ท่านสุวานพาไปเที่ยวนรกอีกแล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hatcheryorn, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    สำหรับเมื่อคืน

ไม่แน่ใจน่ะว่าที่ใดเห็นพระนั่งที่โซฟาที่ใดที่หนึ่งและเห็นอยู่กันหลายรูปเห็นคนชายมาเตือนพระว่าเอาเงินไปใช้มั่วผู้หญิงหลังจากนั้นภาพก้เปลี่ยนเห็นตัวเองกับลังขับรถเครื่องไปที่ใดที่หนึ่งมันมืดน่ากลัวและเห็นกวางคอขาดข้างทางและได้เห็นเหมือนคนคอยซุ่มจะทำร้ายหากข้าพเจ้าขับรถเข้าไปข้างในป่าดงมืดแต่จู่ก็เกิดกลัวแล้วรีบหันกลับรถวิ่งไปซ่อนที่บ้านหลังหนึ่งเหมือนหนีอะไร วันนี้ฝันไม่ค่อยชัดเพราะไม่เห็นโทษของพระ สงสัยคงอยากให้ข้าพเจ้าเตือนพระที่มั่วสีกาและยกหยอกเงินไปบำเรอผู้หญิง มีอีกหลายเรื่องคุณอรข้าพเจ้ามีเวลาเพราะชอบดูคอมพิวเตอร์แฟนก็ไม่ได้ทำงานเพราะวันหยุด เอ้าล่ะเข้าเรื่องนรกการพนัน ข้าพเจ้าเห็นตัวเองไปอยู่ท่ามกลางตึกใหญ่หลังหนึ่งเห็นผู้ชายส่วนมากกำลังมั่วการพนันและไพ่ ข้าพเจ้าได้ออกเดินลงมาข้างล่างตึกแล้วเดินไปรอบๆเห็นโรงศพแล้วมีสายสินธ์โยงเส้นหนึ่งแล้วเห็นยมบาลกำลังยืนดูและอยู่ที่อณาเขตขอบหนึ่งและมีกันหลายคนที่คุมขุมนี้ ข้าพเจ้าจำได้ว่าได้ถือไพ่แล้วส่งให้ยมบาลเค้าตกใจรีบบอกว่าไม่เล่นข้าพเจ้าก็ทิ้งไพ่แล้วออกมายืนอยู่พ่อหลวงชุมพรก็ตือนว่ามาอยู่ตรงนี้เขตตรงนี้ปลอดภัย ยมบาลต่างมีสร้อยที่แขวนป้านที่คอที่ห้อยอยู้คล้ายพระพทธรูปทุกคนที่ข้าพเจ้าเห็นขุมนี้ ข้าพเจ้าก็เกิดกลัวก็เลยเดินออกจากพ่อหลวงชุมพรเข้าไปข้างในอีกแล้วเห็นผู้คนเข้าออกบ้างก็วิ่งเหมือนหนีอะไรสักอย่างกระโดนลงสู่แม่น้ำใส บ้างก็พยายามจะมาทำร้ายข้าพเจ้าแต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะข้าพเจ้าได้แขวนเศษผ้าถุงแม่และผ้าขาวม้าของพ่อและมีแสงสีทองออกมาจากกรอบรูปของข้าพเจ้าพวกเค้าตกใจรับคว้ามือออกและเดินหนีไป ข้าพเจ้าหาทางออกไม่เจอเห็นแม่น้ำและเห็นผู้คนกำลังว่ายก้เลยกระดดดตามแล้วแหวกว่ายไปจนหาทางออกแล้วแม่น้ำก้แห้งข้าพเจ้ามองไม่เห็นพวกเค้าแล้ว พวกเค้าไปอยู่ไหนกัน นี่คือกรรมทางออกที่ดีคือการไม่เล่นการพนันทั้งหลายเราก้ไม่ได้อยู่ในอณาเขตขุมนี้อีกเลย

2. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับใครที่ยังไม่มีโอกาสได้รู้ เห็นก็ขอให้ตั้งใจปฏิบัติด้วยความไม่ประมาท ถึงเวลาแล้ว จะทยอยกันมาเรื่อยๆครับ

3. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเพลินเลยค่ะคุณ tunyada จะรอฟัง ตอนต่อไปนะค่ะ

4. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

คนแบบนี้อย่าไปสนใจครับ

เพียงแค่อ่านดู ก็พอรู้ว่า ศีลข้อ 4 ไม่เหลือและไม่มีแล้วครับ

ผมนำมาให้อ่านอีกรอบ สำหรับการ pm เข้ามาหาผม

อ้างอิง:

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    จาก pmผม

<TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>[​IMG]
    ข้อความส่วนตัว: การท้าพิสูตร

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 09:54 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 123
    Groaned at 25 Times in 15 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 166
    ได้รับอนุโมทนา 983 ครั้ง ใน 204 โพส
    พลังการให้คะแนน: 47 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>การท้าพิสูตร

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>สวัสดีครับท่าน สิ่งที่ท่านแนะนำให้ไปสาบานนั้นผมบอกแล้วว่าผมไม่เชื่อในการสาบานใดๆและยังมีการหักพระที่ท่านว่านั้นผมว่ามันเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมนะครับการที่ใครคนใดคนหนึ่งจะเชื่ออะไรไม่เชื่ออะไรนั้นมันเป็นเรื่องเรื่องของเค้าเรารู้ว่าตนเป็นเยี่ยงใดก็พอส่วนที่ท่านว่าผมอ่านมานั้นสิ่งที่อ่านในตำรานั้นจริงหรือเท็จผมยังไม่รู้ท่านรู้ได้อย่างใดว่าผมไม่รู้55555ผมอาจจะรู้หรืออาจจะไม่รู้ก็เป็นตัวของผมมิได้เกี่ยวกับท่านส่วนว่าผมสอนคนอื่นนั้นขอบอกว่าผมมิใช่อาจารณ์ผมสอนใครไม่ได้มิบังอาจสิ่งที่ผมโพสไปทุกครั้งจะต้องโพสว่าคำตรัสของพระพุทธองค์ทุกครั้งส่วนจริงเท็จอย่างใดก็ต้องพิสูตรด้วยตนเองย้ำว่าพิสูตรด้วยตนเองแล้วเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่แต่ละบุคคลนะครับถ้าเชื่อและปฎิบัติตามก็เป็นผู้ที่อยู่ในศาสนาพุทธเวลาคนถามว่านับถือศาสนาอะไรจะได้ตอบได้เต็มปากไม่อายตนเองว่าผมนับถือศาสนาพุทธส่วนเมื่อปฏิบัติตามแล้วจะสำเร็จหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งอาจจะสำเร็จก็ได้หรือไม่สำเร็จก็ได้ ส่วนที่ท่านให้ผมสอนตัวเองนั้นผมสอนอยู่ตลอดเวลา ขอบคุณนะครับที่แนะนำสิ่งดีๆแบบนี้ให้ผมผมจะปฏิบัติตามต้องคอยสอนตนเองต้องชนะจิตตนให้ได้ชนะที่ดีที่สุดคือชนะจิตตนสอนตนเพราะถ้าชนะจิตตนไม่ได้ตนยังสอนตนไม่ได้แล้วจะบอกว่านับถือศาสนาพุทธคงละอายใจมากนะครับ ส่วนท่านจะนับถืออะไรก็เป็นเรื่องของท่านท่านว่าพระวังหน้าดีก็ดีตามของท่านส่วนผมจะนับถือตามท่านหรือไม่จะว่าพระวังหน้ามีจริงหรือไม่ก็เป็นเรื่องของผมมิใช่หรือครับท่านไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกเชื่อตามท่านได้หรอกครับพระพุทธองค์ยังแบ่งบัวไว้สี่เหล่าเลยผมจะอยู่ในเหล่าไหนก็ตัวผมท่านจะอยู่ในเหล่าไหนก็ตัวท่านไม่เกี่ยวกับใครใช่ไหมครับ คำว่าคิดให้ได้คิดให้เป็นก็เป็นสุขคิดไม่ได้คิดไม่เป็นก็ทุกขต่อไปนั้นหมายความว่าในโลกนี้ในจักรวาลนี้ในอนันตจักรวาลนี้มีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่รู้ยังไม่เห็นแต่สิ่งเหล่านี้มีจริงหรือไม่ก็ยังมิได้พิสูตรแล้วนำมาคิดทำไมลูกเมียเสียชีวิตถ้าคิดได้ว่าเป็นอนิจังก็จะวางเฉยไม่ทุกขมากแต่ถ้าคิดไม่ได้ร้องให้ฟูมฟายจนน้ำตาเป็นสายเลือดเค้าก็ไม่ฟื้นขึ้นมาได้เราก็ทุกขคือคิดไม่ได้ก็ทุกขต่อไปจริงหรือเปล่าครับท่าน5555555อย่าได้ยึดมั่นถือมั่นเลยสิ่งต่างๆล้วนเป็นอนิจังไม่เที่ยงยึดไว้ก็มิใช่ของๆเราในโลกนี้ไม่มีของเราซักอย่างเดียวเราไม่สามารถควบคุมอะไรได้เลยแม้แต่ความตายหายใจเข้าไม่หายใจออกก็ตายแล้วหายใจออกไม่หายใจเข้าก็ตายเหมือนกัน55555แล้วนับภาษาอะไรกับความสุขเราจะบังคับมันให้อยู่กับเราตลอดไปโดยไม่ทุกข์ได้หรือแล้วไปยึดทำไมแม้แต่ร่างกายเรานี้ก็เหมือนกันเรายังไม่สามารถบังคับให้มันอย่าเจ็บได้เลยมันนึกจะเจ็บก็เจ็บเราทำได้เพียงรักษามันให้พ้นทุกขเวทนาในสังขารตามเหตุและปัจจัยที่มีเท่านั้นส่วนมันจะหายหรือไม่หายก็เป็นธรรมชาติของมันเราบังคับไม่ได้จริงหรือไม่ครับท่าน555555พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ให้เราอยู่โดยมรรคมีองค์แปดแล้วโลกนี้จะไม่ว่างเว้นจากพระอรหันต์เรามีหน้าที่ทำตามเท่านั้น

</TD></TR></TBODY></TABLE>

-----------------------------------

สิ่งที่โพสมานั้น เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยง

หากเป็นคนจริง ต้องกล้า เพราะเรื่องของการสาบาน มีมาแต่สมัยโบราณนานมากแล้ว แม้แต่พิธีถือน้ำพิพัฒสัตยา ก็เป็นการสาบานอย่างหนึ่ง

VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ลองกลับไปอ่านโพสของตนเองดู ลองทำใจเป็นกลาง แล้วจะรู้ว่า ที่โพสไปคืออะไร แต่ที่แน่ๆ คงไม่มีใครรู้ความคิดและการกระทำของVERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> นอกจากตัวVERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> และกรรมที่ได้กระทำไว้

ผมไม่เคยที่จะให้ VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> มานับถือหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดรหรือนับถือพระวังหน้าแน่นอน เพราะเรื่องนี้อยู่ที่บุญ วาสนา และบารมี ของใครของมัน

ผมเองเป็นคนจริง กล้ารับคำสาบานได้ในเรื่องที่ผมเองเชื่อว่า เป็นจริง เพราะ โคตรพ่อ โคตรแม่ ครูบาอาจารย์ผมทุกๆท่าน สั่งสอนผมไว้ว่า ให้เป็นคนจริง

ส่วนเรื่องอื่นๆ ขี้เกียจอ่าน น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง(มาก)

ผมจะแนะนำให้VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> อีกเรื่อง ก็คือ พยายามรักษาศีลข้อที่ 4 ไว้ให้มากๆ

แต่ถ้าเปลี่ยนใจเมื่อไหร่บอกด้วย ผมให้ค่าเสียเวลา 2,000 บาท เพียงแต่ทำตามกติกาเท่านั้น

[​IMG] [​IMG]

.

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อีกเรื่อง คำว่า พิสูตร สะกดภาษาไทยผิด ที่ถูกต้องก็คือ พิสูจน์ ส่วนอื่นๆ ไม่ได้อ่านละเอียด ขี้เกียจอ่าน น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง(มาก)<!-- google_ad_section_end -->

ไม่เชื่อ ต้องพิสูจน์
    จะได้รู้ว่า จริงหรือไม่

และรู้ได้ด้วยตนเอง

ผมจะบอกว่า อย่านำคำสอนของพระพุทธองค์ ไปทำประโยชน์ให้กับตัวเอง

อันตรายมากจริงๆ

http://palungjit.org/threads/พระวัง...โลกอุดรเสก-ถ้าต้องการที่จะได้.22445/page-1901

6. hatcheryorn

ได้อ่านที่คุณ VERAJAK เขียนแล้วค่ะ อ่านจบปุบ นำผักบุ้งไปผัดผักบุ้งไฟแดงได้เลย อิอิ (แอบแซว)

ตามความคิดของอร เรื่องการอ้างคำตรัสของพระศาสดาบ่อยๆ ดูไม่เหมาะสมนัก

หากจะอ้างอิง ก็ควรจะมีอ้างอิง แบบที่หนังสือต่างๆทำ อ้างอิงจากไหน หน้าที่เท่าไหร่ น่ะค่ะ แต่ คิดว่า บอกคุณ VEARJAK ไปก็คงไม่มีอะไรดีขึ้น เพราะ เค้าเป็นคนอย่างที่ เราเห็นกันอะค่ะ

อ่านๆไป บอกไม่เคยสอนใคร แต่ข้อความที่คุณเค้าเขียน ก็สอนอยู่ดีอะค่ะ

ที่สำคัญ เรื่อง ความเชื่อ ที่คุณ VARAJAK บอก ว่า "ส่วนท่านจะนับถืออะไรก็เป็นเรื่องของท่านท่านว่าพระวังหน้าดีก็ดีตามของท่านส่วนผมจะนับถือตามท่านหรือไม่จะว่าพระวังหน้ามีจริงหรือไม่ก็เป็นเรื่องของผมมิใช่หรือครับท่านไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกเชื่อตามท่านได้หรอกครับ"

อรว่า ถึงเราไม่เชื่อ เราก็ไม่มีสิทธิจะไปเหยียบย่ำความเชื่อของคนอื่น

มันเป็นการละเมิดสิทธิของคนอื่น

คุณ VERAJAK น่าจะเข้าใจตรงนี้บ้าง ไม่เชื่อ แล้วไปด่าว่าคนเชื่อให้เจ็บช้ำน้ำใจ แบบนี้ไม่ใช้สิ่งที่พึงกระทำ

(ปล. อรก็เจอมากะตัวแล้ว คุณคนนี้อะค่ะ)

สังเกตดีๆ พอคุณเค้าแสดงความเห็นเสร็จ จะรีบต่อ คำแก้ตัว ไว้ปกป้องตนเอง ว่า พระศาสดาสอน ดังนั้น หากเราๆ หรือใครจะเถียง หรือแสดงความเห็น คุณเค้าก็จะว่าเราเถียงคำสอนของพระศาสดา ซะงั้น น่ะค่ะ

ปล่อยคุณเค้าไปผัดผักบุ้งไฟแดง ตามประสาดีกว่าค่ะ อิอิ

เรานี้เป็นผู้ร่วมชะตากรรม จริงๆค่ะ เลยได้มาพบพาน เจอคุณเค้าอะค่ะ

อิอิ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2010
  7. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ต่อ

เมื่อคืนก่อนนอนในใจตั้งจิตอยากถามยมบาลว่า ข้อหนึ่งทำไมจึงมาเกิดที่นี้ท่านคือพรมจริงหรือ คำตอบขณะฝันกลายเป็นภาพเหมือนละครโดยให้ข้าพเจ้าใช้สติพิจารณาว่า มีเด็กผู้ชายสองคนเป็นเด็กกำพร้ามีกิจการค้าขายของที่ต้องแบกรับหน้าที่โดยที่เค้าตัวเล็กนิดเดียวอายุน่าประมาณไม่เกินสิบสามปีเพราะที่เห็นตัวไม่สูงยังเป็นเด็ก เด็กชายสองคนนี้มีสติและกิจการค้าขายแล้วไหนจะทำหน้าที่อีกย่อยคือค้าขายเทปที่ราคาไม่แพงและขายหมดทุกวันเพราะในความฝันเหมือนเค้าดิ้นรนโดยใช้สติและความอดทนเป็นอย่างมากในการรับหน้าที่และในบ้านของเค้าก็ใหญ่โตมโหรานแต่มีแค่เค้าที่เป็นหัวหน้าครอบครัวโดยมีแค่เค้าและน้องชายที่ตัวเล็กและอายุน้อยกว่าเค้า ดูมองรอบเค้าเห็นมีเพื่อนฝูงคอยห้อมล้อมและเค้าดูมีเงินมากกว่าเพราะความรู้สึกเค้าไม่ได้ใส่เงินหรือทองเลยแต่สภาพที่ข้าพเจ้าได้เห็นคือเค้ามีความรู้สึกเหมือนลมและเค้าก็ยังมีกามรมณ์เพราะเห็นหญิงคนหนึ่งเข้ามาชวนข้าพเจ้าให้ไปหลอกเอาเงินเค้าโดยแกล้งทำเป็นดี และข้าพเจ้าก็ไปเที่ยวบ้านเค้าบ้านใหญ่โตมามีสระน้ำที่ใสสะอาดน่าอาบและเห็นสุสานเป็นหินเสมือนว่าพ่อแม่เค้าอยู่ตรงนี้ ข้าพเจ้าเมื่อเข้าไปข้างในในบ้านสะอาดมากแต่มีฝูงปลาที่เค้าเลี้ยงไว้โดยที่เค้าไม่มีเวลาให้อาหารเลย ข้าพเจ้าก็ถามเค้า เค้าก็ตอบว่าไม่มีเวลาให้กินข้าพเจ้าก็หยิบถุงอาหารปลามาโปรยให้กินและได้ส่งให้เพื่อน ที่ตามมาทีหลังอีกคนให้เค้าให้อาหารปลาเพราะดูจากบ่อมีสองสามกระมั้ง และช่วยกันให้อาหารปลา จู่เสียงดังก็เกิดขึ้นเด็กชายคนนั้นตะโกนเสียงดังว่าหญิงคนนี้มาหลอกลวงเค้าไม่ได้จริงใจกับเค้าแล้วเค้ากับเพื่อนก็รุมกันขมขื่น แต่ในภาพเห็นแค่นั่งเหมือนมีอำนาจบังไม่ให้เห็นชัดแต่ห็นเหมือนเค้าแก้ผ้า ข้าพเจ้าตกใจและร้องห้ามไม่ให้เค้าทำเพื่อนคนนั้นแต่ก็ช้าเค้าไม่ฟังข้าพเจ้าก็เลยหนีเค้าออกจากบ้านไป เรื่องนี้ถ้าเราใช้สติเราจะเห็นได้ว่าพวกเราไม่ว่าจะอยู่ที่ใดที่ไม่ใช่นิพพานเราก็ยังมีกิเลสอยู่ที่ ไม่ว่ายมบาลพญายมราชเค้าก็มีกิเลเหมือนเราแต่ดีตรงที่เค้ามีความอดทนและมีหน้าที่ที่ต้องทำเค้าก็มีความรักดั่งชายหญิงแต่ที่มองเห็นภาพใจของเค้าไม่มีเวลามายุ่งเรื่องกามแบบนี้เพราะมีแต่หน้าที่ไหนจะบริวารที่ต้องดูแลอีกมากพร้อมต้องใช้สติอย่างมากในการตัดสินอะไรสักอย่าง มองดูเปรียบเหมือนเด็กตัวแค่นี้ไม่อยากจะเชื่อว่าฉลาดในการ
    บริหารหน้าที่โดยที่มีความอดทนมากที่แบกภาระใหญ่โต และรู้จักใช้สติในการบริหารหน้าที่ย่อยอีก พยายมราชหรือยมบาลเค้าใช้สติกันและความอดทนในการพิจารณาความผิดของมนุษย์และเค้าก็มีความเมตตาและความวางเฉยเท่าที่สัมผัสมาน่ะ เด็กตัวแค่นี้แต่สามรถมีอำนาจที่สามรถรู้ใจคนและคุมบริวาร ถ้าเปรียบดั่งละคร เด็กชายคนนี้ฉลาดและแสบมากเพราะดูพิษรอบตัวเลยอย่าคิดไปหลอกเค้าเพราะถ้าเค้ารู้เค้าเอาเจ็บจริง ถ้าคุณจะชอบคุณพยายาม ก็ติดต่อกันเอาเองข้าพเจ้าไม่เอาหรอก ขอนิพพานเพราะเค้าให้เห็นโทษของกามที่มีผู้หญิงคนเดียวล้อมด้วยชายหลายคนมันน่ากลัวมนุษย์ที่หลงในกาม ดูมันน่ารังเกียจเป็นอย่างมาก เกียด กามคุณ เพราะข้าพเจ้าก้เป็นคนเจ้าชู้เหมือนกัน
    จากที่พบเจอ พยายามราชที่คุณหญิงพัชรีเจอตายแล้วฟื้นขอบอก อย่าคิดไปหลอกท่านน่ะตายลูกเดียว

8. sithiphong

คนแบบVERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> มีเยอะครับ

แต่ตอนนี้ คงหลบไปเลียแผลสักพักมั้งครับ รอพายุสงบแล้วค่อยกลับมา

.

9. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนากับคุณอรด้วยค่ะ ดิฉันเองเชื่อในเรื่องนรกเป็นอย่างยิ่ง และมีความเชื่อถือศรัทธาในองค์พญายมราชมากเช่นกัน เพราะท่านเคยเสด็จมาหาดิฉันในฝันค่ะ หรือเรียกง่ายๆ ว่ามาเข้าฝันนั่นเอง..สาธุค่ะ

ปล.เป็นกำลังใจให้คุณอรในการปฏิบัติทำความดี ดิฉันเองก็เคยไปฝึกที่วัดอัมพวันเช่นกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2010
  10. hatcheryorn

ดีใจที่ได้เจอลูกศิษย์หลวงพ่อจรัญ เหมือนกันนะค่ะ

เรื่องพญายทราชนี้ เล่าให้อรฟังบ้างซิค่ะ

อรเองเคยฝันเพียงครั้งเดียว อีก สองครั้ง ที่ไปนรก คือ ทำกรรมฐานน่ะค่ะ

อยากฟงจังเลย ว่างๆ แวะมาเล่าให้ฟังหน่อยนะค่ะ

คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครอง ค่ะ

11. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ได้สิคะคุณอร เอาไว้วันพรุ่งนี้นะคะ

วันนี้วันพระ เล็กสมาทานศีล 8 ไว้

ไม่อยากเอ่ยอะไรมาก

นี่เล็กยังสงสัยอยู่เลยว่า เราสมาทานศีล 8 แล้ว

มานั่งเล่นเน็ทอย่างนี้แล้ว เราจะบาปไหมคะ

คุณอรแนะนำด้วยค่ะ

12. น้ำงาม

น้ำงาม สมาชิก

อนุโมทนาสาธุค่ะ ไม่ค่อยจะมีใครออกมาเล่าเรื่องแบบนี้เท่าไหร่เลย ทั้งๆที่ชอบ -*-

13. hatcheryorn

โอ้ สมาทานศีลแปด หรือค่ะ
    อันนี้ ไม่แน่ใจ คงไม่เหมาะกะเล่นมากกว่าค่ะ

เพราะ ขนาด ถือศีลแปด ยังไม่ให้อ่านหนังสือใดๆเลย เพราะจะทำให้เราไปคิดโน้นนี่ด้วย เนื่องจาก ถือศีลแปด และทำกรรมฐานที่วัด จิตจะไม่เป็นสมาธิ หรือ จิตเป็นสมาธิช้า จึงให้หลีกเลี่ยงอ่านหนังสือ น่ะค่ะ
    ตรงนี้อาจเกี่ยวกับตรงกรรมฐาน เข้ามาด้วย อะค่ะ

14. จิตนิพพาน

จิตนิพพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านดูหลายรอบแล้วก็ไม่เห็นว่าคุณ VERAJAK กล่าวผิดอย่างไร
    แม้แต่การอ้างคำสอนของพระพุทธองค์ก็เป็นเรื่องที่ถูกต้องนะครับ
    อย่าคิดว่าอ้างไม่ได้ ต้องจำคำสอนพระพุทธองค์ไว้เสมอ เพื่อให้การ
    ปฏิบัติเป็นไปอย่างถูกต้อง ....บอระเพ็ดแม้จะขม แต่ก็เป็นยา นะครับ
    อย่าไปสนใจคำพูด แต่ให้สนใจเนื้อหาสาะระดีกว่านะครับ

15. sithiphong

ไม่มีใครที่จะรู้ว่า คนอื่นๆ ทำอะไร แต่ "กรรม" จะเป็นผู้ที่รู้

พระอรหันต์ที่ก่อนจะนิพพาน ยังหนีกรรมไม่ได้ เช่น พระโมคคัลลานะ

แม้แต่พระพุทธองค์ ยังทรงหนีกรรมไม่ได้

โดยนำมาจาก บุพกรรมของพระพุทธองค์ โพสโดยคนธรรมะ

16. hatcheryorn

ขอบคุณ คุณพาหิยะ มากนะค่ะ ^_^

อรนะ คิดว่า

^_^ ครูจะเก่งขนาดไหน แต่อธิบายไม่เป็น นักเรียนไม่เข้าใจที่สอน ก็ถือว่า ไม่ผ่าน

จะพูดดีเพียงใด ยกคำอ้าง จากหนังสือเล่มไหน แต่ก็ยังไม่มีใครเข้าใจในสิ่งที่ครูต้องการสื่อ และดันทุรังว่า คนอื่นน่ะโง่เอง ตนซิสอนดีแล้ว สอนตามหนังสือเป๊ะๆ เลย (เอาตนเองเป็นศูนย์กลาง) ( กรณีคุณ VEERAJAK พูดจาส่อเสียดคนอื่นอีก คือ อรอ่านยังไงก็ไม่เหมือนคนปกติเขาพูดกัน แนะนำกันจริงๆ )

กับ อีกคน พูดเรื่องเดียวกัน อธิบายสั้นๆ ง่ายๆ คนเรียนกลับเข้าใจได้ง่ายดาย (นึกถึงใจคนเรียน เป็นศูนย์กลาง)

เออ... ทำไมเรื่องเดียวกัน ครูคนแรก ถึง อธิบายยากจัง ยิ่งทำให้ เบื่อวิชานี้ วิชานั้น

ครูคนที่สอง อธิบายนิดเดียวเข้าใจเลย วิชานี้ก็น่าสนใจ

เปรียบเทียบกับการกรรมฐาน

เราต้องสอน คน คนนึง เรียนกรรมฐาน เราเริ่มพูดว่า ตามอ้างอิงว่า ............................ หนังสือ...........

กล่าวไว้ว่า................. บวก ประชดประชัน อย่างสนุกปาก แต่ไม่เอาการปฏิบัติของตนมาเล่า เพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น

อะไรก็อ้างๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หนังสือดีเพียงใด คนอ่านไม่นำมาใช้ จะมีประโยชน์ใดเล่า

เช่น เราสอน ใครเรียนกรรมฐาน เราเริ่มสอนด้วยการอ้างหนังสือว่า

การบำเพ็ญจิตภาวนา ตามแนวทาง สติปัฏฐาน ๔ ของพระพุทธเจ้า วิธีปฏิบัติเบื้องต้น ต้องยึดแนวหลักสติเป็นตัวสำคัญ

ข้อ ๑ กายานุปัสสนาสติปัฏฐาน

ข้อ ๒ เวทนานุปัสสนาสติปัฏฐาน

ข้อ ๓ จิตตานุปัสสนาสติปัฏฐาน

ข้อ ๔ ธรรมานุปัสสนาสติปัฏฐาน

หากเราพูดกับคนทั่วไป แบบนี้ ใครจะเข้าใจ ? แต่เป็นความจริงของหนังสือ ที่สอน หนังสือถูกต้อง ยิ่งทำให้คนสนใจศาสนาน้อยลง เพราะ ไม่น่าสนใจเลย

แบบนี้ ควรผู้กับคนที่ศึกษาศาสนา มาในระดับนึงแล้ว ดังนั้น อ้างอิงไป นอกจากไม่ให้คุณ ยังให้โทษ ทำให้คนไม่สนใจศาสนาเข้าไปอีก

หากเรา เริ่มสอนผู้อื่น โดยไม่เอาตนเองเป็นหลัก แต่นึกถึงใจคนอื่นเป็นหลัก เราจะสอนคนอื่นง่าย และได้รับการให้เกียรติจากผู้อื่น เมื่อให้เกียรติผู้อื่นก่อน!

อรเอง เรียนกรรมฐาน จากประสบการณ์ของพระอาจารย์ท่านโดยตรง เพราะ ท่านสอนจากประสบการณ์ ท่านเล่า ว่าทำไม่ดี ผลกรรมก็ตามเอาคืนท่าน อะไรที่ท่านสอน ทำให้เรามีจิตไม่หยาบ กระด้าง รู้จักเห็นอกเห็นใจผู้อื่น ไม่เคยพูดให้ผู้อื่น ชอกช้ำน้ำใจ

การเรียนรู้จากประสบการณ์ เหมือน การชี้ทางสว่างให้เรา ตอนท่านเริ่มเรียนกรรมฐาน จะเจอสิ่งใด เดินจงกรม นั่งสมาธิ จะเจอเวทนาเพราะอะไร แล้วเราจะต้องเจอ เช่นกัน แต่เราจะรับมืออย่างไร กับเวทนานั้น ท่านสอนวิธีรับมือ และเรียนรู้ ที่จะทำใจยอมรับมัน

และคอยให้กำลังใจเสมอ

หลายครั้งที่พูดกับเพื่อนว่าเราทำกรรมฐาน สายสติปัฏฐานสี่ แค่คำว่า "สติปัฏฐาน สี่" เพื่อนก็ถอยไปติดผนังแล้ว ถอยดีกว่า ไม่เอา...ดีกว่า

อรคิดในใจ "ตายแล้ว... เพื่อน ขยาดการศึกษาธรรมะซะแล้ว" จึงมองว่า ศัพท์ๆๆ นั่นสำคัญหรือ? อ้างอิงหนังสือ เพื่อนจะเข้าใจหรือ?

หลักจริงๆ คือ ทำอย่างไร ให้เขาทั้งหลาย สามารถใช้ชีวิตประจำวัน อย่างเป็นสุข เกรงกลัวบาปกรรม ละความชั่ว กระทำแต่ความดี เราสอนเขาถึง กฏแห่งกรรม โดยบอกเล่าประสบการณ์ตนเองดีกว่า

สรุปท้ายนี้ นะค่ะ

อ้างอิงได้ แต่ไม่ใช่เอามาอ้างเพื่อปกป้องตนเอง ว่าตนเองกล่าวถูก ห้ามคนอื่นเถียง ห้ามคนอื่นแย้ง

ทำไมเขาทั้งหลายถึงแย้ง ล่ะค่ะ รู้ไหม? ทั้งที่อ้างอิง จากหลักตรงๆๆๆๆๆๆๆ

เพราะ เขาทั้งหลายไม่เข้าใจ เมื่อเราไม่สามารถทำให้ใครเข้าใจได้ ใครล่ะ จะคล้อยตามได้

ในกรณี คุณ VEERAJAK อรคิดว่า เขาเก่งค่ะ แต่แนะนำใครไม่เป็น ทำให้ผู้อื่น ออกจะเอื้อมระอา ด้วยลักษณะการใช้คำพูดที่ผิดไปจากคนปกติที่จะแนะนำผู้อื่น น่ะค่ะ

ซึ่ง ก็ไม่ได้ คิดอะไรกับคุณเขาแล้ว

แถมได้ประสบการณ์ที่ดี เพราะ ทำให้ยิ่งตอกย้ำ คำที่พระอาจารย์ สอนไว้ คือ "มารไม่มี บารมีไม่เกิด"

เราก็ถือว่า เรากำลังเหยียบข้ามมาร อยู่ ใช้กรรมเขาไป ผ่านแล้วผ่านเลย น่ะค่ะ

^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2010
  17. hatcheryorn

อนุโมทนา สาธุ เจ้าค่ะ ^_^

18. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...แวะมาเป็นกำลังใจให้นะครับ ชอบจังประโยคที่พูดว่า "มารไม่มี

บารมีไม่บังเกิด และตอนนี้คุณอรกำลังเหยียบมาร......" นึกภาพออก

เลยนะครับ คงจะอ่าน หนังสือนิยายมากไป...^___^

....เรื่องเหล่านี้ เป็นเรื่องที่รู้ได้เฉพาะตนครับ แต่คุณอรก็กล้าหาญมากๆ

ที่นำมาเล่าและเผยแพร่ให้คนทั่วไปได้รู้ นับว่าเป็นความรู้อีกอย่างหนึ่ง

....ก็ขอให้คุณอร ทำต่อไปนะครับ เพื่อเป็นตัวอย่างให้กับอีกหลายๆคนที่ยัง

เริ่มปฏิบัติ เพราะมันเป็นสิ่งที่ทำได้และสามารถพิสูจน์ได้ เพียงแต่ปฏิบัติเท่านั้น

มันเป็นการเล่าจากประสบการณ์จริงๆ ไม่ใช่อ่านหนังสือ แล้วมาเล่า...

....อีกอย่าง ก็มีความเห็นเดียวกับเพื่อนบางคนที่ว่า ในนี้มักจะมีพวกประเภทที่

คิดว่า ตัวเองรู้ลึก รู้จริง บรรลุแล้ว ดีแล้ว แต่ถ้าพิจารณาจริงๆแล้วพวกนี้ แม้แต่

ศีล 5 ยังรักษาไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ดังนั้น

ขอให้มั่นใจในสิ่งที่ทำต่อไปนะครับ

เพราะเชื่อว่า สิ่งที่คุณอรทำนั้น ไม่ได้มีเจตนาอวดอ้างแต่อย่างใด และรับรู้ได้

ด้วยว่า คุณอร มีความจริงใจ มากกว่าพวก บรรลุ ในนี้บางคนอีกครับ

....ขอโทษนะครับ ถ้าจะมาแบบแรงนิดๆ เพราะอดไม่ได้จริงๆ

19. hatcheryorn

ขอบคุณสำหรับ กำลังใจ จากคุณ พิชญากรมากค่ะ
    รู้สึกทึ่งที่คุณเหมือนได้ยินสิ่งที่อยู่ในใจ ที่อรคิดทั้งหมดเลย มีกำลังใจขึ้นมากเลยค่ะ

ปล. อรยังรักษาสัญญานะค่ะ ยังแผ่เมตตาให้คุณพ่อของคุณทุกวันค่ะ ^_^

คุฯพระรักษา เทวดาคุ้มครองนะค่ะ

20. uthaimai

uthaimai เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2009
    อาชีพที่จะเหมาะกับคุณอรมากๆน่าจะเป็นนักชีวะทางทะเลนะแบบวิจัยหรือช่วยเหลือสัตว์น้ำทุกประเภท อย่างนี้ตรงกับที่เรียน และยังไม่บาปด้วย แต่ขอขอบคุณคุณอรมากๆที่เล่าเรื่องดีๆให้ฟัง ผมเองก็รอวันนั้น วันที่จะได้เล่าเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวเอง แบบทิพย์ๆให้คุณอรและคนอื่นๆฟังบ้าง ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสหรือเปล่าไม่รู้สินะ อนุโมทนานะครับ....สาธุ