ท้าวเวสสุวรรณผู้ใจดี

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย กังขา ณ ปลาย, 22 สิงหาคม 2007.

1. pnarongr

pnarongr เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับผม

ท่านท้าวเวสสุวรรณใจดีที่สุดจริง ๆ ครับ ผมนับถือท่านมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2007
  2. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนาบุญค่ะ ดีเลย ตอนนี้เพิ่งเริ่มนั่งสมาธิใหม่ บางวันก็นั่งดึก
    เกิดความรู้สึกกลัวเป็นบางครั้ง ได้คาถามาช่วยให้อบอุ่นใจมากขึ้นค่ะ
    ขอบคุณ หลายๆ ท่านที่สนทนาเรื่องนี้กันนะค่ะ

3. nuaung

nuaung เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2007
    หนูอังค์ก็บูชาท่านด้วยค่ะบังเอิญมีผู้มีบารมีสูงและใจดีท่านให้มาคุ้มคร้องสิ่งไม่ดีเลยคล้องติดตัวตลอดค่ะ กลางคืนสวดมนต์ก็อัญเชิญท่านมาสวดด้วย รู้สึกดีมากค่ะถึงบุญยังไม่มากเลยยังไม่เห็นปาร์ฏิการท่านแต่ก็เชื่อค่ะว่าท่านคุ้มครองเราอยู่ค่ะ

4. สันยาสี

สันยาสี เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ถ้าอยากรู้จักท้าวเวสวัณ ท้าวกุเวร และพญายมราช โปรดอ่านเรื่องแก้วมณีโชติ ซึ่งอยู่ในเว็บนี้ และลิ้งค์ไปอ่านเรื่องท้าวเวสวัณในเว็บ www.sanyasi.org ท่านก็จะรู้ความจริงชัดเจนขึ้นอีก และถ้าอยากถามอะไรก็ไปทูลถามท่านโดยตรง ความสงสัยที่มีอยู่ก็จะหาย
    องค์พ่อเวสวัณท่านเป็นพระอริยเจ้าชั้นอนาคามี ท่านใจดี มีเมตตาสูงส่ง พูดเพราะ ชอบช่วยเหลือคน ที่คุณอะไรเล่าว่า เด็กหาย ยกมือไหว้ขอให้ท่านช่วย ท่านก็ช่วยจริง ๆ ก็เป็นเรื่องได้ถ้าผู้นั้นมีญาณ หรือบารมีถึงท่าน

5. raquaz

raquaz เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    ขอกราบบูชาท่านท้าวเวสสุวรรณ
    ขอบคุณสำหรับความกรุณาที่ท่านมีให้กับผู้ปฏิบัติใหม่เยี่ยงผม
    และขอน้อมรับสิ่งที่ท่านให้มาด้วยความตั้งใจจริงครับ

6. สันยาสี

สันยาสี เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ในเว็บพลังจิตนี้ก็มีเรื่อง "ท้าวเวสวัณ เทพเจ้าผู้ประทานความร่ำรวย" โปรดหาอ่านดูนะครับ ท่านจะได้รับความรู้อีกแง่มุมหนึ่ง จากตำราเทพนิยายที่เขียนกันไว้ และจากเทพเจ้าของชื่อโดยตรง ว่าท่านจะเล่าตรงกับตำราหรือไม่ และโปรดอ่านเรื่องที่หลงพ่อฤาษีลิงดำทดสอบร่างทรงด้วยนะครับ ร่างทรงนั้นท่านเป็นร่างของเจ้าแก้วจินดา แต่แท้จริงท่านคือพญายมราช ท่านมีอีกพระนามหนึ่งคือ ท้าวจิตรา นามนี้มีในตำนานของพระยมราช ซึ่งมีมากมายหลายพระนาม โปรดศึกษาในเรื่อง "ท้าวเวสวัณ เทพผู้ประทานความร่ำรวยแก่ผู้บูชา" ผมพบในเว็บพลังจิตนี่แหละครับ แต่ผู้นำมาโพสไว้เป็นใครผมกลับลืมชื่อไปแล้ว

7. Soulmaki

Soulmaki เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาครับ...ผมห้อยเป็นแบบพระเครื่องเลยครับ...ผมเคยเห็นท่านตอนเด็กๆ ท่านมาเป็นกายสีทองสว่างจ้าพร้อมบริวารสององค์ขวาซ้าย...
    ผมห้อยคอมาตั้งแต่เด็กๆปัจจุบันก็ห้อยอยู่... ตอนเด็กๆมีประสบการณ์โดนยิงแต่ยิงไม่ออก...แต่พลาสติกที่เคลือบองค์ท่านล้าวเป็นรอยเลยแต่ก็ยังไม่แตกจนถึงปัจจุบัน

8. คนมีกำกึด

คนมีกำกึด เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาครับเพิ่งทราบว่า ท่านก็เป็นพระอริยบุคคลชั้น อนาคามี

9. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ในพระสูตรมีเรื่องราวที่ท้าวเวสสุวรรณเสด็จมาเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้าและประทานมนต์(พระปริตร)เพื่อให้พุทธบริษัทไว้สวดสาธยายเพื่อป้องกันภัยจากเหล่ายักษ์ที่อาศัยในป่าเขาที่ไม่เลื่อมใสในพระพุทธเจ้าน่ะครับ(ท่านว่ามีเป็นส่วนมากเสียด้วยในตอนนั้น) โดยอานิสงส์คือถ้าผู้ใดสวดสาธยายหรือนึกถึงพระปริตรนี้ แล้วมียักษ์หรือเทวดาหรืออมนุษย์ตนไหนมีจิตคิดประทุษร้าย ก็จะถูกลงโทษ ถูกคว่ำบาตร จากบรรดาท้าวมหาราชทั้ง 4 และเหล่ายักษ์เทวดาทั้งหลายครับ

อาฏานาฏิยสูตร
    http://www.84000.org/tipitaka/pitaka_item/sutta_name.php?name=อาฏานาฏิยสูตร&book=9&bookZ=33