เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. Kugolffy

Kugolffy เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    ขี้ตา 3 ชาย เก๊ หรือ แท้ ครับ พี่ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอตอบในนี้นะครับเพราะจะได้มีประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ท่านอื่นด้วย เป็นคำถามที่ถามมาในอินบล๊อคครับ
    เป็นการคืนกลับไปสู่ผิวโลหะดั้งเดิมที่เคยเป็นครับแต่ก็ต้องรู้จักโลหะด้วยครับเพราะโลหะจะแบ่งเป็นยุคๆ เสมอครับทองเหลืองยุคหลวงพ่อเงินที่นำมาสร้าง ทองเหลืองก่อนปี 2500 โดยส่วนมากโลหะแบบนี้จะใช้เทียบกับพวกพาน ทัพพี หรือพวกขันประมาณนี้ครับจะเห็นชัดจากนั้นก็หลังปี 2500 กลุ่มทองเหลือง ปี 2515 ช่วงนี้ทองเหลืองจะไม่ค่อยแตกต่างจากปัจจุบันเท่าไหร่ แต่ก็สามารถแยกอายุการสร้างได้โดยการดูอายุของรูปหล่อ จากความาใหม่/เก่า แล้วก็ไปชี้ขาดกันที่ตำหนิ
    วัดขวางฐานสูงที่พบส่วนมากจะเป็นเนื้อผสมทองครับแต่ก็พบบ้างว่ามีเนื้อทองเหลือง ถ้าจะให้แท้ก็ต้องเทียบกับทองเหลืองในยุคนั้นครับแต่ก็ต้องแยกอีกว่าผิวโดนสัมผัสมากับผิวที่ไม่โดนสัมผัสวรรณะของผิวจะแตกต่างกันอีก
    เรื่องราวไม่ได้ง่ายอย่าที่คิดครับเพราะมีสนิมขุมเป็นตัวแปรอีก การกร่อนของโลหะ คราบการสันดาบระหว่างโลหะกับแม่พิมพ์ ที่ท่านอื่นเรียกกันว่าคราบขี้เบ้า ทองเหลืองกับทองเหลืองที่มีส่วนผสมกับโลหะอย่างอื่นเช่นทองคำ จะให้คราบขี้เบ้าออกมามีสีที่แตกต่างกันครับ
    ไม่ได้ลงในรายละเอียดในเชิงลึกนะครับเอาประมาณนี้พอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2014
  3. เจ๊ตุ้ม

1
    รูปหล่อแบบนี้พบในการดานซื้อขายแบบเสี่ยงดวงทั่วไป ทั้งในเวฟและเฟสบุ๊ค และตามวัดที่มีการสอบของพระนักธรรมมักจะเอาแบบนี้มาวางครับรูปแบบที่ยอดฮิดอีกองค์ก็คือ พิมพ์สร้อยสังวาลย์ ครับ
    ใครหยิบมาก็นิมนต์พระมาสวดพระอภิธรรมได้เลยครับ
    เสร็จงานก็จะได้กินข้าวต้มก่อนกลับบ้าน ดู๊ดูขนาดข้าวยังโดนต้มเลยอิอิอิ คิดว่าใส่ซองไปงานฟังพระสวดอภิธรรมก็แล้วกันครับ ทำบุญ ทำบุญ

ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      766
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2014
  4. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    อันนี้ โดนสุดๆครับพี่เจ๊ โดยเฉพาะ ภาพประกอบ

เจ็บขั้วปอด อยากกระอักออกมาเป็น สร้อยสังวาลย์...เมื่อก่อนเคยเก็บไว้เยอะ เดี๋ยวนี้นำไปหล่อพระพุทธรูปกับวัดแถวบ้านหมดแล้ว

5. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนด้วยความอยากรู้ครับเลยเอามีดเจาะเนื้อพระดูครับเนื้อไม่แข็ง เนื้อพระเหลืองวาวๆใส
    เพราะตอนแรกคิดว่าเป็นทองแดงชมพู...เพราะบริเวณส่วนบนหัวพระที่จับบ่อย..
    ส่วนขอบพระที่อยู่ริมสุดบางจุด มีสีออกนากอะครับ คล้ายภาพประกอบ แต่สีเข้มกว่า
    เมื่อคืนเลยเอาพระไปทำน้ำมนต์แช่น้ำสักสามคืนครับ
    สุดท้ายจะแท้ไม่แท้ไม่เปนไรครับศึกษาดูเพราะอยากรู้ครับผม:'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2014
  6. เจ๊ตุ้ม

1
    ด้วยความปราถนาดีครับ
    สิ่งที่ยังไม่มีใครเคยบอกคุณ ในองค์ที่แต่งหุ่นเทียนตำเหน่งเนื้อจีวรที่วงไว้อาจจะไม่มีนะครับ
    ภาพจากหนังสือไม่ได้มีการเอาพระตัวเองมาชี้ตำหนิแต่อย่างไรครับ

ขนาดไฟล์:
      140.3 KB
      เปิดดู:
      831
  7. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีวันศุกร์แห่งชาติ...เรื่องแพร่หน่ะ...ตาม'บายเลยครับท่านเพ่...

จะเลยแพร่..ไปพะเยา..เข้าลำปาง.เชียงใหม่..ฯลฯ..ที่ไหนๆผมก็อยากให้ไปโหม๋ดหละครับ...แต่มีอยู่ที่..ที่ไม่อยากให้ไปถึง(ซึ่งก็ห้ามไม่ได้ซะด้วย)...ก็ที่ๆเขาทำพระเลียนแบบกันไงครับพี่....ส่วนเรื่องสังกัจจายน์ทุ่งน้อย...ต้องแก้ไขข้อมูลหน่อยนึงนะครับ...เป็นที่ผมจำผิดเองแหละครับ..ที่ว่าสังฆาฏิเดี่ยวทั้งหมดสามพิมพ์ ที่จริงแล้วมีเดี่ยวแค่สองพิมพ์..กลางกับเล็ก เท่านั้นครับ...ตามที่หลวงพ่อฯเคยบอก พิมพ์สังกัจจายน์ เป็นพิมพ์ที่หลวงพ่อฯทำการจำลองพิมพ์มาจากสังกัจจายน์วัดขวาง ถ้าดูแบบผ่านๆอาจนึกว่าเป็นของวัดขวางไปเลย(คล้ายๆกัน)...ต้องดูที่เนื้อโลหะ พระของทุ่งน้อยจะมีเนื้อใหม่กว่ากันเยอะ(อายุโลหะถึงปัจจุบันแค่ราวๆ20ปีเท่านั้น)...สรุปว่าของทุ่งน้อย พิมพ์ใหญ่สังฆาฏิคู่ครับ..พิมพ์กลางกับพิมพ์เล็ก สังฆาฏิเดี่ยว...เข้าใจตรงกันนะ..
    ชมภาพปลากรอบหละกันเพ่...

8. bhothale

ไม่ต้องไปเสียตังค์ถ่ายรูปเพิ่มอีกหรอกครับ...ยังไงๆก็มีแค่2ทางเลือก..ไม่แท้..ก็เก๊..และส่วนมาก 90กว่า%...ถ้าไปจับพระตามแผง(หรือตามตู้ ตามเวบ)เวลานี้จะเจอแบบหลังซะมากกว่า...องค์นี้ดูโดยรวมตามภาพ...และตามความเห็นของผม ดูว่าพิมพ์ยังไม่เข้า..เนื้อยังไม่เก่า...สามารถตีเป็นเก๊ก็ได้แต่เพื่อความสบายใจ..สืบเนื่องมาจากเหตุผลแรก..ก็อาจเป็นไปได้ว่าเป็นพระยุคหลังที่เกจิอาจารย์สร้างพิมพ์ใหม่..หล่อแบบโบราณ..ยังไม่มีข้อมูลวัดที่สร้าง...ดังนั้นถ้าท่านมีหลวงพ่อองค์ไหน..วัดใดก็ได้ที่เลื่อมใสศรัทธาอยู่ วันไหนที่แวะไปเยี่ยมนมัสการท่านก็นำติดตัวไปให้หลวงพ่อท่านสวดเสกสำทับอีกทีแค่นี้ก็สบายใจแล้ว...
    ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ..:cool:

9. peng2524

ไปเจอมาพระใครไม่รู้ครับ เขาว่าเช่ามาจากวัดเมื่อ 20กว่าปี
    ไม่รู้ว่าของจริงรึเปล่าดูไม่เป็นครับ

10. เจ๊ตุ้ม

1
    เมื่อก่อนองค์นี้เป็นของพี่สมศักดิ์ครับ (พี่ในชมรม) เผื่อมีประโยชน์ครับรายละเอียดก็ตามภาพเลยครับ เก่าก็คือ เก่า ใหม่ก็แปลว่าใหม่ ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลย แค่เป็นหลักความจริงง่ายๆ

ขนาดไฟล์:
      191.5 KB
      เปิดดู:
      1,082
  11. samkham1

samkham1 Active Member

รบกวนอีกองค์ครับ ผมว่าองค์นี้ดูเเปลกๆน่าจะเก๋หรืออย่างดีก็ยุดหลัง รบกวนคุณเจ๊ตุ้มเเละคุณ bhothale เพื่อนๆช่วยตอบด้วยครับผมไม่ต้องเกรงใจ.เเละขอบคุณเจ๊ตุ้มคุณ bhothale ที่ช่วยตอบกระทู้ก่อนหน้าครับผม..

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      78
  12. peng2524

เห็นหลังองค์นี้แล้วสุด สุดยอดมากครับ เนื้อทอง เนื้อพระเก่าได้ใจ
    ขอเชฟรูปเก็บไว้ดูก่อนครับ ขอบคุณมากครับ
    ว่าแต่ องค์นี้พิมพ์อะไรครับ จีวรอีกแบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2014
  13. bhothale

สององค์ล่างดูภาพคุ้นๆตา..คล้ายๆของพี่คนเหล็ก...จังเลย ...พิมพ์วัดขวางฐานสูง...แปะยิ้มองค์บนก็น่าจะเป็นพิมพ์วัดขวางเช่นกัน แต่ตามสายตาผมมองว่าองค์นี้มีความเสี่ยงสูง..เพราะจากภาพคราบเบ้าและสนิมดูเหมือนจะยังลอยๆไม่แน่น โลหะยังดูสดไม่แห้ง...คหสต...ยังไม่ใช่ข้อยุติ
    ฟังความเห็นท่านอื่นอีกทีหละกันนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2014
  14. bhothale

เอาอีกแล้วเจ๊...สวยตาลายอีกแล้ว

แบบนี้ต้องนอนส่องสลับกับองค์ก่อน...เพลินยกกำลังสอง...องค์นี้ใช่ท่ามะไฟป่ะพี่เจ๊...สวย...หลากหลาย...แห้งฉ่ำชื่นใจยามได้มอง...ชอบ..ๆ...ๆๆๆๆ(k)(kiss)(f)

15. bhothale

องค์นีดูท่าจะเสร็จเขา...

ผมมองว่าเก๊ดูง่าย...สังเกตจากใตัฐาน มีร่องรอยของท่อเดินน้ำโลหะทับซ้อนบนรอยเดือยก้านช่ออีกที...แค่นี้ผมว่าจบเก็บฉากกลับบ้าน เรื่องอื่นไม่ต้องพูดถึง
    ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วย รอท่านอื่นๆอีกที ที่อาจเห็นต่างจากผม..:cool:

16. เจ๊ตุ้ม

1
    samkham1 ภาพมองอยากนะครับแสงเข้าแปลกทำให้ดูเหมือนเป็นคราบสนิมเหล็ก ส้มแดง และดูจากมือที่จับฐานก็ออกสีส้มแดงในบางส่วน แสดงว่าถ่ายในช่วงแสงน้อยมองยากครับ เป็นพิมพ์หลวงพ่อพิศนะครับ
    หาพระสวยๆ ของพี่ๆในชมรมให้ดูดีกว่านะครับเก่าจริงครับองค์นี้ ผมส่องแล้ว ทำมาจากเทียนทำน้ำมนต์ครับ ช่วงเศียร์จะมองเห็นว่าเป็นผงเลยครับ แสดงถึงอายุที่ยาวนานและแห้งจริง เป็นของพี่psom ในชมเรานี่เองครับ ขออนุญาติลงภาพนะครับ

ขนาดไฟล์:
      165.7 KB
      เปิดดู:
      837
  17. เจ๊ตุ้ม

1
    ท่านที่คุ้นจริงๆจะมองออกครับแค่เห็นบางส่วนก็ทราบว่าเป็นพระอะไรที่ไหน เข้าใจถูกต้องครับ ท่ามะไฟ

ขนาดไฟล์:
      131.3 KB
      เปิดดู:
      808
  18. peng2524

องค์นี้เป้นของเซียนพระสนาม เซียนพระแผงข้างถนน ครับ
    ของที่ไหน ไม่รู้เหมือนกันครับแกเอามาให้ดู

19. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ยามดึกๆครับ

ขนาดไฟล์:
      115.1 KB
      เปิดดู:
      47
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2014
  20. bhothale

่น่าจะเป็น พิมพ์สังกัจจายน์วัดขวางเศียรแหลม...เฉพาะพิมพ์น่าจะใช่ .....องค์พระ.....?????..:'(