ด่วน... จิตต้องไม่แช่ในความว่าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 31 มีนาคม 2019.

1. Pngtree

Pngtree เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2018
    ทำไมวัดนี้ถึงเรียกพระสารีบุตร ว่าสารีบุตรเฉยๆ คะ

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

เอาอีกแล้ว... ลูกบืองานงอกอีก
    งานเก่ายังเคลียร์ไม่สุด
    ของใหม่มาอีก55

3. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    แล้วสรุปว่าคุณคนนั้น คุณใครบรรลุธรรมเขาตื่นแล้วหรือยัง ถ้าตื่นแล้วตอบหน่อย เป็นคนมีวิริยะอุตสาหะ แต่มันมากด้วยวิริยะก็อาจจะหนักเกินไปนะ ทุกสิ่งมีปัญญาประกอบด้วยเสมอ ไม่ใช่มีแต่ปัญญาแล้วจะผ่านได้ตามจำนวนที่ตั้ง เพราะนั่นก็ไม่ใช่ มันต้องอาศัยศรัทธาและวิริยะพอประมาณ แม้จะมาจากปัญญาก็ดีต้องมีองค์ประกอบของศรัทธาและวิริยะเสมอ แม้จะบอกว่าศรัทธาก็จำต้องประกอบด้วยวิริยะและปัญญาเสมอ ยิ่งเป็นวิริยะจึงจำต้องสร้างศรั(ทธาและเพิ่มปัญาให้มากๆ มันไม่เหมือนในนิยายหรือเรื่องแต่งในพระไตรปิฎกหรอก แต่ในนั้นเพียงสะท้อนให้เห็นว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นจริงนั้นวันนี้มันก็เป็นเมื่อก่อนมันก็เป็นต่อไปมันก็จะเป็นถ้าไม่มีทางแกไข อาจมีบางเรื่องไม่ได้จัดหมวดหมู่จึงหาอะไรจากข้อความไม่ได้ ในเรื่องที่ว่า ลองไปหาดูเอาเองดีกว่า พอ500ปีผ่านไปเป๋นอย่างไร 1000 ปีผ่านไปเป็นอย่างไร จนถึงก่อน5000ปีเป๋นอย่างไร แต่ความที่เราเคารพพระศาสดามากส่วนของเราคือรู้อยู่แก่ใจว่าจะมีคนมาทำให้แปรเปลี่ยน นี่คือผลสรุปที่ว่าต้องเคารพรักศรัทธาในพระศาสดาเป็นเบื้องต้นส่วยวิริยะที่จะค้นหาพระอริยะเจ้าก็สุดแล้วแต่จบที่เกิดปัญญาอย่างไรกับสิ่งที่เห็น อนุโมทนานะ

4. kenny2

วัดไหนไม่รู้แต่ตีตนเสมอท่านเขาเรียกว่าอัสมิมานะ

5. kenny2

ในพระนักเทศน์และปฏิบัติผมชอบพระอาจารย์สุขโข นะ ท่านไม่ก้าวล่วงในทุกวาจาท่านนำมาแม้มาจากพระธรรมตรงๆท่านก็รู้ว่า ท่านคือผู้กล่าวไม่ใช่พระศาสดากล่าวแบะควรใช้คำอย่างไรต่อพระอริยะสงฆ์สาวกและเป็นพระขีณาสพ ลองไปหาฟังดูสิแม้ว่าจะไม่ลึกซึ้งเกมือนกับใครๆ แต่ฟังแล้วสบายหู จิตไม่ตก กับวาจาใด ผมฟังไม่เกินสิบนาทีก็ไปแล้ว ไม่รู้ไปไหนแต่รู้สึกหลับสบาย ผ่อนคลายแบบเหลือเชื่อ ท่านคือพระอาจารย์สุขโข กตปุญโญ

6. kenny2

สำหรับคุณใครบรรลุธรรม ที่ผมกล่าวไปทั้งหมดไม่ได้ก้าวล่วงสิ่งใด ผมไม่มีความที่เรียกว่าโทสะจริง ผมก็ทำตามประสาหากเห็นว่าเป็นทางที่ช่วยได้ ขอให้ไม่ยึดในทุกข์ที่เกิดเพราะมันไม่ได้มาจากผม ปีใหม่แล้วขอให้ตื่นฟื้นจากสิ่งที่ไม่ดีและขอให้เจริญในธรรมที่ค้นพบ ผมทำสิ่งใดลงไปก็ไม่เป็นอกุศลกรรมต่อุคณหรอกหรือต่อผม ผมมีความบริสุทธิ์ในสิ่งที่ตอบโต้แต่ดูไม่ดีคงเพราะจิตคุณกำหนดไว้ ผมไม่ได้อยากให้คุณเป็นอย่างที่ผมกล่าวเลยแม้แต่น้อย ขอให้เจริญในธรรมและค้นหาจนกว่าจะเจอนะครับ