ำสมัยกว่าถึงแม้จะดูเป็นเรื่องปฎิหารก็ตาม

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

น้องmukmik ^^ โชคดีที่ยังเหลือซี่โครงนะคะ แต่ว่าอย่าลืมนับนะคะ ว่าเหลือซี่โครงครบไหม ^-^

3. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

หว๋ายยยยย...อุ๊ยนั่นอะไร...หิววววจัง :cool:

4. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นดิ ผอมมากๆไม่ดีนะ กินเยอะๆหน่อยมิกกี้

5. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    กระทู้ติดดาวอีกแล้ว ติดดาวทีไร เจ้าของกระทู้หลบหนีหายไปเรื่อยครับ

คืนวันเสาร์ รายชื่อนี้ ตั้งแต่ สี่ทุ่มขึ้นไป กรุณาทำสมาธิ หรือนอนหลับนะครับ

1.คุณติง ติง

2.MUKMIK

3.PHUSA

4.หน่อนรคุณ

5.ครุฑา

ถ้าในความฝันหรือในสมาธิ มีคนชวนไปไหน กรุณาไปด้วยนะครับ หรือเขาให้

ขึ้นรถก็ขึ้นไปด้วยครับ บอกตรงๆไม่มั่นใจครับ เพราะว่า เทพธิดาไม่ไปด้วย อาจ

จะไม่สำเร็จก็ได้ครับ เพราะถ้าเทพธิดาไม่ไปส่ง เรื่องง่ายก็กลายเป็นเรื่องยาก

ครับ อาจให้ สมาชิก 1-2 นั้นไปให้ได้ครับ เพราะมีคนอาจจะเจอเขาทั้งสองแน่

และจะมีคนมาต้อนรับครับ เพื่อความไม่ประมาท เมื่อทำสมาธิ แล้วใจสงบ

ลองกล่าวคำนี้ดูนะครับ "พุทธังเหาะเหิน ธัมมังเคลื่อนตัว สังฆังก้าวเดิน"

ภาวนาลองดูนะครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ

6. ิWorakan

ขอบคุณคะ หนูจะเอาไปศึกษาและลองปฎิบัตินะคะ:cool:

7. ิWorakan

ขอไปด้วยได้ไหมคะ ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยได้ไหมคะ ให้หนูไปด้วยย

8. mukmik

จะรีบฝึกยุทธ์ และจะพยายามท่องคำนี้ให้ขึ้นใจค่ะ เตรียมตัวสอบใหม่อีกครั้ง ^.^

9. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น้องมิ๊ก..รอพี่ด้วยเน้อ เด็กใหม่หัดฝึกจ้า....

10. mukmik

แมะ...แมะ...แหม...พี่ล่ะพูดเกินไป เค้าเขินน๊ะ..[Embarrass

11. ิWorakan

12. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปอ่านเจอมาเผื่อว่ามีประโยชน์กับคนอื่น ๆ ที่อยากฝึกน่ะครับ

ฝึกถอดกายทิพย์ขณะนอน
    [SIZE=-1]เรื่องนี้ค่อนข้างไสยศาสตร์นิดหน่อย ไม่เหมาะกับคนกลัวผีด้วย...
    เพราะบรรดาผีๆ ผู้หวังดี จะมาช่วยดีงก็ได้ เคยได้ยินคนเค้าเล่านะ ถ้าขี้เกียจก็หลับไปเลยก็แล้วกัน...

การฝึกถอดกายทิพย์ขณะนอน
    จากอาจารย์กอบเกียรติ กายทิพย์โลกวิญญาณ

๑.ให้นอนหลับในท่านอนหงายปล่อยตัวตามสบาย ไม่ซ้อนเท้ากัน แล้วกำหนดลมหายใจเข้าและออก ให้รู้สึกลมหายใจเข้าและออกยาว และให้ฝึกรู้ลมหายใจตอนหยุด ให้ละเอียดคำว่าละเอียดหมายถึง เบานุ่ม ไม่กระแทกกระทั้น นำไปกำหนดรู้ในเวลาตื่นอยู่ด้วย ทำให้มากที่สุดเท่าที่นึกได้

๒.ขณะ นอนเมื่อหลับตาลงหลังจากกำหนดรู้ลมหายใจระยะหนึ่งแล้ว ให้วาดภาพว่ามีร่างกายเรานอนเหนือขึ้นไปประมาณ ๒ เมตร (ถ้าจะเปรียบเหมือนกายเรานอนบนเตียงชั้นล่าง แต่กายที่วาดขึ้นนอนอยู่บนเตียงชั้นบนเหนือขึ้นไป) มีรูปร่างเหมือนกับตัวเรา พยายามใส่รายละเอียดในร่างนั้น วาดรอบร่างนั้น ถ่ายเทความรู้สึกจากร่างที่นอนขึ้นไปร่างบน และถ่ายเทร่างบนลงสู่ร่างที่นอนสลับไปสลับมา ขณะเดียวกันให้ทำความรู้สึกลมหายใจไปด้วย (ถ้ากำหนดลมหายใจไม่ชำนาญ อย่าเพิ่งถ่ายความรู้สึกขึ้นลง เพราะอาจทำให้เราไปบีบรัดลมหายใจ ทำให้อึดอัด ควรฝึกลมหายใจจนกายเบาก่อน จึงฝึกถ่ายความรู้สึก)

๓.เมื่อ ทำสักระยะแล้วให้กำหนดภาพของเราให้เป็นร่างสีขาว นอนหงายสูงขึ้นไป ซ้อนขึ้นไป จนสุดหูลูกตา(หมายถึงขณะนอนหลับตาอยู่) และฝึกถ่ายความรู้สึกขึ้นไปสู่กายบนสุดนั้นให้ทำอยู่อย่างนี้ วันใดที่ใจสงบที่สุด เมื่อนอนทำ วันนั้นจะถอดได้ แต่ก่อนถอดครั้งแรกนั้นเราต้องฝ่าความตาย ต้องคอยถามตัวเราว่ายินดีจะฝ่าความตายเหมือนเราขาดใจตายอย่างนั้นแหละ ต้องจำไว้ว่า การถอดกายทิพย์จากการนอนนี้ต้องอาศัยการฝึกลมหายใจเป็นหลัก เพราะฉะนั้นต้องฝึกลมหายใจทุกอิริยาบถตลอดเวลาที่นึกได้

ผู้มีราตรีเดียวเจริญ พระพุทธองค์มักทรงเรียกบุตรของพระองค์ผู้กำหนดกัมมัฏฐานแม้ขณะนอนหลับว่า ผู้มีราตรีเดียวเจริญเพราะว่า เมื่อทำมากๆเข้า กายนี้หลับแต่บางทีเรารู้สึกเหมือนตื่นอยู่ตลอดเวลา แท้ที่จริงแล้วกายทิพย์นั้นไม่จำเป็นต้องหลับ ในโลกสวรรค์นั้นไม่มีหลับเนื่องด้วยไม่ต้องใช้กายที่เปื่อยเน่านี้ เพราะกายนี้ต้องเสื่อมและต้องพักฟื้นทุกวัน ในโลกวิญญาณนั้นบางสถานที่มีแต่ความเพลิดเพลิน ยิ่งอยู่นานยิ่งหนุ่มสาวขึ้น มิได้แก่ลงเหมือนในโลก บางท่านมีแสงสว่างออกจากกายมาก ไปที่ไหนแสงมาก่อน บางทีถ้ามาเยี่ยมเราผู้ปฏิบัติอยู่ขณะนอนนั้นแม้เราหลับอยู่เหมือนกับสว่าง ไสวไปหมด กายทิพย์ของผู้ปฏิบัตินั้นส่วนใหญ่จะมีแสงแล้วแต่ภูมิแห่งสมาธิที่ทำมาก่อน
    ที่มา

13. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2012
  14. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

โมทนาสาธุ ค่ะ กำลังต้องการศึกษาอยู่พอดี....

15. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    โห..มีชื่อติดหางแถว *-* ด้วยจะพยายามค่ะ..
    คงตามไปหลังเที่ยงคืนนะคะ (ถ้าไปได้ 55)
    เพราะ 4 ทุ่มยังนั่งเคลียร์งานอยู่เลยค่ะ..
    กว่าจะได้สวดมนต์ทำสามธิ..คงเที่ยงคืนค่ะ..*-*

16. EmzzA

EmzzA Active Member

อยากไปด้วย ...

17. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010

18. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พี่ครับ เวลา วู้บเข้าฌาณลมหายใจเริ่มหายและออกคือเราต้องกั้นหายใจสักพักนึง ผมทำถูกไหม คือผมนึกผมก็ทำได้แล้วแต่มันติดตรงนี้ เพราะทำแล้วผมกลัวจะตายเอาเลยเบลกก่อนไม่รู้จะถามใครแล้ว

ตอนที่พี่ผมบอกไปได้เพราะมันต้องจังหวะมันไปเองมันถ้าตั้งใจไปไม่รอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2012
  19. ิWorakan

20. EmzzA

EmzzA Active Member

อยากไปด้วย งอ แง แล้ว น่ะ ๆ แต่ นั่งสมาธิไม่เปน