ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    เรียนคุณศิที่นับถือ
    คัดเค้าขอบพระคุณมากเจ้าค่ะที่ตอบเมล์คัดเค้าแล้ว ขอบอกเพื่อนๆในทู้นี้ทุกท่านว่า คุณศิน้ำใจงามมากๆ ขอให้ทุกท่านให้กำลังใจคุณศิได้มีพลังแรงใจช่วยเหลือผู้คนรวมทั้งเราๆด้วยต่อไป แลออกเล่ม 2-3-4 เรื่อยๆ จะรอเจ้าค่ะ แม้นตัวหนังสือในเล่มที่เบียดกันแน่นพอควรนั้นขอบอกว่า....แน่นไปด้วยสาระแห่งคุณภาพแห่งธรรมะที่เราท่านไม่เสียดายที่ได้มาอ่าน มีแต่จะไปซื้อมาให้คนอื่นอ่านอีก เล่มหน้าเบียดแน่นกว่านี้ยิ่งดียิ่งอ่านเพลินเจ้าค่ะ คัดเค้ากำลังฝึกให้มีสมาธิตอนที่เราลืมตาทำภารกิจงานประจำอยู่ให้ชิน ตามเวลาที่นึกได้

อย่างไรเสียขอให้คุณศิกะน้องมีสุขภาพแรงกายแรงใจที่เต็มเข่ง มีแรงช่วยเหลือผู้คนชี้แนะผู้คนให้พึ่งตนเอง พาตนข้ามให้พ้นวัฏได้เป็นการดียิ่ง

ในวาระตรุษจีนนี้ขอคุณพระพุทธ พระธรม พระสงฆ์ คุณพ่อแม่ครูอาจารย์ เทพเทวาทั้งหลาย รวมถึงเจ้าแม่กวนอิม เง็กเซียนฮ่องเต้ ฯลฯ แลท่านพญานาคราชคุ้มครองคุณศิกะน้องแลทุกท่านในเว็บพลังจิต แฟนพันธุ์แท้คุณศิทุกท่าน รวมทั้งตัวคัดเค้าเอง มีแต่ความสุขความเจริญ....สู่พระนิพพานเทอญ....เฮงๆ เซ็งลี้ฮ้อด้วยเจ้าค่ะ

คำอวยพร : ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวกใช้
    คำแปล : ปีใหม่ขอให้ทุกอย่างสมหวัง ปีใหม่ขอให้ร่ำรวย

คำอวยพร : ซินเจิ้งหรูอี้ ซินเหนียนฟาไฉ
    คำแปล : ปีใหม่ขอให้ทุกอย่างสมหวัง ปีใหม่ขอให้ร่ำรวย

คำอวยพร : เจาไฉจิ้นเป้า
    คำแปล : เงินทองไหลมาเทมา ทรัพย์สมบัติเข้าบ้าน

คำอวยพร : ฟู๋ลู่ซวงฉวน
    คำแปล : ศิริมงคลเงินทองอำนาจวาสนา

คำอวยพร : จู้หนี่เจี้ยนคัง
    คำแปล : ขอให้คุณสุขภาพแข็งแรง

คำอวยพร : จู้หนี่ฉางโส่ว
    คำแปล : ขอให้คุณอายุยืนยาว

คำอวยพร : จู้หนี่ซุ่นลี่
    คำแปล : ขอให้คุณประสบความสำเร็จ

คำอวยพร : จู้เห้อซินเหนียน
    คำแปล : การอวยพรปีใหม่

2. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

มาสวมรอย
    รับ คำอวยพร จาก คุณ คัดเค้า ครับ

ขอพรนั้น
    สู่ ทุกญาติธรรม ครับ
    ;aa13

เพิ่มเติม
    ขนมที่ฝากนะ
    ฝีมือ แค่ นวดแป้ง ครับ
    อย่างอื่น พี่สาวทำหมด คร้าบบบบบบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  3. kadkao

สวัสดีเจ้าค่ะคุณ chattrg

4. หยดน้ำบนใบบัว

หยดน้ำบนใบบัว สมาชิก

สวัสดีค่ะ คุณศศิและน้อง

ในที่สุดดิฉันก็ได้สมัครเป็นสมาชิกของเว็บนี้สักทีค่ะ
    และอยากจะขอบอกคุณศศิและน้องว่า ขอบคุณมากจริงๆๆๆๆๆ ค่ะ ที่ผลิตหนังสือที่ดีและมีค่ามากมายขนาดนี้ให้คนไทยได้อ่านและได้ตระหนักถึงบาปบุญคุณโทษในสิ่งที่ตนเองได้ลงมือกะทำทั้งที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม เพราะ พอดิฉันได้อ่านหนังสือของคุณศศิจบแล้วทำให้ตัวเองได้รู้ว่าทุกย่างก้าวและการกะทำของเราต้องมีสติทุกครั้งค่ะ

อยากจะเล่าที่มาที่ไปของการได้อ่านหนังสือเล่มนี้ของคุณพี่ศศิและน้องจริงๆๆเลยค่ะ
    เพราะว่าได้อ่านข้อความของพี่ศศิที่พี่บอกว่าพี่ได้ตั้งจิตอธิษฐานต่อหน้าพระบรมสารีริกธาตุว่า ชีวิตนี้หากจะให้ช่วยสืบสานพระพุทธศาสนาทางอื่นเห็นจะเกินความสามารถ ก็ขอสร้างตัวหนังสือเล่มนี้ขึ้นมาเพื่อให้ทุกคนที่ได้มีโอกาสอ่าน เกิดหิริโอตัปปะ และเร่งเดินไปยังเส้นทางกุศลกรรมกันให้มากที่สุดเท่าที่จะสามารถ เพื่อเป็นการช่วยสืบสานพระพุทธศาสนาทางอ้อม และขอให้ผู้ที่มีโอกาสจะเป็นผู้รอดในการภายหน้าทุกคน ได้พบเจอและซื้อหนังสือเล่มนี้ไป ..และบุญที่เกิดขึ้นทั้งหมดจากหนังสือเล่มนี้ จะมากหรือน้อยเพียงใด ก็ขอน้อมนำถวายแทบเบื้องพระบาทแค่พระพุทธองค์ และพญานาคราชผู้ประทานทุกตัวอักษรทุกเรื่องราวในหนังสือเล่มนี้ ค่ะ นี่อาจเป็นที่มาของผู้ที่บังเอิญไปพบเจอหนังสือน่ะค่ะ เพราะผู้ไปพบเจอมีบุญอยู่แล้วมากกว่าค่ะ (ขออนุญาตcopyคำพูดของพี่นะค่ะ)

พอหนูได้อ่านตรงนี้แล้วขอบบอกได้คำเดียวว่า ขนลุกมากเลยค่ะ
    เพราะตัวหนูเองกำลังศึกษาอยู่เมืองนอกไม่เคยได้ยินเรื่องราวของพี่และน้องเลยแถมไม่เคยรู้เลยว่ามีเว็บพุทธศาสนาที่ดีแบบนี้ จนเมื่อคริสมาสที่ผ่านมา แฟนได้มาเยี่ยม และเค้าก้อได้ซื้อหนังสือมา2เล่ม เพราะเค้าบอกว่าเค้าเอาไว้อ่านแก้เหงาบนเครื่องบิน ที่แรกที่เห็นหนังสือเล่มแรกก็เฉยๆเพราะเคยเห็นพี่ชายอ่านที่บ้าน แต่พอมาถึงเล่มของพี่ก็ถามเค้าว่า อันนี้อะไรอะ ใครเป็นคนเขียนเหรอแล้วดีปะ แฟนก็บอกว่าเล่มนี้ยังไม่ได้อ่านเลย แต่พอเห็นที่ร้านหนังสือแล้วเลยอยากอ่านก็เลยซื้อติดมาด้วย หลังจากนั้นหนูก็ไม่ได้สนใจหนังสือเลยเพราะมัวแต่ห่วงพาแฟนเที่ยวให้ครบที่ที่มีชื่อในเมืองที่เราเรียนอยู่ จนวันที่แฟนต้องกลับเมืองไทย เค้าก็บอกว่าเค้าจะทิ้งหนังสือทั้งสองเล่มไว้ให้เราอ่านที่นี่ เราก็แค่นึกอยู่ในใจค่ะว่า เอ้าตัวเองยังอ่านไม่จบเลยแล้วยังต้องเดินทางอีกตั้งหลายชั่วโมงจะไม่เบื่อเหรอเนี่ย แต่เราก็ไม่เป็นไรดีเหมือนกันมีหนังสือภาษาไทยมาให้อ่านเล่นเวลาที่คิดถึงบ้าน คิดเท่านี้จิงๆค่ะ

พี่ศศิค่ะ อยากจะบอกว่าพอได้เปิดอ่านหน้าแรกแล้วมันหยุดไม่ได้เลยค่ะ กลายเป็นว่าพกหนังสือของพี่ไปทุกที่มีเวลาว่างเมื่อไหร่ก็เปิดอ่านทันที เพราะภาษาที่พีใช้มันง่ายมากค่ะต่อการที่คนธรรมดาอย่างหนูจะเข้าใจถึง บาป บุญ คุณ โทษ ของการกระทำของเราหรือ คนรอบข้างค่ะ พออ่านจบแล้วอยากจะบอกจากใจจริงๆค่ะ ว่ากลัวจังเลยว่าตัวเองได้ทำอะไรลงไปบ้างไม่ว่าจะเป็นชาตินี้หรือชาติที่แล้ว แต่ยังไงเราก็หนีสิ่งที่เราได้ก่อไว้ไม่พ้น ตอนนี้ก็ได้แต่คิดว่าถ้าอะไรจะเกิดก็ให้มันเกิดเพราะมันเกิดขึ้นจากการกระทำของเราทั้งสิ้น

โห เพิ่งจะรู้ว่าตัวเองพิมมาซะยาวขนาดนี้หวังว่าพี่ศศิคงไม่เบื่อที่จะอ่านนะคะ แฮะๆๆๆๆๆๆ

เห็นมั้ยค่ะพี่ศศิคำอธิษฐานของพี่มันสามารถทำให้หนูได้อ่านหนังสือที่ดีที่สุดในชีวิตแต่เสียดายจังค่ะว่าแฟนไม่ได้อ่านแต่ดันเป็นคนที่นำของดีมาให้ถึงแดนไกล อิอิ

ขอบคุณพี่ศศิและน้องอีกครั้งนะคะ ยังไงก็ขอสมัครเป็นแฟนคลับไปเลยนะคะ แล้วหนูจะรอเล่มที่สองของพี่นะคะ

5. chattrg

หวัดดี ครับ
    เวียนกันไปมา หลายรอบ
    ยังไม่เคยทักทายกันเลย นะครับ
    ;aa37

6. จิรัญบูรณ์

จิรัญบูรณ์ สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ คุณศศิริยะ และน้อง ดิฉันได้มีโอกาสอ่านหนังสือของคุณและรู้สึกอนุโมทนาถึงสิ่งที่น้องได้มีโอกาสช่วยเหลือผู้คนมากมายค่ะ ดิฉันเองก็เป็นคนนึงที่ต้องการจะสร้างบุญในทุกๆทางที่ทำได้ พยายามทำดีอย่างสม่ำเสมอค่ะ ชีวิตก็ดีขึ้นจริงๆ สำคัญคือใจสบาย อาจมีทุกข์กับความรักบ้าง ก็เข้าใจได้ว่ากรรมเก่า แต่สำหรับตัวเองไม่ซีเรียสค่ะ เต็มใจที่จะชดใช้กรรมและทำความดีต่อไป
    ส่วนที่อยากจะรบกวนค่ะคือ เพื่อนสนิทคนนึงค่ะ คบดูใจกันมานาน สังเกตความผิดปกติหลายอย่างที่อาจจะเกิดเพราะกรรมน่ะค่ะ (เค้าเป็นทอมค่ะ และใฝ่ดี) และเค้าเองก็มีภาระมากเกินตัว อีกทั้งปัญหาสุขภาพ สงสารเค้ามาก อยากช่วย จึงพยายามชวนกันทำบุญอยู่เรื่อย แต่ไม่ทราบว่าถูกทางหรือไม่ค่ะ ต้องทำอย่างไรค่ะ หากต้องการติดต่อกับคุณ และน้องเพื่อขอคำแนะนำ และช่วยเหลือค่ะ

จิรัญบูรณ์ ladybas@hotmail.com 085-9742423

7. ฟลัฟฟี้

ฟลัฟฟี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันได้ย้อนกลับไปอ่านเรื่องที่คุณเขียนเกี่ยวกับบุตรสาวของคุณ หลังจากที่อ่านข้อความล่าสุดแล้ว ค่ะดิฉันก็เชื่อในเรื่องกฏแห่งกรรมเช่นกัน พยายามหมั่นสร้างบุญกุศลและคุณความดีตามอรรถภาพมาเป็น 20 ปีแล้วแต่ก็ยังเห็นว่ายังมีสิ่งขัดขวางอยู่มากทีเดียว จึงอยากขอความกรุณาพบลูกสาวของคุณบ้างเผื่อจะพบหนทางที่ทำให้เจ้ากรรมนายเวรเก่าได้ถูกต้องวิธีกว่านี้ แต่ก็ดิฉ้นก็อยู่ไกลมาก ๆค่ะถึงต่างประเทศ ถ้าจะให้ดิฉันส่งภาพตัวเองมาให้หรืออย่างไร โปรดให้คำแนะนำด้วยนะคะ ขอความกรุณา

อีเมลดิฉัน Iyara1@verizon.net ค่ะ หากคุณพอมีเวลาแล้วแต่คุณสะดวกค่ะ ขอบคุณที่เมตตากับเพื่อนมนุษย์ทุก ๆท่านที่คุณและบุตรสาวได้ช่วยเหลือไป และขออนุโมทนาในบุญกุศลเป็นอย่างยิ่งค่ะ

8. kadkao

เจ้าค่ะคุณ chattrg คัดเค้าเป็นสมาชิกหน้าใหม่ที่เว็บพลังจิตแห่งนี้เพราะชอบศึกษาธรรมะแลปฏิบัติธรรมะ ชอบค้นคว้าหาหนังสือพระไตรปิฎกมาอ่าน ค้นข้อธรรมะจากเว็บต่างๆ แล้วเซฟบทความข้ออรรถข้อธรรมเหล่านั้นไว้อ่านในเวิร์ดอีกทีเจ้าค่ะ

พอมาเว็บนี้ก็แอบอ่านอยู่เงียบๆ นานพอควรกว่าจะออกมาแจมความคิดเห็นเล็กๆ น้อยๆ
    ส่งเป็นเท่านี้เองเจ้าค่ะ ภาพมีเยอะ แต่ส่งไม่เป็น ไม่ทราบว่าเว็บนี้คลิกตรงไหนเจ้าคะ

9. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    หลายคืนก่อน บังเอิญน้องเปิดยูบีซีดู ก็มีภาพยนต์เก่ามาฉายใหม่
    " ไททานิค " คืนนั้นก็ดูได้นิดหน่อย แต่เป็นการดูที่ไม่เหมือนวันวาน

วันวานช่วงที่ภาพยนต์เรื่องนี้เข้าฉายใหม่ ๆ
    ศิเชื่อว่าหลาย ๆ ท่านอาจจะคิดเหมือนศิ
    วันนั้นเราอยากดูความอลังการของการสร้างฉาก
    อยากเห็นเทคนิคใหม่ ๆ ในการทำภาพยนต์
    อยากรู้เรื่องราวเรือไททานิคที่คนกำลังกล่าวขานถึงทั่วทิศ
    จำได้ว่าครั้งแรกที่ดู รู้สึกแบบนั้นจริง ๆ
    และก็ได้ความรู้แค่นั้น

ครั้งที่สองที่ดูซ้ำ
    ความคิดมันคงมุ่งไปที่อยากดูความสวยความหล่อของพระเอกนางเอกอีกรอบ
    ความตื่นเต้นไปกับเนื้อเรื่อง อย่างสนุกสนาน
    เพราะเราดูแบบมีสตังค์ซื้อหนังดูแต่ขาดสติ
    จึงไม่ได้สาระอะไรเหมือนครั้งแรก

แต่วันนี้ครั้งที่สาม คือการดูอย่างมีสติ
    ความรู้สึกในสองครั้งแรกมันหายไปหมดแล้ว
    เราสองคนดู และคุยกันว่า
    หากวันนั้นมาถึง และเรือไททานิคเปรียบเสมือนบ้าน
    วันนั้นเราจะทำเช่นไร (เพราะก่อนหน้าไม่กี่วัน น้องยังยืนยันเหมือนเดิม )
    เลยทำให้ความรู้สึกรับรู้มันเหมือนอยู่ในภวังค์ ที่เราต้องคุยกัน

คืนนั้นทำให้ศิรู้ว่า หนังเรื่องนี้เขาไม่ได้สร้างมาเพื่อความเพลิดเพลิน
    แต่เขาให้สติกับเราต่างหาก
    เขาทำให้เราเห็นว่า คนที่มีสติมากที่สุดคือพระเอกของเรื่องนั่นเอง
    คือสิ่งที่เราควรจดจำ

ไม่ว่าสิ่งใดเกิดขึ้น หากขาดสติตัวเดียว
    ทุกคนจะวิ่งวุ่นแก่งแย่งกันเหมือนหนูติดจั่นอยู่ในวังวน ด้วยความขลาดกลัว
    สุดท้ายก็ไปไหนไม่รอด

ชีวิต...ท้ายที่สุดก็ไม่สามารถนำสิ่งใดติดตัวไปได้
    แม้กายสังขาร นอกจากความทรงจำของคนที่เหลือ
    หากจุดสุดท้ายยังมาไม่ถึง เรามักเพลิดเพลินกับชีวิต
    จนหลงลืมว่า มันไม่ได้อยู่ค้ำฟ้า
    วันเวลา เพียงแค่พริบตา
    ก็ผ่านไปอีกแล้วหนึ่งปี
    ไม่ใช่เวลาที่ยาวนานเลยกับวันนั้นที่ไม่อยากรอคอย....หากเรามองด้วยสติ

ก็ไม่ต่างจากชีวิตที่สุข....มักจะมองไม่เห็นสัจจธรรมแห่งสังสารวัฏ
    พอความทุกข์มากระทบ...เลยเหมือนโดนกระแทกให้รู้สึกตัว
    หันเข้าหาแสงสัจจธรรมโดยอัตโนมัติกันถ้วนหน้า

จงภูมิใจที่มีทุกข์ เพราะหากเขาไม่มาเยี่ยมเยือนชีวิต
    เราคงเหมือนคนที่วิ่งหนีวนไปมาในไททานิค
    สุดท้ายก็หาเรือสำรองลงไม่ได้ ทั้งที่เห็นอยู่ตรงหน้า

"ไททานิค" น่าจะเป็นภาพยนต์ที่ทุกท่านน่าจะหามาดูกันอีกครั้ง
    ดูอย่างพิจารณาด้วยสติ ไม่ใช่ความเพลิดเพลิน
    แล้วมันจะเกิดประโยชน์กับชีวิตอย่างมหาศาลในภายหน้า...กาลอันใกล้

การเตรียมเสบียงทางโลก....น้องบอกไม่สามารถทำให้ทุกคนรอด
    แต่การเตรียมเสบียงทางธรรมต่างหาก...ที่จะนำความรอดมาสู่ทุกคน

สุดท้ายไม่ต้องพกพาตระเตรียมสิ่งใดให้ยุ่งยาก...
    ต้องไปแต่ตัวอยู่ดีเหมือนในหนัง
    นกหวีด...อันเดียวคือตัวช่วยที่ทำให้โรสรอดตายด้วยสติ

สติมา....ปัญญาเกิด

ขอให้ทุกท่านโชคดี
    พบแสงธรรมแห่งปัญญาและชีวิต
    ไร้ทุกข์โศกโรคภัย
    และถึงซึ่งพระนิพพาน

ส่งท้ายปีเก่า สวัสดีปีใหม่ 2552

ด้วยรักและห่วงใย

ศศิริยะ + น้อง

ขออนุญาตคุณศศิและน้องในการเอาข้อความไปลงกระทู้ในห้องภัยพิบัติและการเตรียมการนะคะ

ได้อ่านหนังสือเมื่อวานนี้ ขออนุโมทนาบุญพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลมหาราช ท่านพญานาคทั้งหลาย คุณศศิ คุณน้องและครอบครัวค่ะ

10. chattrg

พูดดจริงๆ ครับ
    ผมก็ ลองผิด ลองถูก ไปเรื่อย ครับ
    ให้สอน ก็ บอกไม่ถูก
    ที่รู้ก็คือ เก็บภาพใน my picture แล้วค่อย copy มา ครับ

;aa13

11. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สวัสดีค่ะ พี่ศิ

จินส่งหนังสือพี่ศิไปให้แม่จินที่ต่างจังหวัดแล้วค่ะ นอกจากจะได้อ่านเรื่องกฏแห่งกรรมแล้ว คุณยายเค้าจะได้รู้ว่า คนนี้เองที่ช่วยหลานยาย

วันนี้เป็นวันครบ 2 เดือนที่เริ่มทำตามวิธีที่น้องบอก เลยอยากเล่าความคืบหน้าอาการของลูกสาวให้ฟังค่ะ........

พี่ศิคงเดาได้ว่า เขาต้องดีขึ้น แน่นอนค่ะ ตอนนี้เขาพูดเก่งขึ้น สนใจคนรอบข้างมากขึ้น สงบนิ่งมากขึ้น และที่จินดีใจมากก็คือ เขาดูมีสติสัมปชัญญะมากขึ้น (เมื่อก่อนดูเลื่อนลอยมาก) และไม่โวยวาย อาละวาด โดยไร้เหตุผลอีก ....
    สรุปคือ ฤทธิ์เดช (ที่น่ากลุ้มใจ) ของเขาหายไปเกือบหมด เหลือแต่อาการ วนๆ
    ทำซ้ำๆ เหม่อลอย และมีพฤติกรรมแปลกๆอยู่บ้าง

แต่แค่นี้จิน (และทุกคนในครอบครัว) ก็ดีใจมากแล้วค่ะ บางคนเขาก็ไม่รู้นะคะ ว่าเขาดีขึ้นได้อย่างไร (บางคนไม่เชื่อ จินก็เลยขี้เกียจบอก)

ปกติจินพาลูกไปกระตุ้นพัฒนาการและฝึกสมาธิ ที่โรงพยาบาลทุกอาทิตย์ เจ้าหน้าที่เขาก็ชมว่า ลูกสาวมีพัฒนาการดีขึ้นมาก ... เป็นเพราะเราขยันพาลูกมาฝึก จินก็ยิ้มๆและบอกว่า ค่ะ ...ดูเขาภาคภูมิใจในผลงานของตนเองมาก (จินได้บุญมั๊ยคะ
    พี่ศิ ที่ทำให้คนทำงานมีความสุข)

ถ้าจะบอกว่ารู้สึกขอบคุณพี่ศิและน้องเหลือเกิน พี่ศิก็คงว่าจินเยิ่นเย้อ น่ารำคาญอีก
    จินก็เลยคิดว่าจะเขียนมาเล่า UPDATE อาการลูกสาวให้พี่ศิรับทราบทุกเดือน
    (จนครบ 5 เดือนครึ่ง) ดีไหมคะ

12. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วสิ่งที่น้องบอกให้ทำนั้น เหมือนเป็นการบังคับให้เรา ทำความดี ทำบุญ เป็นประจำนั่นเอง ทำแล้วก็สบายใจค่ะ ไม่ต้องเสียเงินเสียทองอะไรมากมาย ใช้แต่ความพากเพียรพยายามอย่างต่อเนื่องเท่านั้น

ตัวอย่างเช่น การนั่งสมาธินั้น เมื่อก่อนจินก็นั่งบ้าง ไม่นั่งบ้าง แต่พอเจอไฟลท์บังคับ ก็ทำได้ค่ะ...... จินนั่งทุกวันไม่ได้ขาดเลยนะคะ ตื่นมานั่งตอน ตี2 - ตี 3 ค่ะ (เพราะหัวค่ำ ลูกยังไม่หลับ เลยไม่สะดวกที่จะนั่ง) แปลกที่ไม่รู้สึกกลัวอะไรเลย แต่บางทีหนาวๆ ก็นึกขี้เกียจบ้าง แต่พอนึกถึงหน้าที่ศิแค่นั้นล่ะค่ะ หายขี้เกียจ ดีดตัวเด้งขึ้นมานั่งเลยค่ะ จนครบเวลาที่กำหนด แล้วก็นอนต่อ (เรื่องจริงนะคะเนี่ย)....

มีพระท่านหนึ่งสอนมาว่า นั่งสมาธิเสร็จทุกครั้ง ให้อุทิศบุญและแผ่เมตตา จินชอบตอนนี้ล่ะค่ะ ที่เราได้แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ และวิญญาณต่างๆ ให้เขาพ้นทุกข์ (บ้าง)
    ก็เลยชอบนั่งสมาธิค่ะ คิดว่าครบกำหนดที่น้องบอกแล้ว ก็จะนั่งต่อไปเรื่อยๆค่ะ

13. chattrg

ดีใจด้วยครับ
    ผม ไม่ใช่แม่
    แต่ ในนามคนเป็นพ่อคน
    เข้าใจความรู้สึก ครับ
    ;aa37

14. ภาวิโต

ภาวิโต เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    ภายหลังจากที่ได้อ่านหนังสือนี้แล้ว มีความรู้สึกรู้ได้ชัดว่าบางสิ่งบางอย่างที่ยังเคยเหลือค้างคาในใจอยู่บ้างเกือบแทบจะหมดไป พลันก็นึกถึงพวกญาติโยมตามต่างจังหวัดว่าทำอย่างไรถึงจะให้พวกเขาเหล่านั้นได้มีโอกาสดีๆอย่างนี้บ้าง เพราะส่วนใหญ่แล้วพวกเขาจะได้รับฟังและรับรู้แต่เพียงว่าทำอย่างโน้นอย่างนี้ผิดศีล เป็นบาปนะ แต่ผลกรรมและสาเหตุของแต่ละผลกรรมที่เกิดขึ้นจริงที่แยกแยะให้เห็นอย่างหนังสือเล่มนี้พวกเขาแทบจะไม่มีโอกาส ได้ตั้งใจว่าจะซื้อหนังสือนี้ส่งไปให้สัก3-4เล่ม ได้จังหวะวันนี้ออกไปธุระที่ central ปิ่นเกล้า แวะเช็คเคาน์เตอร์ se-ed ปรากฎว่าหนังสือหมด ต้องลองกลับไปที่ร้านเดิมที่เคยซื้อเมื่อครั้งก่อน น่าจะยังมีเหลืออยู่บ้าง

15. กฤษณะ หงษ์วิไล

กฤษณะ หงษ์วิไล สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ กระผมเห็นใจและเข้าใจคุณครับ
    และอยากอ่านหนังสือที่คุณเขียนอีกหลาย ๆ เล่ม
    ชอบมากๆเลยครับ และผมเชื่อ 100 % ครับ

16. chotiwit

chotiwit เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    เคยฝ้นแบบนี้ ประมาณ 2-3 ครั้งเหมือนกัน ทำนายว่า จะย้ายที่อยู่ใหม่หรือได้เปลี่ยนงาน ครับ แต่ของผมได้เปลี่ยนงานใหม่ตลอดครับ ข้อมูลนี้คือเรื่องจริง

17. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    ได้หนังสือละค๊าบบบบบบบบบบบ

กว่าจะหาเจอ เดินวนเวียนอยู่หลายรอบ

18. kurochang

kurochang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2007
    ผมมีเรื่องเล่าน้าศิ น่ะคับ

เมื่อวันที่ไปซื้อหนังสือที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ลงบันไดมาเห็นร้านที่เขาให้เช่าพระพิฆเนศ
    ก็ยืนดูอยู่ซักประมาน 5 นาที ด้วยความรู้สึกแปลกๆแต่ก็ไม่ได้คิดอะไร

แล้วคืนวันนั้นก่อนนอน ผมก็รู้สึกอยากสวดมนต์ แถมชิณบัญชรก็ไม่ได้สวดเกือบจะ1เดือน มั่วแต่เล่นเกม >< ก็เลยสวดไป9จบ ไหนๆก็สวดมนต์ ต่อด้วยนั่งสมาธิซักหน่อย ไม่ค่อยได้นั่ง

ตอนนั้นผมนั่งไม่กี่นาทีเท่าที่จำได้ก็รู้สึกในใจน่ะคับ เห็นพระพิฆเนศ องที่ไปยืนมองที่เซ็นทรัล ผมก็นึกในใจคิดไปเองรึเปล่า ไม่น่าจะใช่ แต่วันนี้ อยู่ๆก็เปิดไปเจอหน้า 46

เรื่องที่น้าเล่าเกี่ยวกับพระพิฆเนศ พอดี ผมก็ยังงงๆตัวเอง จำได้ว่าเปิดผ่านหน้า นั้นแล้วแต่ไม่ยักจะเห็น

ไม่อยากคิดมากแต่ก็อยากเล่าให้ฟังน่ะคับ บังเอิญก็เป็นได้สำหรับผมน่ะ ^^

19. Pawanrat-jin

ขอบคุณนะคะคุณ Chattrg

ท่าทางคุณจะเป็นพ่อที่น่ารัก

Familyman & nice dad

ขอให้ลูกของคุณน่ารักเป็นเด็กดีตลอดไปค่ะ

;aa13

20. Pawanrat-jin

เก่งจังค่ะน้อง kurochang

สวดชินบัญชรได้ตั้ง 9 รอบ

พี่ยังทำไม่ได้เลยค่ะ

;aa13
    ....ขอแซวพี่ศิหน่อยนะคะ
    ....เคยบอกว่า ไม่อยากให้ใครเรียกพี่
    ....เป็นไงล่ะคะ รายนี้ เรียกน้าเลย ฮ่าๆๆ