นพเก้า.!!! ของดีเมืองพิษณุโลกที่คนกำลังตามหา ของศักสิทธิ์บนยอดพระปรางค์เก่า..

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 8 เมษายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* รับทราบครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

2. thaiput

*-* รับทราบครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

3. thaiput

*-* พุทธศาสนิกชนท่านใดที่หยุดพักผ่อนในวันสงกรานต์ ถ้ามีโอกาศผ่านขึ้นมาทางเขตภาคเหนือควรหาเวลามากราบไหว้หลวงพ่อพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.พิษณุโลก บ้างนะครับอย่างน้อยท่านและครอบครัวจะได้มาขอพรท่านเพื่อเป็นศิริมงคลกับครอบครัวและชีวิต และได้มาร่วมสรงน้ำหลวงพ่อพุทธชินราชด้วย เพราะใน 1 ปีนั้นทางวัดจะเปิดให้ประชาชนได้ทำการสรงน้ำหลวงพ่อเพื่อเป็นศิริมงคลเพียงครั้งเดียวครับ ขอบพระคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

4. sksontisuk

sksontisuk เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    อยากไปเที่ยวครับ

สักวันถ้ามีโอกาสพี่หมูคงจะได้ไปเที่ยวสักครั้งครับ หากได้ไปจริงๆ ก็อย่าลืมมาเป็นไกด์ให้ด้วยน่ะครับน้องออย 5555

5. Gearmour

Gearmour เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ด้วยความเคารพครับ
    มีที่แตกๆหักเก็บไว้บ้างไหมครับ
    น่านำไปสร้างพระครับ
    ขอแสดงความนับถือ
    Gearmour

6. thaiput

*-* ยินดีครับ แล้วจะสอบถามทางวัดให้นะครับ ถ้าทางวัดเมตตาทางกระผมก็จะขอมาให้เพื่อนำไปสร้างวัตถุมงคลครับ ขอบพระคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

7. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ออยครับ ผมไอซ์ ม.น. นะครับ
    แหม...มีของดีไม่เผื่ิอน้องๆ เลยนะคร้าบ
    ไปวัดใหญ่มาแล้วครับคนเยอะตั้งแต่ 7 โมง
    แล้วก็เลยไปวัดราชบูรณะ
    ก็เลยนึกในใจว่า
    อยากจะชวนให้พี่ออยนำวัตถุมงคลของทางวัดราชฯ มาประชาสัมพันธ์บ้างดีมั้ยครับ
    เห็นว่าหาปัจจัยสร้างมณฑปประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุอยู่อะครับ อยากช่วยเจ้าอาวาสมากๆ เพราะ 2 ปีนี้โดนโจรงัดตู้บริจาค 4 ครั้งแล้วครับ (วัดติดกันแท้ๆ แต่คนน้อยมาก)

เมื่อไม่นานนี้ผมนำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายไว้ที่วัดนี้ด้วยนะครับถวายทั้งสิ้น 113 องค์ ขอทุกท่านร่วมโมทนาด้วยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2008
  8. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    อนุโมทนาครับ
    นับเป็นของดีและหายากชิ้นหนึ่งครับ ควรค่าแก่การบูชาครับ
    ขอบคุณครับ

9. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 6.

*-* นพเก้าองค์ที่ 6 องค์นี้เป็นนพเก้าเกรด A สภาพสวยสมบูรณ์มีรอบกระเทาะน้อยมากครับ พร้อมกล่องเดิมจากวัด แบ่งให้บูชา 1500 บาท (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2008
  10. thaiput

*-* คุณ อัครพงศ์ แก้วบุญเรือง จ.กรุงเทพ ได้ทำการจองไว้ครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

11. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    มีอีกไหมครับพี่

12. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าหมดหรือยังครับ

13. mrnarin

mrnarin เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    นพเก้า ยังมีอีกไหมครับท่าน thaiput ถ้ามีผมขอจอง 1 องค์ครับ

14. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 6. ได้ทำการจัดส่งให้แล้วครับ

*-* เรียนคุณ อัครพงศ์ แก้วบุญเรือง จ.กรุงเทพ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1098140", true); </SCRIPT> วันนี้ช่วงเช้าผมได้ทำการจัดส่ง นพเก้าองค์ที่ 6. สภาพสวยพร้อมกล่องเดิมจากวัดไปให้พร้อมกับหนังสือประวัติย่อหลวงพ่อปานพร้อมธนาบัติขวัญถุงและพระผงหลวงพ่อพระพุทธชินราช รุ่น ปิดทองไปให้แล้วครับ ขอขอบพระคุณมากครับ *-* thaiput007@hotmail.com<!-- / message --><!-- sig -->

15. thaiput

*-* เพื่อนพี่น้องกัลยาณมิตรธรรมท่านใดที่โทรมาสั่งจองบูชาองค์นพเก้านั้นถ้ากระผมมีเวลาจะเข้าไปบูชาให้นะครับ และจะนำรูปลงให้ชมอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

16. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 7.

*-* นพเก้าองค์ที่ 7 องค์นี้เป็นนพเก้าเกรด A สภาพสวยสมบูรณ์มีรอบกระเทาะน้อยมากครับ แบ่งให้บูชา 1500 บาท (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com โทร.084-6245007

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2008
  17. thaiput

*-* คุณ ดอกแก้ว ได้บูชาแล้วครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

18. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 7. ได้ทำการจัดส่งแล้วครับ

*-* เรียนคุณ ดอกแก้ว จ.ชลบุรี<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1098140", true); </SCRIPT> วันนี้ช่วงบ่ายผมได้ทำการจัดส่ง นพเก้าองค์ที่ 7. สภาพสวยพร้อมเหรียญหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร แห่งวัดท้องไทรไปให้แล้วครับ ขอความสุขความเจริญจงมีแก่ท่านและครอบครัวครับ ขอขอบพระคุณมากครับ *-* thaiput007@hotmail.com<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2008
  19. thaiput

นพเก้าองค์ที่ 8.

*-* นพเก้าองค์ที่ 8 องค์นี้เป็นนพเก้าเกรด A สภาพสวยสมบูรณ์มีรอยกระเทาะน้อยมากครับ แบ่งให้บูชา 1500 บาท (รวมค่าส่ง) // นายอรรถพล ด่านศรีชาญชัย ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ เลขที่ 2635202134 *-* thaiput007@hotmail.com โทร.084-6245007<!-- / message --><!-- sig -->

20. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ประวัติย่อแผ่นนพเก้า
    <O:p
    ปี พ.ศ. ๒๔๔๔ พระปรากรมมุณี ( เปลี่ยน ) เจ้าอาวาสวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก ในขณะนั้น ได้รวบรวมเงินจากผู้มีจิศรัทธาสั่งซื้อกระเบื้องสีทองจากประเทศอิตาลี เรียกว่าแผ่นนพเก้า สาเหตุที่เรียกว่าแผ่นนพเก้า เนื่องจากมี ๙ ช่อง แต่ละช่องมีจุด ๓ จุด ๓x๙ = ๒๗ และ ๒+๗ =๙ บางแผ่นแต่ละช่องมี ๔ จุด ๔x๙ = ๓๖ และ ๓+๖ = ๙ แผ่นนพเก้าปิดทองนี้ติดบนองค์พระปรางค์เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๔๔และในปี พ.ศ. ๒๕๕๐ รัฐบาลได้มอบให้กรมศิลปากรทำการซ่อมแซมองค์พระปรางค์ใหม่ จึงได้นำแผ่นนพเก้าที่สร้างเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๔๔ ออก และมอบให้ทางวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร เพื่อมอบให้แก่ผู้มีจิตศรัทธาทำบุญสร้างนพศูลทองคำติดบนยอดพระปรางค์ แผ่นนพเก้านี้ มีอายุ ๑๐๖ ปี ใครบูชาหรือมีไว้นับว่าเป็นสิริมงคลอย่างยิ่งครับ<O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้