ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    สวัสดียามเช้าคุณศศิและน้องอภิญญา และทุกท่านในเรือนครับ

ไม่ใช่ความบังเอิญอีกต่อไป สาธุ สาธุ สาธุ

ท่านพ่อช้างเอราวัณสามเศียรท่านเมตตาต่อพวกเราในเรือนมากนะครับ
    มาดูรูปกันดีกว่านี่เป็นครั้งที่สองแล้วที่ธูปที่ไหม้ทั้ง ๓ ดอกยังคงตั้งอยู่อย่างนั้นละครับ
    เห็นกันมั้ยครับ คือเมื่อวันที่ ๑๘ ก.ย. ๕๒ ผมได้สักการะบูชาท่านพ่อช้างเอราวัณสามเศียรที่บ้าน มีธูป ๙ ดอก น้ำสะอาด ๑ แก้ว สาลี่ ๒ ผล กล้วย ๑ หวี ต่อมาสักพักธูปก็ที่ไหม้ทั้ง ๙ ดอก มีอยู่ ๓ ดอกที่ไหม้แล้วยังคงตั้งอยู่ ๓ ดอกอีกเป็นครั้งที่สองไม่น่าเชื่อ ครับ

(ครั้งแรกให้ไปดูข้อความที่ ๗๓๗๐ หน้า ๓๖๙ ครับ)

ใครพอจะตอบได้มั้ยครับเรื่องธูปที่ตั้งอยู่ ๓ ดอกถึง ๒ ครั้ง (โดยเฉพาะคุณศศิและน้องอภิญญา ๕๕๕+)

และในคืนนั้น วันที่ ๑๙ ก.ย. ๕๒ (วันเกิดน้องอภิญญาพอดีผมก็ฝันแปลกๆ คุณศศิจะอนุญาตให้ผมนำเรื่องความฝันมาบอกให้ทุกๆท่านได้โชคลาภกันดีมั้ยครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าท่านพ่อช้างเอราวัณท่านดลบันดาลให้ในฝันรึเปล่า ในฝันย้ำถึง ๒ ครั้ง ช่วงท้ายๆของความฝันผมเห็นคุณศศิกับน้องในรถยนต์สีดำด้วยนะครับ)

ปล. มีข้อสงสัยจะถามคุณศศิและน้องอภิญญาว่าเวลาเราถวายอาหาร (ผลไม้) ให้ท่านพ่อฯ เราต้องอธิษฐานให้อาหารเหล่านั้นเป็นอาหารทิพย์ด้วยหรือไม่ครับ ท่านถึงจะได้รับ

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
    บัวใต้โคลน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      11.6 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      13.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      9.7 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      11.9 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      13.9 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2009
  2. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

-Happy Smile_

สวัสดีทุกท่านในเช้าวันจันทร์...

..คงไม่ต้องกล่าวว่า.."ขอให้ทุกท่านตั้งมั่นในเส้นทางแห่งกุศลกรรม ด้วยจิตที่บริสุทธ์ ด้วยความจริงใจ ทั้งต่อหน้าและลับหลัง" กันเหมือนเช่นเคยทุกครั้ง...

เพราะทุกท่านได้มาอาศัยในเรือนหลังนี้...ย่อมทราบได้ด้วยตัวเองอย่างดีแล้วว่า จิตเรายังมีสิ่งใดที่ยังต้องกระทำ สิ่งใดที่กระทำไว้อย่างดีแล้ว..

มิใช้เพียงเพื่อเข้ามาอยู่ในเรือน..แล้วจะเป็นคนดี..คนทำความดี..

แต่คนดี คนทำความดี ต้องทำได้ทุกที่ ทุกเวลา

รักทุกท่านครับ

3. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ!
    เห็นด้วยทุกประการ

"ขอให้ทุกท่านตั้งมั่นในเส้นทางแห่งกุศลกรรม
    ด้วยจิตที่บริสุทธ์ ด้วยความจริงใจ ทั้งต่อหน้าและลับหลัง
    "

คนทำความดี ต้องทำได้ทุกที่ ทุกเวลา

การทำความดีด้วยใจที่บริสุทธิ์...ผ่องแผ้ว..
    และไม่มีเจตนาแอบแฝงใดๆ..
    จะนำมาซึ่งความเจริญรุ่งเรืองแห่งชีวิตนะคะ

ขอให้ทุกท่านจงเป็นคนดีทั้งต่อหน้าและลับหลัง
    เป็นคนดีที่ซื่อสัตย์ต่อตนเองและผู้อื่นอย่างมั่นคง

รักทุกท่านเช่นกัน
    ด้วยความปรารถนาดี

4. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เนื่องในวันคล้ายบรมราชสมภพ 20 กันยายน 2396 สมเด็จพระปิยมหาราช
    ...พระองค์สถิตในดวงใจไทยทุกดวง...

5. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009

สาธุ คุณวัช ด้วยนะครับ
    บุญของการเลิกทาสนั้นใหญ่หลวงยิ่งนักครับ
    ขอน้อมนำเอาพระบรมราชโองการ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (ร.๕)
    หลังธนบัตรราคา ๑๐๐ บาท มาให้พิจารณาไตร่ตรองกัน ณ ที่นี้ครับ

"ประเพณีทาสที่มีอยู่ในพระราชอาณาจักรสยาม
    ถือเป็นวิธีทาสทำสารกรมธรรม์ขายตัวด้วยใจสมัคร
    มิใช่ทาสเชลยที่เป็นการกดขี่อย่างร้ายแรงก็จริง
    แต่ก็เป็นเครื่องกีดขวางความเจริญประโยชน์
    และสุขสำราญของมหาชนอยู่อย่างหนึ่ง
    ซึ่งจำเป็นจะต้องเลิกถอนอย่าให้มีประเพณีทาสภายในพระราชอาณาจักรนี้
    กรุงสยามจึงจะมีความเจริญสมบูรณ์เท่าทันประเทศอื่น"

สาธุ สาธุ สาธุ
    บัวใต้โคลน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2009
  6. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">น และ บุคคลทั่วไป 8 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> <center"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </center"></td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> chattrg, บัวใต้โคลน, paitoon01, Jenny_Lee, s.sukawat, annlee, Raintip, Taksamun, Theewin_boys

สวัสดี ครับ
    สบายดีกันนะครับ

คิดถึงทุกคน ครับ

ขอบคุณ ทุกกำลังใจ ครับ

</td></tr></tbody></table>

7. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    โอ๋ๆแต่ช้าแต่ อย่าเสียใจไปเลยนะคะ
    ป้าดีดีๆ คงหยอกเล่นไปอย่างนั้นเองค่ะ
    น้าเจนนี่เป็นอีกคนหนึ่งค่ะที่เข้าใจทุกอย่างและ
    ไม่ได้คิดขุ่นข้องหมองใจอะไรเลยค่ะ
    หนูยังเด็กนัก น้ายังแอบชื่นชมอยู่ในใจเลย
    ว่าหนูทำไมมีความคิดที่ดี ใฝ่ในทางธรรมและเป็นกุศลได้เยี่ยงนี้
    มีงานบุญก็มาบอกบุญให้ชาวเรือนได้ร่วมทำบุญกัน
    เมื่อวานคุณลักษณ์เค้าเมลล์มาว่าได้โอนเงินไปร่วมทำบุญ
    กับหลวงปู่ถวิล 500 บาท เค้าฝากบอกมาให้ร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ

แล้วตอนนี้ออกจากโรงพยาบาลมาพักที่บ้านรึยังค่ะ
    รักษาสุขภาพดีๆนะคะ ใกล้สอบแล้วใช่มั๊ยค่ะ
    อ่านหนังสือสอบครบรึยังคะ น้าเป็นกำลังใจให้นะคะ

เมื่อวานวันอาทิตย์ยุ่งทั้งวันเลยค่ะ เช้ามาก็ไปสักการะ
    เสด็จพ่อช้างเอราวัณ อากาศค่อนข้างร้อนนะคะ
    แต่คนเยอะดีค่ะ ไม่รู้มีใครเป็นแฟนคลับคุณศิกับคุณน้องบ้าง
    ได้บูชารูปภาพ และป้ายอยู่เย็นเป็นสุขมาแขวนหน้าบ้าน(แต่ยังไม่ได้
    แขวนเลยค่ะ เดี๋ยววันหลังแขวนเสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ)
    สักการะเสร็จก็ต้องรีบไปธุระต่อ กลับมาถึงบ้านก็ต้องรีบทำอาหารเย็น
    ให้ลูกๆทาน เพราะสัญญาใว้แล้วว่าจะทำซูชิให้เค้าทานกัน
    ทานจนหมดเกลี้ยงเลยค่ะ อย่างนี้ถึงเหนื่อยแต่ก็ดีใจนะคะ
    อุ๊ยเล่ามาซะยาวขอตัวไปทำงานก่อนนะคะ

ปล.ขอบคุณ คุณเม้งมากนะคะสำหรับบทความที่เอามาให้อ่าน
    เดี๋ยวจะลองไปทดสอบลิปสติกดูค่ะ แล้วอีกเรื่องนึง คุณเม้งเลือดกรุ๊ปบี
    เหมือนกันเหรอค่ะ อย่างนั้นถ้ารู้ตัวว่าหล่อแล้ว รีบๆเปลี่ยน avatar
    ให้หล่อๆเหมือนพี่ชาติเค้าซิคะ

8. s.sukawat

s.sukawat สมาชิก

17 กันยายน 2009
    สุขสันต์วันเกิด..ย้อนหลัง 2 วันค่ะคุณน้อง...งานเข้าเพิ่งมีเวลามาโพส..ขออภัยนะคะ...

9. s.sukawat

s.sukawat สมาชิก

17 กันยายน 2009
    ขอน้อมรับคำชี้แนะคุณอ้างว้างด้วยใจค่ะ...จะพยายามมีสติตั้งมั่นในความดี ทุกที่..ทุกเวลาค่ะ...

10. Aodzilla

Aodzilla Active Member

ดูก่อนท่านผู้มีปัญญา

(good)

สวัสดีครับพี่น้องเรือนพญานาคทุกท่าน
    วันนี้อ๊อดซิลล่ามีบทกลอนธรรมะที่น่าสนใจมาให้ได้อ่านและศึกษากันดูนะครับ

ดูก่อนท่านผู้มีปัญญา

ผู้ที่ปล่อยเวลาให้ล่วงไปเปล่าโดยปราศจากประโยชน์
    ( ผู้นั้นคือคนประมาท )

ผู้ที่มัวเพ่งโทษคนอื่นอยู่ แต่ไม่รู้จักตนเอง ( รูป-นาม )
    ( ผู้นั้นคือคนพาล )

ผู้ที่ยังเป็นทาสกิเลส ตัณหา แต่คิดว่าตนฉลาด
    ( ผู้นั้นคือคนเขลา )

ผู้ที่เกิดมาพบพระพุทธศาสนาแล้วไม่ศึกษาพระธรรมคำสอน
    ( ผู้นั้นคือโมฆะบุรุษ )

ผู้ที่ศึกษาตามพระไตรปิฏกแล้ว มัวสอนแต่คนอื่นไม่สอนตัวเอง
    ( ผู้นั้นคือคัมภีร์เปล่า )

ผู้ที่มีความเพียร มีสติ สัมปชัญญะ กำหนดรู้ดูปัจจุบัน ( รูป-นาม )
    ในกาย,เวทนา,จิต,ธรรม, ไม่เผลอ ( ผู้นั้นปฏิบัติตามทางสายเอก )
    ( เป็นทางพ้นทุกข์ในพระพุทธศาสนา )

คำคมโดย ท่าน ร.รู้วงษ์
    คัดลอกโดย Aodzilla

11. Aodzilla

เปิดหัวใจใส่ธรรม

กลอนกระทู้ ( ธรรมะส่องใจ )

เปิดหัวใจใส่ธรรม

เปิดสองตา มามอง ของดีอยู่
    เปิดสองหู ฟังธรรม นำสมัย
    เปิดซีดี ที่ชอบ ฉันมอบไป
    เปิดหัวใจ ใส่ธรรม เครื่องนำทาง

หัวใจดี มีศีล มีสัจจะ
    หัวใจดี มีธรรมะ จะสว่าง
    หัวใจดี มีแนว ธรรมสายกลาง
    หัวใจดี ที่สร้าง ทางปัญญา

ใจไร้ธรรม นำให้ ใจเป็นทุกข์
    ใจไร้สุข ทุกข์เป็น ทาสตัณหา
    ใจไร้ศีล สังเกต ไร้เมตตา
    ใจไร้ค่า ไร้คุณ ไร้บุญทาน

ใส่ใจเถิด เปิดฟัง เสียงธรรมะ
    ใส่ใจนะ น้องพี่ มีสื่อสาร
    ใส่ใจเสียง ธรรมสถิต จิตเบิกบาน
    ใส่ใจการ กุศล เพิ่มผลบุญ

ธรรมะนี้ มีคุณ อันเลิศล้ำ
    ธรรมะนำ สมัย ใฝ่เกื้อหนุน
    ธรรมะนำ เมตตา เกื้อการุณ
    ธรรมค้ำจุน โลกไว้ ให้อยู่เย็น

ธรรมะสวัสดีนะครับ ขอให้ความสุขกันถ้วนทั่วกันทั้งเรือนนะครับ สาธุ

12. Aodzilla

ชัยชนะที่จะไม่กลับมาแพ้

ชัยชนะที่จะไม่กลับมาแพ้

พึงชนะคนชั่ว ด้วยความดี
    พึงชนะคนตระหนี่และผู้น้อยด้วยการให้
    พึงชนะผู้ใหญ่ ด้วยการอ่อนน้อมเข้าหา
    พึงชนะคนโกรธา ด้วยความไม่โกรธ
    พึงชนะคนพูดปด ด้วยคำจริง
    พึงชนะผู้หญิง ด้วยความสามารถ
    พึงชนะญาติมิตร ด้วยคิดสงเคราะห์ตามควร
    พึงชนะสัตว์โลกทั้งมวล ด้วยเมตตา
    พึงชนะปัญหาอุปสรรค ด้วยรู้จักอดทนแก้ไข
    พึงชนะใจของตน ด้วยทนทวนกระแส
    พึงชนะตนเองนั่นแล ประเสริฐสุด

Aodzilla

ปล. ขอให้เพื่อนกัลยาณมิตรที่รักทุกท่าน ดื่มด่ำกับบทกลอนแห่งธรรมะกันนะครับผม รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ ด้วยความห่วงใยจากสมาชิกคนหนึ่งในเรือนพญานาคครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      38
  13. Aodzilla

ข้อคิดเพื่อชีวิตที่เป็นสุข

;aa26
    ข้อคิดเพื่อชีวิตเป็นสุข

คนเราอายุน้อยนิด
    ต้องเรียนรู้ตลอดชีวิต
    ฝึกจิตตลอดกาล
    ทำทานตลอดไป
    รู้จักการให้อภัย
    เป็นผู้ไม่ประมาท
    ฉลาดทำความดี
    รู้รักสามัคคี
    ชีวิตนี้มีความสุข

Aodzilla

14. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะเจ้าเรือนและเพื่อนสมาชิกเรือนพญานาคราชทุกท่าน

ทุกครั้งที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้ก็ทำให้มีความสุขใจ บางครั้งอดยิ้มและหัวเราะคนเดียว ขอบคุณและโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้กระทำดีแล้ว

ท่านใดที่ประสบทุกข์ขอให้พ้นทุกข์พบความสุขโดยเร็ว ท่านใดที่มีโชคก็ให้ได้โชคลาภมากยิ่งขึ้น และขอให้ทุกท่านจงเจริญในธรรมค่ะ

บุญรักษาค่ะ

15. Pink_Angel

Pink_Angel Active Member

น้องTheewin_boys คะ สิ่งที่น้องทำอยู่ ดีแล้วนะคะ ไม่ละเมิดสิทธิ์คนอื่น นำแต่สิ่งดีๆ มาบอกเล่า พวกเรา และไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ขอให้ตั้งมั่นในความดีนี้ต่อไปนะคะ บุญรักษาน้องนะคะ

16. Budratsa

Budratsa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2009
    น้องTheewin_boys คะ สิ่งที่น้องทำอยู่ ดีแล้วนะคะ ไม่ละเมิดสิทธิ์คนอื่น นำแต่สิ่งดีๆ มาบอกเล่า พวกเรา และไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ขอให้ตั้งมั่นในความดีนี้ต่อไปนะคะ บุญรักษาน้องนะคะ<!-- google_ad_section_end -->

ธีร์วินท์ เป็นเด็กดี นอบน้อมถ่อมตน น้าบุษขอชื่นชมด้วยคนค่ะ

จงทำกับเพื่อนมนุษย์โดยคิดว่า...พระพุทธทาส
    เขาเป็นเพื่อน เกิด แก่ เจ็บตาย ของเรา
    เขาเป็นเพื่อน เวียนว่ายอยู่ในวัฏฏสงสารด้วยกันกะเรา
    เขาก็ตกอยู่ใต้ อำนาจกิเลส เหมือนเรา ย่อมพลั้งเผลอไปบ้าง
    เขาก็มี ราคะ โทสะ โมหะ ไม่น้อยไปกว่าเรา
    เขาย่อมพลั้งเผลอ บางคราวเหมือนเรา
    เขาก็ไม่รู้ว่าเกิดมาทำไม เหมือนเรา ไม่รู้จัก นิพพานเหมือนเรา
    เขาโง่ในบางอย่าง เหมือนที่เราเคยโง่
    เขาก็ตามใจตัวเองในบางอย่าง เหมือนที่เราเคยกระทำ
    เขาก็อยากดี เหมือนเรา ที่อยาก ดี-เด่น-ดัง
    เขาก็มักจะกอบโกย และ เอาเปรียบเมื่อมีโอกาสเหมือนเรา
    เขามีสิทธิ ที่จะบ้า ดี-เมาดี-หลงดี-จมดี เหมือนเรา
    เขาเป็นคนธรรมดา ที่ยึดมั่น ถือมั่น อะไรต่างๆเหมือนเรา
    เขาไม่มี หน้าที่ ที่จะเป็นทุกข์ หรือตายแทนเรา
    เขาเป็น เพื่อน ร่วมชาติ ร่วมศาสนา กะเรา
    เขาก็ทำอะไร ด้วย ความคิดชั่วแล่น และ ผลุนผลัน เหมือนเรา
    เขามีหน้าที่ รับผิดชอบ ต่อครอบครัวของเขา มิใช่ของเรา
    เขามีสิทธิ ที่จะมีรสนิยม ตามพอใจของเขา
    เขามีสิทธิ ที่จะเลือก(แม้ศาสนา) ตามพอใจของเขา
    เขามีสิทธิ ที่จะใช้ สมบัติ สาธารณะ เท่ากันกับเรา
    เขามีสิทธิ ที่จะเป็นโรคประสาท หรือเป็นบ้า เท่ากับเรา
    เขามีสิทธิ ที่จะขอความช่วยเหลือ เห็นอกเห็นใจ จากเรา
    เขามีสิทธิ ที่จะได้รับอภัย จากเรา ตามควรแก่กรณี
    เขามีสิทธิ ที่จะมีรสนิยม หรือ เสรีนิยม ตามใจเขา
    เขามีสิทธิ ที่จะเห็นแก่ตัว ก่อนเห็นแก่ผู้อื่น
    เขามีสิทธิ แห่งมนุษย์ชน เท่ากันกับเรา สำหรับจะอยู่ในโลก
    ถ้าเราคิดอย่างนี้ จะมีการ ขัดแย้งใดๆเกิดขึ้น.......

17. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ครับ
    วันนี้
    มีเรื่อง จะเล่าให้ฟัง

โทร. หาคุณศิ
    แต่ คุณศิ กำลังขับรถ เลย ไม่รับ
    สักพัก คุณศิ ก็ โทร กลับ
    แต่ เสียงใส มาก
    กลายเป็น คุณน้องอภิญญา ครับ
    ความที่ดีใจ
    เลย ทักทายแค่ สวัสดี คุณน้องใช่ไหม ครับ

55555555555555555555

ปัญหา ที่อยากถาม อยากคุย
    ลืมหมดเลย
    5555555555555555555

เสียดาย ครับ
    แต่ คุณศิ ก็ โทร มาอีกครั้ง ครับ
    ให้ คำแนะนำดีๆ มาก ครับ
    ขอบคุณ และ ขอบคุณ

อยากฝากบอกคุณน้องอภิญญา ว่า
    ลุงคนนี้ คกใจ
    เลย ไม่ได้ถามสิ่งที่อยากถาม
    555555555555555555555555555

18. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
  19. ห้องโภคา

ห้องโภคา สมาชิก

24 กรกฎาคม 2007
    หลาน theewin_boys เอ๋ย ถ้าคิดว่าทำดีทำถูกต้องแล้วจงทำต่อไป ถึงแม้ไม่มีใครเห็น ฟ้ายังมีตา

lung jack

20. chanadda1978

chanadda1978 สมาชิก

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณศศิ คุณน้องอภิญญา คุณป้าแน๊ต คุณป้าคัดเค้า และกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ
    สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังค่ะ

ปิ๋ม กะน้องบลู