ทุกข์ใจที่สุดในชีวิต สามีบอกเลิกเพราะดิฉันขอไปฝึกมโนมยิทธิ ดิฉันควรจะทำยังไงดี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย peaceful, 8 สิงหาคม 2006.

1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จะฝึกแนวไหนอยู่ที่บ้านก็ทำได้
    สามีคุณเค้าจะฝึกสายสวนโมกข์ก็ปล่อยเขาไป
    ตอนนั้นคุณอยู่บ้านคนเดียว ก็ฝึกมโนไปคนเดียวก็ได้นี่ครับ ฝึกในบ้านนั่นแหละ
    ไม่ต้องไปถกเถียงกันให้ปวดหัวใจ เห็นแก่ลูกเถอะครับ
    เรื่องแค่นี้ไม่ถึงกับจะต้องแยกกันอยู่เลย
    พระน่ะ.....อยู่ที่ใจครับ

2. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    พระอรหันต์มี 4 แบบฉันใด

การเดินทางสู่พระนิพพานย่อมมีได้มากกว่า 4 แบบ ฉันนั้น

จับ สติ เป็นตัวตั้ง มี เมตตา เป็นตัวนำ

3. peaceful

peaceful เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณและขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีน้ำใจเข้ามาช่วยตอบให้ค่ะ ตอนนี้ดิฉันเริ่มคิดได้แล้วค่ะ เริ่มที่จะเห็นอะไรๆ ที่เป็นธรรมดาของชีวิตมากขึ้น รู้สึกปล่อยวางได้มากขึ้น ตอนนี้รู้สึกว่าจิตใจสบาย โล่ง บอกไม่ถูกค่ะ และไม่เคยคิดโกรธแค้น หรืออาฆาตพยาบาท เขาเลย ทั้งๆที่เขากดดัน และทำกับดิฉันมาสารพัด จิตใจดิฉันตอนนี้มีแต่ความรู้สึกสงสารเขา ตอนนี้ดิฉันได้แต่วางเฉย และทำหน้าที่แม่ที่ดีของลูก และทำหน้าที่เป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ดิฉัน ซึ่งดิฉันโชคดีตรงที่ได้มีโอกาสตอบแทนพระคุณพ่อแม่ดิฉันเอง เพราะดิฉันรับท่านมาอยู่กับดิฉันนานแล้วค่ะ และลูกกับพ่อแม่ดิฉันก็เข้าใจดิฉันดี ตอนนี้รอแต่ว่าเขาจะกลับมาอยู่กับดิฉันเหมือนเดิมหรือไม่ แต่ดิฉันทำใจไว้แล้วค่ะ คือเขาจะกลับหรือไม่กลับ ดิฉันจะพยายามเห็นทุกข์และไม่ยึดติดกับทุกข์อีกแล้ว ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งค่ะ เพิ่งได้เข้ามาตอบน่ะค่ะ

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ขอให้คุณและสามีพร้อมด้วยลูกๆจงผ่านเรื่องยุ่งๆนี้ไปให้ได้ ขอบรามีพระรัตนไตรและบุญกุศลที่คุณตั้งใจทำความดี จงนำความสุขสงบ ร่มเย็นมาสู่คุณและครอบครัวโดยเร็ว สาธุ สาธุ สาธุ

5. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    กระทู้ได้สรุปข้อคิดอย่างนึงให้ว่า ชีวิตินี้ทุกข์จริงๆหนอ ....โมทนาคับ

6. จันครู 'ทิตย์

จันครู 'ทิตย์ Active Member

ทุกข์ เกิดที่จิต ก็ดับที่จิต

บังคับควบคุมคนอื่นไม่ได้จริงๆเลยนะครับว่ามั้ย จิตเราเป็นทุกข์ก็ต้องฝึกจิตให้มากขึ้น ผมเองก็พยายามฝึกฝนอยู่เหมือนกัน เราไปเรียกร้องเอาจากใคร บางครั้งมันทำไม่ได้ คนโบราณเขาใช้คำดีคือต้องรู้จัก "ทำใจ" เราก็ทำใจเราให้ดี ทำให้เกิดสุขในใจเราเองก่อน โดยไม่ต้องหวังความรักความเห็นใจจากใครเขา... ผมเชื่อนะ เมื่อจิตเราดีขึ้นแล้ว ชีวิตดีๆมันตามมาได้เหมือนกัน... เอาใจช่วยครับ :)

7. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    หนทางแก้ไข

แก้ที่ตัวตน
    แก้ที่ความคิด
    แก้ที่ความเชื่อ
    แก้ที่การกระทำ
    แก้นิสัยได้วันละนิด
    แก้สันดานได้ในวันข้างหน้า

สิ่งที่ทำได้ในวันนี้....ไม่ตาย
    มีผลตอบแทนแน่นอน

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อธิษฐานบารมี

ขอพรหลวงพ่อให้ปัดเป่าอุปสรรคกลายเป็นดี

ถ้าอยากให้ดี บนพระ 5 พระองค์..ครับ..

.....

นอกนั้นคือ การทำใจครับ อิอิ

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอให้มี "สติ" พิจารณาสถานการณ์ในขณะนี้
    วิเคราะห์แยกแยะได้ก็ไม่ทุกข์แล้วครับ
    อย่าไปใช้ทิฐิเข้าใส่กัน ของอย่างนี้ไม่มีใครผิดหรือถูก 100 %
    ใครมีจริตพอใจสายไหนก็เดินไปสายนั้น
    เหมือนเข้าร้านอาหาร ทำไมคุณคุณจะต้องไปกินข้าวมันไก่เหมือนกับสามี
    ทั้งๆที่ข้าวขาหมูก็กินอิ่มเหมือนกัน แล้วทำไมต้องไปทะเลาะกันด้วยเรื่องนี้

บางครั้งปล่อยวาง ตามใจเค้าบ้าง นะครับ เดี๋ยวนึกได้ก็กลับมาเอง
    ความจริงกลับดีเสียอีกที่คุณได้เห็นทุกข์ ทำให้ผลการปฏิบัติธรรมได้เร็วขึ้น
    คนที่มีสุข ติดสุข ปฏิบัติไม่ไปถึงไหนหรอกครับ พอคนเราอยากสบายทั้งนั้น

อะไรที่พอช่วยได้ ยินดีช่วยนะครับ

ขอให้คุณเจริญรุ่งเรืองในธรรม

10. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับคุณด้วยค่ะ ที่จิตเริ่มสงบแล้ว ปล่อยวางลงบางแล้ว สาธุฯ ค่อยคิดค่อยๆ ประคองไปนะค่ะ ลักยิ้มเชื่อว่าคุณได้ทำทุกอย่างดีที่สุดแล้ว เมื่อใดเห็นทุกข์จงนำทุกข์มาพิจารณาค่ะ ส่วนเขาจะกลับหรือไม่กลับนั้น...ขอยกย่องว่าคุณวางกำลังใจได้ดีเยี่ยมค่ะ เขาอาจจะกลับมาเมื่อสงบแล้วเช่นกันหรืออาจจะหมดเวรฯ ซึ่งกันเพียงนั้นค่ะ ปล่อยวางและอุทิศกุศลของคุณไปเรื่อย ๆ นะค่ะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ค่ะ

11. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

เกิดเป็นคนพึ่งการกระทำของตนเอง
    ทุกการกระทำมีผลตอบแทน
    ระมัดระวังทุกย่างก้าว
    อย่าให้ผิดพลาดเหมือนในอดีต

12. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ดีใจด้วยครับที่จิตคุณสงบเย็นลง ..

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ในที่สุดคุณก็จะพบธรรมและความจริงที่ว่าคนที่รักคุณที่สุด ด้วยใจที่บริสุทธ์ก็คือพ่อแม่ของคุณ และขอให้คุณให้ความรักและจิตใจที่ดีงามให้กับลูกของคุณด้วย เรียนรู้ว่ารักแท้คือหัวใจที่บริสุทธ์ไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ หวังเพียงให้คนที่เรารักมีจิตใจที่ดีมีความสุขเราก็ชื่นใจแล้ว

14. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าข้าม เอาใจช่วยนะจ๊ะ ถึงที่สุดแล้วท่าข้ามคิดว่า คุณจะรู้สึกและเข้าถึงได้เองว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระคุณพ่อ พระคุณแม่ เป็นที่พึ่งที่สูงสุดและพึ่งได้อย่างแท้จริง ขอให้คุณอโหสิกรรมให้แก่กัน(สามี) ปรารถนาดีต่อกัน ยอมรับความเป็นตัวตนซึ่งกันและกัน ต่อไปภายหน้าทุกอย่างก็จะดีขึ้นจ้ะ อย่างน้อยคุณก็จะทุกข์น้อยลง สู้ ๆนะจ๊ะ

15. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ยายมาใช้เนทที่สูนย์การศึกษานอกโรงเรียน ต้องรีบกลับค่ะ

เอาอย่างนี้นะคะ โทหายายได้จ๊ะให้สามีคุณคุยกับยายนะคะ คุณมีหน้าที่ฟังอย่างเดียว แล้วค่อยคุยกับยายทีหลัง

ที่ต้องคุยกับสามีคุณก็เพราะเขาคือผู้ขอเลิกกับคุณใช่ไหม เบอร์โทยายหาได้ไม่ยากจีะ ถามทางข้อความส่วนตัวทางคุณตั้มศักด์ก็ได้ค่ะ อย่าเอามาโพสหน้าบอร์ดนะคะ เพราะยายรับไม่หวาดไม่ไหวจ๊ะ

ใจเย็นๆ เดินสายกลางเข้าไว้จ๊ะ ยกเว้นว่า ชาตินี้เป็นชีดีกว่ามีผัวจนตาย

16. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ค่อยพูดกับสามีก้อได้ว่าให้ลองไปพิสูจน์สิถ้าเค้าไม่เชื่อถือ ลองไปปฎิบัติด้วยกันทั้ง2ทางเลย สามีน่าจะเป็นคนมีเหตุผลนะค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ก้อแอบไปคนเดียว บอกว่าไปทำธุระไงค่ะก้อไม่โกหกด้วยเพราะไปทำธุระจิง ๆ ตอนนี้ยอดยาหยีก้อจะชวนแกมบังคับคุณสามีไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมต้นเดือนหน้าเหมือนกันค่ะ แต่ต้องหาข้อมูลก่อนเดี๋ยวอธิบายไม่ถูกแย่เลย เพราะเมื่อก่อนสามีเป็นคริสค่ะ มาอยู่ด้วยกันก้อเลยเปลี่ยนมาเป็นพุทธ แต่ดูแล้วเค้าไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เลย พยายามนะค่ะ

17. peaceful

peaceful เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงสามีมาขอปรับความเข้าใจกับดิฉันแล้วค่ะ ผู้ใหญ่ทางฝ่ายเขาและฝ่ายดิฉัน ก็ไม่มีใครอยากให้เลิกกัน บอกให้เห็นแก่ลูก และจริงๆเรายังรักกันอยู่ เพียงแต่ไม่เข้าใจกัน สามีดิฉันเคยไปปฏิบัติที่สวนโมกข์แล้วค่ะ (ไปแบบไม่ได้ตั้งใจไปสักเท่าไหร่หรอกค่ะ คือเป็นศรัทธาแบบศรัทธาตามๆกันมา เมื่อเห็นคนส่วนใหญ่ศรัทธาก็เลยคิดว่าดีและศรัทธาตามแต่ไม่ปฏิบัติ) และเมื่อกลับมาจากสวนโมกข์ก็เหมือนเดิม คือโทสะและทิฐิยังแรงเหมือนเดิม เขามีแต่ให้ทาน เป็นบางครั้ง แต่การสวดมนต์และทำสมาธิ เขาไม่สนใจเลยค่ะ หนังสือก็ไม่อ่านด้วยค่ะ ตอนที่ไปอยู่สวนโมกข์ เขาก็ทำๆไปแบบนั้น ไม่ได้ตั้งใจนั่งสมาธิเลยค่ะ คือขันติเขาน้อย นั่งนานๆก็เมื่อย และเขาก็ฟุ้งซ่านง่ายด้วย และค่อนข้างขี้เกียจด้วยค่ะ (เขาเล่าให้ฟังเองน่ะค่ะ หลังจากที่กลับจากสวนโมกข์) คือเขายังติดทางโลกอยู่มาก ยังชอบความสุขสบาย ทนลำบากไม่ค่อยได้ คือเขายังไม่เห็นว่าการเป็นมนุษย์มันทุกข์มาก และมันน่ากลัวมาก ดังนั้นต้องรีบๆหาหนทางเพื่อที่จะได้ไม่ต้องมาเกิดอีก เราเลยคุยกันไม่ค่อยเข้าใจ แม้ตอนนี้ที่เขากลับมาดีด้วยแล้ว แต่ถ้าศรัทธาไม่เสมอกัน และเป้าหมายของความเป็นมนุษย์ไม่เหมือนก้น ก็คงต้องมีขัดแย้งกันอีก ตอนนี้ดิฉันคิดว่าดิฉันต้องรีบพัฒนาจิตตัวเองให้ดีขึ้นแล้วค่ะ ไม่งั้นก็ต้องทุกข์แบบเดิมๆอีก เพราะการที่จะให้ศรัทธาเสมอกันนี่คงยากน่าดูเลยค่ะ ตอนนี้ยังมองไม่เห็นทางเลย

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกๆท่านอีกครั้งนะคะสำหรับการแนะนำที่มีคุณค่า และขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ

18. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    55+ ยายผมมาแล้วว

19. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ทุกอย่างมันไม่เที่ยงนะคะ มันเป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    แม้แต่ร่างกายของเราสักวันก็แก่ และต้องตาย
    นับผสาอะไรกับจิตใจของคน อารมณ์คนเป็นอะไรที่ไม่คงที่อย่างมาก
    เดี๋ยวดี เดี๋ยวร้าย เป็นทาสของ โลภะ โทสะ โมหะ มานานหลายแสนชาติ
    จนเราคิดว่า มันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตไปเสียแล้ว
    ตราบใดที่ยังมีกิเลสอยู่ เราก็ทุกอยู่อย่างนี้แหละ พอหายโกรธก็คิดไ้ด้
    เหมือนคนฆ่ากันเพราะบันดาลโทสะ ทั้ง ๆ ที่ยังรักกัน แต่ก็ทำร้ายกันได้
    ตามหลักไตรลักษณ์ ถ้าเราไปยึดติดกับมันเราก็ทุกข์เอง
    วันนี้หากเรามั่นใจว่าเราทำดีที่สุดแล้วก็วางใจเถอะค่ะ รักษาศีล 5 เข้าไว้
    ความทุกข์ใจต่าง ๆ ถือว่าเป็นการชดใช้กรรม
    ที่เคยพัวพันกับเรามาแต่ชาติไหนก็ไม่รู้
    เหมือนที่เขาว่าถ้าวางก็เบา ถ้าเอาก็หนัก
    นักปฏิบัติธรรม ทุกท่านมีข้อได้เปรียบตรงนี้นะคะ คือจะมองเห็นและยอมรับ
    รวมทั้งปล่อยวางอะไรได้เร็วกว่าคนปกติ เห็นทุกอย่างเป็นเรื่องธรรมดา
    พระพุทธเจ้าบอกว่า สิ่งที่เราไม่สามารถทำได้เลย ในโลกนี้
    แม้แต่ตัวพระพุทธเจ้าเองก็ทำไม่ได้
    ก็คือการทำให้คนอื่นเป็นดั่งใจเราทุกอย่าง
    ดังนั้นสิ่งที่เราทุกคนสามารถทำได้ ก็คือ ทำใจ ค่ะ
    ทำใจของเราเองง่ายสุด

20. หนุมาน ผู้นำสาร

หากมีสัจจะ

เปลี่ยนความเชื่อ
    เปลี่ยนความคิด
    เปลี่ยนการกระทำ
    กรรมเบี่ยงเบน

พึ่งโลกุตตระและสัจจะธรรม

- " หนุมาน ผู้นำสาร "