ท้อได้ แต่ไม่ถอยอย่างน้อยก็ไม่ถึงร้อยปี ธรรมมะคลายทุกข์ครับมีอะไรปรึกษาได้ครับ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 2 มีนาคม 2013.

1. saionthefly

saionthefly Active Member

ท่านคะ รบกวนช่วยแนะนำเราหน่อยได้ไหมคะ ทั้งทางโลกและทางธรรมคะ ตอนนี้รู้สึกทุกข์มากคะ อนุโมทนาสาธุคะ

2. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ...พี่ก็รู้สึกมีกำลังใจมากค่ะ...น้อง thitiwats เป็นคนดีและมีความเพียรในการสร้างกรรมดี มีคนน้อยคนจะสามารถทำได้เหมือนน้องเช่นนี้...ผลบุญเหล่านี้จะช่วยให้น้องหลุดพ้นจากทุกข์ทั้งมวลค่ะ.....

3. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

วางทุกข์ทางใจไว้ก่อนนะครับ ครื่นแห่งความทุกข์อกทุกข์ใจหลายหลายอย่างหยุดที่เราครับ เพราะที่ทุกข์อยู่เพราะเราครับที่จริงตัวsaiontheflyก็ผ่านความทุกข์มามากมายแม้แต่เรื่องใหญ่ๆก็ผ่านมา คิดอย่างนี้นะครับไอ้ที่หนักกว่านี้เรายังผ่านมาได้เลย เอาเถอะถือว่าเรายังดีกว่าหลายๆคนนะคุณsaionthefly คุณถ้ารู้จักปล่อยวางก็ไม่ทุกข์ ผมพูดให้กำลังใจคุณเพราะผมก็ไม่เก่ง ถ้ายังทำไม่ได้ วันเวลาจะช่วยคุณเอ็ง หากมีเวลาว่างลองถือศีล5 ให้ครบนะครับ สวดอิติปิโสวันละ 1 จบก่อนนอน หากนั้งสมาธิได้ก็นั้งสัก10นาที แผ่บุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรและชีวิตจะดีขึ้นเพราะสิ่งที่บอกไปผมว่าคุณsaiontheflyทำได้แน่นอนเพราะจิตใจเราก็นับถือศาสนาพุทธ เราเป็นผู้หญิงที่แกร่งไม่ต้องกลัวขอให้คุณsaionthefly มีความสูขทุกประการแม้เรื่องความรักก็ขอให้สมหวังดั่งใจคิด เป็นกำลังใจให้ครับ คูณพระรัตนตรัยรักษาครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยณ.ที่นี้ครับ........thitiwats

4. thitiwats

ผมดีใจกับพี่เขากระโดงด้วยนะครับจิตใจพี่ดีขึ้นจิงๆ รักษากำลังใจเราครับพี่เอาของเราไว้ก่อน....อนุโมทนาบุญกับพี่เช่นเดียวกันครับ....thitiwats

5. thitiwats

พระอาจารย์ผู้ช่วยเหลือชีวิตผมไว้ให้กลับช่วยเหลือตนเอ็งได้อีกครั้ง
    กราบนมัสการองค์หลวงพ่อพระอาจารย์ถวิล วัดศรีสง่าสามัคคี อ.แก้งคล้อ จ.ชัยภูมิ

6. thitiwats

เล่าเรื่องไร้สาระ...นิมิตรไปนมัสการเขาคิชกูฏ

วันที่ผมจะไปนมัสการรอยพระพุทธบาทที่เขาคิชกูฎ ก่อนไปผมสวดมนต์เสร็จผมนึกในใจว่าจะอธิฐานอะไรให้กับชีวิตผมดีเพราะข้อได้1ข้อผมนึกไม่ออกผมเพียงนึกในใจตอนอยู่หน้าหิ้งพระผม แล้วผมก็กราบพระนอนไกล้ตื่นมีนิมิตรผูชายแก่ชุดขาวถือหลอดไฟมาให้ผม1หลอด รับเอาไว้ผมรับเอาไว้แล้วคนแก่ก็หายไป หลอดไฟที่ผมถืออยู่อยู่ดีๆก็สว่างมากจนขาวไปหมด ผมตื่นขึ้นมาผมรู้เลยว่าท่านให้ผมขอสติกับปํญญา ผมไปก็ขอพรดามนั้นครับ ตอนไปถ้าสัมผัสได้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เยอะมากครับ ถ้ามีเวลาก็ไปนมัสการท่านครับเพราะรอยพระบาทในประเทศไทยมีอยู่ 3ที่ครับ มีที่สระบุรี จันทบุรี เชียงใหม่ครับ

7. thitiwats

เอาบุญมาฝากคนมีทุกข์และไม่มีทุกข์ครับ

วันอาทิตย์ที่31 มี.ค. 2556ผมได้ไปในพิธีเททองหล่อ สมเด็จองค์ปฐม "พระพุทธสิขีทศพลที่ 1" เพื่อประดิษฐานเป็นหนึ่งในพระประธานในวิหารพระพุทธเจ้า ๓ กาล ณ สวนพุทธธรรมหลวงปู่ใหญ่ สุพรรณบุรีพร้อมถ่ายรูปปาฏิหารย์มาให้โมทนาบุญกันครับ อานิสงค์การหล่อองค์ปฐมมีแด่ผมเท่าไรขอให้อานิสงส์จงบังเกิดมีแด่ผู้อ่านทุกท่านครับ(deejai)

ขออานิสงส์ในการหล่อพระในครั้งนี้ให้ท่านได้รับความสูขทุกประการครับ ผมขอบคุณแม่ชลธิชาที่ให้ลูกติดรถไปด้วยกราบอนุโมทนาบุญกับแม่ครับ thitiwats

8. thitiwats

การฝึกใจ

“การฝึกใจ หรือ รักษาใจให้เป็นใจที่มีค่า มีคุณประโยชน์ ต้องมุ่งเหตุผลเป็นสำคัญ มีเหตุผลก็คือมีปัญญา มีปัญญาก็คือมีความสว่าง “ใจ” เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุ...ด พึงให้ความสนใจดูแลรักษาใจของตนอย่างยิ่ง “ใจ” เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด มีฤทธิ์มีอำนาจที่สุด ความสุขความทุกข์ ความดีความชั่ว ความเย็นความร้อน ความสงบความวุ่นวาย เกิดจากใจทั้งสิ้น”

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช

9. thitiwats

ต้องแก้เอ็ง

.
    “อยากสุข อยากสบาย ทำให้มันว่าง ทำใจให้มันนิ่ง มันข้องอะไรมันคาอะไรรีบแก้ไขเสียเดี๋ยวนี้ ตายแล้วแก้ไม่ได้นา รีบแก้เสียในเบื้องต้นนี้ จะคอยให้ท่านอาจารย์หลวงปู่เมตตา ให้หลวงตาเมตตารึ? ใครเป็นทุกข์เป็นร้อน ก็ต้องรีบแก้ไขเอง ให้เมตตาตนเอง ตนเป็นสุขหรือเป็นทุกข์ ตนดีหรือไม่ดีให้รู้จัก เมื่อหัวใจเราเป็นทุกข์ แต่เราไม่ต้องการทุกข์ ก็นึกถึง พุทโธ พุทโธ ให้ใจมันสงบ ใจสงบแล้วก็หมดทุกข์ หมดเคราะห์ หมดเข็ญ หมดกิเลส หมดจัญไร”

หลวงปู่ฝั้น อาจาโร

10. thitiwats

11. thitiwats

12. thitiwats

คนเราเกิดมามีไม่เท่ากัน บางคนก็เสวยบุญ บางคนก็เสวยกรรม เอาตัวเราให้รอด อย่าไปดูบุญดูกรรมคนอื่น เขาจะดีไม่ดีเรื่องของเขา เราไม่เกี่ยว แค่ตัวเรา บางวันยังดีมั่งไม...่ดีมั่งเลย ไม่มีใครไม่มีทุกข์ เกิดมาก็ทุกข์ เพียงแต่ว่าจะทุกข์มากหรือทุกข์น้อย

ไม่มีใครช่วยเราได้ นอกจากตัวเราเอง เราแก่ลงทุกวัน เวลาเหลือน้อยแล้ว ต้องรีบสร้างกำลังเพื่อจะเคลื่อนภพภูมิ จะออกจากทุกข์ จะสร้างบารมี จะช่วยเหลือพระศาสนา ก็แล้วแต่คำอธิษฐาน ปฏิบัติมาทั้งหมด ก็เพื่อจะเตรียมตัวไป สร้างกำลังของเราเอง ต้องรีบทำ

ให้เตรียมตัวตาย ยังไงก็ต้องตายอยู่แล้ว ระลึกนึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ให้ได้ก็จบ ง่าย แต่ทำยาก อยู่ที่จะนึกออกไหม

การเวียนว่ายตายเกิด ในช่วงที่เกิดเป็นมนุษย์ จะมารับเศษกรรมในอดีต และมาทำเพิ่มใหม่ต่อไปทั้งดีและไม่ดี พอตายไปก็จะไปรับกรรมตอนที่ทำอยู่ในมนุษย์ ทั้งดีและไม่ดี แต่ถ้าเราฝึกจิต โดยการทำกรรมฐานไปเรื่อยๆ เราก็จะรู้แล้วว่าเราจะเกิดหรือไม่เกิด หรือสิ่งไหนดี สิ่งไหนไม่ดี

ต้องทำตัวเองให้เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

. . .

เรียบเรียงเนื้อหาจากคติธรรมคำสอนของ
    พระอาจารย์ วรงคต วิริยธโร (หลวงตาม้า)
    วัดพุทธพรหมปัญโญ (วัดถ้ำเมืองนะ)
    ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

13. thitiwats

เก็บไว้อ่านธรรมมะเปิดดวงตาเห็นธรรมก่อนนอน
    สิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิดขึ้นเป็นธรรมดา ดับไปเป็นธรรมดา ไม่ใช่บุรุษ ไม่ใช่สตรี ไม่ใช่สัตว์ ไม่ใช่สิ่งของ ไม่ใช่ของเขา ไม่ใช่ของเรา
    เป็น...เพียงสิ่งใดสิ่งหนึ่งที่เป็นความทุกข์ ทุกข์เท่านั้นที่เกิด ทุกข์เท่านั้นที่ตั้งอยู่ ทุกข์เท่านั้นที่ดับไป นอกเหนือจากทุกข์ไม่มีอะไรเกิด นอกเหนือจากทุกข์ไม่มีอะไรดับ ร่างกายนี้ไม่ใช่ของเขา ไม่ใช่ของเรา สิ่งที่เราควบคุมไม่ได้ ไม่ใช่เขา ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเขา ไม่ใช่ของเรา เราห้ามความแก่ไม่ได้ เราห้ามความเจ็บไม่ได้ เราห้ามความตายไม่ได้ ฉนั้นสิ่งที่เราควบคุมไม่ได้ย่อมไม่ใช่ของเขา ไม่ใช่ของเรา เราไม่ควรยึดมั่นถือมั่นในสิ่งทั้งปวง
    สิ่งใดมีเกิด สิ่งนั้นมีดับ ทุกสิ่งเป็นเช่นนี้ เพราะตัณหา พาให้เกิด ตัณหาพาให้ตาย จิตเป็นผู้ท่องเที่ยงอยู่ เพราะมีตัณหาเป็นเครื่องผูก เพราะมีตัณหาเป็นเครื่องรอดรัด ดิ้นไม่หลุด ไปไม่ได้ เพราะกำจัดตัณหาไม่ได้ กำลังไม่พอ ปัญญาญาณไม่บังเกิด สติไม่มีกำลัง เพราะสรรพสัตว์ไม่ใฝ่ธรรม
    จิตใดใฝ่ธรรม จิตนั้นเป็นผู้แจ้งโลก เห็นแจ้งโลกเป็นสิ่งมายา เป็นสิ่งที่ไม่เที่ยง ผู้นั้นเป็นผู้ตื่นแล้ว ตื่นจากความลุ่มหลงของโลก หยุดวิ่งไปตามกระแสกิเลสตัณหาของโลก จิตนั้นย่อมไม่แบ่งแยกตามโลก ในโลกมีสูง มีต่ำ มีสกปรก มีสะอาด มีกว้าง มีแคบ มีหนา มีบาง เมื่อจิตสรรพสัตว์ไม่วิ่งไปตามโลก จิตนั้นแลเป็นผู้เหนือโลก เหนือการเปรียบเทียบ สิ่งใดในโลกที่ว่าสูง ที่ว่าต่ำ จิตไม่มีสูง ไม่มีต่ำ ในโลกนี้ สิ่งใดมีสะอาด มีสกปรกในโลกนี้ จิตนั้นไม่มีสะอาด ไม่มีสกปรก ในโลกนี้ สิ่งใดมีกว้าง มีแคบในโลกนี้ จิตนั้นไม่มีกว้าง ไม่มีแคบ ในโลกนี้ สิ่งใดมีหนา มีบาง ในโลกนี้ จิตนั้นไม่มีหนา ไม่มีบางในโลกนี้ จิตนั้นแลเป็นเอกแล้ว เป็นหนึ่งเดียว อยู่เหนือโลกแล้ว เป็นผู้ไม่หลงโลกแล้ว เป็นผู้อยู่เหนือการแบ่งแยกตามกิเลสตัณหาของโลกแล้ว เป็นจิตที่ไม่มีตัณหาแล้ว เมื่อทุกสรรพสิ่งบนโลกเป็นหนึ่ง ไม่มีสูง ไม่มีต่ำ ไม่มีสกปรก ไม่มีสะอาด ไม่มีกว้าง ไม่มีแคบ ไม่มีหนา ไม่มีบาง เห็นแจ้งโลกทั้งใบเป็นเพียงสิ่งใดสิ่งหนึ่งที่เป็นหนึ่งเดียวไม่มีส่วนใดในโลก ให้เหลือการเปรียบเทียบ โลกทั้งใบเป็นเพียงสิ่งหนึ่งเกิดขึ้น แล้วดับไป ก็จิตนั้นแล หมดแล้วซึ่งความพอใจ กามตัณหา หมดแล้วซึ่งความไม่พอใจ วิวภตัณหา จิตนั้นแลหมดแล้วซึ่งความยึดมั่นถือมั่นว่าเป็นของตน เพราะทุกสรรพสิ่งเป็นของไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น ก็จิตนั้นแลอยู่เหนือโลกแล้ว เป็นจิตหลุดพ้น จิตเป็นหนึ่ง เป็นเอกต่อสรรพสิ่ง จิตนั้นแล อยู่เหนือเกิด และ ตาย สาธุ สาธุ สาธุ

14. dechay

dechay เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับโพสต์ดีๆค่ะ อ่านแล้วรูสึกมีกำลังใจขึ้นมากเลยค่ะ

อนุโมทนาบุญที่พี่ได้หล่อพระสมเด็จองค์ปฐมด้วยนะคะ

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องฝึกสมาธิหน่อยค่ะ
    คือตอนนี้เริ่มกลับมานั่งสมาธิใหม่อีกครั้ง เมื่อก่อนจะนั่งบ่อยแต่ชอบเห็นนั่นเห็นนี่บ่อยๆเลยกลัวไม่กล้านั่งน่ะค่ะ บริกรรมว่าพุทโธ แต่รู้สึกว่าจิตฟุ้งซ่านมากๆ ไม่ค่อยสงบเท่าที่ควร หรือว่ายังไม่ถูกจริตกับเรา ยินดีที่ได้รู้จักค่ะพี่thitiwats ขอบคุณค่ะ

15. thitiwats

เอาเป็นว่านั้งก็อย่างที่นั้งจับอานาปานุสติครับดูลมเข้าออก ภาวนาหายใจเข้าพุธ หายใจออกโธ ครับ ฟังจากครูบาอาจารย์มานะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

16. thitiwats

[[​IMG]

17. thitiwats

เก็บไว้อ่านพระสติ-พระปัญญา
    พระ ๒ องค์นี้ต้องหาห้อยไว้ให้ได้นะ สำคัญมาก
    โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

เด็กผู้หญิงคนหนึ่ง: “ขอโอกาสเจ้าค่ะ คนใส่สร้อยพระทำไมต้องอาราธนาพร...ะ เจ้าคะ?”

หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร : “... การอาราธนาพระ เป็นการเตือนสติให้เรารู้ว่าเราห้อยพระอยู่ เป็นพุทธานุสติ เป็นการระลึกนึกถึงพระ ทำให้เรานี้มีกุศล เรียกว่าการแสวงบุญก็ได้ลูก แสวงบุญไม่ต้องไปถึงอินเดีย การฟังธรรมหนึ่ง ฟังธรรมอย่างนี้เรียกว่าแสวงบุญ การอาราธนาพระก็เป็นการแสวงบุญ เพราะเรานึกถึงพระ พอเราท่องคาถา คาถาก็เป็นพระพุทธคุณ ก็ทำให้เรานึกถึงพระได้ การนึกถึงพระได้ก็เรียกว่าบุญ การแสวงก็คือการหามา และทำให้พระนี้เกิดความศักดิ์สิทธิ์ขึ้นตามความเชื่อ

แล้วถ้าเราห้อยพระเราไม่ต้องอาราธนาได้มั้ย?
    ก็ได้ ถ้าเรานึกว่าเราห้อยพระอยู่ ก็เรียกว่าเราอาราธนาแล้ว

แล้วถ้าเราไม่ห้อยพระ แล้วเราพุทโธๆๆ อยู่ล่ะ
    อันนี้ก็เรียกว่าห้อยพระ แต่ว่าใจห้อยนะ แต่กายไม่ได้ห้อย

ห้อยในกับห้อยนอก ถ้าจะให้ดีนะต้องห้อยพระข้างนอกด้วยและห้อยข้างในด้วย ห้อยข้างนอกอาราธนาเสร็จพุทโธๆๆ ด้วย แปลว่าห้อยข้างในด้วย ข้างในนี่เรียกว่า “พระสติ–พระปัญญา” ข้างนอกจะเป็นพระพุทธชินราชหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ก็เข้าไปหา “พระสติ” กับ “พระปัญญา” เช่นเดียวกัน สององค์นี้ต้องหาห้อยไว้ให้ได้นะ สำคัญมาก เรียนเก่งไม่เก่งก็อันนี้แหละ ฉลาดโง่ก็อันนี้แหละ ...”

ขออนุโมทนาธรรมทานจาก ธรรมคำสอน หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน
    ขออนุโมทนาภาพหลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร แสดงธรรมในงานบวชเนกขัมมะบารมี ณ ศูนย์พุทธศรัทธา จากคุณ VI WL Luang

18. thitiwats

เรื่องความรัก

ผมเอ็งไม่อยากมีกรรมเรื่องความรัก ผมทรมานมันเป็นกรรมของผมที่ผมกระทำไว้หลายคนมาก ตอนอธิฐานให้ใช้ให้หมด ผมเอ็งไม่ต่างจากผู้เคยกระทำทรงอารมย์ทั้งวัน ผมพยายามจะหนีแต่ผมก็หนีไม่ได้ผมเสียใจกับเหตุการที่เกิดขึ้น แต่คำว่าเสียใจก็ไม่มีประโยชน์เพราะสิ่งที่เป็นไปมันบัดซบมาก ตอนนี้ผมเจอผู้หญิงคนหนึ่งซึ่งก็เคยมีความผูกพันเรื่องบุญกุศลมาก่อน ผมเห็นเขาผมรู้สึกดีมากแต่เขาทำงานที่ตำแหน่งดีกว่าผม ผมเอ็งไม่ต่างจากหมาเห่าเครื่องบิน แค่เขาเดินผ่านหัวใจผมพองโตมาก ผมอยากเห็นหน้าเธอ เธอยิ้มสวยมากทุกครั้งที่เธอยิ้มให้ผมผมรู้สึกดี แต่ผมก็บอกกับตัวเอ็ง ต้องหยุดที่เราทุกวันนี้ผมแต่เห็นหน้าเขาผมก็ดีใจมากแล้วครับผมไม่คิดจะมีคู่ครอง เพราะมันนำทุกข์มาให้ผมอยู่คนเดียวมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งของผมก็พอ ผมไม่อยากมีกรรมเรื่องความรักมันทรมานมาก ผมพยายามแผ่เมตตาให้คนรักของผมให้เขามีความสูขกายสูข ใจ เพราะผมทำกับเขาไว้เยอะ ผมดีใจที่เขาไม่คิดจะรังเกียจผม เขาปราถนาให้ทุกคนมีความสูขเขาจิตใจดีผมใช้จิตดูเขาผมก็เห็นเขามีทุกขืเหมือนกัน เขาก็สร้างบุญกุศลตลอด เขาไม่แดกด่างจากผมเพราะเขาเกิดมามันเป็นบททดสอบของเขา ที่จริงบุญเขามีมากกว่านี้ถ้าอายุ 40 ขึ้นไปเขาจะสบายมาก ตอนเป็นเด็กเขาลำบากเหมือนกันเหมือนเด็กมีปมด้อย เขาก็ไม่มีเพื่อนเท่าไรเพราะเขาชอบทำบุญแต่ไม่ค่อยชวนคนทำบุญ แต่เนื่องจากเขาได้ปฏิบัติธรรมมมาไม่ใช้น้อยเขาอาจมีดวงตาเห็นธรรมในชาตินี้ ผมไม่อยากไ ปรบกวนเขา ผมกลัวบาปผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะเข้ามาอ่านกระทู้ผมหรือเปล่า ผมอยากใช้ธรรมหลวงปู่ดู่ให้กับเขา เอ็งไม่นึกถึงข้า ข้าก็นึกถึงเอ็ง เอ็งจะเกลียดข้า ข้านะไม่เกลียดเอ็ง เมื่อไรที่เอ็งทุกข์ ข้าจะส่งความสูขไปให้ ผมเอ็งถ้าเก่งจนนั้งสมาธิเห็นนั้นเห็นนี้ชัดเจ็นผมก็จะไปเที่ยวหาเขา เราไปเขาไม่เห็นมันดีกว่า แต่ทุกทีที่ผมเพ่งไปผมต้องเพลียเพราะแค่อยากเห็นหน้าเขาและอยากรู้ว่าเขาสบายดีหรือเปล่า ผมเอ็งเหมือนคนไม่ปรกติที่ผมตั้งกระทู้เอาธรรมทานเรื่องทุกข์มาโพสผมหวังว่าความทุกข์ของผมและบุคคลอื่นที่ได้อ่านจะเบาบางครับ ผมขอบคุณมากิ คุณเต่าโบราน และที่ไม่ได้กล่าวที่มาให้กำลังใจผม ผมขอบคุณทุกคนผมดูดวงให้คนอื่นได้บ้าง แต่ดวงตนเอ็งผมยังไม่รอดเลย ขอบคุณทุกคนครับ....thitiwats

19. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนผงเข้าตานะจ้ะ...เคยเห็นแต่น้องวัฒน์ช่วยชี้แนะและให้กำลังใจคนอื่น...ตอนนี้พี่ขอชี้แนะน้องวัฒน์นะจ้ะ....ให้มองความรักให้เป็นจ้ะ...พี่ขออธิบายแบบความรู้สึกของผู้หญิงนะค่ะ..เราสามารถมองได้หลายแบบ ค่อยๆเริ่มจากให้พยายามมองความรักและทุกสิ่งให้สวยงาม. แสดงออกให้เป็นธรรมชาติ ไม่ต้องคาดหวังอะไรมาก.. เริ่มจากถ้าเค้าชอบทำบุญก็ลองชวนเค้าไปทำบุญด้วยกันบ่อยๆ จะเป้นการเริ่มสร้างความรู้สึกที่ดีต่อกัน สร้างบารมีร่วมกัน..ถ้าเข้าใจกันและมีบุญวาสนาร่วมกันก็จะพัฒนาไปข้างหน้าเรื่อยๆ...แต่ถ้าไม่ใช่เราคบกันแบบเพื่อนญาติธรรมไว้พูดคุยและดูแลช่วยเหลือกัน..หรือถ้าเค้าเจอและเลือกคนอิ่นก็ถือว่าเป็นบุพเพสันนิวาส...น้องวัฒน์ก็ต้องยินดีที่คนที่เรารักมีความสุข..ความรักที่แท้จริงคือการเสียสละและการทำให้คนที่เรารักมีความสุขนะค่ะ...
    การรู้ความสัมพันธ์ในอดีตชาติต้องวางใจเป็นกลางและวางทั้งหมดลงให้ได้...ถ้าอยากแก้ไขความรู้สึกผิดในอดีต..แต่นั้นคืออดีต...ทุกคนมีอดีตมีภพชาติมามากมาย ไม่รู้สร้างและทำอะไรไว้บ้าง..เพราะฉนั้นในวันนี้ให้อยู่กับปัจจุบันค่ะ ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพื่อคนที่เรารัก ที่เหลือก็แล้วแต่วาสนาบารมีร่วมกัน...ในส่วนที่น้องวัฒน์ได้ทำแล้วก็เป็นสิ่งที่ดีค่ะและพี่ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2013
  20. thitiwats

ขอบคุณพี่เขากระโดงมากๆครับที่ให้กำลังใจครับ ผมว่าผมผ่านมันได้ครับ แต่ก็ไม่คิดจะมีคู่ครองแล้วครับ รักพ่อรักแม่ รักพระรัตนตรัยดีกว่าครับผมนี้ถือว่าดียังมีที่พึ่งคือพระรัตนตรัยนี้แหละครับ ชีวิตผมขาดความอบอุนตั้งแต่เล็กพ่อกับแม่คลอดมาก็อยู่กับยายครับอยู่จนอายุ25 พ่อกับแม่ก็กลับมาอยู่บ้านครับ ชีวิตที่มีอยู่ก็ทำให้พ่อให้แม่ และอยู่เพื่อสร้างบุญกุศลให้กับตัวเอ็งครับเพราะชีวิตนี้น้อยนัก นรกนี้ไม่ขอไปนรกนี้ทรมานมากครับ ไม่มีกลางวันไม่มีกลางคืนถ้าเป็นคนก็ไม่ได้พักครับทรมานมากหลายเท่าของเมืองมนุษย์ ผมดีใจที่ผมมีครูบาอาจารย์ครับ ส่วนเรื่องของความรักไม่คิดจะมีครับแต่ถ้ายังมีในจิตในใจผมก็คิดเหมือนพี่แค่เราคิดว่าคนรักมีความสูข เราก็มีความสูขมากๆแล้ว คำนี้ดูสั่นแต่มันทำให้ผมรู้สึกดีครับ ขอบคุณพี่เขากระโดงมากครับ...วัฒน์