นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

จะรอนะเจ้าค่ะ มาเมื่อไหร่จะพาขึ้นวัด หวังว่าคงไม่ได้อยู่ประเทศสิงค์โปร์หรอกนะเจ้าค่ะ ไม่งั้นก็จะจุดใต้ตำตออีกแหละ โหสวดพระคาถาชินบัญชร ได้ร้อยแปดจบถือว่าไม่ขึ้เกียจแล้วเจ้าค่ะ โมทนาสาธุบุญเจ้าค่ะ เมื่อคืนบนวัดสวดแค่สิบจบเอง เพราะไปหนักคาถาอื่นซะมากกว่า ลงมาคอแห้งเลย สวดเยอะมากม๊ากๆๆๆๆ

2. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เจ้าค่ะ สิงคโปร์ไม่เคยไป ไปแต่มาเลเซียเจ้าค่ะ
    ตอนนี้อยู่แถบยุโรปเจ้าค่ะ เดินตากหิมะเล่นตอนนี้ :boo:
    ชอบสวดอิติปิโส ร้อยแปดจบ อิติสุคะโต ร้อยแปดจบ ชอบให้ครบร้อยแปดจบเจ้าค่ะ ถ้าไม่มีเวลาก้อจะขอเท่าอายุตัวเองบวกหนึ่งเจ้าค่ะ
    แต่อายุตัวเองก้อ นานโขเหมือนกัน เจ้าค่ะ อิๆๆ :cool:

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับคุณอุ้มด้วยค่ะ สาธุค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าได้รู้จักคุณym2511 ที่กระทู้นี้ ซึ่งเกิดที่สัตหีบด้วย สงสัยว่าท่านที่เกี่ยวข้องกับนาคทั้งหลาย ยังงัยๆ ก็คงต้องได้มาอยู่ใกล้ทะเล ทั้งคุณอุ้มเอง คุณym2511 และคุณ mukmik คุณติงอยู่ติดน้ำไหมค่ะ และอีกหลายๆ ท่านคุณคะรุทาเองอยู่ระยอง ถึงจะเกี่ยวพับกับพญาครุฑ แต่ก็มาวนเวียนอยูู่กระทู้นี้ได้ สงสัยว่าจะเป็นทั้งนาคทั้งครุฑ ^_^ เจนเองมี พญาครุฑจิตสุบรรณท่านอยู่ในรถ ครูบาอาจารย์ให้มา ตั้งตระหง่านเลย ตัวเจนเองอยู่บนดอย ป่าเขาซะส่วนมาก อาจจะเคยเป็นช้าง เพราะหุ่นก็น้องๆ ช้างจ๊ะ ส่วนนาคนั้น ต้องเคยเกิดอยู่แล้วค่ะ เพราะมีหลายเรื่องที่เกี่ยวพันถึงจะเล็กน้อย แต่ก็ให้ได้รู้ว่าชาติหนึ่งต้องเคยเกิดค่ะ

ตามนั้นค่ะ ศรัทธามากค่ะ โมทนากับการเข้าณานสมาบัติของท่านด้วยค่ะ หากใครอยากปฏิบัติธรรมต้องไปที่กระทู้ธรรมบูรพาจารย์ (หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต) ของท่านคุรุวาโร หากใครอยากปฏิบัติธรรมนะค่ะ กระทู้นี้ค่ะ

http://palungjit.org/threads/ธรรมพระบูรพาจารย์-หลวงปู่มั่น-ภูริทัตโต.310041/

บุญใดกุศลใดที่คุณอุ้มทำมาทั้งทาน ศีล ภาวนา บุญกิริยาวัตถุ 10 บุญบารมี 10 ทัศ ขออนุโมทนาบุญด้วยทุกประการนะค่ะ คนสวย ^_^ สาธุ สาธุ

4. Indesol

Indesol Active Member

OO หายไปแปปนึง ยาวพรืดดดเลย เอาเพลงมาฝากค่ะ :)

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=iNOF_CdXJAw]Bahlam Beek - Hossam Ramzy - YouTube[/ame]​

5. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010

6. adireksa

adireksa สมาชิก

23 กันยายน 2009
    ติดตามอ่านกระทู้นี้มานานพอสมควร พอดีมีเรื่องจะเล่าให้เจ้าของกระทู้คุณคุรุวาโรและเพื่อนๆผู้รู้ท่านอื่นๆด้วยนะครับ คือเมื่อคืนวันที่ 15 มค.55 ที่ผ่านมาก่อนนอนผมได้จุดธูป 16 ดอกบอกกล่าวอธิษฐานสวดมนต์ถึงท่านนาคาอธิบดีศรีสุทโธและเหล่านาคาหากข้าพเจ้ามีความเกี่ยวพันกับพญานาคก็ขอให้แสดงบารีด้วย และก็ได้นอนสวดมนต์ ก่อนจะหลับยังรู้สึกว่าเหมือนมีใครมาโผล่อยู่ปลายเตียงชะเง้อมองเราอยู่ ขนลุกซู่แต่ไม่ได้กลัวอะไร แต่ด้วยความง่วงก็ผลอยหลับไป

ประมาณตี 2 ก็ตื่นขึ้นมารอบหนึ่งก็คิดในใจว่าไม่เห็นมีอะไรเลยและก็ได้แต่นึกถึงท่านและก็นอนสวดมนต์ต่อจนหลับไป
    ประมาณตี 4 ก็ตื่นขึ้นมาอีกครั้ง ปกติผมจะเปิดไฟหัวเตียงสีส้มอ่อนๆไว้ด้วยมองเห็นเพดานห้องสีขาวชัดเจน แต่ตื่นมารอบนี้ปรากฏว่าพอผมมองไปที่เพดานห้องก็เห็นเป็นเงาฟองอากาศลอยอยู่เต็มเพดานห้องไปทั่วทั้งเพดานเหมือนเวลาเราเทน้ำอัดลมใส่แก้วแล้วจะมีฟองฟู่เกิดขึ้น ดูสวยงามเพราะมีจำนวนมากมายนับไม่ถ้วน ซึ่งจะเป็นแสงจากภายนอกก็เป็นไปไม่ได้เพราะห้องปิดม่านมิดชิดไม่มีทางที่แสงจะรอดผ่านเข้ามาได้ ถึงจะผ่านเข้ามาได้ก็ไม่เคยเป็นฟองอากาศแบบนี้เลยสักครั้ง ผมไม่ได้ฝันแน่เพราะยังคว้าเอากล้องที่ชอบวางไว้บนที่นอนถอดออกจากกระเป๋ากล้องแล้วถ่ายรูปไว้เลย 3-4 ใบ เสร็จแล้วก็นอนมองต่ออย่างเป็นสุขใจประมาณ 10 นาทีผมก็เผลอหลับไป
    หลังจากนั้นผมก็ฝันไปว่าได้ไปทำงานกับใครไม่ทราบและได้รับเงินเป็นธนบัตรมาสองปึ๊งๆแรกผมนับเงินได้ 4500 บาท และอีกปึ๊งผมนับได้ 4000 บาท พอดีเป็นเวลาหกโมงเช้าผมก็ตกใจตื่นมา ผมก็รีบหยิบเอากล้องซึ่งตอนนี้มันก็ยังอยู่นอกกระเป๋ากล้องซึ่งผมไม่ได้เก็บเอาเข้ากระเป๋า แต่พอเปิดปรากฎผมลืมใส่การ์ดหน่วยความจำครับเลยอดดูของดีเลย เศร้า ตอนเช้าผมก็ตักบาตรอุทิศบุญให้ท่านด้วย หลังทำภารกิจอื่นๆเสร็จผมก็ไปตลาดซื้อลอตเตอรี่เลข 45 ไว้หลายใบตั้งใจจะซื้อหวยใต้ดินด้วยบนล่าง แต่ทำอะไรเพลินตกบ่ายรีบไปทำงานเลยลืมซื้อซะนี่ ตอนเย็นหวยออกข้างบน 445 เลยชวดเลย แต่ยังดีมีถูกเลขท้าย 3 ตัวๆอื่นแทนไม่งั้นช้ำแน่ได้มาตรงๆไม่ซื้อ

แต่นั่นไม่ใช่ประเด็นอยากเรียนถามเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆผู้รู้ครับว่าสิ่งที่ผมเห็นนั้นคืออะไรครับ ผมเองก็ยังด้อยปัญญา ขอถาม
    คุณคุรุวาโรเพิ่มว่าตัวผมเองมีความเกี่ยวพันอะไรกับนาคหรือเปล่าครับ ผมก็เป็นเหมือนหลายๆคนในนี้อะครับ เวลาไปวัดไปสถานที่ๆมีนาค ก็จะต้องไปมองไปลูบๆคลำๆ ซื้อดอกไม้ไปถวาย บ้างก็ไปปิดทอง ไปยืนสวดมนต์ระลึกถึงท่าน อยู่บ่อยๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ บางคืนก็ฝันเห็นงูเขียวๆอมชมพูครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    อดิเรก ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2012
  7. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไปพรหมชั้นที่ 16 นะครับ แล้วจะเห็นท้องฟ้าต่ำๆ มีทางเป็นประกายระยิบระยับสวยสดงดงามยิ่งกว่าพรหมชั้น 16 มาก แค่ทางนะ ท้องฟ้าก็สวย มีดาวเต็มประกายไปหมด ดาวดวงใหม่ที่สุดก็มีดวงเล็กๆ ย่อมลงมาก็มี สถานที่นี้เขาเรียกว่าอะไร นั่นก็คือพระนิพพาน

8. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าเชื่อเนอะ...มิกเกิดที่ปักษ์ใต้ (ใกล้น้ำหรือยังคะ ^.^) เกิดช่วงปลายปี ซึ่ง "น้ำท่วม" พอดี :boo:

9. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

สาวคะรุทาพูดถูกใจเมิก มาจุ๊บสองทีดิ แต่ที่คะรุทาว่ามานั้น ทำไม่ได้สักอย่าง หึหึ

มิกี้เกิดใต้ แล้วตอนนี้ยังอยู่ใต้ไหม

10. mukmik

ตอนนี้ก็อยู่ใต้ค่ะ แต่มีโครงการจะขึ้น กทม เดือนหน้า และอาจไปกาญน์ (ต้องดูความพร้อมของเพื่อนที่อยู่ภูเก็ตอีกทีอ่ะ)

11. Nakraksa

โอ้โห ยังงี้เพื่อนๆที่อยู่กรุงเทพไม่อยากเจอมิกกี้หรือนั่น เขายังอยากเจอเลย

12. mukmik

โห...ปากหวานอ่ะ อิอิ งวดที่แล้วเพิ่งไปมาจ้า ค้าง กทม 2 คืน เพื่อนบ่นตรึม งวดนี้ เพื่อนบอกให้อยู่นานๆ แต่กะไปทำธุระส่วนตัวนิดนุง และอยากจัดการธุระเพื่อนให้เสร็จด้วย (ภารกิจด่วนอ่ะจร้า)

13. Nakraksa

มาว่าเขาปากหวานนิ ฮิฮิ อ้าว แปลกตรงไหน คนที่เรารู้สึกชอบ พอรู้ว่านานๆเขามา ก็อยากเจอ เขาแปลกเหยอ แต่ตัวมากะเพื่อน เขากลัวคนที่ไม่รู้จัก เพราะตัวเองไม่ค่อยจะเต็ม แหะแหะ

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธค่ะ
    มาอ่านเรื่องราวของหลายๆท่าน ซึ่งแต่ละท่านล้วนมีประสบการณ์ระดับสุดยอดทั้งนั้น
    ต้องขอบพระคุณที่มาแบ่งปันให้ได้อ่านกันนะคะ
    ขอต้อนรับคุณอิเรก สมาชิกใหม่ของบ้านนี้แทนท่านคุรุวาโรและเพื่อนๆนะคะ
    (จริงๆ คุณอดิเรกเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้มานานแล้ว แต่เพิ่งเข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์ค่ะ)
    อ่านแล้วตื่นเต้นจัง มองเห็นภาพเหมือนประสบเองเลย
    ว่างๆ มาเล่าเชิญสู่กันฟังอีกนะคะ
    ชวนเพื่อนมาด้วยนะคะ ^^

15. mukmik

"รั่ว" พอกันเลยแมะ เอิ๊กๆๆๆ...ยังไม่รู้เลยว่าภารกิจนี้จะเป็นยังไง เพราะตัวเอคือเพื่อน ถ้าเพื่อนไม่สามารถฝ่าด่านตัวเองมาได้..ก็ต้องเปลี่ยนแผนอ่ะ

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับคุณอุ้มด้วยค่ะ สาธุค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าได้รู้จักคุณym2511 ที่กระทู้นี้ ซึ่งเกิดที่สัตหีบด้วย สงสัยว่าท่านที่เกี่ยวข้องกับนาคทั้งหลาย ยังงัยๆ ก็คงต้องได้มาอยู่ใกล้ทะเล ทั้งคุณอุ้มเอง คุณym2511 และคุณ mukmik คุณติงอยู่ติดน้ำไหมค่ะ และอีกหลายๆ ท่านคุณคะรุทาเองอยู่ระยอง ถึงจะเกี่ยวพับกับพญาครุฑ แต่ก็มาวนเวียนอยูู่กระทู้นี้ได้ สงสัยว่าจะเป็นทั้งนาคทั้งครุฑ ^_^ เจนเองมี พญาครุฑจิตสุบรรณท่านอยู่ในรถ ครูบาอาจารย์ให้มา ตั้งตระหง่านเลย ตัวเจนเองอยู่บนดอย ป่าเขาซะส่วนมาก อาจจะเคยเป็นช้าง เพราะหุ่นก็น้องๆ ช้างจ๊ะ ส่วนนาคนั้น ต้องเคยเกิดอยู่แล้วค่ะ เพราะมีหลายเรื่องที่เกี่ยวพันถึงจะเล็กน้อย แต่ก็ให้ได้รู้ว่าชาติหนึ่งต้องเคยเกิดค่ะ

บ้านติงไม่อยู่ติดน้ำค่ะ แต่ใกล้แหล่งน้ำ ๒ ที่ ที่พระอาจารย์บอกว่ามีพญานาคอาศัยอยู่ค่ะ...

17. Nakraksa

แหงะ ถึงรั่วเลยเหรอ เขานอกจากรั่วแล้วยังทะลึ่งทะเล้น แบบไร้ขีดจำกัดเลยนะ ถามเจตซี่ดูได้ ขานั้นเคยเจอมาระยะหนึ่งแล้ว 555 ในกระทู้เก่าของเขาเองนี่แหละ ซึ่งล่มทิ้งไปแล้ว ด้วยความเบื่อหน่าย

18. Nakraksa

อืม นึกได้ว่ามีเรื่องอะไรจะเล่าให้ฟังเล่นๆ ฆ่าเวลารอเจ้าของกระทู้ ตอนที่น้ำท่วมบ้านนะ คืนแรกที่น้ำเข้า ก็พยายามเดินไปอุ้มแมวที่อยู่นครัวขึ้นชั้นบน ก็คนนึงอุ้มแมว อีกคนยกกรงแมวไว้ก่อน แบบยันๆไว้ไม่ให้ล้มอะ แล้วคนยกก็ยกไป ปรากฏว่ามีหมกหนาแน่น เกิดขึ้นเฉพาะในครัวที่เรายืนอยู่ เป็นหมอกที่มีความเคลื่อนไหว ม้วนไปมาได้ ยิ่งยืนยิ่งหนา จนรู้สึกมัวตา เหมือนตาจะบอด ก็ยกๆไปจนเสร็จ แล้วเอากรงขึ้นวางไว้บนเคาน์เตอร์ครัว แล้วหนีน้ำขึ้นไปชั้นสอง

อยู่ดีๆ กับหมา 3 ตัว บนชานพักบันได ด้านล่างสับคัทเอาท์ไฟลงหมด เหลือแต่ชั้นบน ชั้นล่างก็จะมืดมิด นั่งๆอยู่ได้ยินเสียงเหมือนใครรินน้ำจากแก้ว ลงไปบนน้ำที่ท่วมอยู่ที่พื้นบ้าน ดังจ๊อก ไม่ยอมหยุด คิดว่าอีกคนอยู่ข้างล่าง แต่ก็เงียบเกินไป และนานเกินไป ก็วิ่งไปห้องนอนใหญ่ด้านหน้าบ้าน มองออกไป อ้าว อีกคนนั่งอยู่บ้านฝั่งตรงข้าม กรี๊ดแตก ตะโกนเรียกให้กลับเข้ามาในบ้านด่วน

สักพักใหญ่ คนบ้านตรงข้ามโทรมาเรียก บอกว่าให้ออกมาดูหน้าบ้านหน่อย มีเสียงอะไรโดดลงน้ำดังตูมใหญ่ เขาว่าดังขนาดนั้นต้องตัวใหญ่มาก นั่งกินเบียร์กัน 2 คนได้ยินหมด เขาคิดว่าเป็นงู หรืออะไร ย่องออกมาดูตั้งนานก็หาอะไรไม่เจอ แต่เราอยู่ในบ้านก็ไม่ได้ยินอะไรนะ เพิ่งรู้ว่าคนข้างบ้านก็ได้ยินด้วย แล้วจำได้อีก

ต่อมาขณะติดน้ำท่วมอยู่ในบ้าน กลางวันเลย บ่ายๆ คนเฝ้าบ้านอาบน้ำอยู่ดีๆ ได้ยินเสียงอะไรขนาดใหญ่ฟาดรั้วเหล็กไปโดนส่วนที่เอาสังกะสีปิดไว้กันหมายื่นหน้าออกไปนอกรั้ว ปังๆๆ ดังเหมือนจระเข้ตัวใหญ่เอาหางฟาด ช่วงนั้นมีข่าวจระเข้หลุด ตกใจก็เอาปืนยิงทันที แล้วออกไปดู ไม่มีอะไรอีกแล้ว คนข้างบ้านที่อยู่ ก็ยืนยันว่าฟาดดังมากๆ เล่นเอาหลอน รีบขึ้นชั้นสองเลย

ฮีคงลืมนึกไป ประตูเหล็กปิดอยู่ มีสังกะสีอีก จระเข้อะไรมันจะลอดเข้ามาฟาดหางในบ้านได้เนาะ แต่ก็สรุปกันไม่ได้ว่าคืออะไร คงต้องปล่อยให้มันผ่านไป เหมือนเดิม

19. mukmik

รอท่านคุรุวาโรจนผอมเหลือแต่ซี่โครงแระ...เมื่อไหร่จะมาเล่านิทานต่อหนอ...

20. Nakraksa

เชื่อแล้วว่าชอบฟังนิทานจริงๆ