ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนา สาธุ ค่ะพี่แก้ว _/\_

ขออนุญาตนะคะ เกี่ยวกับประวัติเกี่ยวกับประวัติพระประธาน(ทรงพุทธชินราช) สามารถหาเพิ่มเติมได้ที่ link นี้ค่ะคุณต่าย

http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=437

2. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    โมทนาครับน้องพัณณ์...มีอะไรเพิ่มเติมที่ช่วยกันได้เพื่อประโยชน์พี่ๆน้องๆในเวปนี้..ช่วยๆกันครับ..สาธุ

3. panchita

พี่แก้วค้า ปุจฉาค่ะ แหะๆ

เหรียญรุ่นแรก หรือเหรียญเกลียวเชือก ได้สร้างครั้งแรกเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๑๖ จำนวน ๑,๐๐๐ เหรียญ

ครั้งที่ ๒ ปี ๒๕๑๗ จำนวน ๑๐,๐๐๐ เหรียญ ในหนังสือสมบัติพ่อให้บอกว่า ครั้งที่ ๒ นี้ผิวเหรียญจะมันวาวกว่าครั้งแรก

นอกจากจุดนี้ ยังมีลักษณะพิเศษอื่นๆ ที่สามารถแยกได้อีกมั๊ยคะ เหมือนพระหรือเหรียญรุ่นอื่นๆน่ะค่ะ

พี่แก้วพอจะมีภาพเหรียญที่สร้างครั้งแรกมั๊ยคะ น้องอยากจะชมจังเลย ขอบพระคุณค่ะ ^-^

4. panchita

หลวงพ่อแจกพระ

เวลาประมาณบ่ายสี่โมงเย็นของวันอาทิตย์วันหนึ่ง ปลายปี ๒๕๑๗
    ขบวนลูกศิษย์ ๘ คนได้เข้าไปกราบหลวงพ่อเพื่อจะกลับกรุงเทพฯที่กุฎิริมน้ำ หลวงพ่อท่านนั่งอยู่บนเก้าอี้พับ

ท่านบอกให้ผู้เขียนหยิบพานพระเครื่องส่งให้ท่าน ตอนนั้นเพิ่งออกพรรษาใหม่ๆ
    และหลวงพ่อทำพิธีพุทธาภิเษกเหรียญรุ่นแรกของท่าน (เหรียญสีเงิน) และเหรียญหลวงปู่ปาน (เหรียญสีทอง)
    ตลอดทั้งพรรษาเสร็จใหม่ๆ ใครๆจึงอยากได้เหรียญรุ่นนี้กันมาก

พานพระเครื่องเป็นพานขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง ๘ นิ้ว ก้นตื้น ปากบาน
    ในพานมีเหรียญหลวงพ่อสีเงิน ๑๕ เหรียญ และเหรียญหลวงปู่ปานสีทอง ๓ เหรียญ
    หลวงพ่อหยิบเหรียญทองและเหรียญเงิน ส่งให้ลูกศิษย์ตั้งแต่คนที่หนึ่ง
    คนที่อยู่หลังๆ ก็หน้าเสีย เพราะทุกคนเห็นอย่างชัดเจนว่า เหรียญทองมีอยู่แค่ ๓ เหรียญเท่านั้น
    ผู้เขียนรับคนแรกแล้วก็นั่งรออยู่ข้างๆท่าน หลวงพ่อก็หยิบพระแจกเป็นคู่
    เหรียญทองเหรียญเงินเรื่อยไปจนครบคน พอหมดคนท่านก็พูดว่า "หมดพอดี"

ผู้เขียนก็กราบเรียนท่านว่า "หยิบได้พอดีอย่างนี้ มีหลวงพ่อหยิบได้อยู่องค์เดียวเท่านั้น "
    ทุกคนก็พูดกันใหญ่ว่าหลวงพ่อหยิบได้อย่างไร แต่ท่านก็หยิบให้ดูแล้ว ทั้ง ๘ คนเห็นอย่างชัดเจน

จากลูกศิษย์บันทึก เล่ม ๑ หน้า ๓๓๔

พี่แก้วคะ..จากในข้อความข้างต้นของท่านดร.ปริญญานี้
    เหรียญสีเงิน คงเป็นเหรียญเกลียวเชือก แล้วเหรียญสีทอง เป็นรุ่นไหนเจ้าคะ
    ไปหาในหนังสือสมบัติพ่อให้ เห็นส่วนใหญ่เหรียญที่เป็นหลวงปู่ปาน
    ก็จะสร้างปี 2518-2520 อ่ะค่ะพี่แก้ว

<!-- google_ad_section_end -->

5. กระพี้

เหรียญเกลียวเชือกรุ่นแรก...อายุถึงปัจจุบันก็ 37 ปีแล้ว จะยากในการแยกว่า

ของปีไหน ผิวมันก็กลายเป็นด้านไม่มันวาว และยังใช้บล็อกพิมพ์เดียวกันอีก..ถึงปัจจุบันถือว่าทั้งสองรุ่นเป็นปี

เดียวกันครับ.เป็นรุ่นแรกเหมือกัน

6. panchita

สาธุ ชัดเจนเจ้าค่ะ ขอบพระคุณค่ะพี่แก้ว มิน่าพัณณ์ก็ไม่เคยเห็นพี่ๆพูดว่า รุ่น 1 รุ่น 2 เลย

เหรียญนี้อายุนานมากแล้วนะคะ แต่พัณณ์ยังเห็นสวยกริ๊บๆทั้งนั้นเลย สุดยอดค่ะ

7. กระพี้

เรื่องนี้สงสัยต้องไปถามดร.ปริญญาอีกครั้ง..อาจจะจำปีพ.ศ.ผิดหรือมีเหรียญที่นอกเหนือจากนี้..

8. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ใช่เลยครับ คำถามโดนใจมากเลยคับ
    คิดอยากจะถามพี่แก้วอยู่เหมือนกัน แต่ได้คำตอบแล้ว
    ขอบคุณมากครับ

ปล..พี่แก้วครับ เดี๋ยวว่างจะนัดเข้าไปรับพระกับพี่นะ
    ช่วงนี้งานเข้า ทำงานทุกวันเลย
    ติดกัน ๒ อาิทิตย์เลยครับ.......:'(

9. panchita

ขอบพระคุณค่ะพี่แก้ว..

10. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ กิตติกรณ์_ต่าย [​IMG]
    พี่แก้วครับ พระประธานในมหาวิหารแก้วร้อยเมตรเป็นรูปแทนพระพุทเจ้าพระองค์ใดและพระสาวกที่อยู่ด้านข้างนั้นมีกี่องค์ มีพระนามว่าอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    แสดงว่าพระพุทธชินราชวัดท่าซุง=พระพุทธชินราชวัดพระศรีมหาธาตุ จ.พิษณุโลก=สมเด็จองค์ปัจจุบันใช่ไหมครับ

11. panchita

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะคะ

เมื่อเราเห็นพระพุทธรูป เป็นพุทธานุสสติกรรมฐานเหมือนกันหมด

หากแต่ละพระพุทธองค์ ท่านจะบำเพ็ญมาด้านใดหนักเบาอาจไม่เท่ากัน

หากได้อ่านประวัติของพระประธานในมหาวิหาร 100 เมตร

ซึ่งพระท่านสั่งให้หลวงพ่อทำแบบ "ทรงพระพุทธชินราช"

ที่มาของการสร้างนั้นหลวงพ่อท่านทำเพื่อลูกหลานจริงๆ

ท่านกล่าวว่า ใครได้มากราบไหว้บูชา ก็จะมีลาภมาก

แต่พัณณ์คิดต่อว่า รวยแล้ว ก็ยังได้เข้านิพพานง่ายขึ้นด้วยค่ะ

ทีนี้หากลูกหลานจะนึกถึงองค์พระประธานนี้ ซึ่งเรียกได้ว่า

หลวงพ่อสร้างเป็นพระคำข้าวมหาลาภองค์แรกเลย

ก็จับถาพท่านให้จับจิตจับใจ ก็จะเกิดคุณประโยชน์กับใจเราอย่างมาก

แต่หากเราเอ่ยถึงพระพุทธชินราช เราก็สามารถน้อมจับภาพ

ไปถึงพระพุทธองค์ที่วัดพระศรีฯ จ.พิษณุโลก ก็เกิดคุณมากมายเช่นกัน

พัณณ์เองเคยสงสัย จึงได้เคยค้นหาข้อมูลมาก่อน และได้คำตอบจากผู้มีพระคุณบอกกับใจว่า

"อย่าไปสงสัยเลย เสียเวลาในการปฏิบัติ ไม่ใช่ทางในการบรรลุมรรคผล

ใจชอบพระพุทธรูปองค์ใด น้อมใจจับภาพนั้น ให้ใจเป็นสุขที่สุดก็พอ "

_/\_

ปล. พัณณ์แอบทำตามหลวงพ่อ

คือ น้อมใจไปกราบสมเด็จองค์ปัจจุบัน ที่กลางอก

น้อมกราบสมเด็จพระพุทธทีปังกรและสมเด็จพระพุทธกัสสป ที่สมอง

น้อมขึ้นไปกราบสมเด็จองค์ปฐม ที่บนศรีษะ

น้อมกราบพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ทั้งหมด ทั่วทิศค่ะ

รู้สึกดีมากค่ะ ขอพี่น้องทุกท่านลองพิจารณาดูนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2010
  12. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามครับ พระคำข้าวครับ ดีไหมครับ และเป็นรุ่นไหนครับ ขอบคุณครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

13. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ ขอบพระคุณครับ...

14. narz

narz เป็นที่รู้จักกันดี

มารบกวนพี่กระพี้อีกแล้วครับ ผ้ายันต์พิชัยสงครามผืนใหญ่
    ได้มาจากในเว็บพลังจิตครับ ผืนนี้แท้ไหมครับ ขอบคุณครับ

15. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่แก้วครับ 2 องค์นี้เจ้าของพระจะนำรายได้ไปร่วมทำบุญที่ซอยสายลม อยากถามเพื่อความสบายใจของทุกท่าน ที่เข้าร่วมทำบุญ ผ่านไหมครับ

องค์ที่ 2

ขอบคุณครับพี่

16. p4_sakul

p4_sakul Active Member

19 กรกฎาคม 2008
    พี่กระพี้คะ ไปถ่ายรูปมาใหม่แล้วค่ะ ไม่รู้จะชัดเจนกว่าเดิมไหม ด้านหลังของพระ ลายเลือนไปเกือบหมดแล้วค่ะ

รบกวนช่วยดูให้อีกทีนะคะ

ขนาดไฟล์:
      615.5 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      853.7 KB
      เปิดดู:
      77
  17. panchita

สาธุ ค่ะผู้หมวด ทั้ง 2 องค์ สวย คมชัด ถูกใจพัณณ์มากเลยนะคะ
    กำลังหาบูชารุ่นนี้อยู่ค่ะ หากผ่าน ขอร่วมบุญด้วย 1 องค์ได้มั๊ยคะ แหะๆ^-^

18. tudanu

tudanu เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนดูให้ด้วยครับ

แท้ไหมครับ

ถ้าแท้ เป็นรุ่นไหนครับ (ทันหลวงพ่อไหมครับ)

อยากดูเองเป็นนะครับ มี link ที่มีข้อมูลเกี่ยวกับวิธีดู พระคำข้าว-พระหางหมากไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ดนุ

19. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ที่ 2

ขอบคุณครับพี่
    สาธุ ค่ะผู้หมวด ทั้ง 2 องค์ สวย คมชัด ถูกใจพัณณ์มากเลยนะคะ
    กำลังหาบูชารุ่นนี้อยู่ค่ะ หากผ่าน ขอร่วมบุญด้วย 1 องค์ได้มั๊ยคะ แหะๆ^-^<!-- google_ad_section_end -->

มันมิใช่พระของผมครับท่านพี่ กำลังต่อสู้กันอยู่ อิอิอิ เจ้าของพระจะนำรายได้ไปทำบุญที่ซอยสายลมครับ จึงรอถามพี่แก้วก่อนครับ
    หากได้หรือไม่ได้ยังงัยจะแจ้งให้ท่านพี่ทราบครับ

20. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    รูปขนาดเล็ก
    [​IMG] [​IMG]

พิมพ์เนตรจุด คมชัด งดงามดีจัง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้