ท่านสุวานพาไปเที่ยวนรกอีกแล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย hatcheryorn, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. ิmanchi

ิmanchi สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2010

ตามอ่าน เรื่องนี้ จนต้องสมัครเป็นสมาชิก เพื่อได้แสดงความคิดเห็นเลยน่ะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ คุณอร นะครับ

ทุกสังคม มีคนที่คิดดี พูดดี ทำดี และมีคนที่ตรงกันข้ามกันโดยสิ้นเชิง

ตอนแรกๆ ที่ผมติดตามอ่านเวบนี้ คิดว่า เป็นเวบที่ คนสนใจธรรมะ สนทนากัน มีสาระ มีการแนะนำไปในทางที่ดี

แต่พอผมตามอ่านกระทู้ต่างๆ มาเรื่อยๆกลับพบว่า มีหลายท่าน ที่ชอบกล่าววาจา เสียดสี ว่าร้าย ผู้อื่น จิตใจชอบคิดไม่ดีกับผู้อื่น อย่างสนุกปาก

เพราะความอยากแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ ผมจึงสมัครเวบนี้ และก่อนจะได้พิมพ์ มีการแสดงกฏกติกา ให้ผมได้อ่านและ รับทราบ

ซึ่ง หนึ่งในกฏกติกา คือห้ามการ ว่าร้าย เสียดสี ผู้อื่น

ทั้งที่ทางเวบได้ชี้แจงกฏแล้ว ก็มีหลายท่าน กระทำอยู่

คิดเสียว่า ในพื้นที่สีขาวก็มี จุดสีดำนะครับ เหมือนสัญลักษณ์ หยิน-หยาง

เป็นกำลังใจให้ครับ

2. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณอย่างสูงเจ้าค่ะคุณ manchi มากค่ะ

3. น้ำเชี่ยว

น้ำเชี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับ ที่มาเล่าเผื่อแผ่ความรู้กัน
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

4. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    การหัวเราะของผมนั้นเป็นการหัวเราะเฉยๆมิได้เสียดสีใครและการเขียนนั้นก็อ่านแล้วอ่านอีกก็ไม่เห็นมีการเสียดสีตรงไหนผมใช้คำว่าสรรพสัตว์มิได้หมายบุคคลหนึ่งบุคคลใดและคำว่าถ้าทำไม่ได้คุณก็อย่าหวังว่าจะหมดกรรมคำว่าคุณก็มิได้หมายถึงนางกนางขผมเขียนเป็นกลางเท่านั้นจะเขียนครั้งนี้อีกครั้งใครจะด่าว่าผมยังไงก็แล้วแต่ๆละจิตก็แล้วกันสิ่งที่เขียนคือความจริงลองเอาทั้งหมดปริ๊นออกมาแล้วไปถามพระอริยสงฆ์เจ้าให้ท่านอธิบายได้ย้ำพระอริยสงฆ์เจ้านะครับ แล้วจะเข้าใจ การที่จะมีสมาธินั้นต้องมีศีลก่อนถ้าศีลไม่มีสมาธิอย่าหวังว่าจะเกิดเมื่อสมาธิไม่เกิดความสงบก็จะไม่มีปัญญาไม่ต้องกล่าวถึง ศีลคือพื้นฐานของสมาธิเมื่อรู้จักอายรู้จักกลัวต่อกรรมชั่วศีลถึงจะเกิดและเมื่อมีศีลคือเริ่มละชั่วแล้วสมาธิถึงจะมีนั้นคือจิตเริ่มสงบเริ่มไม่ยินดียินร้ายเมื่อจิตสงบจิตนั้นถึงจะควรค่าแก่การงานนั้นคือปัญญาทั้งหมดนี้ต้องเกื้อหนุนซึ่งกันและกันในการก่อเกิดศีลสมาธิความสงบและปัญญาจิตจะนิ่งแล้วถึงจะมีสัญญาคือจำได้หมายรู้ถึงจะเริ่มมีการรู้ตามธรรมชาติเริ่มเข้าสู่หลักธรรมแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้วถึงจะเข้าสู่การระลึกได้คือสัญญานั้นเองถ้าทำไม่ได้ถึงขั้นนี้ที่ไหนก็ไปไม่ได้ถ้าทำได้ก็จะมีขั้นต่อไปอีกมากสิ่งสำคัญคำว่ามารไม่มีบารมีไม่เกิดคือจิตมารไม่ใช่นายกนางขที่เป็นมารเข้าใจไหม่ด้วยจิตมารก็จิตเราจิตพุทธก็จิตเราเราสู้กับตัวเราพระพุทธองค์สอนให้เราสู้กับตัวเองคือชนะจิตที่ไฝ่ต่ำหรือที่เรียกว่ามารไห้ได้จิตเป็นอะไรที่มีสองอย่างคิดดีก็ได้คิดร้ายก็ได้คิดอยากคิดหวังมากมายในวัฏสังสารท่านให้เราดูมันแล้วมีสติตั้งมั่นกับมันแล้วปราบมันด้วยการยึดพุทธโธอย่าได้สนองมันตามอารมณ์เพราะเดี่ยวมันเกิดเดี่ยวมันก็ดับเกิดดับเกิดดับตลอดเวลาเราสามารถชนะมันได้หรือเปล่าละชนะได้เราก็เก่งชนะไม่ได้เราก็แพ้อย่าได้หลงทางกันเลย หลวงพ่อจรัญผมเคยไปกราบนมัสการท่านตลอดท่านสอนผมเพียงอย่างเดียวท่านให้ผมชนะตนเองให้ได้่แล้วจะชนะทุกอย่างท่านพูดเหมือนๆกับหลวงพ่อคูณหลวงปู่ขาวท่านพระอริยสงฆ์เหล่านี้ไม่เคยสอนอย่างอื่นผมเลยสอนเป็นเสียงเดียวกันหมดคำว่ามารมิใช่ใครจะเป็นหรือไม่เป็นใครว่าเราไม่มีปัญญาถึงที่หมายได้นั้นถูกแล้วเหตุเพราะเราไม่เข้าใจจึงไปไม่ได้ถ้าเข้าใจไม่ต้องไปไหนเพราะที่หมายก็อยู่ที่จิตเราชนะมารคือชนะจิตเราไม่ต้องไปแข่งสู้กับใครและไม่ต้องไปกล่าวโทษกับใครว่าใครเป็นอะไรใครจะเป็นอะไรก็ช่างเค้าเค้าเป็นเราไม่ได้เป็นแล้วจะเอาชนะเค้าทำไม?ชนะจิตเราดีกว่าจิตเราว่าเค้าเป็นมารแล้วจิตเราละเป็นมารหรือเปล่า?ถ้าจิตเราเป็นมารจิตเค้าอาจจะเป็นมารหรือไม่เป็นก็ได้แต่ถ้าจิตเราเป็นพุทธจิตเค้าจะเป็นอะไรก็ช่างเค้าไม่เกียวกับเรา
    ส่วนที่ว่าใครคิดจะไปนิพานหรือไม่ไปนั้นผมไม่เกี่ยวผมไม่เคยว่าใครจะคิดไปไหนทั้งนั้นเพราะทางเดินของแต่ละคนไม่เหมือนกันบางคนแค่อยากไปสวรรค์บางคนอยากไปพรหมโลกบางคนอยากไปโลกุตรธรรมจุดมุ่งหมายไม่เหมือนกันใครจะไปที่ไหนก็แล้วแต่ๆละคนส่วนผมใครๆก็ว่าผมคนบ้าผมจะไปที่ๆคนบ้าเค้าอยู่กัน555555

5. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณ vergin5171 มากๆนะค่ะ ที่ให้กำลังใจนะค่ะ

ตอนนี้มีกำลังใจ มากขึ้นเลยค่ะ

คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครอง นะเจ้าค่ะ ^_^

6. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะ สู้ สู้ มารไม่มีบารมีไม่เกิดจ้า กำลังใจคนไม่เท่ากัน คิดแตกต่างกัน รักษาใจเราเองมองข้ามไปดีกว่านะ จะได้ไม่ขุ่นเคืองใจ รออ่านเรื่องดีๆที่คุณอรจะเขียนอีกจ้า

7. hatcheryorn

ขอบพระคุณ คุณ kultida มากๆเลยนะค่ะ

วันนี้ได้กำลังใจมาเยอะเลย

ปล. เราไปตามอ่านเรื่องประหลาด วันนี้กันนะคะ อิอิ

จะไปแอบหวาน อิอิ

8. charat1967

charat1967 สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2010
    ใจเย็นๆนะครับพี่น้อง
    คนทุกคนล้วนมีความคิดเป็นของตนเอง
    ไม่ว่าจะ หย่อนไป พอดี หรือ ตึงไป
    ไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับกับการวิพากย์ที่เกิดขึ้น
    "แม้องค์พระ ปฏิมา ยังราคิน
    คนเดินดิน หรือจะสิ้น คำนินทา"
    เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
    จิตที่วางเฉยได้ นั่นคือจิตที่สงบ สะอาด และสว่าง
    ไม่กระทบกันไป ไม่กระทบกันมา
    หากละวางการว่ากันไป ตอบโต้กันมาได้
    นั่นแหละ ผู้ที่ปฏิบัติจริง รู้จิตเท่าทันตัวเอง ควบคุมวาจาและใจได้
    ปฏิบัติธรรมที่ดีต้องมาจาก กาย วาจา และใจ
    คุณอรก็นิ่งไปซะ ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะออกความคิดเห็น
    เราห้ามคนอื่นไม่ได้
    แต่เรา ห้ามตัวเองได้
    อาจเป็นกรรมของคุณอร เคยไปว่า เสียดสี หรือตำหนิผู้อื่น
    มันเลยกลับมาทวงคืนนะ ใครทำอย่างไรก็ย่อมได้อย่างนั้นแหละ
    ไม่แปลกที่ผู้ปฏิบัติธรรม ย่อมเจอการทดสอบจิตใจ ในทุกรูปแบบ
    ผมมองว่า คุณ veerajak มีสิทธิ์ออกความคิดเห็นได้
    จะดี ไม่ดี ชอบ หรือไม่ชอบ
    เฉยซะหรือจะตอบโต้ ปะทะคารมกันไป-มา
    ก็อยู่ที่ตัวคุณอร เป็นผู้คิด ปล่อยและวางได้ นั่นแหละ สุดยอด

9. charat1967

charat1967 สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมเพิ่งหัดทำสมาธิ
    ไปทำที่วัดอัมพวัน
    ไปทั้งๆที่ยังปฏิบัติไม่เป็น วันนั้น คนก็เยอะมาก แต่ก็พยายามตั้งใจทำ
    ในครั้งที่ 2 ที่ไปปฏิบัติ ผมเห็นกำแพงมนุษย์สีดำ น่ากลัวมาก มืดฟ้ามัวดิน
    พยายามโผล่ตัว เบิกตามองผม สองมือไขว่คว้า เบียดเสียดยัดเยียดกัน
    ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร
    ออกจากกรรมฐาน ถามผู้ที่รู้ ท่านว่า นั่นแหละ นรก
    กรรมของผมเยอะ และร้ายกาจมาก
    จากที่เคยเมาเละเทะ ผมก็หยุดกินตลอดชีวิต
    เพราะกลัวโทษภัยที่จะเกิดขึ้น
    ตั้งใจรักษาศีล 5 แม้ว่าจะได้ไม่ครบ แต่ก็พยายามทำ
    คนเราหากเชื่อในกรรม กฏแห่งกรรม
    และยิ่งเคยถูกผลกรรมเล่นงานแล้ว
    เขาผู้นั้นจะเกรงกลัวต่อบาป และโทษภัยของบาป

เชื่อเถอะครับ ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    ดีเพราะการศึกษาท่องจำ สู้ดีเพราะการปฏิบัติจริงไม่ได้หรอกครับ

รู้หลักธรรม แต่ไม่นำมาปฏิบัติ รู้เพื่อใช้ทำวาทะกรรมกับผู้อื่น
    อ่านเยอะ ท่องเยอะ จำเยอะ ไร้ค่าครับ
    สู้คนที่ไม่รู้หนังสือ แต่ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนาไม่ได้หรอกครับ

10. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009

ขออนุโมทนานะคะ เข้าใจตรงกับคุณด้วยเช่นกันนะคะ แล้วก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องอรและทุก ๆ ท่านที่กำลังใฝ่ธรรม ศึกษาในพระธรรมคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่าด้วย กรรมฐาน ๔๐ กอง ไม่ว่าจะสายไหนก็คงจะต้องให้ถูกจริตกับแต่ละบุคคล และที่สำคัญศีลนี่แหละที่จะทำให้เราชนะตนเอง มีหิริ-โอตัปปะมากขึ้น รู้จักให้ด้วยใจบริสุทธิ์และกตัญญูต่อผู้มีพระคุณค่ะ ขอบารมีพระรัตนตรัยคุ้มครองน้องอรและทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ

11. hatcheryorn

ขอบพระคุณ พี่ภัทมากค่ะ ^_^

กำลังใจนี้จากพี่ภัท จะผลักดันให้อรก้าวข้ามอุปสรรคไปได้แน่นอนค่ะ

ฮึกเหิมขึ้นมาอีกแล้ว

คืนนี้เหมือนเดิมนะค่ะ รอรับบุญเล็กๆ อย่างอรด้วยน๊า
    เตรียมซื้อตุ่ม ซื้อโอ่งคอยเก็บบุญได้เลยนะค่ะ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  12. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเต็มใจค่ะ อิอิ ชอบเรื่องประหลาดเหมือนกันเลยเนาะ;aa43

13. hatcheryorn

วันนี้ต้องตามไปอ่านกันต่อเนอะคุณ kultida

14. Num_Myo

Num_Myo เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวันเลย

โกโก้ร้อน น้ำตาลก้อนนึง มาเสริฟอร จ้ะ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51 KB
      เปิดดู:
      39
  15. hatcheryorn

ช่วงนี้อาจห่า
    หายนะจ๊ะบี เดี๋ยวตีห้านี้ มีขายกุ้งขึ้นเครื่อง เจ็ดแสนอะจ้า

แต่สวดมนต์ทุกคนก็ให้บี ตามปกติจ้า (ตอนนี้ท่องชื่อบีได้แล้ว อิอิ)

16. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ที่มา พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... , วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร และประวัติโดยย่อ

อย่ามัวแต่ไปสอนคนอื่นอยู่เลย

หัดสอนตัวเองก่อน หัดดูตัวเองก่อน

และสิ่งที่ไปสอนคนอื่นตามกระทู้ต่างๆนั้น

เป็นเพียงความรู้ที่อ่านมา แต่ยังไม่รู้ว่า ความรู้ที่อ่านมา ถูกต้องหรือไม่

การไปสอนคนอื่นโดยตนเองไม่รู้จริง เป็นกรรมน๊ะ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->VERAJAK

.<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

17. hatcheryorn

สวัสดีค่ะ แหะแหะ เมื่อคุณ VERAJAK เจอคนจริงอย่างคุณ sithiphong เนอะ

รายคุณ VERAJAK นี้ อรเกือบลืม เสียสนิทค่ะ

ตอนนี้ ก็ไม่ได้คิดอะไรแล้วค่ะ หุหุ คิดว่า อรเอง อาจจะทำไม่ดี ว่ากล่าวทำร้ายจิตใจใครมาก่อน ชาตินี้เลยโดนกระทำบ้าง

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาให้อ่านนะค่ะ ยิ่งชัดเจนมากขึ้นเลยค่ะ ทะลุปรุโปร่งเลย
    คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครองนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2010
  18. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

ขอสรรเสริญคุณอรน่ะค่ะที่ไปท่องนรกโดยไม่กลัวถ้าเป็นข้าพเจ้าคงกลัวมากคุณอรมีบุญน่ะค่ะและเป็นคนดีตั้งแต่ยังเด็กข้าพเจ้าไม่เสียดายคำพูดที่ได้เอ่ยไปเลยวันนี้ตอนเที่ยงได้เข้ามาอ่านแต่ก้ไม่ได้คอมเม้นให้คุณอร รู้มั้ยคุณได้ทำให้ข้าพเจ้าไปคิดและพิจารณาว่าทำไมเราหนอไม่เป็นคนดีตั้งแต่แรกเหมือนอย่างคุณและใจของข้าพเจ้าก็คิดถึงคุณก็เลยเข้ามาอ่านอีกรอบ อย่าเข้าใจผิดน่ะเค้ามีสามีและลูกสองแล้ว(deejai)ข้าพเจ้าเคยถูกนรกลงโทษท่องนรกโดยการหลับฝันมาเป็นปีเพราะได้เอ่ยวาจาที่มีความโกรธเคืองกับแม่และเอ่ยวาจาว่าจะหักสันดานแม่ว่าจะไม่คุยด้วย ผลสุดท้ายจากวันนั้นและถึงปัจจุบันก็ยังท่องโดยไม่ได้ปฏิบัติกรรมฐานแต่มันดีตรงที่ว่าข้าพเจ้ากลับตัวกลับใจเป็นคนดีและเห็นคุณโทษ ในนรกและสวรรค์ต้องการให้ข้าพเจ้าไปเผยแพร่ธรรมเกี่ยวกับกรรมให้มนุษย์ที่ยังไม่รู้บาปกรรมเช่นตามโรงเรียนที่รู้จักเพราะเค้ายังอยู่ในระหว่างเรียนรู้ อีกสามปีข้าพเจ้าจะกลับเมืองไทยไปเผยแพร่ธรรมที่โรงเรียนเพราะเด็กนักเรียนเข้าไม่เคยเข้าวัดเหมือนกับคนแก่ๆที่มาทำบุญที่วัดเป็นประจำและอีกอย่างข้าพเจ้าก็จะจดจำคำสอนของนรกไปเผยแพร่พระที่วัดตามต่างๆที่จะทำได้
    ข้าพเจ้านับถือพ่อโงะซนพระธรรมนัมเมียวซึ่งก็มาจากพระพุทธเจ้าเหมือนกัน
    ข้าพเจ้าเคยมีหูทิพย์เมื่อเหตุการณ์ร้ายจะมาถึงเช่นเวลาหลับเมื่อปีศาจหรือมารมาแกล้งจะได้ยินความรู้สึกสัญาณความทุกข์ของพวกเค้าที่จะมาหาข้าพเจ้าไม่ว่าอำนาจที่จะเข้ามาหาเราต่อให้มีบุญสัญญานหูทิพย์ก็จะบอกความวังเวงความในหวงแห่งทุกข์ของพวกเค้าเพราะเรายังอยู่ในกองทุกข์เพราะทุกอย่างจะรับรสโดยการแสดงความรู้สึก ข้าพเจ้าได้ล่ะอธิฐานสิ่งเหล่านี้เพราะมันไม่ใช่ทางพ้นทุกข์และมันทำให้เราคอยหวาดระแหวงและยึดมั่นถือมั่นไม่ใช่ทางหลุดพ้น ตอนนี้ก็เริ่มเบาแต่ก็มีที่ว่ายังสัมผัสนิดๆเกี่ยวกับทางโลกวิญญานข้าพเจ้าพยายามหาทางหลุดพ้นจากการเวี่ยนว่ายตายเกิดและอธิฐานขอเกิดเป็นคนชาติสุดท้ายนี้ไม่ขอเกิดเป็นมนุษย์อีกเพราะเราไม่รู้ว่าเราจะทำกรรมอีกเมื่อไหร่และเราจะได้ทางหลุดพ้นเมื่อไหร่หนอข้าพเจ้ายอมเกิดเป็นสัตย์เดรฉานเพื่อชะระกรรมให้สะอาดและเมื่อเราสะอาดเกลี่ยงจากเสษกรรมหรือกรรมต่างๆเราก็จะเหมือนหลุดพ้นจากการเกิดแก่เจ็บตายคือให้มีสติและระลึกไว้เสมอว่าไม่ว่าร่างกายของเราจะเป็นอยู่สภาพเช่นไรเมื่อเราได้นิพพานก็ไม่มีกรรมที่จะขวางเราได้ นิพพานเป็นเรื่องที่ละเอียดโดยที่เราต้องใช้สติให้มาก ใจของคุณต้องอธิฐานไว้เลยว่าคุณต้องได้นิพพาน ณ ชาตินี้ เพราะเราไม่รู้ว่ากรรมดีจะส่งผลเมื่อไหร่และคำอธิฐานจะย้อนมาให้คำตอบคุณในสักภพหนึ่ง ข้าพเจ้ายังเคารพในหินยานเพราะเป็นพระธธรมดั้งเดิมเพราะธรรมสมัยก่อนยังบริสุทธิ์ทุกคนยังไม่มีเทคโนโลยี แต่นี้มันสมัยธรรมปลายและแม่ของข้าพเจ้าก็ได้มอบพระธรรมที่ทำให้ข้าพเจ้ารู้แจ้งโดยใช้สติพิจารณาว่าสิ่งใดควนยึดสิ่งใดควรล่ะ ข้าพเจ้าเคยรู้เหตุการณ์บ้านเมืองและเกี่ยวกับคนว่าอีกสามเดือนที่ไหนใครจะเสีย ข้าพเจ้าทุกข์ใจจนถึงปัจจุบันที่แสนจะทุกข์ที่ข้าพเจ้าตัดล่ะไม่อยากมีญาณหยั่งรู้มันไม่ได้ทำให้เรามีความสุขคุณอรมันมีแต่ทุกข์เท่านั้นข้าพเจ้าค้นขว้าและได้เจอกิเลสในข้าพเจ้าแต่นั้นซิเมื่อไหร่เราจะดับความทุกข์ไม่ว่าจะเป็นกิเสส กรรม ความยึดมั่นถือมั่นและความปล่อยวางมั้นยากน่ะคุณอรเพราะบางครั้งเราไม่ได้เห็นธรรมอันแท้จริงที่มาจากพระโอวาทของพระพุทธเจ้าทั้งหลายที่สามรถให้เราเข้าถึงธรรมและเห็นพระองค์อย่างแท้จริง ถ้ายังไงคุณอรอยากติดต่อคุยกับข้าพเจ้าก็ลองตอบมาน่ะเพราะว่าเราอาจมีสิ่งแลกเปลี่ยนความคิดของเราที่พยายามหาทางหลุดพ้น
    ข้าพเจ้าเชื่อที่คุณอรไปเพราะข้าพเจ้าไปมาเกือบหมดแล้วต้นงิ้วก็เคยขึ้นแต่ไม่มีหนามเพราะข้าพเจ้ายังมีบุญ นรกอเวจี นรกโลกันต์ที่นอกโลกก็ไปมาแล้วไม่เชื่อท่านก็ถามเท้าเวสสุวรรณ์ก็ได้ข้าพเจ้าไม่ได้มุสาเพราะว่าถือศีลห้า คุณอรทุกสิ่งในโลกวิญาณมีแต่ทุกข์แม้บนสวรรค์ก็เป็นแค่โลกมายาเราทั้งหลายยังจมอยู่ในกองทุกข์ ข้าพเจ้าคิดว่าสักวันคุณอรจะได้พบทางหลุดพ้นในสักวัน พยายามทำความดีให้มาก ข้าพเจ้าก็สู้ แต่ขอบอกข้าพจ้าต้องทนท่องนรกเพื่อเก็บนำไปสอนเด็นักเรียนอีกสามปี คุณอรข้าพเจ้าทรมานน่ะแต่ก็ต้องแบกรับหน้าที่เพื่อช่วยเหลือคนเป็น ข้าพเจ้าพยายามหลีกไม่ไปแต่ก็ต้องไปทุกทีเมื่อตื่นก็ต้องพิจารณาความบาปของแต่ล่ะอย่างนรกน่ากลัวน่ะน่ากลัวและก็น่าสงสารพวกเราทุกคนหรือคนที่เรารักเพราะเค้าเจ็บปวดด้วยกายและใจเป็นอย่างมากเพราะข้าพเจ้าก็เคยปฏิบัติให้ยมบาลลงโทษเอากรรมออก ถ้าคุณคิดว่าสิ่งที่ข้าพเจ้าโกหกก็ขออย่าให้ข้าพเจ้าได้นิพพาน คุณอรกายทิพย์คุณอรอย่าทำเลย
    มันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเพราะเรายังไม่อยู่ในเขตกฎของศีลข้าพเจ้าเคยถอดกายทิพย์โดยที่ไม่ได้เรียนมาหรืออาจจะเป็นบุณเก่ามานุนให้รู้แจ้งโดยใช้สติเป็นหนึ่งสิ่งที่วิเศษที่สุดคือสติ สามธิศีล ข้าพเจ้าได้ล่ะเกือบหมดแล้ว รุ้แจ้งแล้วแต่ยังดับไม่หมด เพราะเรายังมีพันธนาการที่คอยผูกมัดเราแต่ดีทีสุดคือการไม่ยึดถือมั่น อยู่ในศีล สมาธิ ได้โปรดใช้สติพิจาณาของคุณอรในการอ่านของข้าพเจ้า ล่ะการเลิกเมื่อเราท่องไปเห็นเหตุของทุกข์แล้วเหนื่อยแล้ว ละแล้วก็หลุดพ้น ขอให้คุณอรมีความสุขถึงพระนิพพาน

19. hatcheryorn

สวัสดีค่ะ คุณ tunyada อรได้อ่านทั้งหมดที่คุณแนะนำแล้วค่ะ เล่าเรื่องไปนรกให้ฟังบ้างซิค่ะ เอาวันละเรื่อง สองเรื่องก็ได้ค่ะ

อยากให้กำลังใจ ตรง บอกว่า รู้สึกเหมือนเป็นภาระ ที่ต้องไปนรก อรคิดเสมอว่า เมื่อใดที่เรารู้สึกว่า ต้องอาศัยความอดทน นั่นคือเรากำลังชดใช้กรรม และยินดี ปรีดา กับการที่เราได้มีโอกาสได้ชดใช้กรรมบ้าง

ว่างๆ คุณ tunyada มาเล่าให้อรฟังบ้างนะค่ะ อรจะรอค่ะ อรเอง ยังขั้นอนุบาลอยู่เลย น่ะค่ะ จะรอฟังนะค่ะ

20. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ท่องสะพานบาป

สะพานบาปนี้มีลักษณะคล้ายหรือเหมือนในรูปหนังสือพระมาลัย สะพานเป็นกระดานไม้สีน้ำตาลอ่อนคล้ายสีครีมข้าพเจ้าได้เดินข้ามแต่ไม่เห็นผู้คนที่เดินบนสะพานเพราะอำนาจแห่งอะไรสักอย่างปกปิดไม่ให้ข้าพเจ้าตกใจ สงสัยในนรกเค้ารู้ว่าข้าพเจ้าเป็นคนตกใจและขี้กลัวจึงบังภาพเหล่านั้นให้มากที่สุด เห็นมือคนใส่รองเท้าสั้นสูงให้ข้าพเจ้าเดินบนสะพานเพื่อต้องกานให้ข้าพเจ้าตกลงไปข้างล่าง ก่อนข้ามสะพานข้าพเจ้ามองเห็นคนกำลังเล่นน้ำคล้ายกับบึ่งใหญ่มากเห็นผู้คนชูมือไปมา แต่เพราะอำนาจอะไรสักอย่างทำให้ข้าพเจ้าเห็นเช่นนั้น ข้าพเจ้าก็เดินข้ามละพานตอนแรกเห็นคล้ายสะพานถนนแต่เดินไปไม่นานก็กลายเป็นสะพานเล็ก จู่ๆสะพานกลายเป็นคลื่นเหมือนมีใครเดินอนู่ข้างหน้าแต่มองไม่เห็นข้าพเจ้าก็เลยหกล้มพลัดตกลงไป กระแสน้ำเชี่ยวมากและลึกจนข้าพเจ้าไหลผ่านผู้คนจำนวนมากไปแล้วร้องตะโกนเห็นชายคนหนึ่งรูปร่างตัวใหญ่รีบคว้ามือจับไว้แล้วพาไปเดินไปที่มีชายสามสี่คนกำลังยืนรอข้างเนินบน ขณะที่เดินน้ำก็ค่อยแห้งจนไม่เหลือแล้วเค้าก็อุ้มส่งให้ชายอีกคนที่ดึงมือขึ้นไป นี้แสดงให้เห็นว่าน้ำที่เราเห็นนั้นที่พัดพาเราก็คือบุญบารมีที่พัดไม่ให้เราได้รับอันตรายจากภัย หลังจากนั้นก็พาไปขุมโลตันกานรกเป็นขุมใหญ่สุดท้าย ข้าพเจ้ามีความเสมือนหนีอะไรสักอย่างแล้วลงไปในหลุมที่มีรูเล็กๆแต่ภายในนั้นกว้างมากและข้างล่างก้เป็นน้ำ มือของข้าพเจ้าได้ห้อยโหนเกาะอะไรสักอย่างแล้วจู่ยมบาลหรือยามราชก็ตามมา อ้าอยู้นี่เองแล้วก็ข้าพเจ้าก็กระโดนลงสู่พื้นที่สูงมาน้ำก็ค่อยแห้งไปจนพ้นปลายเท้าแล้วยมราชก็มานั่งเก้าอี้ที่บัลลังค์ เดี่ยวน่ะคอยก่อนมีน้องชายที่ชอบอยู่จะมาดึงมือขึ้น หลังจากคอยแป็บเดียวชายที่เข้ามาใหม่ก็ยื่นมือมาข้างล่างที่ข้าพเจ้าแล้วดึงขึ้นไปและหลังจากนั้นยมราชก็บอกว่าจะไปส่งแล้วและก็ผ่านขุมอะไรไม่รู้