นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. สัตตบงกรช

สัตตบงกรช เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ค่ะเห้นด้วยค่ะ แต่บางครั้งเพราะหน้าที่ก้ต้องจำทนทำต่อไป ภพต่อภพ ชาติต่อชาติ หมดภาระ ลด ละ ปลด วาง กลับบ้านค่ะ

2. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บางส่วนจากหนังสือหลวงปู่ชอบ ฐานสโม
    โครงการหนังสือบูรพาจารย์ เล่ม ๙
    เรียบเรียงโดย รศ.ดร.ปฐม-รศ.ภัทรา นิคมานนท์

หมีกินผึ้งและเสียงพญานาค

พระอาจารย์บุญฤทธิ์ เล่าถึงการไปอยู่ภาวนากับหลวงปู่ชอบ ฐานสโม ที่ภูผาแด่นต่อไปว่า

ระยะนั้นพวกป่าไม้เองก็ยังไปไม่ถึง ต้นไม้แต่ละต้นใหญ่มหึมา สองคนโอบไม่รอบ

หมีไปกินผึ้งแถวกุฏินั่นเอง เสียงบ่นพึมพำทำให้อาตมาเข้าใจในตอนนั้นเอง ที่ว่า บ่นเป็นหมีกินผึ้งนั้นเป็นอย่างไร

เวลาหมีไปแล้ว มนุษย์ก็ได้อาศัยน้ำผึ้งจากรวงรังเหล่านั้นมา เป็นคิลานเภสัช (ยา) ต่อไป

พวกผึ้งมาทำรวงรังกันมากบริเวณนั้น

ท่านเล่าต่อไปว่า สถานที่ที่บำเพ็ญภาวนานั้นเรียกว่า ผาแด่น ใกล้ๆ กันนั้นมีดอยอีกแห่งหนึ่งพวกยางเรียกว่า ผาเด่ง อาตมาขึ้นไปทำความเพียรก็เห็นว่าดีมาก เหมาะแก่การบำเพ็ญภาวนา จึงได้ขออนุญาตจากหลวงปู่ ท่านก็บอกว่า “ดี ไปภาวนาเถิด มันวิเวกดีมาก”

อาตมาไปทำความเพียรอยู่ (ที่ผาเด่ง) นั่งสมาธิมากแล้วก็เดินจงกรม เดินจงกรมที่นี่ดีมากทีเดียว ลมโชยอ่อนๆ แดดไม่ร้อน

แต่มีอยู่อย่างหนึ่ง อยากจะนำมาเล่าให้โยมได้ฟังกัน

คือ...ขณะภาวนาอยู่นั้น บางวันได้ยินเสียงดังเหมือนหวูดรถไฟ

โยมเคยได้ยินไหม หวูดรถจักรไอน้ำน่ะ ดังอย่างนั้นแหละ

อาตมาสงสัยจึงได้เข้ากราบเรียนถามหลวงปู่ ท่านบอกว่า “นั่นแหละเสียงพญานาค !”

ญาติโยมถามว่าเสียงนั้นดังมากไหม ทำไมพญานาคจึงเที่ยวไปอยู่ตามป่าดงพงไพรเช่นนั้น ?

พระอาจารย์ตอบว่า พญานาคมีทุกแห่ง เพราะเป็นวิสัยพวกเทพระดับหนึ่ง นิมิตอยู่ที่ไหนก็ได้ คนส่วนมากเข้าใจว่า พญานาคอยู่ในน้ำเท่านั้น ความจริงเขาก็พวกเทพเหมือนกัน

เสียงพญานาคที่ร้องนั้นดังมาก จนอากาศส่วนนั้นสะเทือนทีเดียว

ยามบ่ายๆ หน่อย อากาศดีมาก แสงแดดจะส่องตามทิวเขา ผาต่างๆ ที่สลับซับซ้อน จนเกิดเป็นสีสันที่สวยงามมาก เช่น สีม่วง สีน้ำเงิน สีแสด สีชมพู มองดูงามมากจริงๆ

อาตมาไปฟังเสียงพญานาคร้องให้ได้ยินหลายครั้ง ถ้าจะพูดว่าเสียงอื่นๆ ก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ มันอยู่ในป่าดง เอาเสียงอะไรมาล่ะ ครั้งกระนั้นมีแต่ป่าห่างไกลความเจริญด้วย

ญาติโยมถามว่า ท่านไม่คิดว่าจะเป็นเสียงร้องของช้างป่าหรือสัตว์ป่าอย่างอื่นบ้างหรือ ?

พระอาจารย์ ตอบว่า เสียงช้างเสียงเสือนั้นมันร้องก็จำได้ ไม่ใช่สัตว์ป่าพวกนี้แน่ๆ

อีกอย่างเวลามันร้อง ก็ฟังได้ยินอยู่เสมอจำได้ดี และอาตมาคิดว่าไม่ใช่สัตว์พวกนี้หรอก !

ปัจจุบัน หลวงปู่บุญฤทธิ์ ปณฺฑิโต ท่านพำนักจำพรรษาอยู่ ณ ที่พักสงฆ์สวนทิพย์ ๑๗/๙ ถ.สุขาประชาสรรค์ ๒ ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี ๑๑๑๒๐ โทรศัพท์ ๐-๒๕๘๓-๔๕๔๐-๒

http://palungjit.org/threads/ประวัติและปฏิปทา-หลวงปู่บุญฤทธิ์-ปณฺฑิโต.244838/

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะคุณปั้ม พออ่านหนังสือเล่มนี้จบ ก็มีเหตุมหัศจรรย์
    คืออยู่ๆก็มีผู้นำเหรียญหลวงปู่ชอบรุ่นแรก และรุ่นสุดท้ายมาให้
    ทำเอาติงปิติมากๆค่ะ

4. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,032
    หลวงปู่บุญฤทธิ์ ท่านไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลฯ มิใช่หรือ

ในช่วงน้ำท่วมใหญ่ ที่ผ่านมา

สวนทิพย์ก็ได้รับผลกระทบหนัก เพราะติดแม่น้ำเจ้าพระยา

.แต่ถ้า ติดต่อสวนทิพย์ได้ และ ทราบว่าท่านกลับมาแล้ว

ก็รบกวนผู้ทราบข่าวอัพเดท กรุณาแจ้งเวลาในการเข้าไปกราบและภาวนา

เพราะตั้งแต่ท่านล้ม กระดูกขาหัก และผ่าตัดช่องท้องเมื่อปีก่อน
    สุขภาพท่านต้องได้รับการดูแลพิเศษ อยู่ในห้องปลอดเชื้อ พบได้ยากกว่าก่อน

.สังขารพระอริยเจ้าต่างโรยรา .อย่าทิ้งโอกาส รีบเข้าหา "เนื้อนาบุญ"ของแท้

5. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

วัดที่ไปอยู่ที่ไหนเจ้าค่ะ เผื่อกลับไปจะได้ไปเยี่ยมเยียนบ้าง
    ฟังแล้วอยากไปสวดมนต์ที่วัดนั้นบ้างเจ้าค่ะ :cool:

6. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    หลวงปู่ท่านกลับมาจำวัดที่สวนทิพย์หลายสัปดาห์แล้วครับ ถ้าได้ไป ก็เชิญร่วมทำบุญ ซ่อมแซมกุฏิให้พระ อริยะสงฆ์ จะได้บุญมหาศาลครับ

ทางสวนทิพย์จะงดให้กราบช่วงเช้านะครับ ให้ไปช่วงเพลจะดีที่สุด (หลังหลวงปู่ฉันเพลเสร็จ) ส่วนการนั่งสมาธิยังมีเหมือนเดิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2012
  7. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,032
    .....พระพุทธองค์ท่านเครดิตกับพญานาคสายพันธ์ที่มั่นคงต่อพระรัตนตรัยมาก

ถึงขนาดให้ผู้จะอุปสมบท นุ่งชุดขาว เรียกสมมุติว่า นาค

และพญานาคสายพันธุ์ที่ดี ที่ท่านได้มีโอกาสได้อุปัฏฐากดูแลพระพุทธองค์และพระปฏิบัติดี ผู้ปฏิบัติดีมาในกาลต่างๆ ตั้งแต่ก่อนตรัสรู้ จนตรัสรู้แล้ว

ขอให้สายพันธุ์พญานาคที่ดี ได้รับอานิสงส์จากเครดิตนี้ ได้มรรคได้ผลกันด้วยนะครับ

ขออย่าให้อกุศลกรรมได้ช่อง ชักจูงไปหาสายพันธุ์มิจฉาฯที่เบียดเบียนชีวิตอื่นเลย

8. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ชลบุรี เจ้าค่ะ อำเภอสัตหีบ เจ้าค่ะ วัดอยู่บนเขา หลวงพ่อท่านเป็นพระนักพัฒนา สร้างวัดมา ยี่สิบสี่วัดแล้ว ตอนนี้กำลังจะไปสร้างพระพุทธรูปปางยืนประทานพร ที่ประเทศภูฐานเจ้าค่ะ เมื่อคืนวันพระที่ผ่านมาหลวงพ่อท่านพาคณะทูตานุทูตจากภูฐานมาที่วัดเต็มเลย ชื่อวัดทรงเมตตาวนาราม คนไปเดี๋ยวชีพราหม์เป็นร้อยเป็นพันในแต่ละวันเลยเจ้าค่ะ

แล้วทางประเทศภูฐาน พระมหากษัตรย์จิ๊กมี่ ท่านก็กำลังหาสถาณที่สร้างวัดภูฐานในประเทศไทยวัดแรกด้วยนะเจ้าค่ะ มีสามที่แล้ว ที่ลูกศิษย์หลวงพ่อถวายที่ให้ แต่ไม่รู้ว่าทางประเทศภูฐานจะเลือกที่ไหน มีที่ปราจีน สวนนงนุชพัทยา และหัวหิน ไม่รู้ว่าเขาจะเลือกที่ดินไหนสร้างวัดภูฐานในประเทศไทย แต่อยากให้เป็นที่สวนนงนุชเจ้าค่ะ จะได้ไปได้ง่ายๆเพราะใกล้วัดทรงเมตตา แล้วก็ใกล้บ้านด้วยเจ้าค่ะ

9. จิราภาส

บ้านเกิดเลยเจ้าค่ะ เกิดที่สัตหีบเจ้าค่ะ(deejai)
    ชื่อวัดที่ชาวบ้านเรียกว่าวัดอะไรเจ้าค่ะ ใช่วัดเขาน้อย หรือปล่าว?? เจ้าค่ะ

อยากให้สร้างที่สวนนงนุชเหมือนกันเจ้าค่ะ อิๆๆ

เหมือนกันอีกแล้ว และสงสัยว่าจะเป็นคนสัตหีบ ชลบุรีเหมือนกันด้วยหรือปล่าวเจ้าค่ะ qsqu

10. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    <CENTER>รบกวนด้วยค่ะ จากแม่ที่ห่วงลูก

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อยากรู้ว่าลูกสาวเกี่ยวข้องกับสายนาคหรือไม่ พุธที่ 1 ธันวาคม 2553 ปีขาล ชื่อ ....เพราะมีหลายอย่างแปลก ช่วงท้องจะฝันเห็นพญานาคบ่อยมาก ตอนเกิดน้องมีปานแดงตรงท้ายทอย เป็นคล้ายรูปดอกจันบนแม่เบี้ยงูและตรงขาขวามีปานแดง น้องชอบน้ำมากและบางทีเห็นรูปมังกรก็ยิ้มยกมีไหว้ทุกครั้งเลย ตอนเด็กเลี้ยงยากมากที่บ้านน้องสาวมีองค์นาคคุ้มครองอยู่ ที่บ้านไม่ได้ร่ำรวยอะไร ไม่รู้บูชาผิดหรือเปล่า แต่ที่อยากรู้คือ บางทีวันโกน วันพระ น้องจะมีอาการแปลกแล่บลิ้นออกมายาวๆแล้วก็กัดลิ้นตัวเองอยู่อย่างนั้น เรารู้สึกเป็นห่วง
    เพราะไม่ได้เลี้ยงเอง หากคุณคุรุวาโรเมตตา แนะนำจะเป็นพระคุณอย่างสูง
    เจริญในธรรมค่ะ
    ถ้าไม่สบายใจ ควรหารูปพญานาคเล็กๆ มาแล้วจุดธูป กล่าวภาษาบาลี(ในกระทู้มีครับ) แล้วกล่าวคำอธิษฐานว่า ท่านพญานาคถ้าท่านจะมาคุ้มครองปกป้องรักษา ญาติ วงศ์ตระกูลของท่าน ขอให้ท่านมาสิงสถิตย์ในรูปเหมือนพญานาคเพื่อคุ้มครอง ญาติ วงศ์ตระกูลของท่าน อย่ามารบกวนความเป็นอยู่ของเขา

11. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    * v * ก้อยากจะเสนอหน้าเหมือนแหละค๊า..กลัวหลอนอะ

12. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาบุญกับคุณภัทรอังคารด้วยค่า..
    อยู่ระยองแท้ๆยังไม่เคยไปเลยค่ะ..จะถือโอกาสไปถวายข้าวสารที่วัดได้ไหมคะ
    พอดีฝันว่า..มีจม.ลงมาจากฟ้าแล้วมีช่องให้คลิ๊กเยอะมากๆเลยค่ะ..
    คล้ายเมนูอาหาร..ตามร้านนะคะ..
    แต่ที่ลงมาเป้นบัญชีบุญ อ่านจนตาลาย..เลยคลิ๊กไปตรงช่องที่ว่า....*-*
    ถวายข้าวสารวัดอุปถัมภ์พระที่บวชและผู้มาปฎิบัติธรรมค่ะ...
    เห็นว่ามีผุ้มาปฎิบัติเยอะ..เลยจะไปค่ะ..สาธุด้วยค่ะ

13. ภัทรอังคาร

อ้าว จริงดิ คนสัตหีบหร๋อเจ้าค่ะ มะรู้นะว่าชาวบ้านเขาเรียกวัดว่าอะไร แต่ก็เห็นเขาเรียกแต่วัดหลวงพ่อบุญส่ง บางคนก็เรียกวันทรงเมตตาเต็มๆนี่แหละ ส่วนวัดเขาน้อย มะรู้จักเลยอ่ะ วัดทรงเมตตาวนาราม เนี่ยขึ้นมาเป็นสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่วัดยังไม่มีอะไรเลย ตอนนี้วัดเจริญขึ้นมากๆคนก็เยอะตามไปด้วย เมื่อตอนช่ีวงเค๊าต์ดาวน์ปีใหม่นะ สวดมนต์ข้ามคืน วัดแถบแตก ที่ไม่มีจะนั่ง ขนาดศาลาจุได้เป็นพันๆคนแล้วนะ ยังจะไม่พอนั่งกันเลย กลับมาสัตหีบเมื่อไหร่ ไปกันนะ จะพาขึ้นวัด ไปสวดมนต์ข้ามคืน เอาให้หายขี้เกียจเลย อิอิอิอิ ที่นี่แหละจะทำให้เราขจัดความขี้เกียจได้ เพราะถ้าขืนขึ้เกียจ เทวดายันตกวัดเลยเจ้าค่ะ อิอิอิอิ

เป็นคนกรุงเทพโดยกำเนิดเน้อ แต่มาอยู่พัทยานานมากแล้วเจ้าค่ะ นานจนกลายเป็นคนแถวนี้ไปแล้วแหละ อยู่แถวสัตหีบนี่แหละจ้า ชอบอยู่แถวนี้้เพราะสงบดี อีกอย่างใกล้วัดด้วย เหมือนธรรมะจัดสรร จะขึ้นวัดตอนไหนเมื่อไหร่ก็ได้ไง ง่ายดี

14. ภัทรอังคาร

ขอคาราวะท่านเจ้าของบ้านนะเจ้าค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วย พอดีเพื่อนสาวคุณเจนบอกว่าศรัทธาในตัวคุณคุรุวาโรมาก ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะเจ้าค่ะ

15. ิWorakan

ิWorakan Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    อยากนั่งสมาธิบ้างคะ ใครนั่งเป็นสอนบ้าง ซิคะ แล้วที่ว่านั่งสมาธิกำหนดจิต ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคะ ทำยังไงถึงกำหนดจิตไป ป่าหิมพานได้ ไปนั่น นู่น นี่ได้คะ ทำไมถึงไปได้คะ วิทยศาสตร์ไม่มีทั้งๆๆที่วิทยศาสตร์คือส่วนหนึ่งของพุทธศาสนา แล้วเรื่องที่คุณคุรุวาโร คุยกะนางฟ้า คุยได้ไงคะ คุณติดต่อสื่อสารกับนางฟ้าได้ด้วยเหรอคะ

16. จิราภาส

เป็นคนสัตหีบ แต่ไม่ได้อยู่นานมากแล้วเจ้าค่ะ
    ได้แต่แวะไปเวลากลับเมืองไทย วันสองวันบ้างเจ้าค่ะ
    กลับไปคราวนี้ สัญญาเจ้าค่ะว่าจะไปสวดมนต์ที่วัดด้วย :cool:

รับรองไม่ขี้เกียจเจ้าค่ะ อิๆๆ เมือวานวัดพระ สวดมนต์ พระคาถาชินบัญชร108จบ เจ้าค่ะ ยังงี้คงไปสวดมนต์ที่วัดด้วยได้ใช่ไหมเจ้าคะ อิๆๆๆ:cool:

17. ิWorakan

ิWorakan Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    ดินแดนหิมพาน มีจิงเหรอคะ แล้วนั่งสมาธิไปได้จิงเหรอคะ วิทยาศาสตร์บอกไว้ว่า บนโลกใบนี้ประกอบด้วยสะสาร ร่างกายคนก็คือสสารหรือที่เราเรียกว่าจิตวิญญาน แต่เราอยากรู้ว่าสะสารอย่างมนุษย์เรา ทำไมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็นพวกพญานาค ต้องนั่งสมาธิหรือใช้จิต ทั้งๆๆที่เป็นสะสารเหรอจิตวิญญานเหมือนกัน แล้วทำยังไงถึงจะนั่งสมาธิได้ ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคะ ขอโทษนะคะถ้าแสดงความคิดเห็นอะไรผิดๆๆ คือสนใจและพึ่งเริ่มต้นศึกษาคะ

18. ภัทรอังคาร

น้อมอนุโมทนา จิตอันเป็นกุศล ที่จะถวายข้าวสารเจ้าค่ะ ทางวัดต้องการอย่างมากเพราะโยมที่มาถือศึลปฎิบัติธรรมในแต่ละวันเยอะเหลือเกินเจ้าค่ะ ข้าวปลาอาหารจึงจำเป็นอย่างยิ่งเจ้าค่ะ เดี๋ยวเดือนเมษาก็จะจัดบวลสามเณรภาคฤดูร้อนอีกไม่รู้กี่ร้อยองค์ ถ้าจะไปวัดรองไปในวันพระนะค่ะ เพราะว่าจะเห็นกิจกรรมทั้งวันค่ะ ไม่มีที่ไหนเหมือนเลยในเขต ชลบุรี ถึงระยอง รองมาดูค่ะ แล้วจะเกิดความศรัทธา

19. ภัทรอังคาร

น้อมอนุโมทนา จิตอันเป็นกุศล ที่จะถวายข้าวสารเจ้าค่ะ ทางวัดต้องการอย่างมากเพราะโยมที่มาถือศึลปฎิบัติธรรมในแต่ละวันเยอะเหลือเกินเจ้าค่ะ ข้าวปลาอาหารจึงจำเป็นอย่างยิ่งเจ้าค่ะ เดี๋ยวเดือนเมษาก็จะจัดบวชสามเณรภาคฤดูร้อนอีกไม่รู้กี่ร้อยองค์ ถ้าจะไปวัดรองไปในวันพระนะค่ะ เพราะว่าจะเห็นกิจกรรมทั้งวันค่ะ ไม่มีที่ไหนเหมือนเลยในเขต ชลบุรี ถึงระยอง รองมาดูค่ะ แล้วจะเกิดความศรัทธา

20. ภัทรอังคาร

เมื่อจิตเราว่างนะเจ้าค่ะ เราก็สามารถที่จะกำหนดให้ไปที่ไหนก็ได้ที่เราตั้งจิตจะไป แต่ก็ขึ้นอยู่ว่างจิตว่างจริงๆ เหมือนพวกที่เขาใช้มโนมยิทธิ เหมือนกันแบบนั้นแหละเจ้าค่ะ คุณน้อง พี่ก้ไม่รู้จะบอกหนูยังไงดี วิทยาศาสตร์กับพุทธศาสนา จิงๆแล้วก็ไม่ได้ไกลกันเท่าไหร่นะในความคิดของพี่ อย่าว่าแต่นางฟ้าเลยนะ เราสามารถน้อมจิตขึ้นไปคุยกับพระพุทธองค์ยังได้เลยค่ะ เดี๋ยวต้องร้องให้คุณคุรุวโรมาเสริมนะค่ะ พี่เคยฝึกมโนมยิทธิมาสองครั้ง ไปได้หมดค่ะ ที่เราคิดนึกจะไป การทำจิต ก็คือจิตต้องใสสะอาด ปราศจากกิเลส ปราศจากความคิดใดๆ นิ่งๆใสๆ เอาฝึกขั้นต้นง่ายก่อน ท่องพุทโธให้ได้ทุกๆสิบนาที ถ้าจิตหลุดออกไปที่อื่นก็ดึงมาท่องพุทโธใหม่ ฝึกแบบนี้ไปก่อนๆที่จะลงนั่งทำสมาธิ ส่วนเรื่องการทำสมาธิก็มีรายละเอียด ต้องเลือกสำนักครูบาอาจารย์ที่จะขึ้นกรรมฐานให้เราในครั้งแรกได้ค่ะ

ดินแดนหิมพาน มีจิงแน่นอน สมาธิไปถึงแต่ต้องเป็นสมาธิที่สูงจริง เพราะแดนนี้ไม่ใช่เข้ากันได้ง่ายๆ ทำไมเราถึงมองพวกพญานาคด้วยตาป่าวไม่ได้เพราะจิตเรายังไม่ละเอียดพอ อีกอย่างเขาไม่ได้เป็นมนุษย์เหมือนเรา เขากึงเทพ มีฤทธิ์ มีเดช มนุษย์เรายังทำไม่ได้แบบเขา คนที่สมาธิถึงระดับจริงๆถึงจะเห็นพวกเขาได้ ใช่จริงอยู่เราเป็นธาตุทั้งสี่ ดิน น้ำ ลม ไฟ เรายังมีขันธ์ฺห้าเป็นพาหะ ที่จิตวิญานของเราอาศัยอยู่ มันจึงต่างจากพวกเขานะ เรื่องแบบนี้มันต้องศึกษาถึงจะเข้าใจจ๊ะ ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิดหรอก ไม่ต้องเป็นกังวล และหากสนใจศึกษาไปเรื่อยๆเดี๋ยวอะไรก็จะตามมา อย่ารีบเร่งอย่างรู้ เอาเป็นว่าทำความเข้าใจให้ได้ก่อน ศึกษาให้มากๆ แล้วความรู้อื่นๆมันจะตามมา พอถึงเวลาทุกสิ่งก็รู้ได้เฉพาะตนจ๊ะ ไม่ต้องนั่งถามใครนะ เอาเป็นว่าถ้าจะฝึกสมาธิเริ่มจากพื้นฐานก่อนเลย แต่จริงๆสมาธิทำได้ในทุกๆอริยบท ไม่จำเป็นต้องนั่งเสมอไป แค่เราทรงจิตเราให้เป็นสมาธิได้ตลอดทั้งวัน นั่นก็คือสมาธิแล้วนะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2012