เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. Samurai Samui

Samurai Samui สมาชิก

ถ่ายแบบไม่แต่งเติมแสง เพื่อประกอบการดู

ไฟล์ที่แนบมา:

2. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ตอบไปแล้วครับ กระทู้ไหนไม่รู้ เห็นคุณลงเยอะแยะไปหมด องค์เดียวกัน ...

3. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมองว่าเข้าข่ายผู้ต้องสงสัย...เพราะ...เนื้อยังใหม่อยู่...ไม่เก่าจริงครับ...
    รอความเห็นท่านอื่นๆที่อาจมีข้อมูลที่เห็นต่างจากผมอีกที ....ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ
    :cool::cool:

4. bhothale

องค์นี้ผมว่ายิ่งอาการหนักกว่าองค์แรกซะอีกนะครับ...พระเนื้อใหม่ๆที่พยายามทำให้เราคิดว่าเก่า...ซึ่งเป็นการส่อเจตนาไม่บริสุทธิ์...ส่วนตัวผมว่ามิสู้เราหาเก็บพระเสกใหม่ๆจากวัด...น่าจะดีกว่าโดนตอดทรัพย์ไปจากกระเป๋าเราอยู่เรื่อยๆนะครับ
    ณ พ.ศ.นี้ผมว่ายากยิ่งกว่างมเข็ม...ถ้าจะหาพระเก่า+แท้+ทัน...ตามแผง...ยากส์ส์ส์มักมัก...
    ของแท้ทันระดับเงินล้านส่วนมากก็อยู่ในเซฟ..อยู่ในรัง...อย่าหวังว่าท่านจะมานั่งให้ชาวเรานิมนต์กลับบ้านด้วยราคาฟิซซ่าจานด่วนเลยครับ...
    ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่เห็นจากภาพอาจผิดพลาดได้เสมอไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ ควรรอความเห็นท่านผู้รู้อื่นๆที่มีข้อมูลมากกว่าอีกที ...ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ
    :cool::cool:

5. bhothale

ผมมองว่าเป็นพระสนาม...ที่ทำท่าจะคล้ายกับพระใหม่ของห้วยเขนช่วงปี25
    ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่เห็นจากภาพอาจผิดพลาดได้เสมอไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ รอความเห็นท่านผู้รู้อื่นๆที่มีข้อมูลมากกว่าอีกที ...ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

6. Samurai Samui

องค์เดียวกันครับ พระล้างเอง ส่วน ความเห็นยอมรับทุกคำวิจารณ์ครับ เพราะพระได้มาฟรีไม่ได้เสียเงินแต่อย่างใด เพราะเป็นพระของ ลุงที่ พิจิตรครับ

7. bhothale

ยอมรับว่าตัวเองแก่แล้วไม่ใช่แก่เลี้ยว...คงยังไม่หลงเลอะตาลายจนแยกความแตกต่างไม่ออก...
    เพราะผมเห็นคุณมาถามช่วงหลังล่าสุด(เฉพาะในห้องนี้...)...ก็มีสององค์หลังนี้มิใช่หรือครับ
    ผมถึงบอกว่าองค์แรกยังจะดูดีกว่าซะอีกไง...แต่ก็ยังมองว่าเป็นพระใหม่ทั้งคู่ครับ

8. Samurai Samui

ขอบคุณท่าน bhothale ครับที่คอยบอก และเสียเวลามาคอมเมนท์ ท่านพอมีแนวทางในการดูหลวงพ่อเงิน หรือแนะนำ เป็นทาน บ้างไหมครับ :cool::cool::cool:

9. bhothale

ด้วยความยินดีร่วมกันศึกษาครับ..หากรักที่จะเก็บพระหลวงปู่เงินฯ...ก็ควรศึกษาก่อนสะสม...วิธีที่ง่าย..สะดวก...ฟรีไม่มีค่าครูก็...ลองพลิกกลับไปเริ่มอ่านตั้งแต่หน้าแรกของกระทู้นี้เลยครับ...ท่านจะได้อะไรๆมากกว่าที่คิด...ส่วนวิธีดูพระของผม...ก็เคยเอื้อนเอ่ยไปหลายครั้งหลายคราแล้ว...ขี้เกียจนั่งพิมพ์ซ้ำ...เล่นกอปปี้แปะของเก่าง่ายกว่า..."....ณ ปัจจุบันวันนี้ พระหล่อโบราณจริงๆที่แท้ ทัน....หายากม๊ากกกกมาก...หรือหากพบเจอจริงๆกับคนที่เขาห้อยบูชาอยู่ก็แสนแพงยากยิ่งที่จะกล้าเอื้อมถึง...ที่จะพบเห็นตามตู้..ตามแผง...หรือบางทีที่ลงขายในเวบกันองค์ละเป็นหลักแสนหลักล้านนั่นหนะ...เห็นเนื้อโลหะบางองค์ยังอยู่แค่หลักสี่..ยังไปไม่ถึงดอนเมืองเลย....ปัจจุบันนี้เรื่องพิมพ์เรื่องตำหนิไม่ต้องพูดถึง..เพราะทำเลียนแบบได้หมด...หรือไม่ก็ทำพระต่างพิมพ์ไปเลยเป็นพิมพ์ทรงแปลกๆ..บางองค์ก็มีกรรมวิธีต่างๆ ไม่ว่าจะหมักผิว บ่มผิว ทาปรอท ตอกหรือทำโค๊ดเก๊ (โดยเฉพาะของอาจารย์ชุ่มโค๊ดหล่อเนี่ย..ต้องนั่งตัวลีบเลยแหละ...กระดิกตัวเมื่อไหร่ส่วนมากจะโดนเมื่อนั้น)ลงรัก ปิดทอง...ฯลฯ สารพัดจัดหามาเต็มที่...รวมทั้งโลหะผสมที่ตอนนี้หล่อแบบเก่าโบราณก็ทำได้เนื้อแปลกๆและบางครั้งถ้ามองเผินๆก็ใกล้เคียง...แต่ที่ยังทำได้ไม่เนียนและไม่ถึง...และคาดว่ายังทำไม่ได้(ในตอนนี้)ก็คือเรื่องความแห้งของโลหะที่มีอายุร่วมศตวรรษ...จากที่เคยพบเห็นหลวงพ่อเงินที่ แท้ทันถึง เนื้อโลหะจะต้องแห้งและฉ่ำอยู่ในที...ไม่มีจุดสะท้อนแสงแยงลูกตา (โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง)...ถ้าส่องดูแล้วเจอจุดประกายวาววับเปล่งปลั่งขึ้นมา...ถ้าเป็นผมวางที่เดิมเลยครับ....ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว..ที่อาจผิดพลาดได้..ไม่ใช่ข้อยุติ...โปรดฟังความเห็นท่านอื่นอีกที...ที่อาจเห็นต่าง......พระที่ผมมองว่าทำเทียมอาจจะแท้ก็ได้....และที่ผมและพวกเราดูกันว่าแท้..ก็อาจจะเก๊ก็ได้..ใครจะไปรู้...สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับมุมมองของเจ้าของพระและความศรัทธา....ที่ต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง....หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ...หรือท่านใดมีมุมมองแตกต่างอื่นใด..ก็ร่วมกันวิสัชนาครับ..เพื่อการศึกษาก่อนสะสม..."แหะๆ..เสร็จแล้ว เห็นไม๊...เทคโนโลยีมันช่วยได้มากจริงๆ...สรุปได้ว่า ผมชอบดูเนื้อก่อนครับ...เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

10. bhothale

หวัดดีครับ..ยินดีต้อนรับครับ...ลองอัพโหลดไฟล์ภาพไปที่เวฟที่ให้บริการอัฟภาพแล้วก๊อปปี้ลิงค์มาวางที่โพสซิครับ...เคยเห็นเพื่อน สมช.บางท่านแนะนำให้เพื่อนๆทำแบบนี้...ลองดูนะครับเอาใจช่วย...เผื่อจะได้ชมภาพงามๆกัน...

11. Samurai Samui

รบกวนอีกครั้งนะครับ ลองถ่ายแสงตอนเช้า ลงกล้องส่องกะมือถือ มาให้พิจารณาอีกครั้งครับ

12. คุณหงอก

คุณหงอก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ bhothale มากครับ ที่ได้ให้คำแนะนำครับ

13. bhothale

ภาพล่าสุดของคุณซามูไร-สมุย... ช่วยให้ดูง่ายชัดเจนขึ้นครับ...ตามสายตาของผมก็ยังคงความเห็นเดิมครับ...คือเป็นพระยุคใหม่ ไม่ทันหลวงปู่เสกสร้าง...ดูจากเนื้อหาที่ไม่เก่าจริง+พิมพ์ทรงที่ไม่เข้าพิมพ์ที่ยอมรับกัน...ถ้ามองในแง่ดีก็อาจตีเป็นพระ(แต่งผิว)ย้อนยุคงานบุญไม่ทราบวัด...ถ้ามองต่างมุมในแง่ร้าย...ก็เป็นพระสนามมีตามแผงมานานแล้ว...{ลองตั้งข้อสงสัยร่องรอยผิวเปิดด้านหน้า..ถ้าเก่าจริงต้องห้อยแบบไหนจึงจะทำให้เกิดรอยผิวถลอก(เปิด)ได้...หาร่องรอยวิธีการยึดเกี่ยวองค์พระเข้ากับสายคล้องคอว่าเป็นแบบไหน...มีปรากฏหรือไม่...รอยตะไบควรเป็นแบบนี้หรือไม่...ลองคิดดูครับ}
    ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว..ที่อาจผิดพลาดได้..ไม่ใช่ข้อยุติ...โปรดฟังความเห็นท่านอื่นอีกที...ที่อาจเห็นต่าง......พระที่ผมมองว่าทำเทียมอาจจะแท้ก็ได้....และที่ผมและพวกเราดูกันว่าแท้..ก็อาจจะเก๊ก็ได้..ใครจะไปรู้...สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับมุมมองของเจ้าของพระและความศรัทธา....ที่ต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง

14. Samurai Samui

ขอบคุณครับ ผมได้มาอีก 4 องค์ หาตามบ้าน ช่วยดูให้หน่อยนครับ

ขนาดไฟล์:
      78.4 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      70.7 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      69.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      55.2 KB
      เปิดดู:
      80
  15. Samurai Samui

องค์ที่ 2

ขนาดไฟล์:
      71 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      68.5 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      69.9 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      70
  16. Samurai Samui

องค์ที่ 3

ขนาดไฟล์:
      77.2 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      66.6 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      66.7 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      65
  17. Samurai Samui

องค์สุดท้าย ของวันนี้

18. bhothale

ตอบไปกลัวขัดใจโก๋จังเลยครับ...ด้วยความเห็นส่วนตัว...ผมมองว่าไม่ผ่านสักองค์...มีโอกาสที่จะเป็นพระฉีดแต่งผิวซะมากกว่า...รอฟังความเห็นท่านอื่นอีกที...ที่อาจเห็นต่าง....แต่สุดท้ายก็..คงต้องขึ้นอยู่กับมุมมองของคุณและความศรัทธา....ที่ต้องตัดสินใจด้วยตัวเอง....หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

19. Samurai Samui

ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ จะได้หาต่อไปอีก อิอิอิอิอิอิ ยังไงรบกวน ติชม เรื่อยๆๆนะครับ

20. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    องค์นี้ไม่คาดหวังว่าจะแท้-ทัน หรือไม่ หลวงพ่อเงินผมเล่นแค่ชอบครับ(deejai)