ต้องการถอดสัมผัสพิเศษ ขอความช่วยเหลือ ผมไม่อยากมีครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย tOR_automotive, 8 ธันวาคม 2012.

1. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ จขกท. ทำซ้ำได้ไหมล่ะ

ถ้าทำซ้ำได้ อันนี้เรียกว่า คุณได้

แต่หากทำซ้ำไม่ได้ มันมาเอง มันเป็นระหว่างทางเฉยๆ

เราก็ต้องอาศัยระหว่างทาง นี่ล่ะ มาเป็นเครื่องฝึก
    จิต จะมี สติ สัมปชัญญะ ก็ต้องอาศัยระหว่างทางเป็นเครื่องฝึก

ความละเอียดและความไว ของธรรมกับกิเลส จะต้องฝึกให้ละเอียดเท่าทันกัน

กิเลสไวละเอียดขึ้นเท่าไร ธรรมก็ต้องไวแหล่ะละเอียดเท่าทันกัน

ทีนี้ แม้จะไปรู้ไปเห็นล่วงหน้า ในคนใกล้ตัวจะมีเรื่องไม่ดีมาสู่ชิวิตแต่เราช่วยไม่ได้
    จิตก็มีความเป็นกลาง ในการรู้ และยังต้องรู้ไปให้สุดรู้

2. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนนี้เวลาเกิดอะไรแบบนี้ ผมจะแก้เคล็ด (คิดเอาเอง) ก็หาวิธีสร้างกุศล ช่วยเหลือคนอื่นบ้าง ในวันเดียวกัน แต่ก็ไม่หาย

ที่ว่าอธิษฐานให้หายแล้วจะหายจริง ๆ ผมบอกได้เลย ไม่หาย เพราะอะไรหรือ?
    ก็เพราะว่าคุมไม่ได้นี้แหละครับ

3. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะบวชดีไหมเนี๊ยะ ผู้หญิงก็เหมือนกันหมด ชอบบงการ ชอบบังคับ ผมชักจะไม่อยากแต่งงานมีครอบครัวแล้ว

4. วิษณุ12

tOR_automotive ผมจะบวชดีไหมเนี๊ยะ

^

หากไม่มีห่วง ก็ลุยเลยครับ :cool:

5. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    เวลาร้อนวาบในอกอะ คือ มีเรื่อง มันจะมีภาพคนที่เกี่ยวกับเรื่องนนี้ขึ้นมาถูกไหมครับ
    เราก็แก้เกมส์ไปตามเรื่องตามเหตุ หรือจะไม่สนเลยก็ได้นี่ครับ เดี๋ยวเรื่องเกิดเป็นปัจจุบันก่อนค่อยแก้ สรุปรู้ไม่รู้เราก็ใช้ชีวิตไม่ประมาทครับ

คือไปทำกุศลอื่นก็ไม่หายอยู่แล้ว มันคนละสาเหตุ

จะบวชก็ไปขอเลิกแฟนก่อนครับ เดี๋ยวเสียใจกรีดข้อมือ โดดตึกตายบาปอีก ทีนี้มีผีพยาบาทคอยตามเลยอะ มีกรรมเกี่ยวกันโดยตรง

6. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

สัมผัส หรือ ผัสสะ รบกวน โดยปกติสภาวะนี้จะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อ จิตมีความละเอียดพอควร แสดงว่า จิต ของคุณมีความละเอียดโดยธรรมชาติอันเป็นเรื่องส่วนตัวของคุณเองอยู่แล้ว (ของเก่า กรรมเก่า นิสัยเก่า บารมีเก่า) เท่าที่คุณเล่ามา ปัญหาก็คือ ควบคุมไม่ได้ ก็เลยอยากโยนมันทิ้งไปทั้งกะบิ

แต่ปัญหาที่แท้จริง ที่ซ่อนอยู่เบื้องหลังเงื่อนงำนี้อยู่คือ ปัญหาของการ ไม่ balance ซึ่งกันและกัน ระหว่าง จิต กับ สติ นั่นเอง

คุณลองแก้ปัญหาตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำมา ลองดูก็ได้ อันไหนใช้ได้ก็ใช้ไปก่อน แต่สำหรับผมแล้ว เห็นว่า คุณควรทำ สติ ให้มีความละเอียดทัดเทียมกันกับ จิต ของคุณก่อน จากนั้นจึงค่อย ๆ พิจารณากันที่หลัง ว่าจะเอาหรือไม่เอา อย่างไรก็ได้นะครับ

7. tOR_automotive

ข้อเรื่องแฟน คุณกล่าวแบบสนุกสนาน หรือกล่าวจริง ๆ ครับ

8. tOR_automotive

ผมชอบบริบทของคุณ ผมสับสน ผมไม่รู้ว่าต้องทำยังไง ผมไม่กล้าเล่าให้ใครฟัง ผมกำลังหาวิธีแก้ไข หาคนที่ช่วยได้ มีประสบการณ์และเห็นกรรมของผมด้วยก็ยิ่งดี

9. Bull_psi

จริงๆครับ ทั้งเรื่องแฟน เรื่องการหาเลี้ยงชีพ การโกง การทรยศ ความเชื่อใจ การข่มขืน
    ที่มันลักษณะหักหาญน้ำใจโหดร้ายมากๆ ตายไปก็แค้นฝังหุ่นอะ

ความผิดหวังเรื่องความรัก ถ้าคนที่เค้ารักมากนี่ยิ่งเสียใจมาก ความหลงมันมีได้มาก
    ไม่เคยฝึกสติเลยถ้าเบรกอารมณ์ไม่อยู่ ลงหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์เยอะเลย

10. tOR_automotive

เพราะอะไรคุณถึงกล่าวเรื่องนี้

11. tOR_automotive

ผมคุยไว้กับพี่ที่สนิทกันว่าจะไปด้วยกัน ถ้าผมตัดสินใจไม่มีครอบครัว ทรัพย์สินครอบครัวเขาก็ดีกันอยู่ เรื่องห่วงไม่มีก็จะไปด้วยกันครับ

12. Bull_psi

ผมกล่าวธรรมะ ผมหวังว่าสุขประมาณมิได้จะมีต่อผู้ได้ฟังธรรมเท่านั้นแหละครับ
    เป็นหลักธรรมดาทั่วไปครับ ใจเค้าใจเรา เราก็ไม่ชอบถ้าใครทำไม่ดีกับเราถูกไหมครับ

เรื่องกรรมมันผ่านไปแล้วในอดีตแก้ไขอะไรไม่ได้
    มีแต่ว่านับแต่นี้ไปทำแต่ความดี
    เรื่องไม่ดีไม่ถูกต้องเลิก ไม่ทำอีก อยู่ในศีลอยู่ในกุศล มีหนี้ก็ใช้ครับ

13. tOR_automotive

ขอคุยด้วยทาง MSN ได้ไหมครับ ผมสับสนเหลือเกิน

14. วิษณุ12

:d
    ห่วงที่ไม่หลุด ก็ดั๊น ไปห่วงคนที่จะไปด้วยกันนี่ล๊า

หาเทศน์ พระไปฟังซัก 3 กันณ์ ดีกว่านะ

แนะนำ เสียงเทศน์ หลวงปูหล้า เขมะปัตโต

ฟังไฟล์ที่ 38-39-40

แต่เดี๋ยวก่อน หากฟัง ในตอนนี้ จะมันส์กว่าเอ็มเอสเอ็นอีกนะ :d

http://www.fungdham.com/sound/lar.html

15. tOR_automotive

ฟังอยู่ทุกวัน นอนก็เปิดคอมไว้ฟัง ไม่อยากสปาร์ค เป็นมาอย่างนี้แทบทั้งปีเลยครับปีนี้

16. วิษณุ12

ลองฟัง 3 ไฟล์นี้ยัง

17. tOR_automotive

ทำไงดี ต้องแก้ด้วยตัวเองจริง ๆ เท่านั้นเหรอ คนช่วยได้จริง ๆ มีบ้างไหม เครียด ไม่อยากเป็นอย่างนี้เลย

18. วิษณุ12

108 ความเห็นมาบอก จขกท. ไม่ลงมือทำ ใครก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ

ตอนนี้ก็เลิกเล่นเสีย

ไปสวดธรรมจักร ซัก 3รอบ แล้วก็กรวดน้ำไป

หากมันจะนอนไม่หลับ ต่ออีก ก็ อ่านธรรมจักรต่อ

หากใจถึง เป็น นักเลงภาวนาหน่อย ก็ดูใจไปตรงๆเล๊ย

เครียดก็กำหนดรู้ ไม่พอใจก็กำหนดรู้

หุหุ ใจนี่กระฟั๊ดกระเฟี๊ยดเลยน่อ

ฟังพระ ดีที่สุด เป็นคำตอบสุดท้าย

19. ดำฤษณา

ดำฤษณา เป็นที่รู้จักกันดี

หนังบางเรื่องบอกไว้ว่า พลังอำนาจที่ยิ่งใหญ่มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง และอีกเรื่องบอกไว้ว่า แม้ไม่ได้มีพลังอำนาจใดๆก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องรับผิดชอบอะไร ทุกอย่างที่มีผลล้วนย่อมมาจากเหตุ สิ่งที่คุณมีเป็นสิ่งที่หลายคนใฝ่ปองปรารถนา ขออนุญาติแนะนำว่ารักษาเอาไว้ เรียนรู้ และต่อยอดทำประโยชน์ต่อไป แม้ยังไม่ได้ใช้ในปัจจุบันต่อเมื่อถึงเวลาคับขันจะได้ไม่มาเสียดาย อย่าลืมว่าสิ่งสูงค่าย่อมคู่ควรกับผู้ที่สมควร

20. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    อานาปานสติ อย่างเดี่ยวครับดูลมหายใจ เวลาได้ยิน ก็ พูดในใจได้ยินหน่อ ได้ยินหน่อ ได้ยินหน่อ จนเสียง ที่ได้ยิน หรือ เรารู้ ว่าเค้าจะพูดอะไร ไม่ต้องไป ปรุ่งแต่งเพิ่มเติม ให้ดูลมหายใจอย่างเดี่ยวครับ สาธุครับ