เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามองในมุมบวก...ก็เป็นพระใหม่ทำย้อนยุค..ไม่ทราบวัดครับ...แต่ถ้ามองต่างมุม ก็เป็นพระหล่อฉีดเสริมสนาม...ซึ่งมีทำมานานแล้ว...ปกติหล่อแบบเก่าตามพิมพ์...เขาไม่ได้มีแบบนี้...สังเกตลักษณะใต้ฐานดูครับ...
    รอฟังท่านอื่นอีกทีนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. bhothale

พิมพ์มีความพยายามที่จะใช่...แต่....

...เนื้อหายังห่างไกลครับ...แม้พิมพ์ทรงมีความพยายามให้เป็นพิมพ์กลางฐานสูง...หากจะตีเป็นวัดอื่นออกพิมพ์แบบนี้หรือไม่...เท่าที่ผมทราบ..ยังไม่มีวัดอื่นๆในพื้นที่สร้างพิมพ์นี้ครับ...สรุปว่าแบบนี้เก๊ครับ...เตือนเพื่อนๆอีกครั้ง พิมพ์ของห้วยเขนที่ทำระดับฝีมือปริญญาตรี มีออกมาวางแผงมากตั้งแต่ปีที่แล้ว...เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้เจอพระโรงงานออกใหม่...พิมพ์นิยมแป๊ะยิ้มวัดขวาง+ท้ายน้ำ...วางเกลื่อน...และได้ยินพรายกระซิบข่าวแว่วๆมาอีกว่าจะมีห้วยเขนเนื้อเหลือง เนื้อขาวใหม่ออกมาวางแผงอีกเร็วๆนี้...ณ พ.ศ.นี้ผมว่าหาพระฟลุ๊ค คนขายตกควายยากแล้วครับโดยเฉพาะพิมพ์ดังๆอย่างห้วยเขน...ที่ซื้อขายกันตามเวบบางแห่งราคาเป็นหมื่นเป็นแสน..ผมก็ว่ายังโดน...แล้วตามแผงจะเหลือถึงเราหรือครับ...:cool::cool:

3. Daotime

Daotime เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    รบกวนช่วยพิจารณาเนื้อดินองค์นี้ให้ด้วยครับ ว่าทันหลวงพ่อเงินปลุกเสกหรือไม่ครับ หรือจะใช่ที่หลวงพ่อหอม วัดหลวง เป็นผู้สร้างแล้วนำกลับมาให้หลวงพ่อเงินปลุกเสก หรือเปล่าครับ ขอช่วยตอบเพื่อเป็นวิทยาทานให้กระผมด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

4. bhothale

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ค่อยได้ส่องพระเนื้อดิน
    คงได้แค่ร่วมกันศึกษา สำหรับองค์นี้พิมพ์ชัดเจนคล้ายรูปหล่อห้วยเขนปี25..ที่น่าจะจำลองแบบพิมพ์ของ อจ.แจ๊ะหน้านกฮูกมา...
    จะใช่ของลพ.หอมหรือไม่....หรือว่าจะทันหลวงปู่เสกหรือไม่
    ผมว่าเนื้อดินถ้ามีอายุเก่าร่วมร้อยปีน่าจะตอบข้อสงสัยได้..
    ถ้าเก่าจริง..เรื่องพิมพ์เป็นรอง..ยังไงๆเนื้อต้องมาก่อน...

5. Daotime

Daotime เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณข้อมูล ความรู้ ที่ได้กรุณาตอบให้ผมได้รับความกระจ่างครับ

6. dต่อ

dต่อ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2013
    สวัสดีครับพี่ๆวันนี้มีพระมาขอความเห็นจากพี่ๆครับ ออกที่ใด ผ่านไม่ผ่าน ขอบคุณครับ

7. อาเปรียว

อาเปรียว Active Member

25 กันยายน 2012
    อ.แจ๊ะ ผ่านป่าวครับ

8. อาเปรียว

อาเปรียว Active Member

25 กันยายน 2012
    แถมเต่าหลวงพ่อเงินอีกองค์ครับผ่านป่าวครับ

9. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พิมพ์ทรงหรือรูปแบบเป็นของหลวงพ่อนงค์ วัดทุ่งน้อยครับผม ปัจจุบันท่านสร้างผมว่าไม่น่าจะน้อยกว่าหลักแสนองค์ครับ ถ้าให้ลึกกว่านั้นส่วนตัวผมว่ายังนะครับ
    ในยุคของพระอาจารย์จำนงค์ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันของวัดทุ่งน้อย ซึ่งในขณะนี้ท่านอายุกว่า 60 ปีแล้ว ในปี พ.ศ. 2537-2538 ถ้าตามหลักจริงๆ ก็ปี 39 คือรุ่นแรกครับ ท่านได้สร้างรูปหล่อหลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตาขึ้นเป็นรุ่นแรกของท่าน โดยทำการถอดพิมพ์จากพระรูปหล่อหลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตา รุ่นทีหลวงพ่อเงิน บางคลานสร้างเอาไว้(ว่ากันว่า) ซึ่งเป็นองค์ของท่านที่มีอยู่ เนื่องจากท่านเป็นพระนักพัฒนา ท่านต้องการสร้างแจกเพื่อหาปัจจัย นำมาสร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่ของวัดทุ่งน้อย ที่ใช้เงินก่อสร้างถึง 15 ล้านบาท...รูปหล่อหลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตารุ่นแรกของพระอาจารย์จำนงค์ หล่อจากเนื้อโลหะเก่า คือมีทั้งชนวนมวลสารเก่า ทองเหลืองหัวลูกปืน ถาดทองเหลืองทีฝังกรุไว้ ระฆังเก่า และวัสดุอีกหลายอย่างที่ท่านหามาได้มาหลอมรวมกัน ออกให้บูชาพร้อมกรอบสแตนเลส และสร้อยกะลาตาเดียว...หลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตา อาจารย์จำนงค์ วัดทุ่งน้อย รุ่นแรกของท่านนั้น พระอาจารย์จำนงค์ท่านตั้งใจมาก ท่านปลุกเสกเดี่ยวหลายครั้งมาก เมื่อมีงานปลุกเสกวัตถุมงคลที่ใดๆ หรืองานปิดทองฝังลูกนิมิตรวัดในจังหวัดพิจิตร หรือจังหวัดใกล้เคียง ท่านจะนำพระหลวงพ่อเงิน พิมพ์ขี้ตา ของท่านไปร่วมปลุกเสกด้วยเสมอ นอกจากนี้ท่านได้นำไปให้หลวงปู่พิมพา และหลวงพ่อสมควรปลุกเสกให้อีกด้วยครับ ประมาณนี้นะครับ
    ส่วนรูปแทนตัวท่าน dต่อ ก็ทุ่งน้องครับ ถูกหรือเปล่าไม่รู้วันนี้แอลกอฮอแยะ
    ปัจจุบันก็ยังสร้างอยู่มีพร้อมสร้อยและกรอบสเตนเลสในงานพิธีต่างๆ สำหรับผู้บริจาคบำรุงพุทธศาสนา ครับ เดี๋ยวรอลูกศิษย์สายตรงมาอีกทีจะแม่นกว่าผมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2015
  10. bhothale

อ่ะ...อ่ะ...อย่าเพิ่งด่วนสรุปครับ...แค่ข้อสันนิษฐานเท่านั้น...เพราะผมเห็นว่าพิมพ์ทรงทำออกมาชัดเจนจงใจให้คล้ายไปทางห้วยเขนปี25...ซึ่งรูปแบบของห้วยเขนปี25ก็น่าจะจำลองและแต่งรูปแบบพิมพ์ทรงมาจากของ อ.แจ๊ะ.....ขอแค่ร่วมกันศึกษา ...ไม่ใช่บทสรุปครับ

11. bhothale

พักหลังๆนี้ เห็นพระลักษณะเนื้อผิวแบบนี้บ่อยมากๆเลยครับ...ของทุ่งน้อยที่ออกปีที่ก่อนและของปีนี้ก็มีทำผิวลักษณะนี้...แต่ไม่มีใต้ฐานเรียบแบบของคุณ..dต่อ..องค์นี้ผมมอง(ต่างมุมกะพี่เจ๊ฯ)ว่าเป็นพระใหม่ทำผิวไม่เข้าพิมพ์ของ อ.นงค์ ทุ่งน้อย...แต่จะเป็นวัดไหนสร้างใหม่หรือเปล่า...ผมยังไม่มีข้อมูลครับ...ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย...ห้ามโกรธ...:cool::cool:

12. bhothale

ของคุณอาเปียว(ใช่คุณอโนชารึป่าว)...ผมเดาะลูกบอลส่งต่อให้พี่เจ๊ฯหละกัน...
    รอให้พี่เจ๊ฯลุยก่อน...อิอิ...
    แล้วถ้าผมบอกว่า...ส่วนตัวแล้วผมยังไม่ชอบ...ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีใช่มั๊ยครับ...

13. bhothale

เก็บพระใหม่..แท้ปีนี้...อีก50ปีก็เก่าแล้ว...

องค์นี้แท้แน่นอน ...รอให้ทุกๆท่านแวะไปเยี่ยมเยือน
    และยังมีรุ่น"เบิกเนตร"ให้สะสม...

14. cheingb

cheingb เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆด้วยครับว่าหลวงพ่อเงินองศ์นี้ออกวัดใหน

รบกวนพี่ๆด้วยครับว่าหลวงพ่อเงินองศ์นี้ออกวัดใหนเป็นรุ่นอะใรและทันท่านปลุกเสกใหมครับ
    ขอขอบคุณพี่ๆมาล่วงหน้าด้วยครับ

15. bhothale

ผมว่าไม่น่าใช่ลพ.เงิน...น่าจะเป็นเกจิท่านอื่น..ลองถามทางสายอีสาน...สายเหนือ...สายใต้...สายไหนไปได้ก็ลองถามให้หมด..

16. wilon

wilon เท่าที่มี

9 พฤศจิกายน 2011
    องค์นี้ผ่านไหมครับ

ช่วยวิจารณ์ให้หน่อยครับ เต็มที่เลยครับ

17. Nutchakul

Nutchakul เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนครับ

รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยครับ แท้ไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      583.4 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      758.8 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      545.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      691.6 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      461.5 KB
      เปิดดู:
      71
  18. Nutchakul

Nutchakul เป็นที่รู้จักกันดี

อีก 1 ครับ ภาพสีอาจจะเพี้ยนนิดนึงแบตจะหมด

รบกวนด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      959.6 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      1,023.7 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      35
  19. เจ๊ตุ้ม

1
    เต่าของท่านอาเปรียว รูปทรงแบบนี้ผ่านยากครับ รวมถึงลักษณะเฉพาะของทองเหลืองในยุกนั้นด้วยครับ และที่สำคัญอายุสภาพโดยรวมของการสร้างประมาณ 100กว่าปีลักษณะทางกายภาพ ต้องเก่ากว่านี้หลายขุมครับ
    ขออภัยนะครับถ้าคำตอบอาจไม่ถูกใจ

20. เจ๊ตุ้ม

1
    ผมมองเป็นเกจิยุกหลังสร้างนะครับ เนื้องทองเหลืองใหม่มาก พิมพ์ยังหลวมๆ อยู่ ไม่ว่ากันนะครับสำหรับคำตอบ