ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับทุกๆท่าน ช่างชิตไม่ได้เข้าเน็ตเลย เดินสายไปกราบครูบาอาจารย์ ยังไงเสียวันนี้เป็นวันเกิดช่างชิตด้วย ก็ยังเดินสายทำบุญอยู่แต่ขอแวะมาอวยพรทุกๆท่านก่อนเพราะคิดถึงบอร์ดกระทู้เราอย่างสุดใจ
    ...... ปีใหม่นี้ ช่างชิตก็ขอให้ทุกท่านอยากได้อะไร ก็ขอให้ลงมือตั้งใจทำเอาเพราะแค่นึกหรือกราบร้องขอคงไม่เกิดประโยชน์ ท่านใดตั้งใจจริงก็ขอเป็นกำลังใจทุกๆท่านให้สมหวังทุกประการ สิ่งไหนดีสิ่งไหนไม่ดีก็ขอให้ตรองก่อนทำ ถ้ารู้ว่าไม่ดีแต่ยังทำผลออกมาไม่ดีก็ต้องยอมรับที่ตัวเองตัดสินใจ สิ่งไหนดีทำไปยังไม่ได้ผลที่ดีก็ขอให้เข้าใจว่าชีวิตมันก็เป็นแบบนี้ละ บ่นได้ระบายได้เพราะเราก็ยังอยู่ในโลก โลกียะ แต่ให้ทำใจยอมรับซะว่าทุกอย่างก็เป็นเช่นนั้นเอง ไม่ว่าผลจะเป็นเช่นไร สุดท้ายนี้ขอให้ท่านจงมีความสุขตามใจต้องการตามร่างกายลงมือทำ เถอญ....

*แล้วจะนำเรื่องราวดีๆพร้อมภาพสวยๆมาฝากนะครับผม

2. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับท่านเจ้าของกระทู้ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับช่างชิตด้วยนะครับที่ได้เดินสายกราบทำบุญกับพ่อแม่ครูอาจารย์หลายๆ รูปหลายๆองค์ และที่สำคัญวันนี้ขอพรวันเกิดของพี่ช่างชิตนะครับ ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรง ร่ำรวยๆ อย่าเจ็บ อย่าจน บารมีครูบาอาจารย์ปกป้องคุ้มครองจากภัยอันตรายทั้งปวงให้มีความสุขสมหวังตลอดไปนะครับ
    :cool::cool::cool:

3. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ครับ..ช่างชิต
    เนื่องในวันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดของท่านเจ้าบ้านคือช่างชิต
    ก็ขออวยพรให้มีความสุขกาย สบายใจ สมหวังในสิ่งที่ปรารถนา
    ทุกประการนะครับ..

..และยังรอติดตามเรื่องเล่าอยู่ตลอดนะครับ..

4. ช่างชิต

ขอบพระคุณทุกท่านที่อวยพรมากครับ ตอนนี้ช่างชิตมาดูงานไซร์ใหม่ที่ จันทร์บุรี แล้วครับ เดินทางป่านวงดนตรีหมอลำ ออกจากอุดรสี่ทุ่มลงกรุงเทพนั่งรถต่อมาจันทร์ถึง "บ่ายโมง" พร้อมกระเป๋าใบใหญ่ๆ 3 ใบ โอ้ยยยย เหนื่อย ขอบ่นหน่อยเถอะ 555555
    นอกเรื่องมานานแล้วครับ กลับมาเข้าเรื่องกันดีกว่า ปีใหม่ที่ผ่านมาต้องบอกว่าเป็นช่วงที่ดีที่สุดอีกหนึ่งครั้งในชีวิตช่างชิตเลยก็ได้เพราะพาครอบครัวเดินสายกราบถวายสังฆทานกับครูบาอาจารย์หลายองค์และกราบอัฐิธาตุพ่อแม่ครูบาอาจราย์ที่ละสังขารนิพพานไปแล้วหลายวัดด้วย ดังจะเกริ่นและลงรูปไว้ก่อน เดี้ยวจะกลับมาเล่าบรรยายกาศและสิ่งที่น่าสนใจในวันหลัง วัดที่ช่างชิตตระเวนใน 3 วัน มีดังนี้ครับ

วัดปาบ้านตาด หลวงตามหาบัว(ละแล้ว กราบอัฐิธาตุ)
    วัดป่าประชาชุมพล หลวงปู่อ่อนสา(ละแล้ว กราบอัฐิธาตุ)
    วัดป่าอุดมสมพร หลวงปู่ฝั้น(ละแล้ว กราบอัฐิธาตุ)
    วัดถ้ำพวง อาจารย์วัน(ละแล้ว กราบอัฐิธาตุ)
    วัดถ้ำเอราวัณ หลวงปู่ผั่น ปาเรสโก(ละแล้ว เสียดายไม่ได้ขึ้นถ้ำเวลาไม่พอ)
    วัดป่าสันติกาวาส หลวงตาสมหมาย(ได้ถวายสังฆทานและให้หลวงตาเป่าหัวให้)
    วัดป่าโสติผล หลวงปู่บุญหนา(ยังอยู่ ได้ถวายสังฆทานและให้หลวงปู่เป่าหัวให้)
    วัดป่าแก้วชุมพล หลวงปู่อุ่นหล้า(ยังอยู่ ได้ถวายสังฆทานและให้หลวงปู่เป่าหัวให้)
    วัดป่าม่วงไข่ หลวงปู่ขันตี(ยังอยู่ ได้ถวายสังฆทานและให้หลวงปู่เป่าหัวให้)
    วัดโนนสว่าง หลวงพ่อเจริญ(ยังอยู่ ได้ถวายสังฆทานและให้หลวงพ่อเป่าหัวให้)
    วัดถ้ำสหาย หลวงปู่จันทร์เรียน(ยังอยู่ ได้ตักบาตร ถวายสังฆทานกับท่าน)
    วัดถ้ำผาแดง หลวงปู่ลี(ยังอยู่ ได้ถวายสังฆทานกับท่าน)
    วัดป่าภูฆังโฆ หลวงปู่วันชัย(ยังอยู่ ได้กราบสนทนา)
    วัดป่าหนองแซง หลวงปู่เสน(ยังอยู่ ได้กราบสนทนา)
    วัดป่าน่าคูณ หลวงปู่บุญมี(ยังอยู่ แต่ไม่เจอ)
    วัดถ้ำเป็ด หลวงปู่ก้าน(ยังอยู่ แต่ไม่เจอ)
    วัดดอนหลวง วังพญานาค (เกาะกลางทะเลบัวแดง)

ต้องบอกว่ากว่าจะไปได้ตามนี้(จริงๆอยากไปเยอะกว่านี้แต่......เวลาและทุนหมดก่อน5555) ขับรถเหนื่อยแทบตาย บางวันออกบ้านตั้งแต่ตี 5 กลับก็ทุ่มสองทุ่ม แต่ก็มีความสุขมากๆครับ ช่างชิตขอให้บุญกุศลที่ช่างชิตได้ทำในครั้งนี้ ขอน้อมให้ทุกๆท่านในกระทู้หลวงตาสมหมายได้อนุโมทนาและรับผลบุญที่ช่างชิตได้ทำด้วยทุกๆท่านด้วยพร้อมกัน สาธุ...........
    มีเรื่องน่าสนใจในการไปกราบพ่อแม่ครูบอาจารย์ที่อยากจะเขียนตอนนี้เลย แต่เหนื่อยมากมาย เดี้ยววันหน้าจะรีบมาเขียนเล่าสู่กันฟังนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2015
  5. วิชญ์24

วิชญ์24 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุด้วยนะครับ ช่างชิต ที่มีโอกาสได้ทำบุญเช่นนี้บ่อยๆ

6. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมมนาบุญร่วมกับช่างชิตด้วยนะครับ เป็นบุญและวาสนามากครับที่ได้ไปกราบไหว้ทำบุญกับพระอริยสงฆ์พระแม่ครูอาจารย์สายหลวงปู่มั่น สุดยอดไปเลยครับ
    :cool::cool::cool:

7. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาด้วยครับพี่

ได้ไปกราบหลวงพ่อวัยชัยมาด้วยหรอครับ องค์นี้ท่านเทศน์ได้คมมาก เป็นพระองค์เดียวที่เทศน์แล้วทำให้ผมน้ำตาไหลพราก เพราะบาดจิตบาดใจเหลือคณา

8. ช่างชิต

"หลวงปู่วันเกิดผม ผมขอโอวาทพรเป็นสิริมงคลหน่อยได้ไหมครับ" *ผู้ถามถามสำเนียงอีสานตอนบน

"โตสิเอาหยั่งอีกมงคล เต็มคอเต็มโตเบื๊ดอยู่ฮั่น" พระอริยเจ้าตอบกลับมาด้วยเสียงดังกังวานก้องถ้ำ ทำให้ผู้ถามดีใจและภาคภูมิใจยิ่งนัก

*ประโยคสนทนาระหว่าง หลวงปู่.......กับช่างชิต

9. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บอกใบ้ได้ไหมครับ หลวงปู่องค์ไหนเอ่ย

10. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    โอ้โห้ ขนบุญใหญ่มาเป็นสิบล้อ สาธุๆ อนุโมทนาด้วยครับ
    ช่างเป็นบุญเหลือหลายที่ได้ทำบุญกับพ่อแม่ครูอาจารย์ หวังว่าสักวันคงจะได้
    ตระเวนแบบนี้บ้าง

วันนี้ผมก็เพิ่งไปปล่อยปลา ทำบุญสร้างหอพระปริยัติพระเณร โมทนาด้วยกันนะครับทุกท่าน

มงคลของช่างชิตเป็นเซ็ตเดิม ที่ช่างชิตใส่ประจำหรือป่าวหนอ

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

บุญใหญ่ร่วมอนุโมทนาแล้ว ที่เหลือก้ของที่ระทึก อิอิอิ

12. ช่างชิต

น่าจะได้คำตอบแล้วนะครับ อิอิ

13. ช่างชิต

อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะครับ ก็มีชุดเดิมและเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ อิอิ

14. ช่างชิต

ผมมาอยู่จันทบุรีแล้ว รอหน่อยละกัน คิคิคิ

15. ช่างชิต

สวสัดีครับทุกท่านหลังจากวันนี้ช่างชิตเข้าไซร์ที่เมืองจันทบุรีอย่างเป็นทางการแล้ว นั่งหายเหนื่อยได้ซักพักก็อดไม่ได้จะมาคุยกับทุกๆท่านในกระทู้ ก่อนจะเล่าเรื่องที่ช่างชิตไปกราบครูบาอาจารย์มา คืนนี้เอารูปหลวงตาสมหมายไปโปรดญาติโยมโอมานกับหลวงปู่ไมมาฝากก่อนครับ

16. ช่างชิต

สวัสดียามดึกครับทุกท่าน ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับที่ว่าจะเขียนเรื่องราวเหตุการณ์น่าสนใจใน ทริปทัวย์กราบครูบาอาจารย์ แต่ก็ไม่ได้เขียนซะที คืนนี้ฤกษ์ดี ขอจั่วหัวจากหนึ่งในครูบาอาจารย์ที่ช่างชิตนับถือ คือ หลวงปู่อ่อนสา วัดป่าประชาชุมพล มีประสบการณ์แปลกๆจะมาเล่าสู่กันฟัง พร้อมละมาเริ่มกันเลยดีกว่า
    คือ เรื่องของเรื่อง ช่างชิตรับงานเป็น Freelance สิ้นปีที่ผ่านมางานที่เดิมจบและหมดสัญญากับบริษัท ก่อนปีใหม่ก็ว่างงานและหางานอยู่ มีติดต่อมาสองสามเจ้าแต่ก็ยังไม่ชัวย์ไม่ร้อย% มีแต่บอกว่าหลังปีใหม่ถึงจะได้คำตอบที่ชัดเจน ช่างชิตก็คิดกังวลเสมอว่าถ้าไม่มีงานใหม่ในช่วงเดือนมกราจะทำไงดี(เพราะช่วงปีใหม่ใช้ตังเยอะมาก)จะไม่มีตังกินอยู่เอาจะเอาเงินไหนส่งให้พ่อกับแม่ ก็คิดมาเรื่อยๆจนมาช่วงปีใหม่ผ่านไป หลังจากที่พาพ่อกับแม่ไปกราบหลวงปู่น่าจะเป็นวันที่ 4 มกราคมรอบแรก จนวันที่ 6 ซึ่งเป็นวันเกิดช่างชิต วันนั้นช่างชิตก็ตื่นไปตักบาตรหลวงปู่จันทร์เรียน วัดถ้ำสหาย และขึ้นไปกราบหลวงปู่วันชัย วัดภูสังโฆ ขากลับมาก็แวะไปหาแม่ แม่ก็ถามว่า
    "ได้งานยังเขาโทรมาเรียกตัวยังลูก"
    ช่างชิตก็บอกว่ายัง ยังไม่มีที่ไหนเรียกมา ในใจตอนนั้นก็ยิ่งวิตกไปใหญ่เพราะมันก็ปาไปวันที่ 6 แล้วทำไมไม่มีที่ไหนเรียกซักที พอออกจากแม่มาใจที่กังวลไม่มีที่พึ่งไม่รู้จะทำไง ก็ขับรถไปวัดป่าประชาชุมพล เข้าไปกราบหลวงปู่แล้วบ่นเชิงตัดพ้อว่า

"ทำไม ชีวิตมันไม่ราบเรียบเลย อยากกลับมาอยู่บ้านมาอยู่กับพ่อกับแม่ก็มาไม่ได้ หนี้สินก็เยอะแยะ ขอให้หลวงปู่เมตตาลูกหลานหน่อยเถอะ ให้มีงานมีการเข้ามา มีโชคมีลาภกับเขาบ้าง จะได้มีกำลังใจสู้ชีวิตมีเงินมาเลี้ยงดูพ่อแม่"

ช่างชิตก็บ่นไปเรื่อย ก็ว่าประมาณนั้น แล้วก็กราบลาท่านกลับเพราะต้องไปเอาแว่นที่สั่งตัดให้พ่อที่เซ็นทรัล ออกจากประตูวัดไม่ถึง 1 ชั่วโมง กำลังเดินอยู่ในเซ็นทรัล ก็มีโทรศัพท์เข้าเบอร์แปลก ช่างชิตก็รับสาย

"ฮัลโหลครับ"

"ช่างชิตหรือเปล่าครับ ผม......นะ ผมมีข่าวดีมาบอก โปรไฟล์ช่างชิตที่บริษัทเราเสนอไปให้ลูกค้า เขาตอบรับแล้วนะครับ ช่างชิตเข้าหน้างานพร้อมเซ็นสัญญาวันที่ 8 เช้า ไม่ทราบสะดวกไหมครับ...บลาๆ"

"โอ้....พร้อมครับพร้อม ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดจะรีบขึ้นไปนะครับ....บลาๆ"

!!!! งง ก็ งง แปลกก็แปลกใจ พอจะเอาก็เอาแล้วก็เร่งซะดื้อๆ แล้วใจก็นึกถึงบุญที่ตระเวนไปทำกับครูบาอาจารย์และที่สำคัญนึกถึงหลวงปู่อ่อนสา ช่างชิตเชื่อว่าหลวงปู่และครูบาอาจารย์ยังเมตตาช่างชิตอยู่บ้างไม่มากก็น้อย ยังไงเสียช่างชิตก็นับถือหลวงปู่อย่างสุดใจ ประเภทไปไหนมาไหนก็ต้องมีของหลวงปู่ติดคอไปด้วยไม่ขาด
    นี้ก็เป็นอีกเรื่องที่จะว่าบังเอิญก็ไม่ทราบ แต่โดยส่วนตัวช่างชิตไม่เชื่อเรื่องเหตุบังเอิญครับ
    เดี้ยวพรุ่งนี้จะกล่าวถึงครูบาอาจารย์องค์ไหน ติดตามกันด้วยนะครับ แล้วจะปิดท้ายด้วยหลวงตาของเรา

17. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้นำรูปหลวงตาและพ่อแม่ครูอาจารย์ที่มาร่วมงานถวายเพลิงศพสรีระสังขารขององค์หลวงปู่สา ปภัสสโร เอามาให้อนุโมทนาสาธุบุญด้วยกันครับ

18. ช่างชิต

สวัสดีทุกๆท่านในเช้าวันมงคลแบบนี้ วันนี้เป็นวันดีอันได้ชื่อว่า "วันครู"
    จริงๆทุกๆวันของช่่างชิตก็ถือว่าเป็นวันครูอยู่แล้ว เพราะไปไหนมาไหนทุกอริยาบทช่างชิตนึกถึงครูบาอาจารย์เสมอ แต่ในเมื่อสังคมเราตั้งให้วันนี้เป็น "วันครู" ก็จะขอกล่าวเชิดชูถึงครูบาอาจารย์ท่านหน่อย
    เริ่มจากครูคนแรกของลูก คุณพ่อคุณแม่ คุณตาคุณยาย(ช่างชิตตากับยายเลี้ยงมาตอนเด็กๆ)ที่อบรมสั่งสอนมาตลอดแม้ลูกจะทำผิดพลาดแต่ พ่อแม่ตายาย ก็พร้อมให้อภัยเสมอ
    ครูบาอาจารย์ทางธรรมที่ทำให้ช่างชิตกลับตัวเหมือนเกิดใหม่
    หลวงตาสมหมาย อัตตมโน
    ที่อบรมสั่งสอนช่างชิตมาเป็นเวลา 11 ปี แม้ช่วงแรกๆช่างชิตจะฟังบ้างไม่ฟังบ้างก็ตามยังออกนอกลู่นอกทางมาโดยตลอด แต่หลวงตาก็เมตตาและเอ็นดูช่างชิตมาเสมอจนสุดท้าย ช่างชิตก็ยอมศิโรราบในพลังความเมตตาของท่านและกลับเข้ามาสู่ทางเดินที่ควรจะเป็น และขอกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ช่างชิตมีวาสนาได้ไปกราบท่านและได้รับแรงบารมีจากท่านให้ช่างชิตยังมีพลังในการเดินบนหนทางแห่งความดี อันได้แก่
    องค์หลวงตามหาบัว ญาณสัมปัณโน (ได้ไปนั่งฟังธรรมใกล้ๆท่าน 3-4 ครั้ง ได้ตักบาตรถวายอาหารร่วมบุญผ้าป่ากับท่าน ก็ถือว่าชีวิตช่างชิตยังไม่บาปหนา ยังพอมีบุญจะได้กราบพระอรหันต์บารมีมากล้นอย่างองค์หลวงตา ก็ถือว่าช่างชิตมีวาสนาอันน้อยนิดกับเขาอยู่บ้าง)
    องค์หลวงปู่แสง องค์หลวงปู่บุญมี องค์หลวงปู่ลี องค์หลวงปู่บุญหนา องค์หลวงปู่อุ่นหล้า องค์หลวงปู่จันทร์เรียน องค์หลวงปู่ขันตี องค์หลวงปู่ไม หลวงพ่อเจริญ
    ท่านเหล่านี้ช่างชิตได้ไปกราบและได้รับความเมตตาจากทุกท่านเสมอมาและน้อมกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่นอยู่เหนือเคียรทุกๆองค์ เช่น หลวงปู่อ่อนสา หลวงปู่ขาว หลวงปู่แหวน ที่ได้ดับขันต์นิพพานไปแล้ว
    ตลอดจนพ่อแม่ครูบาอาจารย์สายอาคมที่นับถือ อันจะมี หลวงปู่สีก็ดี หลวงพ่อกวยก็ดี แรงครูสายเขาอ้อดี หลวงปู่หมุนก็ดี พ่อปู่ฤาษีอันถือว่าเป็นครูของคาถาอาคมและรอยสักในร่างกายก็ดี ช่างชิตก็ไม่ลืม ถ้ากรรมอันได้ที่ช่างชิตได้ทำล่วงเกินครูบาอาจารย์ทุกๆท่าน ไม่ว่าจะเจตนาหรือไม่เจตนาจะต่อหน้าหรือลับหลังจะอดีตชาติหรือปัจจุบันชาติ จะด้วย กาย วาจา หรือ ใจ ก็ขอกราบขอขมาครูบาอาจารย์ทุกๆรูปทุกๆองค์และขอให้พ่อแม่ครูบาอาจารย์อโหสิกรรมและปกปักรักษาตัวข้าพเจ้าและพี่น้องในกระทู้ทุกๆท่านให้มี สิริ และมงคล ตลอดกาลนาน เถอญ......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2015
  19. ช่างชิต

คืนนี้ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ เพราะมีเหตุการณ์แปลกๆเกิดกับช่างชิต เรื่องมีอยู่ว่า
    .....................เวลาเที่ยงคืนกว่าๆของสามวันที่แล้ว ขนาดที่ช่างชิตนั่งทำรายงานอยู่ในห้อง ทันใดนั้นก็ได้ยินเสียง ซ่าๆๆๆๆๆ .............. เสียงฟักบัวก็เปิดเองประมาณ 10 วินาทีแล้วหายไป.........ช่างชิตตั้งสติแล้วเดินไปเปิดประตูห้องน้ำ
    ทุกอย่างก็ปรกติ ตรวจดูวาล์วก็ไม่มีน้ำซึม ก็เดินกลับมาทำงานต่อ จากนั้นทุกคืนประมาณเที่ยงคืน ก็จะมีเสียงฟักบัวน้ำไหลแบบคนเปิดทุกคืนติดต่อกันมาสามวันแล้ว................ช่างชิตก็เดินไปดูทุกคืน ถามว่ากลัวไหม ก็กลัวนะ แต่นิดหน่อย เป็นสมัยก่อนคงวิ่งหนีอยู่ไม่ได้ละ แต่เชื่อใน
    .
    "ครูบาอาจารย์ของเรา เรานึกเคารพท่าน อารธนาท่านกับตัวตลอดทุกอริยาบท"
    .
    ผีมีจริงไม่มีจริงไม่รู้ ถ้าผีมีจริง แสดงว่า
    .
    เทวดารักษาประจำตัวเราหรือเทพเทวาที่อยู่ในวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ก็ต้องมีจริง!!
    .

ฉะนั้น ถ้ามาดีก็ดีไปคุยกันได้อยากให้ช่วยอะไร แต่ถ้ามาแนวจิ๊กโก้ "มั่นใจครับว่าถ้าเขาคิดไม่ดีกับช่างชิต ก็คงเหมือนขี้ยาขึ้นไฝว์กับ บัวขาว เพราะครูบาอาจารย์ของช่างชิตไม่ปล่อยให้เข้าคลุกวงในแน่นอน"
    .
    ‪#‎ศิษย์มีครูบู๊ได้ทั้งกายหยาบกายละเอียด‬ กายหยาบมีเนื้อหนังขอต่อยเอง ครูบาอาจารย์เป็นพี่เลี้ยง ถ้าเป็นกายละเอียดให้ครูเคลียร์ครับ ^..^

20. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้เอาธรรมมะคำสอนหลวงตามาฝากนะครับ