ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    อนุโมทนาอย่างยิ่งกับคุณชินชาทาเกะจังด้วยนะเจ้าคะ คุณศิ

2. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องทำอย่างไรทั้งสิ้นค่ะ คุณคัดเค้า
    การเดินตามรอยพระบาทพระพุทธองค์ในเรื่องของการปฏิบัติ
    หาใช่ขั้นตอนสำเร็จตามตำรา
    ตำราเขามีให้ไว้อ่าน เพื่อเกิดความรู้ในระดับหนึ่ง
    แต่เมื่อเราอ่านจนเข้าใจแล้ว
    เราจะรู้ได้ว่า ที่เขาเขียนมาทั้งหมดเป็นขั้นเป็นตอน
    ก็เพียงแค่ให้เราเข้าใจเท่านั้นว่า
    การปฏิบัติสมาธิ คืออะไร หมายความว่าอย่างไร
    แค่นั้น
    การปฏิบัติจริง หาใช่จะผ่านแต่ละขั้นได้ตรงตามตำรา
    ชอเพียงแค่ตั้งมั่น ตั้งใจ อดทน สม่ำเสมอ
    ในเส้นทางปฏิบัติอย่างพากเพียร
    นั่งหลับตา..ไม่ต้องคิดอะไรทั้งสิ้น....ไปเรื่อย ๆ
    ถึงเวลา คุณคัดเค้า จะรู้ได้ด้วยตัวเองว่าถึงที่ใด
    ได้อย่างถูกต้อง กว่าเดินไปตามเส้นทางตำรานะคะ

ลองดู ๆ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31<!-- google_ad_section_end -->

3. kadkao

สาธุ....ขอบพระคุณคุณศิมากเจ้าค่ะ
    มือบอดมานานโขเลย สว่างกระจ่างแจ้งวาบๆ เข้าไปในจิตเลย
    เฮ้อ...ง่ายแค่นี้ ไม่ต้องลงทุนใดๆ ลงเพียงแรงกายแรงใจเท่านั้นเอง
    สาธุ...

เวลาสติมา ปัญญาเกิด คัดเค้าจะอ๋อ...เป็นอย่างนี้นี่เอง
    มันไม่เห็นภาพดอกเจ้าค่ะ เป็นแบบรู้เข้าใจประมาณนั้น
    แลมิใช่ตอนอยู่ในกรรมฐานด้วย ตอนปฏิบัติภารกิจประจำวันอยู่นี่ล่ะ

ส่วนมากจะอ๋อ...ขึ้นมาในใจ เหมือนลูกโป่งสวรรค์ผุดแบบโอปปาติกะเยี่ยงนั้น
    แล้วแตกบ๊ง แตกบ๊ง เป็นลักษณะปัญญาที่แตกฉานออกมาให้ทราบ ผุดออกมาจากจิตผู้รู้นี่กระมัง อาการนี้เกิดบ่อยมากกับคัดเค้าเจ้าค่ะ...

4. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สวัสดีค่ะ คุณคัดเค้า

จินอนุโมทนากับบุญกุศลที่จะบังเกิดจากการเล่าเรื่องราวในชีวิตนะคะ
    เป็นอุทาหรณ์ เป็นตัวอย่าง เป็นข้อคิดสะกิดใจ ได้ดี สำหรับหลายๆคน

อย่างที่คุณคัดเค้าบอกนั้นถูกต้องที่สุดแล้ว
    ลูกผู้หญิงต้องมีคำแนะนำให้สำหรับการก้าวเดินของชีวิต
    เพราะถ้าพลาด...สังคมก็จะประณามแต่ผู้หญิงเท่านั้น
    เหมือนเราต้องแบกโลกไว้คนเดียว
    และ
    ถ้าตัดสินใจทำอะไรผิดพลาดไป
    บาปกรรมที่เกิดขึ้นก็จะตกที่ผู้หญิงมากกว่าผู้ชายเสียอีก (เท่าที่จินอ่านมา)

แต่ก็นั่นแหละค่ะ
    กุศลที่คุณคัดเค้าหมั่นทำ ก็จะทำให้หลายๆอย่างดีขึ้น เหมือนเราเทน้ำลงในเกลือน่ะค่ะ
    เกลือเท่าเดิม บาปเท่าเดิม แต่ถ้าเติมน้ำไปเรื่อยๆ ความเค็มก็ดูเหมือนจะลดลง จนทานได้ ในที่สุด

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    เข้มแข็งนะคะ
    รออ่านตอนต่อไปด้วยค่ะ;aa10

5. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

อีกนิดนะคะ
    แล้วที่คุณคัดเค้าไปปักกลดนั่งสมาธิในป่าช้า
    มีประสบการณ์น่าตื่นเต้นไหมคะ
    แบบว่า
    เจอ ผ ผ ผี มั๊ยคะ

6. Pawanrat-jin

ถึงเวลาเราจะรู้เองจริงๆเหรอคะพี่ศิ
    แล้ว...
    ต้องนั่งนานขนาดไหนหนอ
    จินนั่งมาตั้ง 2-3 เดือนแล้ว
    ก็ยังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะ

7. kadkao

มีอะไรจะบอกคุณศิอีกประการเจ้าค่ะ
    ในใจนึกไว้ว่า อยากมีภาพพญานาคราชงามๆ ใหญ่ไว้บูชาสักหน่อย
    เพราะคัดเค้าชอบมาก จะมีเพียงภาพที่สะสมไว้ในคอมฯ แลในหนังสือ

ทุกวันที่ปฏิบัติคัดเค้าจะกล่าวระลึกถึงท่านทุกครั้ง
    เมื่อ 3 วันที่ผ่านมานี้เอง ร้านขายเครื่องสังฆภัณฑ์ที่คัดเค้าซื้อประจำ
    เขามีรูปเคารพต่างๆ ให้เช่าบูชาด้วย อยู่ๆ ก็มีรูปปั้นองค์พญานาค 2 องค์
    เป็นเทพชาย 1 องค์ เทพสตรี 1 องค์ ประทับนั่งบนบัลลังก์พญานาค 7 เศียร
    สูงประมาณ 1 ศอก คัดเค้าถ่ายภาพมาให้ชมด้วยแล้ว ตอนนี้กำลังชาร์จแบตกล้อง
    เดี๋ยวกลางวันนี้ จะลงให้ชมเจ้าค่ะ ตัดสินใจในทันทีบูชาทั้งสององค์เลย

พอนำกลับถึงบ้านแกะกล่องออกมา เศียรนาคริมซ้ายขององค์ชายหักตรงหงอน 1 เศียรก็จัดการกล่าวขอขมาแลซ่อมชั่วคราวไว้ก่อน วันนี้จะซื้อกาวอย่างดีไปติดให้ แลได้จัดโต๊ะให้ 1 โต๊ะ พร้อมแก้วน้ำ แลอ่างน้ำทรงวงรีเหมือนดั่งอ่างอาบน้ำจำลอง เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้านมาทำงาน เด็ดดอกโมกซึ่งเพิ่งออกดอกสะพรั่งเต็มต้นเลยหอมฟุ้งไปวางบูชาท่านด้วย จากที่แม่ราตรีที่เพิ่งทิ้งดอกลง แล้วกำลังแตกยอดใหม่ต่ออีกแล้ว...

คัดเค้าจะเรียนถามคุณศิเพื่อเป็นความรู้ว่า เขาบูชากันอย่างไร มีคำกล่าวบูชาไหมเจ้าคะ
    คัดเค้าจะปฏิบัติอย่างไรดี ได้แต่บูชาพระแล้วบอกกล่าวขอขมาท่านว่าตอนนี้ยังไม่ทราบวิบูชา ได้แต่ทำเบื้องต้นแล้วก็แต่งชุดขาวนั่งกรรมฐานต่อตามปกติเจ้าค่ะ

8. kadkao

คัดเค้ากลับมาพร้อมภาพแล้วเจ้าค่ะคุณศิ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  9. kadkao

หลังจากแม่ราตรีทิ้งดอกร่วงหล่นเต็มพื้นขาวโพลนไปหมด
    พ่อโมกในกระถางเคลือบใบโต ก็ทำหน้าที่ต่อจากแม่ราตรีทันที
    ดังภาพเจ้าค่ะ...เลยได้เด็ดเป็นช่อถวายพระด้วย...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  10. peiwhen

peiwhen สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2009
    หนูขอบคุณพี่ศศิค่ะ ขอบคุณมากๆ ตอนนี้หนูจะทำใจให้สงบ
    ตั้งสติ สวดมนต์เพื่อที่จะรอคอยโอกาสที่จะได้พูดคุยกับพี่แล้วก็น้อง

ศิริพร

11. boonsongma

boonsongma สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมรอคำตอบจากคุณศศิหลายวันแล้วครับ
    ยังไม่ได้รับคำตอบทาง mail เลย
    ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ

12. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

อือฮือ...เห้นแล้วรู้สึกสดชื่นครับ...ขอสูดกลิ่นหอมให้ชื่นปอดหน่อยนะครับ
    นี่แหละหนอ...ธรรมชาติ :)

ขอบคุณ คุณ kadkao มาก ๆ ครับ ;aa37

13. Pawanrat-jin

ใจเย็นๆค่ะ กัลยาณมิตรทุกท่าน
    พี่ศศิงานยุ่งน่ะค่ะ
    ทั้งงานส่วนตัว งานบุญกุศล

ตัวจินเองกว่าจะได้มาเจอพี่ศิ
    ดิ้นรน เสาะหา เดินทางมาร้อยเอ็ด เจ็ดย่านน้ำ
    ก็ยังไม่เจอคนที่ช่วยเราได้จริงๆเสียที
    (เคยเล่าให้พี่ศิฟัง ถึงกับร้องโอ้โหเลยทีเดียว อิอิ)

จนวันหนึ่ง.... ธรรมะจัดสรรเองค่ะ

14. Pawanrat-jin

กลิ่นหอมโชยมาเลยค่ะ คุณคัดเค้า

ชื่นใจมาก

15. boonsongma

boonsongma สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ในหนังสือ " ปาฏิหารย์ แรงบุญ แรงกรรม ฯ " ให้ที่อยูอีเมลของคุณศิผิดครับ โดยให้ว่า
    sasiriya9669@yahoo.com แต่ผมมาเจอในกระทู้เป็น sasiriya6699@yahoo.com ขอคุณศิช่วยยืนยันทีครับ
    คงมีหลายคนซึ่งรวมทั้งผมด้วยส่งไปตามอีเมลในหนังสือแล้วไม่ได้รับคำตอบซักที

16. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    พี่ศศิค่ะ ไม่รู้ว่าหนูกับลูกทำบาปพี่หรือเปล่า ทำให้พี่ศศิอ่านเมลล์จนตาลายอยู่สองวันสองคืนแล้ว บาปกรรมของหนูแท้ๆ ค่ะ ตอนนี้พี่หายปวดตาหรือยังค่ะหายเร็วๆ นะค่ะพี่ศศิ เดี้ยวหนูจะโดนแฟนคลับพี่ศศิว่าเอา........เพราะว่าทำไอดอลเขาปวดหัวตาลายค่ะ(ใช้งานพี่ศศิเยอะเกินไป) เมลล์ของหนูค่ะ www.panda_-_52@msn.com ค่ะ

17. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    www.panda_-_52@msn.com พี่ศศิค่ะคือเมลหนูไอ้ตรงที่มันต่อท้ายคำว่าแพนด้า มันเป็นแบบนีนะค่ะ _-_ และก็ตามด้วย52@msn.com พอพิมพ์ส่งไปทีแรกมันหายกลืนไปกับเส้นสีนำเงินนะค่ะ............................

18. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจัง พี่ศิทำอะไรๆ ตั้งเยอะแยะมากมาย เอาเวลามาจากไหนเนี่ย
    ทั้งทำงานส่วนตัว ตอบเมล์ ตอบกระทู้ในเว็บ นั่งสมาธิ
    แล้วยังมีสารพัน งานอื่นๆ อีกมากมาย ฯลฯ
    แค่เมล์ส่วนตัวก็คงเป็นร้อย ๆ

แยกร่างทำใช่ไหมจ๊ะ มีอภิญญาแน่ๆ

แต่ถ้าเป็นเมย์ต้องแบบนี้:z1

19. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

hello7 คุณจิน

รูปแทนตัว(บัวในสระ) เห็นแล้วสงบเย็นจังเลย
    ดูแล้วสบายใจดีนะ ^-^

20. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ตามยถาแห่งบุญกรรม....
    บางคนเขาเป็นสิบ ๆ ปียังไม่ถึงไหน
    นี่สองสามเดือนบ่นแล้วรือ น้องจินเอ๋ย
    สู้ต่อไป พาวเวอร์เรนเจอร์พิ้งค์จิน