ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. jethrotull

jethrotull เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการ แม่ชี ตนุพันธ์,<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    สบายดีนะครับ, ผมขอขอบคุณแม่ชีอย่างมากที่มีน้ำใจชี้แนะให้ผมตื่นด้วยความมั่นใจเต็มที่<o:p></o:p>
    มรรคมีองค์ 8 ที่แม่ชีเขียนมานั้นผมพอเข้าใจมากขึ้นเลย (ผมพอใจมาก) จริงแล้วผมก็อยู่อย่างสมถและฝึกพะยามมาเกือบตลอดชีวิตอยุ่แล้ว แต่ด้วยปัญญาอันน้อยนิดของผมเลยทำไห้ไม่เข้าใจอยู่บางข้อ<o:p></o:p>
    ความสุขุม<o:p></o:p>
    1. รู้จักเข้าใจ<o:p></o:p>
    2. รู้จักคิด<o:p></o:p>
    หลักธรรมจริยา<o:p></o:p>
    3. รู้จักกล่าว<o:p></o:p>
    4. รุ้จักกระทำ<o:p></o:p>
    5. ทำมาหากินสุจริต<o:p></o:p>
    วินัยแห่งจิต<o:p></o:p>
    6. มีความมานะ<o:p></o:p>
    7. ตั้งใจเหมาะสม<o:p></o:p>
    8. ตั้งจิตใจให้มั่นและสงบ<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    3,4 และ5 นั้น ง่ายมากในการปฎิบัติ ส่วน 6,7และ8 พอไหว แต่ 1และ2นั้น ลึกซึ้งเกินกว่าจะปฎิบัติได้ง่ายๆ แต่ข้อ 8 มีข้อย่อยบางอย่างที่ผมไม่กระจ่าง คือ<o:p></o:p>
    - ปล่อยและวางมือ<o:p></o:p>
    - ความเสียดแทงอันแหลมคมแห่งจิตใจ (บรรลุถึงความสงบภายใน) [อันนี้ผมไม่เข้าใจ]<o:p></o:p>
    - ทำจิตใจให้บริสุทธิ์<o:p></o:p>
    - อุเบกขา (ตื่นตัวแต่สงบใจ) [อันนี้ก็ไม่ค่อยเข้าใจ]<o:p></o:p>
    เอาหละแค่นี้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวคนอ่านจะรำคาญเอาเรื่องผม ยังไงถ้าผมสะกดผิดๆถูกๆ ผู้น้อยก็ต้องขอขมาด้วย (นี่ใช้เวลาจิ้มพิมพ์เอานานมากเลยนะเนี่ย)<o:p></o:p>
    ผมได้เพิ่งแต่งเพลงเพลงหนึ่งให้แม่ชี แต่ถ้ามีอะไรที่ไม่เหมาะสม ขอกรุณาแม่ชีให้อภัยด้วย เพราะผมเข้าใจตามอารมณ์ที่ผมเขียนเท่านั้นเอง ไม่มีจุดประสงค์อื่นใดทั้งสิ้น<o:p></o:p>
    แต่ต้องขอสงวนลิขสิทธิ์ ( ฮิฮิ......ล้อเล่น)<o:p></o:p>
    ด้วยความนับถือ<o:p></o:p>
    Jethro tulll
    <o:p>Ride the Rainbow<o:p></o:p>
    Lyric and chords by jethro tulll<o:p></o:p>
    (D)<o:p></o:p>
    In the chance with all circumstances, she walks onto the field<o:p></o:p>
    (G) (D)<o:p></o:p>
    (and there that was) with scripts in hands cracking at the seams<o:p></o:p>
    (G)<o:p></o:p>
    their nightmares and dreams to find the way out for them to heal<o:p></o:p>
    (D)<o:p></o:p>
    Oh sister, things that they chosen are comfortably frozen<o:p></o:p>
    (G) (D)<o:p></o:p>
    in the tangle of night and daylight sounds<o:p></o:p>
    (G)<o:p></o:p>
    their doubts would be found for paying some dues to protect the unbroken<o:p></o:p>
    Listen she says: <o:p></o:p>
    (D) (G)<o:p></o:p>
    Do you understand your question man?<o:p></o:p>
    (D) (G) (D) (G) (D)<o:p></o:p>
    Wash your hands

2. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    คุณ seelerdK ดีใจจริงๆที่ได้เจอเพื่อนเก่า(เป็นเพื่อนบ้านกันตั้งแต่เกิด) เราไม่ได้พบกันประมาณ 40 ปีได้แล้วหรืออาจจะมากกว่านั้น ได้เจอครูธวัช(พี่ชาย) นานๆครั้งที่ธนาคาร
    ขอให้ลูกชายหายเร็วๆนะจ๊ะ ขอเป็นกำลังใจให้(b-smile)

3. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Hongsanart คะ ที่อยู่ค่ะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

ห้อง 104 ลักกี้อพาร์ทเม้นท์<o:p></o:p>
    108/5 ซ. สุขุมวิท 22 (ซอยสายน้ำทิพย์ 2) แขวง/เขตคลองเตย กทม. 10110<o:p></o:p>

4. seelerdk

seelerdk เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    ดีใจมากจริงๆที่ได้พบและคุยกับเพื่อนเก่า(บ้านเกิด) ที่จากกันมานานมากทีเดียว คงเป็นเพราะเราคงเกิดร่วมชาติกันมาหลายภพแน่ทำให้ยังไง๊ ยังไงก็ต้องมาเจอกันจนได้ และยิ่งดีใจยิ่งที่เพื่อนเก่าคุณหงสนาถได้หันมาสนใจทางธรรม โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นศิษย์เอกของคุณแม่ชีณัฐทิพย์ด้วย และขอขอบคุณที่ให้กำลังใจเพื่อนในเรื่องลูกครับ คงต้องพยายามรักษาตามที่คุณแม่ชีสอนให้เรื่อยๆ แล้วค่อยๆดูพัฒนาการ แต่ได้แต่หวังในปาฏิหารย์เท่านั้นครับว่าปาฏิหารย์นนั้นจะเป็นจริงตามคำกล่าวของคุณแม่ชีครับ และขออนุโมทนาบุญในคุณหงสนาถที่ได้กระทำมาตั้งแต่ต้นรวมถึงการให้ข้อมูลประวัติเกี่ยวกับตัวคุณแม่ชีและสถานที่ที่คุณแม่อยู่ พร้อมหมายเลขโทรศัพท์ที่ติดต่อได้ในหน้าที่ 2 ของกระทู้นี้ครับ ชีวิตคนเราเอาอะไรไปไม่ได้นอกจากบุญกุศลที่จะติดตัวไปดีใจจริงๆที่เพื่อนอยู่ในบุญกุศลตลอดมา
    ด้วยรักและระลึกถึงเพื่อนเสมอ

5. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการแม่ชีณัฐทิพย์ เจ้าค่า..
    หากจิตลูกไม่ปรุงจนเกินไปนัก ลูกคิดว่าคืนวันที่ 23
    ลูกฝันถึงแม่ชีเจ้าค่า.. ในฝันคล้ายเป็นโรงทานหลังใหญ่
    แม่ชีฉันอาหารอยู่เจ้าค่า ลูกเดินเข้าไปนั่งอยู่ใกล้ ๆ
    ในฝันลูกยังข้องใจว่าที่นี่คือที่ไหน และลูกมาที่นี่ได้อย่างไร..
    แม่ชีองค์ที่ลูกพบคือใคร..
    ท่านดูสงบ เยือกเย็น และมีบารมีมาก..
    เมื่อลูกมาพิจารณาในตอนเช้า.. องค์ที่ลูกพบในความฝัน
    คือแม่ชีณัฐทิพย์เจ้าค่า
    ลูกคิดว่าเป็นฝันอันประเสริฐเจ้าค่า
    ลูกขอแม่ชีเมตตา เรื่องวาระจิตและแนวทางการปฎิบัติ
    ของลูกด้วยเจ้าค่า.. กราบอนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai]

6. hongsanart

เจริญธรรมคุณ seelerdk อยู่หมู่บ้านใกล้ๆกับบ้านที่แม่ชีเคยอยู่เลย แต่ก่อนแม่ชีเคยอยู่หมู่บ้านเก้าแสน ตรงสายไหมเยื้องกับหมู่บ้านชลลดานั่นแหละ...เอ้า!ดีใจด้วยที่คุณมีความพยายาม พยายามต่อไปนะ ทำให้มีความรู้สึกว่าร้อนอย่างนี้แหละ ขั้นต่อไปพยายามกำหนดและหาจุดที่เป็นปัญหาให้ได้ หมอผ่าตัดสมองแปลว่าต้องไปโดนเส้นที่เชื่อมต่อจากไขสันหลังที่อยู่ระหว่างข้างหลังคอ ให้กำหนดหรือนึกว่าเป็นเส้นเลือดแล้วให้นำไฟที่กำหนดนั้นไปอังตรงเส้น พร้อมทั้งพยายามดันเส้นนั้นให้ออกจากทิศทางที่โดนทับของกระดูก เมื่อคิดว่าทำพอประมาณแล้ว ก่อนจะออกจากสมาธิให้กำหนดจิตถามว่า "ดีขึ้นไหม?" ถ้ามีเสียงจิตของเราตอบกลับมาก็เป็นอันใช้ได้...ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งท้อนะแม่ชีเป็นกำลังใจพร้อมทั้งเอาใจช่วย...สาธุค่ะ[​IMG][​IMG]

7. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

TO.. คุณ HONGSANART
    กราบขอบพระคุณมากค่ะ
    จะรบกวนไหมคะ
    ถ้าจะขอแจ้งที่อยู่ทางมือถือ..
    (verygood) (verygood) (verygood)

8. hongsanart

เจริญธรรมคุณ rosey สงสัยจะดูรูปแม่ชีมากไปหน่อยมั้ง เลยทำให้เก็บเอาไปฝัน แต่ก็ดีนะ ฝันอย่างนี้เรียกว่าฝันดีฝันเด่นจะมีโชค ไม่ได้ใบ้หวยนะ อ้า...อย่าคิดมาก กรรมฐานสำหรับคุณโยมรึ? คุณโยมเป็นคนสุนทรีย์ นิสัยดีแต่ขี้หึง อย่างนี้ต้องฝึกหลับตาแล้วนึกสีเขียวขึ้นมาในจิต พยายามให้สีเขียวนั้นเป็นสีเขียวเข้มตลอดเวลานะ นึกแล้วมันหายไปบ้างก็ไม่ต้องสงสัย มันเป็นเรื่องธรรมดาที่นึกแล้วเห็นแปล็บเดียวแล้วก็หาย สักครู่ก็นึกขึ้นมาใหม่มันก็กลับมาเขียวใหม่อย่างนี้แหละ เกิดขึ้นตั้งอยู่และดับไป นึกใหม่มันก็มาให้เห็นใหม่ ไม่นึกมันก็ไม่หายแต่ว่าไม่เห็น ลองทำดูนะ...ไม่บ้าหรอก...สาธุ!

9. hongsanart

เจริญธรรมและสวัสดีคุณ jethro tull...เจอศิลปินแล้วไหมล่ะ? มีเนื้อเพลงพร้อมคอร์ดแต่ไม่มีเสียงร้องและทำนองเลยไม่รู้จะร้องยังไง? ลูกศิษย์กระแซะมาขอเสียงด้วยจ้า...เรื่องธรรมะกับการดำรงตนในชีวิตดูเหมือนคุณโยมจะศึกษามาพอสมควรทีเดียว นับถือๆ...
    - คำว่า รู้จักเข้าใจนั้นหมายความว่า ต้องเข้าใจตามสภาพความเป็นจริงของสังคมและของโลก เข้าใจธรรมชาติในสิ่งที่มีชีวิตและไม่มีชีวิต เข้าใจในความเป็นไปของสรรพสิ่งทั้งหลายว่า ไม่มีอะไรแน่นอน เปลี่ยนแปลงไปได้เสมอทุกเวลา ทุกนาที ในสิ่งที่แน่นอนก็มีความไม่แน่นอนแฝงอยู่ ในความไม่แน่นอนก็มีความแน่นอนแฝงอยู่ ซึ่งเป็นการยากที่บุคคลทั่วไปจะเข้าใจ เพราะบุคคลโดยทั่วไปไม่สนใจจะเข้าใจ เมื่อเราสามารถทำความเข้าใจกับสรรพสิ่งอย่างถ่องแท้แล้ว
    - เราก็จะรู้จักคิดพิจารณาแยกแยะกับสรรพสิ่งทั้งหลายได้ รวมทั้งสามารถเลือกทางที่จะกระทำทั้งทางกาย วาจาและใจให้เกิดประโยชน์ที่ดีได้ เพราะว่าเราเข้าใจ เราจึงคิดและแยกแยะ รวมทั้งนำไปกระทำได้ เมื่อมีสิ่งใดเข้ามากระทบเราก็จะไม่กระเทือนหรือหวั่นไหว กับสิ่งที่วิ่งเข้ามากระทบกับจิตใจเรา ความคับแค้นใจก็ไม่เกิดและไม่มี
    ส่วนการปล่อยวางและวางมือนั้น ไม่ได้หมายความว่าให้ปล่อยปละละเลยกับหน้าที่ ทำหน้าที่ของตนให้ดีอย่างผู้ที่ไม่ทุกข์กับหน้าที่ๆตนทำและเลือกทำกับมัน ปล่อยวางและวางมือกับความเร่าร้อนสับสนวุ่นวาย ปล่อยวางกับความทุกข์ใจทั้งหลาย โดยทำจิตใจให้ผ่องใส เบิกบานกับการที่ตนได้ทำความดีอย่างครบถ้วน ตื่นตัวอยู่เสมอคือมีสมาธิตั้งมั่นและมีสติครอง กำกับกายและใจอยู่เสมอ ทำใจวางใจให้เป็นกลางๆ คือไม่ดีใจจนเกินเหตุและไม่เสียใจจนเกินงามและความพอดี มีมิตรไมตรี มีน้ำใจ ให้อภัย และให้โอกาสต่อตนและผู้อื่นเสมอ นี่คือผู้ที่ตื่นรู้อยู่เสมอๆทุกโอกาส ทุกสถานที่ อุเบกขา ไม่ได้หมายความว่านิ่งเฉย ไม่คิด ไม่ทำ ไม่แก้ปัญหา แต่หมายความว่า ปล่อยวาง และปล่อยทิ้งกับความลำเอียง หรือโอนเอียงทางใจ และเมื่อทำได้ กายก็จะไม่โอนเอน ทำได้อย่างนี้แล้ว ทุกข์จะมีหรือ? ความสงสัยและไต่ถามเป็นที่มาของผู้มีปัญญาอันชาญฉลาด สาธุ! กับคำถามที่วิเศษมาก แม่ชีอาจจะตอบรวบรัดไปหน่อย แต่ผู้ฉลาดอย่างคุณโยม...อ่านแล้วบรรลุธรรมกระจ่างแจ้งอาจจะแทงตลอดเลยก็ว่าได้ ผู้น้อยขอคารวะ...สำหรับเพลงที่แต่งมาให้""แม่ชีก็พยายามแปลให้ได้อรรถรส ต้องขอขอบคุณที่ทำให้แม่ชีจับ dictionary ขึ้นมาบ่อยๆและมีไว้ใกล้ตัวมากขึ้น สาธุเจ้าค่ะ[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2006
  10. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    หนูมีเวลาแร้วคร๊า
    ช่วงนี้เวบของคณะหนูม๊ะต้องทำแล้ว
    มีรุ่นน้องรับไปแระ
    หนูเรยซำบาย

เดี๋ยวนี้หนูไม่ค่อยออกไปเที่ยวไหนมาก
    ยิ่งเมื่อวานยิ่งไม่กล้าเลย
    มานติดป้ายประกาศใว้อ่าว่าห้ามออกไปมานจะยิง
    แระก็มียิงจิงๆ หนูว่างหนูอยู่ในห้องนั่งเล่นเน็ต (นั่งมาธิด้วยก้อด้าย)
    จะปลอดภัยในชีวิตและทรัพสินมากกว่าออกไปชมเมืองปัตตานีตอนกลางคืนน่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2006
  11. Navaroot

Navaroot Active Member

16 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการอาจารญแม่ชี สวัสดีสมาชิกกระทู้อาจารย์แม่ชีทุกท่าน
    เป็นลูกศิษย์มือซ้ายอาจารย์แม่ชี ปฏิบัติธรรมกับท่านมาประมาณ 2 ปีกว่าๆ ประสบการณ์ก็มีพอสมควร อยากบอกทุกท่านว่า ทุกอย่างสำเร็จที่ใจ แต่ต้องอาศัยความตั้งใจอย่างจริงจัง อย่าย่อท้อต่อปัญหาและอุปสรรค เคยคิดปลีกวิเวก ถึงขั้นลาออกจากราชการ ทิ้งทุกอย่างไว้ข้างหลัง ครอบครัว เกียรติยศ ชื่อเสียง วงศ์ตรกูล เพื่อแสวงหาสัจธรรมแห่งชีวิต ทำต้วเองให้หลุดพ้น เป้าหมายคือแดนนิพพาน แต่ก็ไม่เคยสงบ เพราะมัวแต่ไปมองนอกกาย สุดท้ายไม่ใช่เลย ทุกอย่างสำเร็จที่ใจ ขอเป็นกำลังใจกันทุกท่านที่ตามหาแก่นธรรม ทุกวันนี้สังคมสับสนวุ่นวาย เหนื่อยไหม เครียดไหม กับความเร่งรีบ รีบเร่ง ความต้องการที่ไม่มีที่สิ้นสุดของคน ความเห็นแก่ได้ เห็นแก่ตัว เพื่อความอยู่รอด เหนื่อยนักแวะพักใจในกระทู้ของท่านอาจารย์แม่ชีกันก่อน รับรองว่าหายเหนื่อย นอกจากหายเหนื่อยแล้ว ยังได้ติดอาวุธทางปัญญา นำไปใช้ในชีวิตประจำวันอีกต่างหาก ขอให้ทุท่านมีดวงตาเห็นธรรม สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

12. Navaroot

กราบนมัสการอาจารย์แม่ชี สมาขิกกระทู้อาจารย์แม่ชี และผู้เยี่ยมชมทุกท่าน
    ขอชื่นชมกับโครงการเด็ดๆ ของคุณโจโฉ อนุโมทนาสาธุด้วยขอให้สำเร็จ ก็บอกแล้วไงทุกอย่างสำเร็จได้ดวยใจ เชื่อในแรงอธิฐานไหมละค่ะ ลองอธิฐานดูซิคะ ทำบ่อยๆ ทำทุกวัน การอธิษฐานก็คือการสั่งจิตให้มีความฮึกเหิม ตั้งเป้าหมายในการคิดทำโครงการให้สำเร็จไงคะ เอาใจช่วยด้วยการส่งพลังจิตช่วยอธิฐาน เอ้าสมาชิกกระทู้ทุกท่านคะ ช่วยกันอธิฐานจิตหน่อยนะคะ ที่สำคัญเยาวชนของชาติจะได้รับประโยชน์จากโครงการดีๆของคุณ โจโฉ ดีมากเลยนะคะที่ คิดนอกใจ โครงการดีๆ ออกมาให้คนอื่นรู้จะได้ช่วยกันโมทนาสาธุ

13. Navaroot

กราบนมัสการงาม ๆอาจารย์แม่ชี 3 ครั้ง อนุโมทนาสากับทุกท่าน
    ขอเป็นกำลังใจ ให้กับคุณ ahanthaik นะคะ คิดว่าคุณทำถูกต้องแล้วนะคะ ถูกยังไง คือทุกคนควรเป็นอิสระซึ่งกันและกัน ปัญหาบางอย่างถ้าเราคิดว่าเราทำดีที่สุดแล้ว ยังเป็นทางตันอยู่ หยุดอยู่กับที่นิ่งๆ สักพัก หรือถอยหลังซักก้าวเพื่อตั้งหลักใหม่ เชื่อว่าทางออกที่ดีคงมีเองในไม่ช้า ถ้าเรายังยึดมั่นอยู่ว่าทำดีได้ รับรองผลดีต้องปรากฎแน่นอน สาธุคะ

14. Navaroot

กราบนมัสการอาจารย์แม่ชี และอนุโมทนาสาธุกับคุณหงสนารถ คุณยายผีป่า
    อนุโมทนาสาธุกับคุณ Jethrotull เพลงเพราะมาก(ร้องเอง) ความหมายดี แปลถูกบ้างไม่ถูกบ้าง สาธุคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2006
  15. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    หนูจาได้นอนแร้วน๊ารายงานหนูจวนเจียนเสร็จแร้น
    พรุ่งนี้พอดวงอาทิตย์ขึ้นหนูจาได้กลับบ้าน น

(ต้องเขียวเข้าใว้)

16. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบเรียนแม่ชี
    (อ้อ ผมสงสัยนะครับ เรื่องคำว่า นมัสการ ปกติใช้กับพระเท่านั้นไม่ใช่เหรอครับ
    แต่ถ้าสำหรับผม ใช้คำไหน ก็เหมือนกัน เพราะถ้าใจเคารพ เพียงแต่ผมอยากใช้ให้ถูกสรรพนาม สากล ก็เท่านั้นอะคับ ก็เลยยังไม่กล้าใช้คำว่า นมัสการ )

วันนี้เจออีกเรื่องแระคับ แทบอยากจะหนีเข้าวัด เหมือนส่วนเกินในบ้าน

ก่อนทำงานผมต้องหอมแก้มแม่ แล้วกอด
    เพราะผมเชื่อว่าแม่ผมจะดีใจ ที่ผมทำแบบนี้ แล้วเผื่อไปทำงาน
    เกิดผมตายไป อย่างน้อยผมก็วางใจว่า ได้กอดและหอมแม่ผมแล้ว
    แล้วแม่ผมก็จะยิ้มอย่างดีใจทุกครั้งที่ผมไปกอดและหอม

ถามแม่คนอื่น ทุกคนก็บอกตรงกันว่า ถ้าลูกมาหอม ก็ดีใจมาก

หอมกอดเสร็จ กำลังจะออกจากบ้าน ก็ไปเห็นสายตา
    มองอย่างจงเกลียดจงชัง แล้วก็ .. มีเหตการณ์ตามมา

ผมโดนด่าอย่างรุนแรงด้วยเรื่องที่ผมหอมและกอดแม่ผม
    เขาไม่พอใจ เขาหมั่นไส้ หาว่าโตแล้ว ฯลฯ

ผมบอก
    ผมรัก--นะ

มรึงไม่ต้องมารักกรู ... แล้วก็.. อีกหลายประโยค

ผมเจอเขาทำร้ายมาทั้งชีวิต ปัญหาชีวิตผมก็เยอะมากพอแล้ว
    ไปทำงาน ก็เจอลดวัน แถมลดเงินอีก ศิลปินเพลงก็ดัง
    แต่ค่าตัวน้อยกว่านักร้องธรมดา แถมเจอบอกว่า

รับได้มั้ย ถ้าไม่ไหว ก็จะได้ให้คนอื่นมาร้อง
    อึ้งเลยครับ..
    แล้วสภาพผมไม่ได้เตรียมพร้อม และกำลังประสบปัญหาหลายอย่าง
    ก็ได้แต่ก้มหน้า ยอมรับชะตากรรม

วันนี้ ท่อง คำว่า อดทนไปตลอด เท่าที่จะทำได้ ตามที่แม่ชีบอกนะครับ
    คำว่า มรึงไม่ต้องมารักกู เป็นเสียงสวรรค์ ก้องอยู่ในหู แบบประทับใจเลยครับ

เรื่องมันยาวนะครับ
    แต่ผมเหมือนเศษสวะอะไรซักตัวในบ้าน และในที่ทำงาน
    ทำไมชีวิตผม หลายปีมานี่ มันเจอแต่เรื่องไม่โสภาเลยอะคับ
    ขนาดทำดีขนาดนี้ ถ้าไม่ทำ นี่สงสัย ผมคงจมธรณีไปนานหล่ะ

ในขณะที่ หน่วยงานต่างๆ พยายามเชิญผมให้ไปเป็นตัวอย่างกับเยาวชน
    หลายคนอยากได้เป็นลูก หลายคนพอรู้ว่าเดือดร้อน พยายามจะช่วย
    ซึ่งผิดกับ ที่เจอ คือ ไม่คิดแม้จะถามว่าลำบากยังไง ปวดฟันมาปีกว่าแล้วใครสนใจ เอาแต่คอยจ้องด้วยสายตาเกรี้ยวกราด คอยหาเรื่องจับผิดตลอดเวลา
    รู้สึกว่าความดีที่ตัวเองมี และทำมาตลอด จะเป็นที่ภูมิใจของสังคม แต่ยกเว้น
    เพียงเขาคนเดียว

ถ้าผมเป็นคนเลว ผมจะเฉยๆ นะ
    แล้วนี่กับคนที่ผมไม่สามารถโกรธ หรือตอบโต้ได้
    แต่ก็มีหลุดๆไปบ้างแหม แต่มันอึดอัดมากนะครับ จะโกรธ จะแค้นก็ไมได้
    กลัวบาป

ผมอยากบอกเขานะว่า ถึงเขาไม่คิดว่าผมเป็นลูก
    แต่เขาก็ยังเป็น... ของผมเสมอ

ผมทำกรรมอะไรกับเขามาเหรอครับ ตั้งแต่เล็กยันโต ถึงได้เหมือนเกิดมาเพื่อ
    ชดใช้กันจริงๆ

วันนี้อดไม่ได้ แอบเล่าให้ แม่ค้าที่สนิทกันฟัง สองคน น้ำตาคลอ อึ้งแทนผม
    เล่ามาก ก็บาปนะครับ แต่บางทีมันก็อยากระบาย

พึ่งผ่านวิกฤต เรือ่งค่ายเพลง เรื่องแฟน เรื่องน้องหมา และหลายเรือ่งมา
    นึกว่าจะสบายแล้ว มาเจอเรื่องในบ้านอีก

ปกติไปไหนจะห่วงหล่อ วันนี้ไม่สนเลย หัวยุ่งช่างมัน
    ไม่อยากได้อะไร ไม่อยากสนใจใครแล้ว
    อยากไปอยู่วัด ทำไมผมต้องมาทนอยู่ในบ้าน ที่เขาหาว่า ผมไม่มีทางไป
    ผมอยากอยู่กับแม่ ผมอยากรอโอกาส เพราะมีงานใหญ่ๆให้ผมทำ

ผมหวังว่ามันจะสำเร็จเพื่อแม่ผมด้วย อยากให้ท่านสบายกว่านี้

ถ้าตัดใจนิดเดียว ผมทิ้งทุกอย่าง ไปหาวัดอยู่ซักวัด ช่วยงานวัด
    ซึ่งผมก็ถน้ดหลายอย่าง ผมก็ไม่ต้องมาเจอปัญหาแบบนี้แล้ว ไม่ต้องมาทน
    อึดอัด ไม่น่าเชื่อนะ ความสามารถผมเยอะมาก แต่เหมือนคนไร้ค่ายังไรไม่รู้
    แค่เรื่องร้องเพลง ผมก็เหนือกว่าหลายๆคน แถมมีเครดิตในวงการ

แต่ก็ยังหางานยาก และค่าตัวสู้ นักร้องธรรมดา ไม่ได้เลย
    คงบุญของเขา หรือไม่ก็ กรรม อาจจะกำลังจัดสรรให้ผมพ้นแหล่งอโคจร มั้งครับ เพราะผมก็เบื่อเต็มที อาชีพสร้างกิเลสให้คนเนี่ย แต่ยังหาอันอื่นทำไม่ได้เลย

ผมต้องอดทนอีกเท่าไหร่นะครับ

ไหนๆ มาระบายแล้ว อยากเรียนถามแม่ชีอีกรอบนะครับ

ผมควรทำงานอะไรดี ถึงจะถูกทางตอนนี้
    มีรายการทีวี รายการวิทยุ หรือ เน้นเรื่องหนังสือ กับผลงานเพลง
    หรือด้านอื่น ๆ นะครับ ผมไม่รู้จะเน้นไปทางไหนดี ที่มันไม่เสียเวลา

ผมจะมีแฟนอีกหรือไม่ครับ ใจนึงก็เหงา อีกใจก็เข็ด
    แต่บางทีก็อยากรู้อนาคต ว่าจะมีคนเข้ามาหรือเปล่า

อยากถามอีกหลายเรื่อง แต่ลืมหมดแล้วครับ
    วันนี้ เศร้าสุดๆ วันก่อนพึ่งโดนคนด่า เหยียดหยามสุดๆ นั่นมันยังคนอื่น
    แต่เจอแบบวันนี้ มันสุดจะบรรยายเลยครับ

คิดถึงกฎแห่งกรรม ผมก็คงทำใครไว้เยอะนะ ในชาติก่อนๆ
    แล้วก็เริ่มสงสารเขานะ เพราะเขาก็ต้องไปรับกรรมในอนาคต อีกอย่างน่ากลัวทีเดียว ..เฮ่อ.. กว่ากรรมจะส่งผล กว่าจะรู้ตัวกันนี่ ก็เล่นเอาซะอ่วมเลยนะครับ

ผมอาจจะเป็นคนที่โชคดีนะ ที่เจอปัญหาเยอะๆ แต่ยังพอมีธรรมะโอสถ
    ให้มองเป็นแง่ดี ได้เห็นทุกข์กันชัดๆ ได้กลัวการเกิด
    ได้เอาวิกฤตมาเป็นโอกาส

นึกถึงเรื่องลากับบ่อดินนะครับ ดินที่กำลังถมเข้ามา อาจจะทำให้ผมพ้นปากบ่อเร็วขึ้นก็ได้มั้งครับ กรรมที่เล่นผมหนักๆ อาจจะเป็นทางไปให้ผมพ้นทุกข์ได้ในวันหนึ่งมั้งครับ

กราบขอบพระคุณแม่ชีในความเมตา
    และขออภัย สำหรับ ขอ้ความยาวๆ ที่มาบ่นไร้สาระนะครับ

หายใจลึกๆ แล้วอยากหนีไปอยู่วัด นานๆ จังครับ
    พูดจริงๆ ว่า ท้อแทบไม่เหลือหัวใจให้เดิน

แต่ก็ต้องสุ้ต่อไปหล่ะครับ มาถึงขนาดนี้แล้ว
    โลกมนุดจะขาดยอดมนุด อย่างผมไม่ได้เด็ดขาด อิๆๆ

แต่ตอนนี้เป็นยอดมนุดเวอร์ชั่น รันทด ระทวย อยู่ครับผม

กราบขอบพระคุณครับ ที่รับฟัง

(ปล. นี่นั่งแปลงไฟล์อัพไฟล์อยู่นะเนี่ย ขนาดเศร้าขนาดนี้
    ขอบอกว่า ตอนทำเวปเสียงธรรม 2 พันไฟล์นะ กับทำกุศลหลายๆ อย่าง
    ก็ช่วงอกหัก ช่วงเศร้าสุดๆ เหมือนกัน ความทุกข์ไม่อาจหยุดยั้งการสร้างกุศลของผมได้หรอก หุๆ เพียงแต่ อาจบั่นทอนได้ชั่วคราว .. สาธุ สู้ๆ ครับ

จะท่องไว้ ว่า อดทน อดทน และอดทน )

ชีวิตผมนี่ ทำหนังน้ำเน่าสบายเลยนะครับ

17. hongsanart

ไม่รบกวนหรอกค่ะ 01-8970605

18. seelerdk

seelerdk เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    กราบนมัสการครับคุณแม่ชี
    น้อมรับคำชี้แนะของคุณแม่ชีและจะเร่งเพียรปฏิบัติให้สม่ำเสมอครับ
    ด้วยความเคารพนับถือยิ่งและโมทนาสาธุครับ

19. hongsanart

เจริญธรรมคุณ โจโฉ ฟังเรื่องราวอันรันท๊ด...รันทดของคุณโยมแล้ว ใจห้องที่หนึ่งก็สงสาร ใจอีกห้องหนึ่งก็สมเพช ใจอีกห้องหนึ่งก็สมน้ำหน้า ใจอีกห้องหนึ่งก็คิดว่ามีคนเหมือนเราด้วยหรือหว๋า...เรื่องที่เล่ามานั้นคิดแล้วมันก็ตอกย้ำความหลังให้ต้องนำกลับมาขบคิดได้เหมือนกัน แต่ก่อนนั้นแม่ชีก็โดนอย่างคุณโยมนั่นแหละ...แต่อาศัยใจกล้าหน้าด้านผนวกกับเวลาและปัญญาอันชาญฉลาด ทำให้คนที่บ้านคือพ่อนั้นยอมรับได้ในที่สุด เรื่องราวจึงจบด้วย...happy ending""" คือพ่อตายแล้ว...เรื่องราวของแม่ชีก็คล้ายๆกับคุณโยมเหมือนกัน ทำงานเกี่ยวกับดนตรีมา 17 ปี ไม่รุ่งสักที จึงหันหน้ามาสอนธรรม แหม...รุ่งกว่าที่คิด คุณโยมน่าจะลองหันมาสอนธรรมะบ้าง ยิ่งสอนยิ่งทำให้ตัวเองมีคุณค่ามากขึ้นและเป็นการเตือนตัวเองมากขึ้นนะ อย่าเพิ่งท้อแท้นั้นน่ะดี แต่บางทีอาจจะเก็กซิมบ้างบางหนก็ช่างมัน "อดทน" เข้าไว้ สักวันโลกนี้จะสดใสด้วยหนึ่งมันสมองและสองมือ สองเท้าของเรา เดี๋ยวกลับมาตอบใหม่ ตอนนี้ต้องรีบสอนนักเรียนก่อนนะ ...สาธุ...

20. hongsanart

กราบนมัสการท่านอาจารย์ค่ะ และอนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ ที่ท่านอาจารย์สละเวลาอันน้อยนิด ในช่วงที่ฉันเพลและมีเวลาพักเข้ามาตอบปัญหา,ให้กำลังใจคุณโจโฉ
    อดทนเข้าไว้นะคะคุณโจโฉ อนาคตจะสดใสซาบซ่าตามที่ท่านอาจารย์กล่าวไว้แน่นอน อย่าท้อแท้นะคะ