ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ซึ้งในน้ำใจและกำลังใจดีๆที่คุณศศิและคุณน้องมอบให้กับกัลยาณมิตรในเรือนทุกๆท่าน

จะตั้งใจสร้างความดี สร้างกุศลกรรมอย่างมั่นคง สม่ำเสมอและตลอดไปตามคำแนะนำ และเป็นสัญญาใจเช่นกันค่ะ

ขอโมทนาบุญกับคุณศศิ และคุณน้องด้วยทุกประการนะคะ

2. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ยินดีที่ได้รู้จักคุณ King6914
    คุณ Lazaza
    คุณ maneerat chem

3. kadkao

ให้หนูเมย์หายวันหายคืนนะเจ้าคะ
    ทำกุศลทุกวันแล้วแผ่เมตตาอุทิศบุญ
    ให้ผู้เกี่ยวข้องแลผู้ที่เราเคยล่วงเกิน
    ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม ขอขมาต่อเขาทุกวัน
    ให้เขาทุกวันจนกว่าเขาจะพอใจ
    อดทนรอวันหายนะเจ้าคะ มันอาจเกิดขึ้นได้อีก
    ก็ให้ปลงอนิจจังตามดูอาการอย่างรู้เท่าทันไป
    เจ็บก็รู้ หายก็รู้ คิดเสียว่าตายเป็นตาย
    เกิดมาตายหนเดียวขอทำความดีติดตัวไว้ละกันนะเจ้าคะ
    เพราะคัดเค้าเองก็ยังปวดหัวเป็นระยะราวเดือนละครั้ง
    ซึ่งก็แปลกดี แต่ต้องอดทนอย่างที่พูดไว้
    มันจะไม่หายก็ช่าง หายก็ช่าง เหมือนชดใช้เขาไป
    คิดเท่านี้นะเจ้าคะ...เราคงเคยทำให้เขาทุกข์มาก
    เราต้องยอมรับแลสำนึกรับผิดไว้ก่อน แม้ไม่รู้
    ปลงแล้วทำใจให้สบาย ....สติๆๆ....

4. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

(ping)

ขอให้"คุณคัดเค้า" หายปวดหัวไวๆ ค่ะ

5. Raintip

ถ้าหากไม่เป็นการรบกวน "คุณเม้ง" จนเกินไป
    ทิพขอเสนอความคิดเห็นว่า ถ้าจะส่งผลิตภัณฑ์
    ที่ช่วยบรรเทาอาการปวดหัว ไปให้ "คุณคัดเค้า"
    ได้ลองทานดู สักหน่อย ก็น่าจะดีนะคะ !

6. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่มีปัญหาหรอกค๊าบ
    แต่ต้องทราบอาการของโรคด้วยค๊าบว่าเกิดจากอะไรจะได้แนะนำได้ถูกต้องค๊าบ
    ไม่ทราบว่าพี่คัดเค้าปวดแบบไหน แบบที่เรียกว่าไมเกรนหรือปวดไปหมดทั้งหัวค๊าบ
    และเป็นมานานแค่ไหนแล้วค๊าบ

7. Raintip

"คุณเม้ง" ใจดีมากๆ เลย...
    อย่างนี้ นี่เอง "คุณศิ" จึงได้
    ไว้วางใจให้ คุณเม้ง เป็น "กัปตัน" ท่านหนึ่ง
    ในยามที่เกิดเหตุภัยพิบัติ...
    ขอขอบคุณ"คุณเม้ง" ในความมีน้ำใจ มา ณ ที่นี้ค่ะ

8. Raintip

ดูท่า ข้าน้อยนี้ คงจะกรรมหนัก มิใช่น้อย
    เพราะได้ติดต่อ ขอความเมตตา จาก"คุณน้อง"
    ในช่วงที่ คุณน้อง กำลังติดภารกิจสำคัญพอดี
    (cry)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2009
  9. kadkao

ขอบพระคุณคุณทิพกะคุณเม้งมากนะเจ้าคะ
    ในความห่วงใย

แทบไม่อยากนึกถึงอาการปวดเจ้าค่ะ
    นึกถึงตอนคุณหมอรักษาคัดเค้าในโรงพยาบาล
    คราหนึ่งปวดแทบตายแทบสั่งลาในวันนั้น

ปวดที่ขมับ 2 ข้างเท่านั้นเหมือนเลือดจะแตกทะลักออกมา
    ที่ช่องขมับที่ปวด กลัวเส้นเลือดจะแตกก็กลัว ได้แต่นอนซมหลับตา
    เป็นเมื่อไรหมดสมาธิทำงานเลยเจ้าค่ะ
    ตอนนี้จะเป็นราวเดือนละครั้ง แต่ก่อนเป็นบ่อยมากๆ เลย

ได้แต่ปลอบใจตัวเองให้อดทนไป
    แบบที่บอกหนูเมย์นั่นล่ะเจ้าค่ะ
    อดทนรับวิบากไปก่อน ข้าน้อยสำนึกแล้วเจ้าข้า
    หากเคยล่วงเกินข้าน้อยขอขมาขออโหสิกรรมด้วย
    ขอให้ท่านทั้งหลายอโหสิแลได้รับบุญจากที่ข้าน้อย
    ได้กระทำดีแล้วทุกวันนี้ด้วยเทอญ...

10. kadkao

คุณหมอบอกว่า ตรวจความดันก็ปกติ
    ตรวจเลือดปกติ ทุกระบบปกติ
    เจาะไขสันหลังก็แล้ว ทุกอย่างปกติ
    ปวดจนอาเจียนไม่หยุด ต้องเอาเจลเย็นโปะหน้าผากไว้ตลอด
    นึกถึงแล้วขนลุกไม่หายกับเหตุการณ์แทบตายวันนั้น

วันนี้ยังแม้อาการห่างออกบ้าง แต่ยังมีอยู่ให้เห็น
    จึงทำให้เห็นธรรมว่า...ไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐแล้ว...
    อนิจจังไม่เที่ยงหนอ...

11. kadkao

คัดเค้าได้อ่านบทความธรรมะของคุณศิแลคุณน้อง
    นำมาปฏิบัติทำใจให้เข้าใจกฎแห่งกรรมไม่มียกเว้น
    ให้ผลยุติธรรมที่สุด จึงได้พยายามและพยายามอดทน
    ต่ออาการนี้ไปก่อน คนอื่นหนักหนาสาหัสกว่าเรา ถึงเวลาให้เขาก่อน
    เมื่อเวลาเหมาะสมของเรามาถึงสักวันหนึ่งก็เป็นได้...

คัดเค้ารำลึกเสมอเจ้าค่ะ

12. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะทุกท่าน
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่ศศิและคุณน้องที่ไม่ทิ้งเราชาวเรือนพญานาค ..แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับเราด้วยนะคะ ว่าจะดำเนินชีวิต ตัวเองอย่างไร
    วันเสาร์วัชไป สักการะท่านพ่อเอราวัณมาคะ..มีเหตุการณ์ตลก ตลก อมยิ้มคนเดียวเลย(เพราะไปคนเดียว สาวเสื้อสีเขียวเหมือนเดิม อิอิ)..แต่ก็มีเหตุการณ์ที่ไม่น่าดู ไม่น่าชม ด้วยเพราะเจอ หนุ่มสาวไปนอนหนุนตักพลอดรักกันในสวน ร่มรื่นแถวนั้นด้วย ไม่งาม ไม่งามสาว ๆ อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างนะคะ ..ไปคราวนี้ไม่เห็นพี่เต่าตัวใหญ่ๆ เลย รอตั้งนานไม่ขึ้นมา ไม่รู้หายไปไหน สงสัยเช้าเกิน รึเปล่า.......ที่สำคัญไม่เห็นพี่ศศิกับคุณน้องเลย..เศร้า

13. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    โมทนาสาธุค่ะน้องวัช ที่ไปสักการะเสด็จพ่อช้างเอราวัณมา
    ดีค่ะอยู่ใกล้ๆก็ไปบ่อยๆ ดีแล้วหล่ะค่ะ...
    จริงนะคะ หนุ่มสาวสมัยนี้ บางคนทำอะไร
    ไม่ค่อยเกรงใจชาวบ้านเลยค่ะ แล้วก็ไม่เคารพสถานที่เลย..

อุ๊ยห้าโมงเย็นแล้วต้องไปเคลียรบัญชีแล้ว
    วันนี้เพิ่งจะว่างมาดูกระทู้นะคะเนี่ย
    ดูได้แป็บเดียวห้าโมงเย็นแล้ว....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2009
  14. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ
    แต่ว่า ว่าจะมาแอบๆน่ะค่ะ
    เห็นแล้ว จุ๊ๆ นะคะ :d

15. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณพี่ศศิและคุณน้องเจ้าค่ะ ...;aa51
    คุณวัชไปเมื่อเสาร์นี้เหรอค่ะ? หนูใหม่ไปเสาร์ (วันที่ 5 ธ.ค.)เจ้าค่ะ... เห็นคนเยอะมากมายใส่เสื้อสีชมพูกันถ้วนทั่ว..สวยงามๆ เจ้าค่ะ.. หวังว่าโอกาสหน้าคงได้เจอกันบ้างนะคะ ...

16. buruku

buruku สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2009
    อยากจะรบกวนให้น้องสงเคราะห์ด้วยครับ เพราะตอนนี้ค่อนข้างทุกข์ครับ
    (ถ้าไม่เป็นการรบกวนน้องเค้ามากเกินไปนะครับ)
    boonrukw@hotmail.com ขอบคุณมากครับ

17. watwa-aram

คะคุณใหม่ ไปคราวนี้เขาจัดร้านค้าใหม่ด้วย และช่วงนี้เขามีให้เขียนคำถวายพระพรด้วยนะคะเป็นใบโพธิ์เขียนเสร็จก็ห้อยทั่ว ๆ ทางเข้าชั้นโลกมนุษย์นะคะ
    สวยงามมากคะ วัชยังแอบด้อม ๆ อ่าน ๆ เผื่อมีของพี่น้องเรือนเราบ้างจะ..อิอิ
    แต่จริง ๆ ก็ไม่ค่อยรู้จักชื่อเสียงเรียงนามใครเยอะเท่าไหร่ เดา ๆ เอาคะ 555

18. watwa-aram

สวัสดีคะคุณ mongkonchai ชื่อเหมือนกับผู้ใหญ่ใจดีในเรือน คุณชัยมงคลด้วย....

19. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน ตามอ่านจนตาแฉะเลยค่ะ
    กระเสาะ กระแสะค่ะ...
    คอมพ์นะคะ ไม่ใช่คน อิอิ

เดี๋ยวดี เดี๋ยวเสียอยู่ยังงี้ล่ะค่ะ ประจำ
    คอมพ์ก็เก่า คนก็แก่
    เสียงน้องวัชแว่วลอยตามลมมา
    หลังจากจินเคยบ่นให้ฟัง
    เฮ้อ...
    ไม่มีให้กำลังใจกันเล้ย...

20. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ได้ข่าวแว่วๆว่าคุณเมย์ไม่ค่อยสบาย

ขอให้อาการดีขึ้นเร็วๆ...

กลับมาสดใส ร่าเริงเหมือนเดิมนะจ๊ะตะเอง

----------------------------

อ้อ จินสนใจ DHA ของคุณเม้งอยู่นะคะ
    ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยนะคะ
    (ลักษณะเม็ดเป็นไง ทานยากไหม ..ลูกจินทานยายากติดอันดับต้นๆของโลก 555)