ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    มาแอบดูได้ปะคะ

2. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีค่ะ ที่ได้สหายธรรมเพิ่มขึ้น

3. sasiriya

อ้าว...เมื่อเช้าเห็นแว๊ป ๆ ข้อความที่บอกเป็นหลานคุณพิมพา มาลบหายไปไหนแล้วล่ะคะ กำลังจะมาตอบพอดีเลย มาลงใหม่นะคะจะได้ตอบถูก

ขอบคุณมากนะคะที่บอกว่าน้องดูได้ถูกและตรงหมด จำได้ค่ะ จำได้ พอดีเมื่อเช้ารีบเลยไม่ได้ตอบคำถามนะคะ นึกว่าจะมาตอบตอนนี้ หายไปเสียแล้ว

ถึงลงชื่ออ้างอิงก็ไม่ต้องห่วงค่ะ รับรองว่าไม่มีการนำเรื่องของใครมาเล่าสู่กันฟังแบบลงชื่อเจ้าของกรรมนั้น ๆ ให้มีผลพาดพิงจากผู้อื่นเด็ดขาดค่ะ รับรอง ไม่เป็นไร วันหลังไม่ต้องลบนะคะ ขอบคุณมากค่ะ........ศศิริยะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2008
  4. sasiriya

ไม่ทราบว่าคุณชอบนั่งกรรมฐานช่วงเวลาไหนคะ รบกวนบอกละเอียดอีกนิด จะได้แนะถูก เพราะการเผลองีบหลับนี่มีหลายสาเหตุค่ะ

5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    มาแอบดูด้วยคนดิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  6. sasiriya

คือ........ที่ว่าคืออะไรหรือคะ คุณสันโดษ
    เพราะเท่าที่จำความได้ ยังไม่เคยประกาศว่าตัวผู้เขียนเองคือใคร หรือคืออะไรใด ๆ ทั้งสิ้นค่ะ
    ข้อความที่ผู้เขียน ๆ ก็เพื่อให้คนอ่านเข้าใจ ว่าพระพุทธองค์ทรงค้นพบพระนิพพานได้ที่ใด ไม่ใช่ประกาศว่าผู้เขียนคือใครค่ะ

นี่ไงคะ ที่ผู้เขียนเปรียบเทียบให้ฟังว่า ข้อความหนึ่งข้อความ คนร้อยคนอ่าน ก็สามารถแปลได้ร้อยความหมาย แต่จะเป็นความหมายที่ถูกต้องหรือไม่นั้น เป็นอีกเรื่อง

การแปลความหมายของข้อความใด ๆ ก็ตาม ต้องใช้สติ คิดให้รอบคอบก่อนในทุกอักษรที่เราอ่านนะคะ ชีวิตและหัวใจจะได้ไม่สับสนค่ะ และจะได้เข้าใจได้ถูกต้องด้วย

นิพพานก็ไม่เห็นยากตรงไหนจริง ๆ หากคุณผู้อ่านทุกท่านอ่านและศึกษาประวัติพระพุทธองค์ได้อย่างละเอียด และลึกซึ้ง ตีความหมายให้ถูกต้องและชัดเจน หาใช่อ่านเพียงผ่าน ๆ ตา ท่านก็จะสามารถรู้ได้ว่า นิพพานไม่ใช่เรื่องยากจริงๆ ฉะนั้นการบอกว่านิพพาน พบง่าย หรือยาก จึงไม่ใช่ประเด็นสำคัญว่าคนพูดจะต้องเป็นใคร หรือบอกว่าตัวเองคือใคร มีความสามารถขนาดไหน

ผู้ที่จะพบพระนิพพาน หรือทางแห่งนิพพาน หาใช่เพียงผู้ที่ต้องบวชพระ บวชชี ออกธุดงค์ตลอดชีวิต บวชตลอดชีวิต หรือต้องเป็นถึงขั้นพระพุทธเจ้าเท่านั้น จึงจะสามารถพบพระนิพพานได้

พระพุทธเจ้าท่านทรงสอนพุทธศาสนิกชนของท่านเสมอมา ทุกคำสอนของพระองค์เพื่ออะไร ก็เพื่อให้ทุกคนหลุดพ้น และเพื่อให้เข้าสู่พระนิพพานเหมือนพระองค์ คือเป้าหมายที่ชัดเจน

ฉะนั้นบางคนที่เราคาดไม่ถึง ที่เดินอยู่ตามท้องถนน ที่เราไม่รู้จัก เขาเหล่านั้นบางท่าน บางคน แม้ไม่ได้อยู่ในเพศนุ่งขาวห่มเหลือง ก็หาใช่จิตของเขาเหล่านั้นจะไม่สามารถถึงพระนิพพานนะคะ บางคนจิตเขาถึงแล้วก็มี แต่เรา ๆ ท่าน ๆ ไม่อาจรู้ไม่อาจสัมผัสได้ต่างหากค่ะ

แล้วความหมายคำว่า นิพพาน ของคุณสันโดษล่ะคะ หมายความว่าอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2008
  7. sasiriya

ก็เป็นเพียงประโยคสัพยอกน่ะค่ะ ยังไม่ได้ประกาศตัวอย่างเป็นทางการ เพราะเล่าสู่กันฟังตามเรื่องที่เขียนไว้ก่อนประโยคนี้ค่ะ

แต่ก็ยินดีนะคะ หากคุณสันโดษจะให้เกียรติผู้เขียนช่วยชี้แนะเรื่องใด คงยังไม่สามารถใช้คำว่า สอน นะคะ ขอใช้คำว่า ช่วยชี้แนะ เท่าที่สามารถจะดีกว่าค่ะ

เรื่องลูก อภิญญาของเขาก็ครบตามสูตรของเขาอยู่แล้ว แต่ทุกท่านทราบแค่เท่าที่ทราบเท่านั้นเอง ข้อนี้ไม่ขอขยายความต่อนะคะ ขอสงวนสิทธิ์ส่วนบุคคล

อ้างอิงจากความเดิมที่ผู้เขียน เขียนไว้ที่ทำให้คุณสันโดษสงสัย ก็คือ น้องเขามาช่วยคน ไม่ได้มาสอนคนค่ะ ช่วย กับ สอน คนละความหมายกันค่ะ

แต่ตัวผู้เขียนเอง แม้น้องบอกต้องสอน ก็ไม่ขอใช้คำว่า สอน เพราะไม่ชอบทำตัวเป็นครูสอนใคร หรือภาษาสุภาพหน่อย ก็เรียกอาจารย์ สอนใครน่ะค่ะ ผู้เขียนมีความคิดว่า ก่อนอื่นที่เราจะสามารถสอนใครให้ได้ดีได้ เราต้องสอนตัวเราเองให้ดีที่สุดให้ได้ก่อน จึงจะสามารถเป็นตัวอย่างให้ผู้ที่ถูกสอนสามารถเดินตามอย่างได้ อย่างไม่ผิดทาง ไม่ใช่แบบแม่ปูลูกปู จึงขอใช้เพียงคำว่า ช่วยชี้แนะ เท่านั้นคงเกินพอ ตราบที่ผู้เขียนยังเป็นมนุษย์ปุถุชนเดินดินธรรมดา ๆ คนหนึ่งในโลกใบนี้น่ะค่ะ

คำตอบข้อสุดท้ายที่ว่า มารไม่มี บารมีไม่เกิด....อันนี้ก็ต้องขอตอบค่ะว่า หากคนที่อยากให้ช่วยชี้แนะ เข้ามาแบบมาร ก็ต้องบอกกันก่อนค่ะ ว่า ชีวิตทุกวันนี้ยังสุขสบายดี สร้างบุญสร้างบารมีอยู่ทุกวันจนเริ่มเพลียแล้ว คงยังไม่ต้องการบารมีเพิ่มที่เกิดจากมารน่ะค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่ปรารถนาดี..........ยินดีที่ได้รู้จักกัลยาณมิตร นาม ....สันโดษ...ค่ะ

ปล. ภาพที่มาลงนั้นใช่คุณจริง ๆ หรือเปล่าคะ ถ้าใช่ คุณเป็นคนที่สวยน่ารักมากนะคะ ดีแล้วค่ะ ที่ใฝ่ทางธรรม จะได้ได้ดีครบสูตร ทั้งชาตินี้และชาติหน้า สาธุ

8. dhammadasa

dhammadasa Active Member

</DD>จะไปลองภูมิเขา ประสงค์สิ่งใด.... อับอายหรือ
    แม้เขาตอบไป ท่านก็ไม่ได้หวังในคำตอบ เพื่อดับตัณหาจิต ถูกไหม
    มีแต่จะดูข้อพลาด เมื่อเขาตอบผิด..

ทางนั้นมีอยู่ เราแค่ตบๆเตะๆให้ตรงทาง
    แต่ ไม่เคยบังคับให้เขาเดิน หรือให้หยุดเดิน เข้าใจไหม

9. sasiriya

เข้าใจแล้ว ๆ ค่ะเรื่องชื่อ แต่อย่าเรียกอาจารย์เลยนะ ฟังแล้วมันยังไงพิกล ๆ ก็ไม่รู้สิ เรียกอะไรก็เชิญตามสบายนะ ยกเว้น ครู กะอาจารย์ เนี่ย ขอเถอะ อย่าเรียก ๆ สมัยจบปริญญา ได้เกียรตินิยม อธิการบดีเรียกตัวไปจะให้ทุนเรียนต่อฟรีถึงปริญญาเอก แต่มีข้อแม้คือ ต้องกลับมาเป็นอาจารย์สอนนิสิตที่มหาวิทยาลัย ผู้เขียนปฎิเสธทันทีแบบไม่ต้องคิด ก็เพราะเจ้าคำว่า อาจารย์นี่แหล่ะ สาธุ ( แลดูมันสูงส่งยังไงพิลึก ๆ ไม่ค่อยชอบ และอีกอย่างเดี๋ยวนี้คำว่าอาจารย์ใช้กันเกร่อทุกเรื่อง ได้ยินมาแม้แต่คนให้หวยหลอกคน ยังใช้คำว่าอาจารย์เลย สาธุ ไม่อาววว ดีกว่าจ๊า )

ปล. อีกนิด จะเรียกพี่เรียกคุณเรียกชื่ออะไรก็เชิญตามสบายนะ ขออีกอย่าง อย่าเรียก น้า เรียกป้า นะ อันนี้อย่าฝันจะได้รับคำชี้แนะเด็ดขาด 555 ขอบอก ๆ เดี๋ยวเหมือน น้องพอลล่า ฯ เริ่มมานี่ คุณน้า มาเลย พอเห็นรูปคุณน้องพอลล่า แล้วแบบ ต้องร้องเพลง คราวนี้ทำใจลำบาก จริง ๆ เลยนะ มาเรียกน้าเนี่ย 55 คิดเอง ๆ แหม...ล้อเล่นน่า น้องพอลล่า แอบอ่านอยู่ล่ะสิ ดีนะที่ไหวตัวทันเรียกพี่ เลยได้รู้อะไรดี ๆ กลับไปเยอะกว่าใคร ไม่ต้องมาแอบหัวเราะ พอลล่า

10. sasiriya

ถูกต้อง.......คุณคือผู้ที่เข้าใจได้ถูกต้องที่สุด แปลความหมายที่ผู้เขียน เขียนไว้ได้ตรงทางที่สุด ปรบมือให้นะ

นี่ไง ผู้เขียนถึงบอก ว่า นิพพาน อยู่ที่ไหน พระพุทธองค์ต้องการสอนและเป็นตัวอย่างให้ทุกคนรู้ว่า นิพพาน ก็อยู่ที่ใจ ของทุกท่านเองนั่นแหล่ะ จะต้องไปค้นคว้า ไปร่ำเรียนจนครบหลักสูตรเหมือนเรียนหนังสือในโรงเรียนฤา จึงจะได้ปริญญาแห่งนิพพาน ก็หาไม่ จริงไหมเล่า เอ...แล้วผู้เขียนพูดแปลความหมายของพระพุทธองค์ผิดตรงไหนหนอ อุตส่าห์เขียนยาวกว่าใคร อธิบายขยายความยกแม่น้ำทั้งโลกแล้วเชียวนา สาธุ

อีกนิด ๆ ใช่ค่ะ คุณตรงแหน่ว คุณเข้าใจและแปลภาษาไทยได้ดีมาก ๆ นะคะ ขอชื่นชมอีกครั้ง ขออนุญาติใช้ข้อความนี้ตอบทุกท่านอีกครั้งเลยนะคะ ว่า ตอนนี้ผู้เขียนเพียงแค่ศึกษา และทำความเข้าใจ และรู้ว่าพระนิพพานคืออะไร จะไปได้อย่างไร ตามหลักคำสอนที่ถูกต้องของพระพุทธองค์เท่านั้น ยังไม่ไปค่ะ พระนิพพานตอนนี้ หากจิตเข้าสู่พระนิพพานตอนนี้ แล้วใครจะมานั่งเขียนข้อความตอบพวกท่านตรงนี้แทนล่ะคะ จริงไม๊ ฉะนั้น สบายใจได้ค่ะ ยังเป็นคนเดินดินธรรมดา ๆ คนหนึ่งอยู่ ยังไม่ใช่ใครต่อใครที่บางท่านจินตนาการอยู่นะคะ ก็แค่เข้าใจคำสอนพระพุทธองค์ ใครไม่เข้าใจ หรือเข้าใจผิด ๆ ถูก ๆ ก็ช่วยชี้แนะตามความเข้าใจให้อีกต่อ หาใช่เป็นเจ้าของต้นตำหรับตำราพระนิพพานไม่ สาธุ

11. sasiriya

น่ารักมากค่ะ ทั้งภาพ ทั้งข้อความ เชิญตามสบายค่ะ

12. sasiriya

ไม่ได้ว่ากันค่ะ อย่างที่บอกทุกคนสามารถแปลความไปได้ต่าง ๆ นานา แต่จะตรงจุดประสงค์คนที่เขียนหรือไม่เป็นอีกเรื่อง

มาขยายความกันสักหน่อยนะคะ ที่บอกว่าให้มันรู้กันไปว่าจะถึงนิพพานกันได้ไหม ตามความประสงค์ของผู้เขียนก็คือ ที่คุย ๆ กันมาหลายต่อหลายท่าน อ่านหนังสือธรรมะ แล้วตีความหมาย เข้าใจคำว่า นิพพาน และการไปสู่นิพพาน ที่พระพุทธเจ้าตรัสสอนไว้นั้น ส่วนมากตีความหมายไปผิด ๆ ถูก ๆ ไม่ตรงทางของพระพุทธองค์น่ะค่ะ ฉะนั้น เมื่อเราตีความได้ตรงกว่า เราก็ต้องช่วยชี้แนะความหมายที่ถูกต้องให้ ทุกคนจะได้ปฏิบัติตามหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าได้ถูกทางของพระองค์ท่าน หากเราเดินตรงทาง ในที่สุดก็ต้องถึงเส้นชัย แต่หากเริ่มเดินก็ลงทางเบี่ยงเสียแล้ว เมื่อใดเล่าจะไปถึงพระนิพพานตามรอยพระบาทพระองค์สักที แค่นี้แหล่ะค่ะ ไม่ใช่เป็นคนคิดค้นตำราไปนิพพานเองค่ะ ไม่บังอาจขนาดนั้น เพราะเจ้าของตำรานี้เหนือความไม่ธรรมดา ไม่อยากเสี่ยงกับมหานรกค่ะ

13. Haruka sama

Haruka sama Active Member

ส่งเมลย์ไปหาคุณศศิแต่กลายเป็นเครื่องหมายคำถามหมดเลย ไม่ทราบว่าคุณศศิมีเมลย์อื่นนอกจากยะฮู้อีกไหมคะ

14. sasiriya

ที่กล่าวว่าทำจนเพลีย ก็เป็นเพียงภาษาเปรียบเปรยเท่านั้นแหล่ะค่ะ เพื่อให้เห็นภาพชัดขึ้นตามสมัยตามยุค

15. sasiriya

ข้อนี้คงต้องขอตอบว่าคุณกำลังเข้าใจหลักของกฏแห่งกรรมที่แท้จริงผิดอย่างมหันต์ ขอความกรุณาศึกษาให้ถ่องแท้ แล้วจึงค่อยนำความเขียนสู่สาธารณะชน อันยังผลให้เกิดความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องแก่ผู้คนจำนวนมากสืบต่อไป

16. sasiriya

คำว่า ถูกใจ กับ ถูกต้อง ความหมายมันต่างกันนะคะ เอาเป็นว่า คุณเข้าใจถูกใจแบบไหนก็เชิญเถิดค่ะ ผู้เขียนไม่ได้มีหน้าที่มานั่งค้านความถูกใจของใครในที่นี้ค่ะ
    ....ความรู้ท่วมหัว....เอาตัวไม่รอดถมไป....ประโยคนี้ยังคงความเป็นอมตะสำหรับชีวิตจริงได้ดีอยู่เสมอ สาธุ

17. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    อืมที่ประมวลอ่านมาก็เห็นใจทั้งสองฝ่ายนะคะ ก็คิดเสียว่าคนเรานานาจิตตัง ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมว่า เป็นความเชื่อเฉพาะตนนะครับ

หลวงพ่อฤาษีเคยกล่าวไว้ว่า

"ใครโกรธเรา เราโกรธตอบ แสดงว่า เราเลวกว่าเขา"

และ

"ถ้าเราคิดว่าเราเก่งกว่าคนอื่น แสดงว่า เรายังเลวอยู่ครับ"

ฝากทุกท่านไปคิดต่อกันเอาเองนะครับ หุหุ

19. sasiriya

นี่แหล่ะค่ะ ทั้งหมดที่ผ่านมาขณะนี้ คือตัวอย่างบทเรียนของจริง ชีวิตจริง ที่จะทำให้ทุกท่านเห็นว่า ทำไม มนุษย์จึงต้องเวียนว่ายตายเกิด ชดใช้กรรมกัน ไม่รู้จบรู้สิ้น

ผู้เขียนไม่ได้เดือดร้อนอะไรอยู่แล้วค่ะ เพราะตั้งแต่ชี้แนะคนที่ขอเข้ามา ก็ยังไม่เคยบอกท่านใดว่า มานะ ฉันและลูกจะช่วยแก้กรรมให้คุณ ......กรรมมีจริง และผลแห่งกรรมก็มีจริง ไม่ว่าด้วย กายกรรม วจีกรรม หรือมโนกรรม หนีกฏแห่งกรรมไม่พ้นจนกว่าตาผู้สร้างกรรมนั้นจะเห็นธรรม ตามคำสอนแห่งพระพุทธองค์ สาธุ

20. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

กรรม = แอ็คชั่น # รี - แอ็คชั่น

เวลาโยนลูกบอลใส่ผนัง โยนแรงบอลก็จะกระเด้งออกมาแรง โยนเบาก็กระเด้งกลับมาเบา ที่สำคัญเป้าหมายที่กระดอนกลับก็คือคนโยนไม่ใช่คนอื่น เหตุก็คือ โยนบอลใส่ผนัง ผลก็คือ บอลกระเด้งกลับออกมา

วิบากของกรรมขอยกในยุคนี้เท่าที่เห็น หลวงปู่ หลวงตา หลวงพ่อที่ท่านเป็นพระอริยะท่านยังต้องยอมรับในวิบากของกรรมโดยดี (ส่วนมากก็เป็นเรื่องอาพาธ)