ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. peiwhen

peiwhen สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีค่ะป้าแน๊ต หนูอ่านข้อความของป้ามานานแต่ไม่เคยตอบเลย
    แต่พอเห็นข้อความนี้ทำให้อยากตอบ เพราะหนูรู้สึกว่าที่ตรงนี้อบอุ่นและมีเรื่องให้มีรอยยิ้มตลอดเวลา ทุกๆคนเหมือนกัน เวลาที่หนูทุกข์ใจเข้ามาในนี้ก็จะได้ธรรมะและรอยยิ้มออกไปเสมอ
    ขอบคุณพี่ศศิ
    ขอบคุณป้าแน๊ต
    ขอบคุณทุกๆ คน

ปล ป้าแน๊ตค่ะ รูปงูง่ะค่ะ มันน่ากลัวจังเลย ขนลุก สยดสยอง

2. peiwhen

peiwhen สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2009

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับ
    กับ ข้อเตือนใจดีๆ ที่ ท่านป้ามีให้กับ ลูกหลาน
    ;aa29

4. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพที่ทุกท่านเห็นในหน้า 118 ที่ศิฝากป้าแน๊ตช่วยนำมาลงนั้น
    เป็นภาพที่ศิได้รับเมลล์ส่งต่อมาอีกที
    เลยทำให้นึกถึงเรื่องที่เคยเขียนไว้เรื่องหนึ่งในกระทู้นี้
    ที่มีท่านหนึ่ง ต้องประสพทุกข์ผลแห่งกรรมด้วยโรคสะเก็ดเงิน
    และน้องได้บอกเขาว่า เหตุเพราะ อดีตชาติเห็นเขาจับงูแขวนแล้วกรีดหนังมันออกมาทั้งเป็น น้องถามศิว่ามีด้วยหรืออาชีพนี้ วันนั้นศิตอบไปว่าเคยเห็นที่ตลาดในฮ่องกง
    แต่วันนี้ มีผู้ส่งภาพเหล่านี้มาให้
    จึงอยากนำมาเป็นเครื่องเตือนใจ

ชีวิตเรา เรายังรัก
    แล้วชีวิตเขาล่ะ ไม่มีค่าหรือ
    ลองเอามีดกรีดนิ้วท่านดู
    แล้วท่านจะรู้ว่ามันเจ็บปวดเพียงใด
    แต่นี่สิ่งที่ท่านทำ มันสาหัสนักสำหรับเขา
    วันนี้ท่านพบคำตอบหรือยังจากภาพ
    ว่าที่เขายังไม่ยอมให้ท่านพ้นกรรม
    นั้นเหมาะสมหรือไม่อย่างไร

เวลาทำเราไม่คิด
    แต่พอได้รับผลสะกิดเตือน
    ก็วิ่งไขว่คว้าหาหนทางรอด
    ยุติธรรมแล้วรือที่จะหนี...กฏแห่งกรรม....

คิดก่อนทำ...วันข้างหน้าจะได้ไม่ทุกข์เพราะการกระทำ.....

กฏแห่งกรรม....ไม่เคยละเว้นผู้ใด
    คือสิ่งที่ต้องตอกย้ำ และจดจำ.....สาธุ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31 <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2009
  5. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

6. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอบพระคุณมากค่ะ คุณ gentenaar

จินตอบไม่ทันเมื่อคืน ยังไม่เสร็จ ลูกสาวเขาเรียกให้พาเขานอนค่ะ

ต้องกอดเขา จึงหลับได้ ทุกคืนค่ะ...

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบันดาลให้คุณ gentenaar

มีความสุข และเจริญ ทั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นค่ะ
    ;aa29

7. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ

จินนึกอยู่แล้ว ว่าป้าแน๊ตต้องไม่ธรรมดา

วันนี้มาสอนธรรมะในชิวิตประจำวันแล้ว

ชอบค่ะ ...ชอบ

วันหลังมาสอนอีกนะคะ จาน เอ๊ย จารย์

รับลูกศิษย์ (ติงต๊อง) เพิ่มสักคนมั๊ยคะ (ถ้า 4 คนนั่นยังปวดหัวไม่พอ)

อิอิ..dencee

8. Pawanrat-jin

สวัสดีค่ะ พี่ศิ สุดสวย

สบายดีมั๊ยคะ...

ลูกจินไม่อนุญาตให้ทำเมลล์เลยค่ะ

9. Pawanrat-jin

สวัสดีค่ะ พี่ชาติ

ทรงเดิมก้อหล่ออยู่แล้ว

ทำไมตัดผมสั้นอีกล่ะคะ อิอิ

10. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดิ์ดีค๊าบ
    ยังแปลความนัยไม่ค่อยออกเลย
    พี่ศิก็ไม่ยอมบอก
    คงต้องปล่อยไปเป็นเรื่องของอนาคตที่คตๆงอๆต่อไปค๊าบ
    55555+++
    และผมกินได้ทุกอย่างค๊าบ
    ดังที่พระพุทธองค์ตรัสไว้
    ให้เป็นคนที่อยู่ง่ายกินง่าย
    อย่าไปยึดติดอะไรมากมายกับชีวิตที่เรามาอาศัยอยู่แค่ชั่วคราว

11. kunmeng

แปลไม่ออกแล้วค๊าบ
    ถ้าให้แปลความอีกครั้งก็คือให้รีบปฏิบัติเพื่อหนีการเกิดอีกจะได้ไม่มาพบกับความเปลี่ยนแปลงแบบฉับพลันทันด่วนประเภทไม่ทันได้ตั้งตัวค๊าบ
    แต่ถ้าให้ดีก็พี่ศิบอกตรงๆเลยก็ดีค๊าบ

12. kunmeng

เหมือนที่เค้าบอกว่าไม่มีกรรมมาแสดงไม่เห็นธรรมะ
    หลายๆคนที่หลงระเริงอยู่กับทางโลกคิดว่าเป็นสุขที่ได้มีเงินซื้อความสุขทางโลกจนไม่คิดถึงธรรมะนั้นมีอยู่มากมายครับ
    แต่พอมีความทุกข์
    หาหนทางไม่เจอก็จะวิ่งเข้าหาพระหาธรรมะของพระพุทธองค์
    บางคนก็คิดไม่ออกแม้บอกว่าตังเองเข้าวัดฟังธรรมะอยู่บ่อยๆ
    ที่คิดไม่ออกหรือคิดไม่เป็นเพราะ เป็นแต่ฟัง ฟังแล้วไม่ได้คิดพิจารณาตามความเป็นจริงบางคนฟังเพราะเสียงผู้บรรยายธรรมะไพเราะ ฟังเพราะมีคนให้มา
    บางคนฟังแค่ครั้งเดียวก็ได้คิดและคิดได้ พิจารณาตามความเป็นจริงนั้นๆ
    ก็จะเห็นหนทางดับทุกข์และเห็นทุกข์นั้นเป็นเรื่องธรรมดา
    ก้เป็นเรื่องของแต่ละคน แล้วแต่เวรแต่กรรมครับ

13. kunmeng

สงสัยกดผิดเพราะผมก็เคยกดผิดค๊าบ

14. chattrg

โดนเรียก ลุง
    เลย
    ต้องแก่ ครับ
    555555555

เช้มแข็งนะครับ
    น้อง เค้าดีขึ้นทุกวัน
    เพราะ แม่ ทีประเสริฐ ครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอ ครับ
    ;aa29

15. kunmeng

ผมก็เคยไปฝึกมาครั้งนึง
    เพราะอยากรู้ว่าเป็นยังไง
    ก็ได้แค่รู้จิงๆ
    55555+++
    เพราะไม่ได้เอาทำต่อที่บ้าน
    ก็ขอให้ผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้วจงถึงคุณแม่ของป้าแน๊ตด้วยครับ
    และขอให้หายจากอาการเจ็บป่วยโดยเร็ววันค๊าบ

16. chattrg

ผม ไม่ใช่ไม่เคยครับ
    บ่อยด้วย
    5555555

ตอนหลัง
    ต้อง ตั้งสติ
    ก่อน สตาร์ท เฮ๊ย ก่อนกด

17. kunmeng

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    อะโหชื่อคุงเม้งขึ้นก่อนเลย สงสัยคิดถึงมากกกกกกกกกก
    ก็ที่นี่จาได้ไม่เคร่งเครียดกันมากไงป้าแน๊ต
    ก็ป้านั่นแหละไม่ยอมเข้าบ้านนานแล้ว
    แล้วก็ถ้าท่านใดไม่อยากเคร่งเครียดมากก็เรียนเชิญได้ค๊าบที่ป้าบอก
    http://palungjit.org/showthread.php?t=178036

18. kunmeng

เห็นด้วยครับ
    แต่ถ้ารู้จักป้าแน๊ตจะสยองยิ่งกว่าอีก
    ถ้าไม่เชื่อลองไปถามสมาชิกที่บ้านนู้นดูจิค๊าบ
    5555555++++

19. kunmeng

ช่างเค้าเถอะ
    ต่างคนต่างความคิดครับ

20. kunmeng

อ้าวคุณจินค๊าบจาบอกให้
    ป้าแน๊ตไม่ช่่คนธรรมดาจิงๆ
    ป้าเค้าเป็นคนแบบว่า สองบุคลิกค๊าบ
    เวลาป้าสอนธรรมะนี่ก็สุดยอดเป็นแบบว่าที่สุดค๊าบ
    แต่ว่า5555555+++ไม่อยากบอก
    ว่าเวลาป้าติ๊งต๊องแล้วหนูจินจะบอกว่า
    โอ้โห นี่ป้าแน๊ตจิงๆเหรอ
    55555+++
    ไม่อยากบอกมากเด๋วโดน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2009