ถ้าเราเป็นคนกลัวผี ตอนที่ตายไปเเล้ว เราจะกลัวผีไหม ?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 25 พฤศจิกายน 2010.

1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มาอ่านหลาย ๆ ความคิดค่ะ.........

2. johnix

johnix สมาชิกใหม่

12 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับทุกคน

ไม่ต้องกลัววิญญาณนะครับ ต้องกลัวพระเจ้า เพราะว่าพระเจ้าปล่อยซาตานทำให้คนที่ไม่เชื่อฟังพระองค์กลัว ซาตานล้อเลียนผู้ตายได้นะครับ

มีสิ่งที่หลังจากความตายที่มนุษย์ไม่ได้รู้ในศาสนา แต่ควรจะวางใจพระเจ้าพระผู้ที่รู้ทุกสิ่งทุกอย่างนะครับ

3. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เเล้วจาไป ทํา ไมบ้านร้าง

จาไป สิง มันทําไม ที่ บ้าน ร้าง-----ก็ ออกไป หา สิง ตาม พาราก้อน มั้ง สิง ตาม สีลมพราซ่า มั้ง---ไม่ก็ ไป สิง อยู่ ตาม สถานบันเทิง ผับ เทค อะไรก็ ว่า กัน ไป ---เป็น ชาย ก็ ไป ตาม รัชดา อ่างไหน เอาเด็ก ใหม่ มาลง ก็ เข้าไปสิง เเถวๆ หน้าร้าน---- เป็น ญ ก็ ไป สิง เอาตาม ที่ ผู้ บ่าว เยอะ ๆ ---หาที่ สิง เอา ตาม ที่ ชอบ ที่ ชอบ ---หาก เจ้าที่ เจ้า ทาง เขาถาม ว่า มาทําไร ---ก็ บอก เขาไป ว่า เรา มา ที่ ชอบ ที่ ชอบ เห็น คน ที่ บ้าน จุดธูป บอก มา ว่างั้น---ก็ เลย มา ---เจ้าที่ เขาใจ ดี ไม่ว่า อะไรหลอก :cool::cool::cool:

4. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

เคยคิดเหมือนกันค่ะว่าตายแล้วเราจะเป็นยังไง คงคิดถึงครอบครัวมากๆเลยเพราะเราไปคนเดียวไม่รู้จักใครจะเดินไปทางไหน และวิญญาณอื่นๆที่เราเห็นจะเป็นยังไงจะน่ากลัวอย่างในหนังไหม ถ้าเป็นแบบนั้นเราคงกลัวมากๆแต่ถ้าไม่ใช่เราก็คงเฉยๆอ่านะ รึถ้าจิตก่อนตายนึกถึงพระพุทธเจ้าก็คงดีจะได้ขึ้นสวรรค์ (อันนี้ถ้าเรารู้ตัวว่าจะตายเราจะจำใส่หมองน้อยๆของเราจะได้ขึ้นสวรรค์แบบทางลัด) แต่ถ้าตายแบบไม่รู้ตัวคงได้ลงนรกแน่ๆเลย ทีนี้พอลงนรกเราไม่แน่ใจว่าเราทำกรรมอะไรไว้บ้างเคยอ่านเรื่องนรกว่าไฟในนรกร้อนแรงและน่ากลัวมาก ฮือออกลัวอะ ไม่เอาๆๆๆไม่นึกดีกว่าเสียกำลังใจเลย ขอบคุณที่ตั้งคำถามให้ได้คิดเล่นๆค่ะ(เอ๊ะหรือคิดจริงๆ)

5. Preeya54

Preeya54 สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2011
    เมื่อถึงตอนนั้นแล้ว คิดว่าคงไม่กลัวแล้วล่ะค่ะ แต่กลัวความรู้สึกโดดเดี่ยว กลัวความรู้สึกว่ายังห่วงคนที่เรารัก กลัวความรู้สึกว่ายังผูกพันธ์ กลัวความรู้สึกคิดถึงคนที่ยังมีชีวิตอยู่มากกว่า

6. pr!mpr!e

pr!mpr!e เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
  7. johnix

หลังจากการตายเราจะเป็นวิญญาณของเราเอง และก็จะรู้เกิดอะไรขึ้นอยู่ที่โลก แต่ไม่ได้ทำอะไรเลยที่โลก
    เมื่อโลกนี้สิ้นสุด วิญญาณและร่างกายของเราจะรวมตัวกันอีกโดยอำนาจของพระเจ้านะครับ
    เวลานั้นจะไปสวรรค์หรึอไปนรกนะครับ จะไปถึงสวรรค์ยังไง... ใครจะพาใครไปสวรรค์... ใครมีอำนาจสามารถได้...

8. johnix

แล้วเราได้คิดว่าไม่มีใครที่นี้รู้ว่าตายแล้วจะเป็นยังไง และจะจัดเตรียมช่วยชีวิตนี้อย่างไร

เรื่องเกี่ยวกับวิญญาณของเราที่จะเป็นปลอดภัย สำคัญมากนะครับ
    พระเจ้าทรงให้ชีวิตโดยการเกิด. และทรงรับชีวิต ณ โลกนี้โดยการตาย

ควรจะมีแผนที่เพื่อสำแดงหนทางในชีวิตนี้ มีทางสองตัวเท่านั้นนะครับ ก็คือทางนรกและก็ทางสวรรค์
    แผนที่คือพระคำของพระเจ้านะครับ ก็คือพระเยซูคริสต์

9. natyakuza

natyakuza เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ตายก่อนก็เป็นผีรุ่นผี
    ตายที่หลังก็เป็นผีรุ่นน้อง
    ยังไงก็ต้องได้เจอกัน

ขําๆนะครับ จะคิดไรมากครับ สักวันมันก็ต้องเจอทุกคน

10. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    แล้วไม่ต้องไปนรก หรือไง ครับ - - ทำไมดูพวกท่านเล่าแล้ว ผีดูมีเวลาว่างจัง ยังงี้ ไปตีกลอฟ สักวันละ 2ชั่วโมง ^^ คงไม่เสียเวลามาก - -

ล้อเล่น คร๊าบ แต่อยากให้ตอบเหมือนกัน ว่า ไม่ไปไหนหรอ ทำไมดูว่างๆ จังอ่ะ

หากคำใดใช้ผิืด เบียดเสียด หรือทำให้ใครไม่พอใจ ผม ในนาม Sonaz. ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ติงมีความเห็นว่า คนที่กลัวผี เวลาตายไปก็ยังคงกลัวผีเหมือนเดิม
    เหมือนในขณะเป็นคนไง
    บางคน ก็ยังกลัวคนอื่น
    หมาบางตัว ก็กลัวหมาตัวอื่น
    (แต่ผีพี่ติงน่ารักค่ะ 555 ไม่น่ากลัวสักกะติ๊ด...)

12. johnix

สวัสดีครับ Sonaz

แต่ผมต้องใช้เวลาอธิบาย ได้รับการไถ่บาปเพื่อหาหนทางสววรค์อย่างไร สำหรับคุณนะครับ :)

ทำไมคุณนอนดึกมากเลย หรือถึนเร็วจัง 555

โปรดพูดง่ายครับ ผมเป็นฝรั่งและไม่ได้พูดปาษาไทยเก่งมากนะครับ

13. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    คิดอย่างนี้ดีกว่า

เวลาเราเป็นมนุษย์ เรากลัวผี เพราะเราไม่ค่อยได้เห็น

แต่เมื่อตายไปแล้ว เราเห็นผี ก็เหมือนเราเป็นมนุษย์เมื่อยังไม่ตาย เห็นมนุษย์บ่อยๆ

ก็ชิน เห็นผีบ่อยๆ ก็ชิน ต่อไปก็ไม่กลัว

14. johnix

ช่วงชีวิต ณ ที่โลกนี้ มีสิ่งที่เราไม่ได้เห็นและไม่เข้าใจ ก็คือไม่ใช่ธรรมะใช่ไหมครับ
    มีความคิดว่าพระเจ้าไม่อยู่ทุกที่ เรียกว่า ไม่มีธรรมะ

หลังจากความตายจะเห็นธรรมะใหม่ที่เราไม่ได้เห็นช่วงนี้นะครับ เวลานั้นจะรู้เป็นวิญญาณเป็นอย่างไร
    วิญญาณจะกลัววิญญาณอื่นมากกว่ากลัวพระเจ้าไหม ...