ถูกผีสิงมาสิบกว่าปี อยากหายมากๆ ทรมาน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย สมมี้, 9 เมษายน 2010.

1. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลองไปหาคุณแม่ชีทศพร ดีมั้ยคะ

2. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามทำสมาธิให้มากๆ แล้วแผ่เมตตาให้สัพพะวิญญาณ และสัพพะสัตว์ทั้งหลายนะครับ
    และขอให้หายเร็วๆนะ

3. isme404

isme404 เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์ภาวนาและแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆนะค่ะ..จะดีขึ้นเองค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ..สาธุ

4. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///D:%5CDOCUME%7E1%5CSommai%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} p {mso-margin-top-alt:auto; margin-right:0cm; mso-margin-bottom-alt:auto; margin-left:0cm; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:Tahoma; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> คาถาอาวุธทั้ง 4 (พระคาถาจตุราวุธ)
    ตั้ง นะโม 3 จบ ก่อน
    สัพเพ เทวา ปิสา เจวะ อาฬะวะกาทะโยปิจะ
    ขัคคัง ตาละปัตตัง ทิสวา สัพเพ ยักขา ปะลายันติ
    สักกัสสะ วะชิราวุธัง เวสสุวัณณัสสะ คะทาวุธัง
    อาฬะวะกัสสะ ทะสาวุธัง ยะมะราชานะยะนาวุธัง
    อิเม ทิสวา สัพเพ ยักขา ปะลายันติ ฯ
    คาถาอาวุธทั้ง 4 (พระคาถาจตุราวุธ) ใช้ภาวนาป้องกันอาวุธร้ายที่จะทำร้าย และ เป่าเสกอาวุธมงคล เช่น มีดหมอ เป็นต้น ป้องกันอันตรายจากอุบัติเหตุทั้งปวง

5. ผู้ตามหา

ผู้ตามหา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้ามี ทั้งหมดนี้ ขออุทิศเพื่อช่วย จขกท. ให้หายไวๆครับ

6. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    จิตแตกครับ ไม่เกี่ยวกับผี เรื่องเล่นผีถ้วยแก้วแค่ตัวจุดชนวนประสาทเท่านั้น หาหมอแล้วสงบจิตสงบใจซะนะครับ

7. สมมี้

สมมี้ Active Member

ขอบคุณทุกคนที่มีน้ำใจมากๆ
    บุถญกุศลที่คุณได้มอบให้นี้
    ขอให้บุญนี้ย้อนคืนแก่คุณให้ประสบแต่สิ่งที่ดีงาม
    แคล้วคลาด ปลอดภัยได้เจอแต่คนที่ดี
    ส่วนจิตแตกหรือไม่ ไม่รู้ แต่ที่รู้ๆคือ
    ไปหาหมอมาสาม รพแล้ว
    หมอบอกว่าเครียดไป
    เรื่องพวกนี้ ถ้าจบที่หมอวิเคราะห์ว่าวิปลาส
    น่าจะดีซะกว่าวิเคราะห์ได้แค่ว่าเครียดไป
    ใครก็ตามที่ไม่เคยพบเจอก็อย่าได้เจอ
    อย่าไปลอง
    เพราะสิ่งที่เรามองไม่เห็นนั้น
    อาจไม่ใช่สิ่งที่เราคิดอยู่ก็ได้
    ป.ล.โปรแซ็คไม่ช่วยอะไรเลยจริงๆ
    ไม่ได้บรรเทาเสียงด่าทอในหัวลงไปเลย
    และถ้าใครอยากสมน้ำหน้าอีกก็ตามใจ
    เซ็งอะ อยากหาที่ระบาย อยากหาคนเข้าใจ
    ก็แค่นั้น

8. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆนะครับ ทำใจให้แข็งไว้ ด่าก็สักแต่ว่าปล่อยมันด่าในหัวอย่าให้มันคุ้มตัวเรา และอย่าแสดงความหวั่นไหวหรืออ่อนแอทางอารมณ์ออกมานะครับ เพราะมันจะยิ่งครอบงำและดึงให้จิตใจคุณท้อถอยและลดกำลังใจลงต่ำ...หยุดคิด หยุดระบาย แล้วลองดูความเคลื่อนไหวต่างๆของร่างกายเอานะครับ จะได้ไม่คิด ไม่ไปฟังเสียงด่าทอภายในใจ ลองทำตามผมบอกดูนะครับ ดูแค่สิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวที่ปรากฎออกมาทางกาย ไม่ต้องไปสนใจสิ่งที่อยู่ในหัวหรือคิดมันออกมา ลองดูครับ แล้วอย่าทอนกำลังใจตัวเองลงมา สิ่งที่สะสมในตัวคุณจะทำให้คุณเครียดขึ้นได้อีก....ผมอ่านข้อความคุณลยรู้ว่าคุณมีภาวะเครียดสะสมนะครับ ใจเย็นๆ อย่ามองว่าคนที่ออกมาพูดไม่เข้าใจหรือต่อต้านคุณ คุณต้องใจแข็งเข้าไว้ ทุกอย่างอยุ่ที่กำลังใจของคุณ ที่จะอยู่กับปัจจุบันและไม่สนใจมันนะครับ มันทำอะไรมไ่ได้หรอกถ้าคุณไปปล่อยให้มันมาครอบ มางำคุณไว้ครับ แล้วอย่าไปคิดถึงเรื่องในอดีตและจับมาเชื่อมโยง มันจะทำให้ภาวะทางจิตใจคุณแย่ลงกว่าเดิม สู้ๆครับ

9. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเรา ป่วย 2 อย่างคือ
    1 ป่วยกาย
    2 ป่วยใจ

ป่วยกาย มักจะสัมพันธ์ กับ ป่วยใจ และ ป่วยใจก็สัมพันธ์กับป่วยกาย

เวลา เราเป็นไข้ไม่สบาย พอเป็นแล้วหาย เราก็ไม่กังวล
    แต่ ถ้าเมื่อไร มันเป็นแล้วไม่หาย มันเป็นต่อเนื่องนานๆ เราก็จะเริ่มกังวล และ คิดมาก
    มันก็เริ่มจะกลายเป็น ป่วยใจ พอป่วยใจ คือคิดมากเรื่อยๆ กินไม่ได้นอนไม่หลับ มันก็ป่วยกาย วนเวียนกันไป ไม่มีทางหาย

ทีนี้ เวลาแก้ ก็ต้องตัดวงจร คือ ตัดความคิดเราไปก่อนนะ

การตัดความคิด ความกังวล ก็คือ ให้เตือนตนเสมอว่า ให้ยอมรับมัน คิดเสียว่ามันเป็นผลกรรมของเราเอง เราจะไม่ใส่ใจกับมันมาก จะค่อยๆ ทำบุญสุนทาน ไปเรื่อยๆ แล้วอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และจะสวดมนต์ก่อนนอน ทุกวัน ทำจิตให้แช่มชื่นบ่อยๆ
    ค่อยๆ ทำใจให้เบิกบานขึ้นเรื่อยๆ ถ้ามีการงานเยอะก็ลดงานลงไปบ้าง เมื่อจิตเบิกบานได้ ผีทั้งหลายก็จะค่อยๆ หายไปเอง

ส่วนเรื่องอาการร้อน เหมือนไฟ ก็เพราะว่า เรามีธาตุไฟมากเกิน ธาตุไฟก็อาจจะมาจากการที่เราเป็นคนคิดมาก วางไม่เป็น ก็ต้องฝึกวาง ฝึกเจริญสติ ฝึกทำจิตใจให้เบิกบานบ่อยๆ ตามที่ได้บอกมาข้างต้นนั้นแหละ ทำบุญให้บ่อยๆ แล้วระลึกถึงบุญนั้น กราบพระพุทธเจ้าบ่อยๆ แล้วระลึกถึง บุญคุณพระพุทธองค์ แล้ว บารมีท่านจะแผ่มาถึงเรา

แล้วจะดีขึ้น

10. crimsonn

crimsonn เป็นที่รู้จักกันดี

อืมเข้าวัดสิครับผีคงทำไรมากไม่ได้

11. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    เห้นด้วยกะหลายๆๆท่านครับ

เท่าที่อ่านท่านยังมีสติดีอยู่ ตอบได้ พิมพ์ ได้
    ไม่น่ากังวลนะครับตัด กังวล หยุดคิด
    ปล่อยวางบ้าง
    เกิดอะไรดี ไม่ดี วางอุเบกขา ใช้สติพิจารณา
    ให้โทษแห่งการเกิด แก่ เจ็บ ตาย ไปเลยถ้าห้ามมันไม่ได้
    ไหนๆๆ อย่างน้องก้อได้ประโยชน์จากมันบ้างแหละ ครับ

ผมบางทีทุกข์นอนไม่หลับ เช็ค จะเด้ง ตอนหลังคิดใหม่
    คิดมากเงินในกระเป๋าก้อไม่เพิ่ม กินให้อร่อยนอนให้หลับดีกว่า
    รักษากายไว้ รักษาใจไว้ ใช้ปัญญาแก้ไป ที่ละเรื่องๆๆๆ

เรื่องกรรมปรามาส ผมก้อเป้นประจำ เห้นแล้วจิตมันแบบว่าไปโน่นเลย
    ตอนแรก ก้องง ว่าเป้นอะไร ทำไมเราแย่ขนาดนี้หรือ ตอนหลังเข้าใจ
    มันเป้นอาการของจิตที่ไม่ได้ฝึก จิตมันคิดปรามาสได้ๆๆ ผมก้อคิดแก้ด้วยใจว่ามันไม่ดีๆๆๆๆ
    คิดแบบนี้ไม่ถูกนะๆๆ ขออภัยพระท่านทางใจเสมอมา หลังๆๆหายไปครับ คุมได้ดีขึ้นมากลองดู

หยุดคิดๆๆๆๆ ทั้งหมด ลองดู ขอให้พ้นความทุกข์ไวๆๆครับ

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ยังไงก็หมั่นสวดมนต์ รักษาศีล นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาในทุกๆวันนะครับ เป็นกําลังใจให้ครับ อย่าท้อครับ ท้อได้เเต่อย่าถอยครับ จขกท เจริญในธรรมครับ

13. หมอก้อย

หมอก้อย เป็นที่รู้จักกันดี

หมอเห็นด้วยค่ะ ไหว้พระสวดมนต์ แผ่เมตตา และไปพบจิตแพทย์ ทานยาอีกแรงนึงนะคะ

14. fizzygal

fizzygal Active Member

17 กันยายน 2009
    คล้า ย ๆ จิต หลอ นหรือเปล่า ค่ะ ....?? ?

ภาว นาขอ ให้หาย ไว ๆ ค่ะ ..สู้ ๆ

15. coordinate

coordinate สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2008
    ท่านพ่อ

บูชาท้าวเวสสุวรรณดีเชื่อเรา ไม่มีใครกล้า

หมั่นทำความดีบ่อยๆนะ

ไม่ก็ปรึกษาได้นะ octahedral_chem@hotmail.com

16. ปูชนีย์

ปูชนีย์ Active Member

17 ธันวาคม 2010
    ลองไปพบจิตแพทย์ดูก่อนดีมั๊ย......เรื่องสวดมนต์ทำบุญน่ะทำไปถอะเป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้ว........อาการของคุณน่าจะต้องใช้ยาร่วมด้วยนะคะ(เรามีคนรู้จักอาการแบบคล้ายคุณนี่แหละต้องกินยาทุกวัน)

17. itbeauty

itbeauty สมาชิก

17 ธันวาคม 2009
    ลองเข้าไปดูรายการ คุยไปแจกไป กับบ้านสวนพีระมิดนะคะ ตามลิงค์นี้ค่ะ

18. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

Prozac รักษาอาการ Bipolar disorder แต่คุณไม่ใช่โรคนี้ มันก็เลยไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้น

พระเกจิสอนว่า รักษาอาการที่เกิดขึ้นทางจิตนั้น ต้องเข้าโรงพยาบาลของพระพุทธเจ้า เท่านั้น จึงจะหาย

ผีอยู่ ก็ช่างผี ก็ให้มันแชร์ร่างด้วยกัน ไม่ทำตามมัน ทำตามเรา ทำแต่สิ่งดี ดี ด้วยกัน ฝีจะเปลี่ยนเป็น เทพคุ้มครองและปฏิบัติธรรมด้วยกัน ส่งเสริมบุญบารมี ไปเรื่อยๆ ด้วยกันค่ะ

19. andnamwan

andnamwan เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมน ภาวนา แผ่เมตตาค่ะ
    ขอให้หายไวๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

20. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    คุณไม่ลองสู้กับมันอย่างจริงๆจังๆสักทีละ แต่การสู้นี้ไม่ใช่ไปต่อยตีกับเขา เพียงแต่ให้ตั้งใจปฎิบัติ สวดมนต์ ภาวนา และให้มีสติรู้ตัวตลอดเวลา เวลาจิตอกุศลเกิดขึ้นมา ให้คุณคิดถึงเรื่องที่เป็นกุศลเข้ามาแทนให้ได้ ทำเช่นนี้บ่อยๆ จิตจะเคยชินกับกุศลกรรม และจิตที่เป็นอกุศลจะค่อยๆ ถอยออกไปครับ
    ลองทำดู สู้ไม่ถอย ล้มแล้วลุกขึ้นมาใหม่ แล้วคุณจะเป็นผู้ชนะ