ตัวรู้กับตัวคิด

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Tboon, 17 ธันวาคม 2009.

1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ที่ท่านว่าก็ถูกแล้ว แต่การรู้เท่าทันอารมณ์จริงๆมีแต่พระอริยะเท่านั้น
    ท่านเปรียบเหมือนก้อนหินกระเด็นมากระทบปุ๊บก็ดีดออกปั๊บ ปุถุชนเช่นผมคงทำไม่ได้ในขณะนี้ ถ้าท่านทำได้ผมอนุโมทนาด้วยครับ

2. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ อนุโมทนาครับ ผมก็ว่าไปตามที่เห็นที่รู้เท่านั้นครับ

3. เปลือกไม้

สาธุครับ
    หลวงพ่อชาท่านบอกว่า ถูกก็เป็นธรรมะ ไม่ถูกก็เป็นธรรมะ
    ท่านคงเคยได้ยิน ตามหลักการก็คงเป็นอย่างท่านว่าไว้นั่นแหละ
    แต่ทีนี้ในการปฏิบัติก็ต้องว่ากันไปตามจริตนิสัย และ สำนักครูบาอาจารย์ที่ไปเล่าเรียนกันมา ว่าเราเรียนมาแบบไหน
    ครูบาอาจารย์ของผมท่านสอนไม่ให้สมมุติมาก ...
    เอาแค่ รู้ดีก็เฉย รู้ชั่วก็เฉย ...รู้เฉย แค่นี้พอ
    เปรียบเหมือนคนเราไปตลาดนัด ตั้งใจว่าไปซื้อของอย่างหนึ่ง
    พอเดินเข้าไปแล้ว นั่นก็ถูก นี่ก็น่าซื้อ..
    กว่าจะได้ของที่ตั้งใจไปซื้อจริงๆ ก็เสียเวลามากมาย
    เผลอๆพ่อค้าเก็บของกลับบ้านก่อน หุ หุ หุ
    แค่รู้เฉย อย่าคิดว่าง่ายนะครับ มันต้องพิจารณาอีกมาก
    ครูบาอาจารย์ท่านไม่สอนสั้นๆอะไรง่ายๆแค่นี้ ..
    มันก็ต้องพิจารณากันเอา แค่คุยกันแค่นี้ ไม่รู้หรอกครับ
    อนุโมทนาด้วยนะครับ

4. หลบภัย

หลบภัย เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    อืม ไม่อยากจะไปคิดแทนพระอหันต์เนอะ เพราะเราก็ไม่ทราบจริงๆว่า พระอรหันต์ท่านทรงอารมณ์บบไหน อาศัยการอ่านตำรา และการบอกเล่า ก็ไม่อาจเอามาเป็นความคิดของตนได้นะเนอะ จนกว่าวันหนึ่งเราสามารถทรงอารมรณ์การไม่ยึด
    นั้นล่ะ เราถึงจะทราบความจริงใช่ไหม เราเอ่ยอะไรมากไป เดี๋ยวไปปรามาสเนอะ

5. เปลือกไม้

ถูกต้องแล้ว น้าถึงขอขมาไว้ก่อนไง แหะๆ
    เพียรไปเรื่อยๆนะ ต่อไปจิตจะละเอียดขึ้นไปเรื่อยๆ
    ดูใจตัวเองไปด้วย ...ใจเราเห็นไม่ค่อยเหมือนเขาเลย...
    งงกับตัวเองเหมือนกันนะ หุ หุ หุ แล้วจะคุยกับใครรู้เรื่องมั่งเนี่ย