ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

....เวลาใครมาปรึกษาความทุกข์กับหลวงตาสารพัดเรื่อง สิ่งหนึ่งที่ท่านจะกำชับเสมอคือ "มันเป็นวิบากของเราบางทีมันเลี่ยงไม่ได้ ให้หมั่นทำบุญ ยึดมั่นในศีล และ ภาวนา พุทโธ ให้มีสติรู้เท่าทันปัญหา อย่าไปสร้างกรรมใหม่เพิ่มอีกมันจะไปกันใหญ่เด้" เรื่องราวข้างล่างเป็นอีกหนึ่งตัวอย่างของการให้ผลของกรรม ที่หลวงตาสอนช่างชิตและญาติโยม
    ...........................
    "ผู้ชายคนหนึ่งสมัยหนุ่มๆเคยไปทำลูกนกตาบอด 4 ตัว พอตัวเองมีลูก ก็มีลูก4คนและก็ตาบอดทั้ง4คน คนไม่รู้ก็จะเข้าใจว่ากรรมของพ่อตกถึงลูก มันก็มีส่วนอยู่ แต่ไม่ถูกต้องทั้งหมด เพราะลูกที่ตาบอดก็มีกรรมตรงนี้อยู่แล้ว ประจวบกับมีกรรมเกี่ยวพันกับคนๆนี้(พ่อ)ก็เลยต้องมาเกิดเป็นลูกเขา การให้ผลของกรรมมันเลยจัดสรรให้มาเจอกันเพราะมีกรรมร่วมกัน" "ทุกคนก็ล้วนมีเหตุที่จะต้องรับผลของกรรมในแต่ละคน คอยดูอนาคตคนพ่อไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า ยังไงก็ต้องตาบอด แต่กรรมให้ผลแค่เบื้องต้นคือต้องมาเลี้ยงลูกตาบอด4คนก่อนเฉยๆ"
    .
    ‪#‎หลวงตากับพระอาจารย์สำเร็จ‬
    ‪#‎การให้ผลของกรรมเป็นอจินไตย‬
    ‪#‎การให้ผลของกรรมเมื่อแสดงผลบางครั้งกินระยะเวลายาว‬

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ช่างชิต

"เวลากรรมให้ผลมันไม่ได้สั้นไม่ได้จบเป็นครั้งๆอย่างที่เราคิด เสมือนเมล็ดข้าวเมล็ดเดียวแต่พอปลูกเป็นต้นข้าวแล้วก็มีรวงข้าวมีเมล็ดเพิ่มขึ้นอีกมากมายหรืออย่างเราเดินไปเตะก้อนหินก็เป็นแผลก็เจ็บก็ปวดกว่าจะหายเป็นเดือนๆก็มี อย่าไปหาสร้างกรรมบาปเด้อ บางทีกรรมเรื่องเดียวส่งผลตลอดชาติก็ได้ เชื่อหลวงตานะจำไว้"
    ‪#‎ยิ่งทำกรรมหนักบาปมากยิ่งส่งผลนาน‬
    ‪#‎การให้ผลของกรรมเป็นอจินไตย‬
    ‪#‎งวดน่ามีเรื่องมาเล่าจะเขียนยาวๆละ‬

3. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    เขาเรียกว่า ถลกบาตร หรือสลกบาตร นะนายช่าง ถ้าล้างแบบนี้ก็เป็นแบบปรกติธรรมดานี่นายช่าง แต่ต้องมีสติระมัดระวังเวลาล้างอย่างที่นายช่างว่านั่นแหละ ตอนแรกคิดว่ามีวิธีล้างบาตรแบบพิเศษที่เป็นธรรมเนียมวัตรปฏิบัติแบบสายพระป่า จึงได้ขอให้นายช่างช่วยอธิบายเพื่อให้เห็นภาพ เพราะเห็นว่าหลวงปู่ท่านถามนายช่างว่าล้างเป็นอยู่บ่บาตร ก็เลยอยากทราบว่ามีอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า ท่านจึงถามอย่างนั้น

4. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านหนังสือ ว่าเวลาล้างบาตรเสร็จต้องยกขึ้นส่องด้วยครับ
    เเต่จำไม่ได้ว่าอ่านจากหนังสือที่ไหนครับ

5. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    เรียกว่าเถรส่องบาตร ความหมายคือการทำตามๆกัน โดยที่ไม่เข้าใจว่าทำอย่างนั้นไปเพื่ออะไร เพราะสมัยก่อนนั้นพระจะใช้บาตรดินเผาเป็นส่วนใหญ่ ที่ต้องส่องดูก็เพื่อต้องการตรวจดูรูรั่ว หรือว่ามีรอยแตกร้าวตรงไหนบ้าง ถ้ามีรูรั่วหรือมีรอยแตกร้าวมาก พระพุทธเจ้าท่านทรงอนุญาตให้ถอนบาตรเก่า แล้วอธิษฐานบาตรใหม่ใช้ได้โดยไม่ผิดวินัย แต่ถ้ามีรูรั่ว หรือร้าวยังไม่มาก ก็ให้ใช้บาตรนั้นไปก่อน ฉะนั้นจึงต้องคอยส่องดูบ่อยๆ ว่าบาตรนั้นแตกร้าวมากจนพอที่จะทำการถอน และอธิษฐานบาตรใหม่ใช้ได้หรือยัง ทีนี้พระใหม่ บาตรก็ยังใหม่ ยังไม่มีรูรั่วหรือรอยร้าว แต่เมื่อเห็นพระเก่า ทำอย่างนั้น ก็ทำตามบ้าง โดยที่ยังไม่ได้สอบถามให้เข้าใจความหมายเสียก่อนว่า พระเก่าทำอย่างนั้นไปเพื่ออะไร:cool:

6. ช่างชิต

ขอบพระคุณมากครับ พระอาจารย์ ได้ความรู้เพิ่ม ผมก็ไม่รู้เลยว่าเค้าเรียกอะไร 555

7. ช่างชิต

.....สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ช่างชิตจะมาเล่าถึงเหตุการณ์ที่ช่างชิตและแอดฌานเดินทางไปงานมุทิตาจิตหลวงปู่ไมมา ต้องบอกว่าฝนที่ตกและอากาศขั้วโลกเหนือผสมกับนอนกลางดินกินกลางทราย หัวใจจะวายมันหนาวเหน็บ 555++
    .....ในวันนั้น หลวงปู่ก็ปิติกับคนที่มาร่วมงานมากมาย ปีนี้หลวงตาเราไม่ได้ไปครับเพราะติดภาระกิจทางอื่นพอดี ในงานนี้ช่างชิตก็ได้พบเจอพี่ชายใจดีเพื่อนๆน้องๆกัลยาณมิตรที่จิตกุศล ยังไงต้องขอบคุณน้ำใจที่ทุกๆท่านมอบให้นะครับ ดีใจจริงๆ
    ......ต้องบอกว่าไปงานคราวนี้ ช่างชิตขอจับเข่าคุยกับพี่ชายใจดีที่อุปฐากหลวงตาและหลวงปู่ไม ว่าทำไมเพราะอะไรถึงมา "ลงใจ" อุปฐากหลวงตา รู้จักกันมานานละไม่เคยได้คุยกันจริงๆจังๆซักที บทสนทนาต่อไปนี้ เป็นการ "เปิดใจคุยกันของศิษย์ผู้รักและเคารพหลวงตา"
    ..................
    ชช "พี่ ถามจริงๆเลยนะ ทำไมถึงได้มากราบมาลงใจหลวงตา มันต้องมีเหตุละ ไม่งั้นคนเราไม่มาอุปฐากกันขนาดนี้หรอก"
    .
    พี่ "คือ...ผมคิดว่าท่านเป็นที่พึ่งพาของผมได้นะ เรื่องของเรื่องเมื่อปี 39 ผมมาอุดรแล้วเพื่อนที่กุมภวาปีบอกว่าจะพาไปกราบพระอรหันต์(พี่เขาหมายถึงหลวงตามหาบัว)ผมก็เลยพากันไปตักบาตรท่าน สมัยนั้นหลวงตาท่านเดินนำหน้าเลยนะเวลาตักบาตร เดินแข็งขันจีวรสะบัดเสียงพรึบๆมากันเป็นกองทัพเลย"
    .
    ชช "หลวงตามหาบัวเดินนำเองเลยหราพี่"
    .
    พี่ "ใช่ ตอนนั้นท่านก็เจ็ดสิบกว่าแล้วนะ แล้วคราวนี้เพื่อนผมก็บอกว่า มาแล้วไม่เสียเที่ยวเดี้ยวจะพาไปกราบพระอาจารย์องค์หนึ่ง(หลวงตาเรา)เขาว่าท่าน"จบกิจแล้ว"แต่ไม่เปิดตัวเพราะหลวงตามหาบัวยังอยู่ท่านไม่ข้ามหน้าครูบาอาจารย์ ผมกับเพื่อนก็พากันไปหาท่าน สมัยนั้นท่านอยู่วัดโคกใหญ่ พอไปถึงท่านถามว่ามาจากไหน ผมบอกว่ามาจากกรุงเทพ ท่านบอกมาทำไมไกล นู้นไปหาหลวงปู่หลอด(วัดใหม่เสนา)นู้น ไม่ต้องมาถึงนี้ ท่านบอกผมแบบนั้น"
    "หลังจากนั้นผมก็ไปกราบอุปฐากหลวงปู่หลอด ช่วงนั้นเวลางานวันเกิดหลวงปู่หลอดผมก็เจอหลวงพ่อทุกปี(พี่เขาเรียกหลวงตาว่าหลวงพ่อ) แล้วผมสร้างพระสร้างอะไรมา ก็มาขอให้ท่านช่วยเสก เวลาท่านเสกนะนานมากสามสี่ชั่วโมง องค์อื่นลุกหมดแล้วแต่หลวงพ่อยังนั่งอยู่"
    .
    ชช "แล้วหลังจากนั้น พี่กลับมาหาหลวงตาอีกได้ไงพี่"
    .
    พี่ "ผมอยู่กับหลวงปู่หลอดหลายปี ช่วงท้ายๆก่อนท่านละท่านไม่ค่อยสบาย ผมก็เลยกราบเรียนท่านตรงๆตอนอยู่สองต่อสองว่า หลังจากสิ้นหลวงปู่แล้ว ผมจะไปกราบรับใช้ครูบาอาจารย์องค์ไหน แล้วผมก็เอ่ยชื่อครูบาอาจารย์ไล่ไป"
    .
    ชช "ท่านว่าไงพี่" สีหน้าตื่นเต้น
    .
    พี่ "ท่านตอบว่า ไปหาสมหมาย พระดี ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ท่านก็ไม่พูดชื่อองค์อื่นอีก"
    .
    ชช "โอ้โห แล้วตั้งแต่มารับใช้หลวงตามีเหตุการณ์อัศจรรย์ใจเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมพี่"
    .
    พี่ "สำหรับผมเรื่องที่ผมประทับใจที่สุดคือ ท่านสามารถทำให้น้าผมซึ่งตลอดชีวิตไม่กราบพระไหว้พระเลย(น้าพี่เขานับถือเทพเจ้าจีน) ยอมมากราบมาไหว้พระ ยอมกราบหลวงพ่อก่อนที่น้าผมจะเสีย"
    "หลวงพ่อสำหรับผม ผมว่าท่านเด่นเรื่อง "ปัญญามากๆ" ท่านเด่นเหมือนพระสังกัจจายน์"
    .
    ชช "เด่นยังไงพี่" *เรื่องนี้ไม่รู้จริงๆ
    .
    พี่ "พระสังกัจจายน์ปัญญาท่านมาก อย่าง ธรรมะอะไรที่พระพุทธเจ้าอธิบายยาวๆแล้วคนไม่เข้าใจ ท่านก็เอามาย่อสั้นๆจนคนเข้าใจ ธรรมะอะไรที่พระพุทธเจ้าว่าสั้นๆคนไม่เข้าใจ ท่านก็มาอธิบายยาวๆจนคนเข้าใจ ปัญญาท่านเป็นรองแต่พระพุทธเจ้านะ แต่ตอนนั้นมีพระสารีบุตรเป็นเลิศทางปัญญาแล้ว ท่านเลยไปเด่นในเรื่องอื่น ผมเชื่อแบบนี้นะ ผมเลยทำเหรียญกฐินหลวงพ่อมีรูปพระกัจจายน์ด้วยไง"
    ...................
    ...ก็เป็นอันจบบทสนทนาเรื่องนี้ นี้ละครับการที่คนๆหนึ่งจะทุ่มเทแรงกายแรงใจแรงทรัพย์ ลงใจศรัทธากับใครซักคน ย่อมต้องมีเหตุให้ "สนิทใจ" เพราะกาลเวลาจะพิสูจน์ว่า "อะไรของจริง" "อะไรราคาคุย" วันนี้ช่างชิตก็นำบทความนี้มาฝากทุกท่านเพราะเชื่อว่า ยุคนี้ ครูบาอาจารย์ดีๆยังมีอยู่ แต่พวกมิจฉาชีพหากินกับความเชื่อก็เยอะ
    .....ก่อนที่ท่านจะนับถือใครหรือสิ่งไหนก็ตาม "ขอให้มีความเชื่อบวกปัญญา" มันคือความ "ศรัทธา" แต่ถ้าสักแต่เชื่อแต่ไม่เอาปัญญาพิจารณาด้วย มันจะเป็นความ "งมงาย" ราตรีสวัสดิ์ครับ
    ‪#‎ผลงานบางส่วนที่พี่เขาสร้างถวายหลวงตา‬
    ‪#‎แหวนราชาพยัคฆ์65พรรษา‬
    ‪#‎พระกริ่งกมโล100ปี‬

8. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ...............................
    เคยฟังหลวงพ่อจรัญ ท่านบอกว่า กรรมมีดอกเบี้ยด้วย ธรรมะสวัสดีทุกๆท่านค่ะ

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

วิบากกรรมมันเลี่ยงไม่ได้ แต่มัน(น่าจะ)ผ่อนหนักเป็นเบาได้ โดย "...ให้หมั่นทำบุญ ยึดมั่นในศีล และ ภาวนา พุทโธ ให้มีสติรู้เท่าทันปัญหา อย่าไปสร้างกรรมใหม่เพิ่มอีก มันจะไปกันใหญ่เด้"

10. ช่างชิต

ถูกต้องนะคราบบบบบบบ

11. ช่างชิต

......คนเรานั้นย่อมมีความสงสัยเป็นธรรมดา เช่นกันกับเรื่องนี้ที่ช่างชิตสงสัยมาตั้งนาน จนในที่สุดปัญหาที่คาใจก็มีคนมาไขให้กระจ่าง บทสนทนานี้ช่างชิตสนทนากับพี่ชายใจดีที่เป็นลูกศิษย์หลวงตามากว่า 20 ปี พี่เค้าจะไขปัญหาเรื่องอะไร?? ช่างชิตสงสัยเพราะเหตุไหน?? มาติดตามกันเลยครับ
    ............
    ชช “พี่ มีอะไรอยากจะคุยด้วยหน่อย ออยไม่เคยไปคุยกับใครเลยนะ”
    .
    พ “มีอะไรว่ามาสิ”
    .
    ชช “พี่ว่าหลวงตาเหมือนคนอินเดียไหม พอดีไปเห็นรูปมหาตมะ คานธี แล้วนึกถึงหลวงตา 5555”
    .
    พ “พี่เคยได้ยินนะ จำไม่ได้ว่าใครเป็นคนเล่ามันนานละ คือ หลวงตาชาติก่อนๆในสมัยพุทธกาล ท่านเป็นคนอินเดียเป็นทหารในเมืองๆหนึ่ง และเคยฟังธรรมกับพระพุทธเจ้า แต่ไม่ใช่แบบใกล้ชิด เป็นแบบไกลๆ คือหลวงตาเป็นทหาร ก็ยืนดูแลความเรียบร้อยในวันที่คนมากมายมาฟังพระพุทธเจ้าเทศน์ ท่านก็ได้ฟังแบบไกลๆก็ซาบซึ้งแต่ก็ยังไม่บรรลุ”
    .
    ชช “ถึงว่าหลวงตาทำไม ชอบไปอินเดียบ่อยจัง โคตรลำบาก ทั้งที่พัก การอยู่การกิน การเดินทาง สบายก็ไม่สบาย กันดารสุดๆ แต่หลวงตาก็ไปบ่อยๆ ถ้าไม่มีจิตผูกพันท่านคงไม่ไป แล้วพี่มากราบหลวงตานานยังพี่”
    .
    พ “พี่รู้จักหลวงตามายี่สิบปีแล้ว กราบครูบาอาจารย์มาเยอะแต่ก็รู้สึกลงใจกับหลวงตาเป็นพิเศษ ครั้งหนึ่งเคยไปอินเดียกับท่านประมาณ10ปีที่แล้ว วันนั้นหลวงตาจะเอาพระพุทธรูป ไปถวายวัดพุทธศรีลงกา พระพุทธรูปก็หน้าตักไม่ใหญ่มากคือยกได้ แล้วตอนที่หลวงตาจะยกถวายเจ้าอาวาส ปรากฏว่ายกไม่ขึ้น หลวงตาก็ตั้งหลักใหม่ยกอีกจนตัวเอียงลอย พระไม่กระดิกเลย พระวางบนพานนะ แต่ไม่กระดิกเลย!!"
    "แล้วหลวงตาก็เหมือนจะสัมผัสอะไรได้ ท่านก็จับพระแล้วนิ่งไปซักครู่ใหญ่ๆ พี่ก็ถ่ายรูปไปด้วยนะตอนนั้น ซักพักหลวงตายกใหม่ คราวนี้ยกสบายเลย.......หลังจากนั้น ออยรู้ไหมว่าพอมาดูรูปที่ถ่าย ตอนหลวงตายกพระพุทธรูป มีดวงกลมๆใหญ่ๆอยู่บนหัวหลวงตา และมีดวงเล็กๆอยู่ตามรูปด้านล่าง มันแปลกมากมันไม่ใช่ฝุ่นนะ ดวงกลมๆใหญ่มันไม่ใช่ถ่ายติดฝุ่นแน่นอน”
    .
    ชช “แล้วมันเป็นอะไรอะพี่”
    .
    พ “พี่คุยกับหลวงตาท่านบอกว่า ตอนนั้นมีพวกวิญญาณที่อยู่นั้นไม่ยอมให้ท่านถวาย เขากลัวหลวงตาจะไม่แผ่บุญกุศลให้เขา เขาเลยดึงเอาไว้ มากันเยอะมาก มีหัวหน้าเหมือนเจ้าเมืองนำมา พอหลวงตาเมตตาอธิฐานแผ่เมตตาให้ เขาเลยอนุโมทนาด้วย ก็ถวายได้ พี่มีรูปนะแต่มันนานมาก เดี้ยวหาก่อนจะส่งให้ดู ไม่พูดลอยๆมีหลักฐาน 555”
    .
    ชช “โอ้ๆๆๆ สุดยอดครับพี่ อย่าลืมส่งมาให้ดูด้วยนะครับ”
    ...............................................
    #หลังจากนั้นพี่เค้าหาไฟล์ภาพแล้วนะครับ ปรากฏว่าไฟล์ภาพมันเสียกู้ไม่ได้เกือบทั้งหมด ได้มาไม่กี่ภาพ เลยเอามาให้ชมกันได้เท่านี้ครับ

12. ช่างชิต

......ช่างชิตถามหลวงตาตอบ “พระเหาะได้”
    .
    .........มีวันหนึ่งช่างชิตได้ไปรับหลวงตาสารทที่สนามบินก็เลยถามหลวงตาดูว่าเคยได้ยินเรื่องเล่าเรื่องนี้ไหม
    .
    ชช “หลวงตาครับ หลวงตาเคยได้ยินเรื่องหลวงปู่จันทร์เรียน.เหาะข้ามภูเขาไหมครับ”
    .
    ลต สาท “ไม่เคยได้ยินนะ”
    .
    ชช “แล้วคนที่ปฏิบัติเหาะได้จริงๆหราครับ”
    .
    ลต สาท “มันก็ได้อยู่ พวกฤาษีมันก็เหาะได้แต่มันไม่ใช่ทางพ้นกิเลส สมัยก่อนพระด้วยกันนี้ละมาเล่าให้หลวงตาฟังว่า หลวงปู่บุญทัน(ลูกศิษย์หลวงปู่มั่น) ที่ท่านอยู่กบินบุรี เป็นเพื่อนกับหลวงปู่แหวน ท่านก็เหาะได้ เคยเหาะไปหาหลวงปู่ตื้อ แต่โดนหลวงปู่ตื้อเพ่งจิตจนตก ฮ่าๆๆ เขาว่าให้ฟังดอกนะ” ท่านว่าเสร็จก็ยิ้มหัวเราะ
    .
    ชช “แสดงว่าพลังจิตหลวงปู่ตื้อสูงมาก”
    .
    ลต สาท “ใช่ หลวงปู่บุญทันท่านมรณะตอนปี 27 หลวงปู่มั่นท่านก็เคยว่าหลวงปู่บุญทันนะว่า “ไม่เห็นผีเสื้อมันไปนิพพานนะ” หลวงปู่มั่นท่านก็ว่าเอาอยู่"
    .
    .........หลังจากนั้นพอมาถึงที่พักหลวงตาสาทก็มากราบหลวงตา หลวงตาก็บอกให้ไปพักผ่อน หลวงตาเองก็จะไปสรงน้ำช่างชิตก็ตามหลวงตาไปอุปฐากท่านต่อ พอมีโอกาสตอนนวดหลวงตาก็กราบเรียนถามท่าน ด้วยคำถามเดียวกันกับที่ถามหลวงตาสาท หลวงตาก็ตอบว่า
    .
    ลต “ไม่เคยได้ยินนะ แต่ท่านเคยเล่าให้แค่ว่า สมัยก่อนภาวนาบนถ้ำพอลืมตามาดันมาอยู่ข้างล่างแล้วท่านว่างั้น "
    .
    ชช “อ๋อครับ เคยอ่านประวัติหลวงปู่เสาร์ว่าท่านก็เหาะได้นิครับ”
    .
    ลต “ท่านก็นั่งภาวนาแล้วมันก็ลอยขึ้นไปเฉยๆในประวัติท่าน แต่สมัยหลวงปู่มั่นท่านเคยเล่าให้หลวงปู่ขาวฟังว่า ท่านไปดอยสุเทพไปเจอสำนักสงฆ์ที่หนึ่งเจ้าสำนักชื่อ อาจารย์ภา(พรรษาสูงกว่าหลวงปู่มั่น)สำนักนี้จะบำเพ็ญภาวนาแบบฤาษี แต่วิธีการแบบไหนหลวงตาไม่รู้นะ หลวงปู่มั่นได้ยินมาว่าอาจารย์ภาเหาะได้ ก็อยากให้อาจารย์ภาเหาะให้ดู แต่พรรษาท่านน้อยกว่าก็เกรงใจ อาจารย์ภาท่านก็คงเหมือนจะรู้ก็บอกหลวงปู่มั่นว่า ลูกศิษย์ท่านก็ทำได้ หลวงปู่มั่นเลยขอให้ลูกศิษย์อาจารย์ภาทำให้ดู พระรูปนั้นก็ออกตัวว่า ตบะบารมียังน้อยเหาะได้นิดๆหน่อยๆแต่จะทำให้ดูนะ ก็ครองจีวรห่มผ้าเรียบร้อยก็ไปยืนภาวนาที่ลานโล่งๆ"
    "ซักพักพระรูปนั้นก็เหาะขึ้นลงๆเหาะไปถึงยอดไม้ก็ลง แป๊ปๆก็หยุดแล้วบอกหลวงปู่มั่นว่าพอแล้ว หลวงปู่มั่นท่านก็มาเล่าให้หลวงปู่ขาวฟัง ท่านยังว่าสำนักแห่งนี้กินมังสวิรัติด้วย แล้วก็มีพระที่นั่งฟังอยู่ด้วยพูดแทรกท่านขึ้นมาว่า ทำไมพวกเราไม่ฝึกแบบนั้นบ้าง หลวงปู่มั่นท่านก็ว่า “ไม่เห็นตัวด้วงมันจะไปนิพพาน” ว่าแล้วหลวงตาก็ยิ้มตามสไตล์
    ลต “สมัยพระพุทธเจ้า พระปิณโฑลภารทวาชเถระ เหาะขึ้นไปเอาบาตร ก็โดนพระพุทธเจ้าตำหนิ แล้วท่านก็ออกกฏห้ามพระภิกษุแสดงฤทธิ์”

.
    ชช “เรื่องเป็นยังไงครับหลวงตา”
    .
    ลต “ที่เมืองราชคึกเจ้าเมืองต้องการทราบว่า พระอรหันต์ มีจริงอยู่ไหม ก็เอาบาตรไปผูกบนยอดไม้แล้วประกาศว่า “ภายใน 7 วันถ้าพระอรหันต์มีอยู่จริงขอจงให้เหาะไปเอาบาตรลงมาให้เห็นเป็นบุญตาด้วยเถอะ ไม่งั้นก็จะถือว่าพระอรหันต์ไม่มีจริง” พวกนักบวชลัทธิต่างๆก็ทำท่าทำทางเหมือนจะเหาะไปวันแล้ววันเล่า ก็ไม่มีใครเหาะไปจริงๆซักที จนมาถึงวันสุดท้ายพระมหาปิ่นโทนจึงขอโอกาสพระโมคลานะเหาะไปเอาบาตร"
    "แล้วพระมหาปิณโฑลก็ออกไปยืนบนลานหินแล้วเหาะโดยมีหินแผ่นใหญ่ติดฝ่าเท้าไปด้วย เหาะรอบเมืองสามรอบแล้วจึงไปเอาบาตรก่อนเอาไปถวายพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าท่านก็ทรงตำหนิว่า “ไม่ควรกระทำแบบนี้อีก เพราะมันจะทำให้คนมัวเมาไปกับฤทธิ์กับเดชไม่มุ่งหวังขจัดกิเลสไปนิพาน ท่านจึงออกเป็นธรรมวินัย พระที่แสดงอิทธิฤทธิ์จะต้องอาบัติปาจิตตี” “

.
    ชช “อ๋อ ครับ หลวงตา”
    .......................

ขนาดไฟล์:
      4.5 KB
      เปิดดู:
      48
  13. ช่างชิต

...จากเรื่องที่ได้เล่าไปนั้น ผู้ที่เหาะเหินเดินอากาศได้ก็คือได้ "ฌานอภิญญา" หรือเป็นผู้ได้ "อภิญญา 5" ส่วนอภิญญา 5 มีอะไรบ้างอ่านข้อมูลด้านล่างนี้เลยครับ
    .
    1. อิทธิวิธี คือ แสดงฤทธิ์ต่างๆ ได้ เช่น เหาะ , เหิน , เดินอากาศ , เดินทะลุกำแพง , ดำดิน , เดินบนน้ำ , เอามือไปลูบพระอาทิตย์ , หายตัวได้ เป็นต้น ทำได้ด้วยฌานสมาบัติ ไม่ใช่คาถาอาคมเหมือนวิชาไสยเวทของวิทยาธร
    .
    2. ทิพพโสต คือ หูทิพย์ , สามารถฟังภาษาสัตว์ต่างๆรู้เรื่องได้
    3. เจโตปริยญาณ คือ ญาณที่รู้ใจคนอื่นได้ รู้ความคิดของผู้อื่นได้ ทายใจคนอื่นได้
    .
    4. ปุพเพนิวาสานุสติญาณ คือ ญาณที่ทำให้ระลึกชาติได้ รู้เรื่องราวในอดีตของตัวเองได้
    .
    5. ทิพพจักขุ คือ มีตาทิพย์ , มองเห็นทั้ง 3 ภพ โลก นรก สวรรค์ ฯลฯ
    .
    .......ผู้ที่ได้ อภิญญา 5 ยังไม่ได้ชื่อว่าเป็นผู้หมดกิเลสอาสวะ เป็นแต่เพียงข่มกิเลสมิให้แสดงออกมาเท่านั้น
    .
    .....มีแต่ผู้ที่ได้ อภิญญา 6 หรือ "พระอรหันต์" เท่านั้นจึงจะหมดกิเลส อาสวะ ได้โดยสิ้นเชิง ถึงที่สุดแห่งทุกข์คือ พระนิพพานได้
    ....อภิญญาข้อที่ 6 คือ อาสวักขยญาณ คือ ญาณที่ทำให้ กิเลส อาสวะ หมดสิ้นไป จนเป็นพระอรหันต์ในที่สุด
    ............................
    .....พระอรหันต์ คือผู้ที่ดับกิเลส จนสิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ ไม่สามารถมีอะไรปรุงแต่งจิตของท่านได้อีกต่อไป จึงทำให้ ไม่ต้องไปเกิดในภพใดๆ อีกต่อไป เป็นการสิ้นสุด การเดินทางในวัฏฏสังสารอันยาวนาน พระอรหันต์เอง ก็มีหลายแบบ สามารถแบ่งได้ 4 ประเภท ตามสิ่งที่ได้มาด้วยพร้อมการบรรลุอรหันต์ คือ
    .
    1) พระอรหันต์แบบ "สุขวิปัสสโก" คือ บรรลุอรหันต์ได้ด้วยการ เน้นการเจริญวิปัสสนา พอบรรลุอรหันต์แล้วก็จะไม่มี option พิเศษใดๆติดมาพร้อมการบรรลุเลย
    .
    2) พระอรหันต์แบบ "เตวิชโช" คือ ได้ วิชชา 3 มาพร้อมกับการบรรลุอรหันต์
    วิชชา 3 ได้แก่
    - บุพเพนิวาสานุสติญาณ คือ ญาณในการระลึกชาติได้
    - จูตูปปาตญาณ คือ ญาณในการรู้เห็นการเกิด การตายของสัตว์ทั้งหลาย
    - อาสวขยญาณ คือ ญาณในการกำจัดกิเลสให้สิ้นไป
    .
    3) พระอรหันต์แบบ "ฉฬภิญโญ" คือ ได้ อภิญญา 6 มาพร้อมกับการบรรลุอรหันต์ อภิญญา 6 ได้แก่
    - แสดงอิทธิฤทธิ์ได้เช่น เหาะเหิร เดินอากาศ หายตัว ฯลฯ
    - มีหูทิพย์ (ทิพยโสต)
    - ระลึกชาติได้ (บุพเพนิวาสานุสติญาณ)
    - รู้วาระจิตผู้อื่นได้ หรือ อ่านใจคนอื่นได้ว่าคิดอะไร (เจโตปริยญาณ)
    - มีตาทิพย์ (ทิพยจักขุ)
    - อาสวขยญาณ
    .
    4) พระอรหันต์แบบ "ปฏิสัมภิทัปปัตโต" คือ ได้ ปฏิสัมภิทาญาณ 4 อย่างมาพร้อมกับการบรรลุอรหันต์ ปฏิสัมภิทาญาณทั้ง 4 ได้แก่
    - ความแตกฉานใน อรรถ
    - ความแตกฉานใน ธรรม
    - ความแตกฉานใน ภาษา
    - ความแตกฉานใน ปฏิภาณ
    .........ดังนั้นจะเห็นได้ว่า แม้แต่พระอรหันต์เองก็ยังมีความแตกต่าง อันนี้ก็ขึ้นกับ บุญญาธิการของท่านที่ท่านได้สร้างไว้ใน ชาติก่อนๆ ด้วย ดังนั้นจึงเป็นไปได้ที่พระอรหันต์บางรูปท่านไม่รู้และไม่แตกฉานในพระอภิธรรมปิฏก
    ......อภิญญา 5 อย่างแรกนั้น พวกฤาษี ชีไพรทั้งหลายก็สามารถทำได้ แต่
    อาสวขยญาณนั้นจะเกิดกับพระอรหันต์เท่านั้น ฉะนั้น แม้เจอคนเหาะได้หรือพระเหาะได้ก็ไม่ได้หมายความว่าเป็น "พระสุปฏิปันโนผู้หลุดพ้นนะจ๊ะ" จบบริบูรณ์
    .
    ‪#‎ภาพประกอบเนื้อหาเท่านั้น‬
    ‪#‎ขอบคุณข้อมูลความรู้จากกูเกิ้ล‬
    ‪#‎ต้นกำเนิดสิกขาบทห้ามพระแสดงฤทธิ์และห้ามพระใช้บาตรไม้‬

ขนาดไฟล์:
      82.8 KB
      เปิดดู:
      85
  14. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุสาธุ!! อนุโมทนาคราฟ...แวะเข้ามาเยี่ยมชม สวัสดีนายชั่งและพี่ๆกัลยาณมิตรทุกท่านครับ...(deejai)(good)denceedencee

15. ช่างชิต

.........เวลาอยู่กับหลวงตา สมัยก่อนไม่รู้ภาษาอะไรหรอกครับ ตามประสาเด็กน้อย แต่เดี้ยวนี้ช่างชิตจะต้องระวังจิตและมีสติอยู่เสมอ เพราะทุกอย่างที่หลวงตาคุยกับช่างชิตไม่ว่าเรื่องอะไร "ล้วนเป็นธรรมะ" ทั้งสิ้น อย่างในเหตุการณ์นี้ นึกทีไรก็ได้แต่ขำ เลยเอามาเล่าสนุกๆให้สมาชิกทุกท่านได้แบ่งปันรอยยิ้มแฝงคำสอนกัน
    .........ครั้งหนึ่งช่างชิตคุยกับหลวงตาตอนที่ท่านอธิฐานจิตเหรียญ ปัญญาอิทธฤทธิ์ "หลวงตาครับหลวงตาเสกให้ปืนแตกเลยนะครับ" ท่านก็ตอบ "แตกอยู่แล้วเอานิ้วเข้าไปกดไกมันก็แตกดัง ปัง!! " เจอหลวงตางวดหน้าก็เอาอีก "หลวงตาครับเอาให้ระเบิดด้านเลยนะครับ" ท่านก็ว่า "เหยียบลงมันก็ตู้ม!! ทันที"
    .........สองครั้งสองครา คิดว่าช่างชิตจะยอมไหมครับ ไม่มีทาง หน้าด้าน 5555++ งวดอธิฐานจิตข้ามปีช่างชิตเอาอีก "หลวงตาอัดพลังให้ดังพลิกแผ่นดินเลยนะครับ" หลวงตาก็ยิ้ม "มันจะไปยากอะไร ถือจอบไปหาพื้นดินโล่งๆแล้วสับลงไปโลด ดึงขึ้นมามันก็พลิกแล้วแผ่นดิน" งวดนี้ฮาครับ เพราะเจอดอกนี้ไป ช่างชิตสตั้นไป 5 วิ ไปต่อไม่ถูก 5555++
    .........หลายท่านอ่านมาจนถึงตรงนี้ ถ้าไม่คิดอะไรก็คงมองเป็นเรื่องขำขัน แต่ถ้าเอาปัญญาจับพิจารณาจะเห็นเลยครับว่า "หลวงตาสอนให้มีเหตุมีผล สอนให้อยู่กับความเป็นจริง มีสติไม่ประมาทในทุกเวลา(ปืน ระเบิด) สอนให้ใช้ปัญญาในการแก้ไขสถานะการณ์(พลิกแผ่นดิน)"
    ........นั้นคือที่ช่างชิตพิจารณาคร่าวๆเป็นเบสิคที่สามารถนำมาใช้ได้จริงในชีวิตประจำวันนะครับ ส่วนใครจะพิจารณาแบบไหนยังไงให้เหมาะกับตนก็ up to you ช่างชิตก็มาเล่าสู่กันฟังสนุกๆ
    .
    ‪#‎เครดิตภาพพี่พรชัย‬

ขนาดไฟล์:
      422.4 KB
      เปิดดู:
      45
  16. ช่างชิต

นานๆมาเล่นในคอมทีต้องจัดหนักๆ ช่างชิตเอาข่าวสารอัพเดตของกัลยาณมิตรที่ส่งในเฟสมาบอกต่อกันนะครับ
    ...................
    ......ขออนุญาตแจ้งข่าวครับ ด้วยผมได้รับพระเหรียญ"ปัญญาอิทธิฤทธิ"ที่ญาติธรรมทั้งหลายร่วมกันจัดสร้างและส่วนหนึ่งมอบให้แก่ จนท.ผู้ปฏิบัติงานที่3จว.ชายแดนใต้นะครับ ซึ่งช่างชิตได้ฝากให้ผมเป็นสะพานธรรมต่อให้นั้น ตอนนี้ถึงมือ จนท.ที่3จว.แล้วนะครับ ซึ่งเมื่อปลายเดือนเพื่อนผมมารับพระ และทำธุระที่บ้าน เพิ่งลงไปทำงาน กำลังแจกจ่ายนะครับ เดี๋ยวรวบรวมภาพที่แจกไปครบแล้วจะนำมาลงให้อีกรอบครับ
    ปล.1 # ภาพนี้ตอนเพื่อนมารับพระครับ ปฏิบัติหน้าที่ชุดสลาตัน กก.ตชด.44 ซึ่งปกติจะไม่ค่อยได้ทำงานกลางวันครับ ส่วนมากกลางคืน ปิดล้อมตรวจค้นตามบ้านเป้าหมาย ปกติจะออกปฏิบัติงานทุกคืนครับ ร่วมกับทหารหน่วยต่างๆ
    ปล.2 # แต่ละฐานปฏิบัติการหรือว่าหน่วยปฏิบัติจะอยู่ห่างกันมากครับ ทั่ว 3 จว.เลยทำให้การแจกจ่ายพระต้องใช้เวลานิดนึงครับ

17. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุสาธุ!!! sleeping_rb

18. ช่างชิต

....ก่อนหลวงตาจะเดินทางไปอินเดียกับคณะหลวงปู่หลอ ช่างชิตเข้าไปกราบหลวงตา ที่บ้านพัก พอเข้าไปจังหวะนั้นหลวงตาท่านก็สนทนากับพี่คนหนึ่งอยู่จับใจความได้เรื่องการ ปฏิบัติภาวนา พอช่างชิตนั่งลงซักพักก็ได้ยินท่านกล่าวถึงครูบาอาจารย์สมัยก่อน
    .
    "หลวงปู่จันทาท่านฝึกความเพียร ยืนภาวนา 7 วันติด ท่านก็อยู่ได้ ไม่ผอมไม่โทรม เพราะอิ่มในสมาธิพักในสมาธิ"
    .
    ......หลังจากนั้นหลวงตาก็พูดถึงตัวท่านเองในเรื่องการปฏิบัติสมัยก่อนว่า
    .
    "พอตั้งสัจจะว่าจะเดิน(จงกรม)ต่อเนื่องกัน 5 วันไม่หยุดก็ลงมือทำเลย เดินไปเดินมาอยู่แบบนั้นกำหนดจิตกำหนดสติพอได้วันที่4 เดินๆอยู่ก็ทรุดล้มลง"
    .
    "ทำไมละครับหลวงตา" มีประโยคเชื่อมเอ่ยสวนขึ้น
    .
    "เหตุเพราะสติมันหลุด สติไม่ต่อเนื่องกัน สมาธิขาดก็ส่งผลถึงร่างกาย เหมือนคนป่วยละ ร่างกายป่วยแต่กำลังใจดีสติดีมันก็คงสภาพไว้ได้ แต่ถ้าสติขาดกำลังใจหมดตอนไหนร่างกายก็ทรุดเลย อย่างที่หลวงตาเดินจงกรมล้มนิ ถ้าตอนนั้นสติต่อเนื่องสมาธิแน่วแน่มันก็ไปได้เรื่อยๆ ร่างกายมันอิ่มมันทรงในสมาธิอยู่(ไม่อ่อนล้าแม้เดินมา4วันติดต่อกัน)แต่พอสติขาดช่วง ร่างกายก็ทรุดก็ล้มเลย".
    .
    ....นี้เป็นแค่บางช่วงบางตอนที่หลวงตาเมตตาเล่าความหลังสมัยทำความเพียรสู้กับกิเลสให้ลูกศิษย์ฟัง อย่างที่บอกครับว่ากว่าจะมาเป็นครูบาอาจารย์คนนั้น มันยากลำบากขนาดไหนไม่ใช่นั่งกินนอนกินแล้วจำตำรามาสอน แต่ถึงจะยากลำบากขนาดไหนถ้าผ่านมาได้มันก็ "จบ". เหมือนอย่างประโยคที่ครูบาอาจารย์(จำไม่ได้ว่าองค์ไหน)ท่านได้กล่าวเอาไว้ว่า
    "เรียนทางโลกเรียนยังไงก็ไม่มีวันจบ แต่เรียนทางธรรม จบแล้วจบเลย"
    .............
    #ภาพหลวงตากับหลวงปู่จันทา
    ‪#‎ระดับภูมิจิตภูมิธรรมไม่เหมือนลำดับขั้นของบริษัทขายตรง‬
    ‪#‎เป็นแล้วเป็นเลยไม่ต้องหายอดรักษายอดทุกๆเดือน‬

19. ช่างชิต

.....สวัสดีครับทุกท่านไม่ได้เข้ามาหลายวันช่างชิต จะจัดบทความหนักๆยาวๆไปเลย สมกับนานๆมาที ยังไงก็จะไปอ่านบทความต่างๆมี เรื่องในใจอยากจะเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
    ....ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาช่างชิตได้รู้ความจริงบางเรื่อง ที่ทำให้ช็อค! เรื่องนี้เป็นเรื่องของพระรูปอื่นไม่เกี่ยวอะไรกับหลวงตานะ แต่ช่างชิตก็นับถือมากทำให้นอนไม่หลับไปหลายวัน ก็มานั่งคิดนอนคิดว่ามีอะไร "ที่ช่างชิตจะพอพูดคุยกับพี่ๆน้องๆในกลุ่มได้บ้าง" คิดจนตกผลึกและขอ "ทำในสิ่งที่พอจะทำได้ผ่านบทความนี้"
    ...ขอคุยเปิดอกซักเรื่องหน่อยละกัน ตอนที่เขียนเรื่องหลวงตาช่วงแรกๆ เวลาไปเจอกลุ่มลูกศิษย์ของครูบาอาจารย์องค์อื่นที่มีชื่อเสียงโด่งดัง แล้วช่างชิตเอาพระหลวงตามอบให้เขา บอกเขาว่า "ช่างชิตเป็นลูกศิษย์หลวงตาสมหมาย" เขากับทำหน้าไม่รู้จัก ทำหน้า งงๆ และก็รับไปโดยมารยาท บางคนปฎิเสธ ไม่รับเลยก็มี...!!
    ....บางครั้งช่างชิตก็คิดน้อยใจเล็กๆ ทำไมหลวงตาไม่เด่นไม่ดังไม่มากปาฏิหาริย์เหมือนองค์อื่นๆ. ไม่มีเรื่องอะไรแบบ หือๆ หาๆ มากๆอย่างเขาบ้าง "ทำไมหลวงตาเรียบง่ายสมถะแบบนี้" ช่างชิตก็คิดแบบนั้นจริงๆนะช่วงนั้น เปิดอกคุยเลย
    .....จนเวลาผ่านไป ผ่านไป ได้พบเจอผู้คนมากมาย ได้พูดคุยกับหลายๆท่านที่เคยอยู่กับครูบาอาจารย์องค์อื่น "แต่สุดท้ายก็มาลงที่หลวงตา"
    *****......ทุกวันนี้ช่างชิตไม่มีความรู้สึกน้อยใจเลยครับ.....*****
    .....ภูมิใจที่สุดที่ได้เป็นลูกศิษย์หลวงตา ภูมิใจในความเรียบๆง่ายๆสมถะของท่านแต่แฝงด้วยความเมตตาจนหาที่สุดมิได้ ภูมิใจที่ท่านเมตตาสั่งสอนญาติโยมโปรดญาติโยมทุกระดับ สอนทำทานยันสอนวิปัสสะนาละกิเลส (และเรื่อง หือๆ หาๆ ก็มีพอสมควร อยู่ที่จะไปเจาะข้อมูลมาได้แค่ไหม)
    ......ช่างชิตชอบคำพูดของพี่ที่เคารพท่านหนึ่งมากๆ(พี่เขาผ่านมาเยอะเจ็บมาเยอะ)ที่เคยเอ่ยกับช่างชิตว่า "ชีวิตพี่สัมผัสครูบาอาจารย์มามาก บอกได้คำเดียวเลยว่า หลวงตาท่านบริสุทธิ์มากจริงๆพี่สนิทใจที่สุด พี่เข้าใจคำพูดของเจ้าคุณนรก็ตอนที่ได้เข้ามาสัมผัสกับหลวงตานี่ละ "ของจริงนิ่งเป็นใบ้ของพูดได้มักไม่จริง" "
    ......จากบทความข้างบนช่างชิตพูดได้เต็มปากและกล้าเอา "ชีวิตเป็นประกัน"เลยครับว่าทุกท่านที่ได้กราบได้ร่วมบุญได้มีวาสนาร่วมสร้างกุศลกับหลวงตา แม้จะเพียงครั้งเดียว "ท่านได้ทำกับ พระที่เป็นพระอริยะเจ้า พระสุปฏิปันโน จริงๆ". จากเรื่องที่ช่างชิตเจอมาช่างชิตพูดกับทุกท่านได้แค่นี้ละ.
    .......ใครจะเชื่อไม่เชื่อ ใครจะเกลียดช่างชิตหาว่าอวยครูบาอาจารย์ตัวเองตามใจครับ เพราะรักจึงบอก พูดได้เท่านี้จริงๆ

20. ช่างชิต

...มีวันหนึ่งหลวงตาเมตตาเล่าเรื่องสมัยท่านอยู่วัดโคกใหญ่ว่า
    .
    "สมัยหลวงตาอยู่วัดโคกใหญ่ปี253..(ลืม).. มีพระองค์หนึ่งมาบวชกับหลวงตาได้ 3 พรรษา ในพรรษาที่3นี้ ช่วงเข้าพรรษาเขาอธิฐานว่าจะไม่นอนจะอยู่ในอริยาบท3(เดิน ยืน นั่ง ห้ามนอน)ตลอดเข้าพรรษา หลวงตาก็จับตาดูนะ ดูพฤติกรรมว่าจะทำตามที่พูดไหม เขาก็ทำได้นะ ในแต่ละวันพอฉันเช้าเสร็จ เขาก็เข้าสมาธิเวลานั่งเขาก็นั่งไม่มีสัปหงก บ่ายสามก็ออกสมาธิมาทำข้อวัตรต่อ(กวาดวัด)"
    "กลางคืนก็เดินก็นั่งตลอดคืน ทำแบบนี้ได้ตลอดเข้าพรรษา ร่างกายก็ไม่ผอมไม่โทรม เพราะเวลาเข้าสมาธิมันอิ่มมันพักในสมาธิมันปิติอยู่ในนั้น ออกพรรษาแล้วเขาก็ไม่หยุดนะ อยู่ในอริยาบท3ไปอีกเรื่อยๆจนได้ 7 เดือนกว่าๆ(ทำได้ไง ยอดมนุษย์อะ)จะเข้าพรรษาที่4"
    "อยู่ดีๆก็มาขอหลวงตาสึก หลวงตาก็ถามว่าจะสึกทำไมละ เขาบอกว่าเขาตั้งใจจะบวชแค่3พรรษาถ้าอยู่เกินนั้นจะบวชตลอดชีวิต พอจะเข้า4พรรษาเลยรีบมาสึก หลวงตาก็นึก โอ้ยเนาะ 5555 ยังมาตายเพราะอุบายกิเลสอีก"
    "นี้ละถึงบอกว่า ได้สมาธิอย่างเดียว มันไม่ละกิเลสไม่ละความหลง การปฏิบัติเพื่อละ เรามีศีลเป็นฐานพอได้สมาธิแล้วต้องเดินปัญญาพิจารณาเพื่อขจัดกิเลสออก ถ้าติดในสมาธิมันก็สุขอยู่ แต่มันก็ได้แค่นั้น อย่างพระองค์นี้หลวงตาบอกให้เดินปัญญาพิจารณาต่อ เขาก็ไม่ได้ ไม่เอาเลย สุดท้ายก็สึกไปเฉยๆ" .......
    .
    ‪#‎เสียดายเนาะอุตส่าห์ทำได้ขนาดนั้น‬
    ‪#‎ไม่นอน7เดือนต้องบอกว่าไม่ธรรมดาจริงๆ‬
    ‪#‎ช่างชิตนั่งสมาธิได้นานมากนะ10นาที‬ 5555