ตัวอย่างผู้ที่มีจิตใจต่ำทราม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 23 มีนาคม 2012.

1. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009

กับพวกคุณ คุณหม้อ!! กับคุณk อะไรน่ะ ผมไม่เห็นด้วยนะ

มุนมองย่อมไม่เหมือนกันครับ ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่าน

2. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้อ..อธิเดช ผมงงกับคุณจริงๆ..คุณถึงขั้นพยาบาทแล้วยังมองตนเองไม่ออกอีก กลับมาอวดเก่งบอกไม่โกรธ..อนุสัยเล่นงานคุณเพราะมัวแต่หมกตัวอยู่ในกลดนะซี..พอเจอผัสสะเข้า ทนไม่ได้เลย:'(

3. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว..ข้างบนนั่นพี่ปราบเองรึครับ..พี่หม้อ..:'(

4. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

ช่ายตรงไหนเล่า พี่ปราบไม่ใช่หัวกระโหลก อะไรขนาดนั้น

แต่ไม่ต้องถามว่า ทำไม QUOTE อย่างนั้น

5. จิตโต

จิตโต เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    จขกท. มองตัวเองไม่ออก คนอื่นเตือนไม่ฟัง
    เอาแต่พูดซ้ำซากว่า "ไม่โกรธ โมโห คนที่ไม่รู้จัก ไม่ใช้คำหยาบ คำเสียดสี"
    แต่ต่อล้อต่อเถียงไม่เลิก อ้างว่า "ทำเพื่อพิทักษ์พระพุทธศาสนา"
    ผมงงกับคุณจริงๆ สงสัยชาติี่แล้ว คุณเป็นไอ้มดแดงหรืออุลตร้าแมน แหงเลย
    เกิดมาเพื่อสิ่งนี้...

6. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

หากไม่รู้ว่าใครทำอะไรมา มีครูอะไรที่ไหน ไม่เข้าใจว่าคนอื่นเค้าฝึกอะไรยังไง

มันพูดลำบาก นอกจากจะเข้าใจดีแล้วในผู้นั้นว่าเค้าทำอะไรมายังไงฝึกยังไง
    มันถึงจะแนะนำคนอื่นได้ หากยังไม่รู้เรื่องในวิถีผู้อื่น มันพูดลำบาก ว่าให้น้ำใจ

ครูบาอาจารย์มีเยอะครับ
    หลวงปู่อว้าน ที่วัดป่านาคนิมิต ท่านก็เทสน์ด้วยคำไพเราะ เมตตา เข้าใจง่าย

7. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ก็บ้ากันทั้งหมดนั่นแหละ กระทู้อภิญญาที่ไหนเขาเอามาด่ากัน
    ยิ่งสับสนยิ่งไปกันใหญ่แม้ชื่อตัวเองยังสับสนเลย นับประสาอะไร

8. วิษณุ12

รูปหัวกระโหลกนั่นไม่ใช่ผมหรอกครับ

น้าหม้อแกชอบโพสสะตายนั้นอยู่แล้ว แบบว่าให้คนอ่านงง

คนคิดดีก็ใจเย็น คนคิดไม่เป็นก็เย็นสะบาย

คนคิดร้ายก็ร้อนรน เรียกว่า เป็นเหตุให้คนคิดได้ทั้ง 3

9. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    เข้าใจไมว่าบ้า ๕๐๐ จำพวก

10. นาอินจัง

นาอินจัง Active Member

29 กันยายน 2009
    ใคร ชำนาญ อายตนะ ก็เอาตัวรอดได้เสมอ
    หากใครยังไม่เข้าใจ และไม่เชี่ยวชาญอายตนะ ก็หลงไป เลย
    ดึงไม่กลับ ธรรมดี ก็ช่วยไม่ได้ แต่เวลาพูดธรรมดีนะ โอ๊ยสารพัด
    แต่พอโดนเข้าหน่อย ก็เอาตัวไม่รอด

11. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    การเข้ามาตอบเป็นการต่อล้อต่อเถียง เพราะอะไรครับ

คนที่เข้ามาต่อล้อต่อเถียงบ่อยๆเข้า ก็จะเห็นเป็นแบบนั้น

คำตอบเมื่อมีเหตุผล ย่อมเห็นเหตุ และ ผล

ย่อมเห็นหลักฐาน ย่อมพิสูจน์ได้ ผมแค่ขอให้เขาไม่ใช้คำหยาบคลายในการสนทนาเอง

คงทำไม่ยากจนเกินไปกระมังครับ หากเรื่องแค่น้ียากเกินไป

การปฎิบัติธรรมภาวนาไม่ยากกว่าเหรอครับ คุณลองอ่านทั้งหมดดูสิครับ

ว่าใครต่อล้อต่อเถียง เพียงแค่นี้คงมองได้ไม่ยากกระมังครับ

สาธุครับ

12. oatthidet

ไม่ว่าจะฝึกมาแบบไหน ที่สุดก็มาที่เดียวกันหมด หนทางเดียวกันหมด

เหมือนแม่น้ำ ไม่ว่าจะกี่สาย ก็มาบรรจบที่เดียวกันหมด

สาธุครับ

13. วิษณุ12

เอาส่วนผลมาพิมพ์ ผมไม่แย้งหรอกครับ

แต่หากเอาการขึ้น การเข้าทางมาปนกัน มันไม่เหมือน

สติปัฏฐานชื่อว่า ทางอันเอก

แต่ทางเข้าโดยย่อของสติปัฏฐาน มี 2ทางใหญ่

ทิฏฐิจริต และ ตัณหาจริต

บางคนไม่รู้เรื่องในทางทั้งสอง ก็ไปโจมตีแต่อีกฝ่าย
    มันเลยเป็นเหตุแห่งการ ของกูดี
    ทีนี้ เมื่อของกูดีของมึงก็เลยตามมาด้วย
    แล้วก็ทะเลาะกัน

ทีนี้ หากคนที่เดินทางหลักๆทั้งสอง
    มาถึง จุดนัดพบแล้ว มันไม่ทะเลาะกันหรอกครับ
    มันมองออก ในทาง จึงสามารถแนะนำกันได้
    มีแต่ส่งเสริม สนับสนุนซึ่งกันและกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2012
  14. oatthidet

นั่นล่ะครับ สิ่งที่ควรเป็น การสร้างสังคมแห่งพระธรรมจึงควรที่จะมีครับ

และ การใช้คำหยาบคลาย จะยิ่งเพิ่มความขัดแย้งอย่างรุนแรง

ไม่ถึงกับโกรธอย่างจริงจัง แต่ทุกครั้งที่พบเห็น ก็รู้สึกไม่พอใจ

จึงทะเลาะถกเถียงกันไม่จบ แต่หากว่าไม่มีคำหยาบคลายเข้ามาปะปนละครับ

ศึกษาพระธรรม ศึกษาการปฎิบัติธรรมภาวนา ควรกระทำผิดศีลไหมครับ

สาธุครับ

15. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตัวอย่างเยอะจริงๆ ^^

16. วิษณุ12

การศึกษาพระธรรม ศึกษาการปฏิบัติธรรมภาวนา ควรกระทำผิดศีลไหม

ก็ไม่ควรอยู่แล้ว

แม้แต่คนทำผิด เราไปด่าเขา เราก็เรียกว่าผิด
    เมื่อมันผิดมันก็บาป บาปที่ตรงไหน มันก็คือ ไปด่าเค้าไง
    ตั้งใจคิด ตั้งใจพูด ตั้งใจพิมพ์ ครบองค์ 3 เรียกว่ามีบาปให้ผล

ทีนี้ หากเรียกตัวเองเป็นผู้ศึกษาการปฏิบัติธรรมภาวนา
    สภาวะใดที่ผ่านการกระทบ
    ก็ต้องจัดการที่ตัวเอง ไม่ใช่ไปจัดการผู้อื่น

หยุดก็หยุดที่ตัวเอง ถึงจะเรียกว่าหยุดผู้อื่นได้

แต่ถ้าหากเราอยู่ในฐานะเป็นมดเอ็กซุปเปอร์วัน
    ก็สามารถกระทำได้ เรียกว่าเป็นผู้มีฐานะในการปกครองดูแล
    ในทางธรรมมีพระวินัยธร
    ในทางโลก ก็มีตำรวจ มีศาลปกครอง

ลองถามตัวเองว่า
    เรามีฐานะปกครองตัดสิน
    หรือ
    มีฐานะในการฝึกฝน
    ภาพปรากรอบกุ๊บกุ๊บ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2012
  17. oatthidet

งั้นที่มาบอกเตือนผมว่า เขาสอบอารมณ์น่ะ ผมไม่มีสิทธิ์ทำเหรอครับ

ไปสอบอารมณ์เขาไม่ได้เหรอครับ เข้าใจง่ายๆน่ะครับ

การผิดศีลเตือนแล้วก็ไม่ฟัง บอกไปตั้งเป็นเดือนๆแล้ว ก็ยังไม่ฟัง

พอผมสอบอารมณ์บ้างทำเป็นรับไม่ได้ เข้ามาช่วยกันปกป้องน่าดู

สาธุครับ

18. วิษณุ12

คนนั้นของคุณมดเอ็ก

หากเห็นเค้าไม่ดีในสายตามอง
    ก็มองเพียงหางตาซิ

เมื่อเห็นเขาไม่ดี จะไปเลียนแบบสอบอารมณ์เขาทำไม
    แล้วเราจะเรียกว่าเป็น นักศึกษาปฏิบัติธรรมทำไมเล่า

เห็นเขาทำไม่ดีก็เลียนแบบเขา
    เดี๋ยวก็ลงไปกับเขาก็เท่านั้นเอง

หากคิดว่าปกป้องก็จะเป็นปกป้อง
    หากคิดว่าเตือนก็จะเป็นการเตือน
    หากคิดว่าเป็นการสนทนาแลกเปลี่ยนก็เป็นการสนทนาแลกเปลี่ยน

เรียกว่า
    สิ่งภายในมีอะไรมันก็ล้นออกมาแบบนั้น
    ไม่ยากหรอก

มีกิเลสมาก กิเลสก็ล้นมาทางนิ้วมาก
    มีกิเลสน้อย กิเลสก็ล้นมาทางนิ้วก้อย

มีธรรมน้อย ธรรมก็ล้นมาทางนิ้วน้อย
    มีธรรมมาก ธรรมก็ล้นมาทางนิ้วเดียว​

19. oatthidet

ใช่ครับ เฉกเช่นที่คุณได้กระทำเหมือนผมอยู่นี่ครับ ไม่แตกต่างกันครับ

สาธุครับ

20. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ธรรมะคือคุณากร
    ธรรมะคือคุณากร ส่วนชอบสาธร ดุจดวงประทีปชัชวาล
    แห่งองค์พระศาสดาจารย์ ส่องสัตว์สันดาน สว่างกระจ่างใจมล
    ธรรมใดนับโดยมรรคผล เป็นแปดพึงยล และเก้านับทั้งนฤพาน
    สมญาโลกอุดรพิสดาร อันลึกโอฬาร พิสุทธิ์พิเศษสุกใส
    อีกธรรมต้นทางครรไล นามขนานขานไข ปฏิบัติปริยัติเป็นสอง
    คือทางดำเนินดุจครอง ให้ล่วงลุปอง ยังโลกอุดรโดยตรง
    ข้าขอโอนอ่อนอุตมงค์ นบธรรมจำนง ด้วยจิตและกายวาจาฯ