ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

เก็บตกงานกฐินหลวงตาครับ วันนี้เอาภาพคนในวงการโหราศาสตร์ชื่อดัง
    ที่เป็นลูกศิษย์หลวงตากับ "พระเครื่องมูลค่า 7-8 ล้านบาท" ในคอเขามาให้ชมครับ
    องค์ไหนเป็นองค์ไหนดูเอานะครับ โหราจารย์เจ้าของพระเครื่องชุดนี้คือ
    "เซียนเต่า" หรือพี่ๆน้องๆลูกศิษย์หลวงตาเรียก "อ้ายหนิ่งหน่อง" ที่มาทำโรงทานเลี้ยงญาติโยมแบบสุดๆ อร่อยและได้บุญด้วย พี่เขามีบุญเก่ามาเยอะและบวกมีความสามารถในการหารายได้จึงมีกินมีใช้เหลือเฟือในชาตินี้ ดูคราวๆแขวนพระราคาขนาดนี้ได้ ต้องมีเป็นร้อยๆล้านละครับ วาสนาใครวาสนามัน ส่วนช่างชิตขอหมดหนี้สิน พ่อแม่สบาย และมีตังเย็นพอมีกินมีใช้ก็พอใจแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ช่างชิต

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน เอาภาพรางวัลมาให้ชมกัน เมื่อคืนนั่งทำทั้งคืนเลย
    ในส่วนของรางวัลหลัก แค่หยิบเส้นผมมาใส่ก็ต้องค่อยๆทำเป็นชั่วโมงๆ เพราะกลัวเส้นผมหลวงตาจะตกหล่นพื้น
    เดี้ยวจะเผลอไปเหยียบเอา บางทีก็ถามตัวเองนะว่าทำ ทำไม 55555 ไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรเลยซักนิด
    ก็ได้คำตอบว่า "ทำด้วยใจ รัก และ ศรัทธา นี้ละครับ" ทำแล้วก็มีรอยยิ้มมีความสุข
    แม้อาจไม่ได้ยิ่งใหญ่เหมือนกับ ผู้มากบารมีหลายๆท่านทำ แต่เราก็ทำเท่าที่เราทำได้ละครับ การตัดสินรางวัล ช่างชิตดูจากการเขียนที่ "ประทับใจ" ช่างชิตเป็นหลักตัดสินใจคนเดียวครับ ไม่มีเส้นสาย ไม่มีนอกมีใน ใครร่วมสนุกได้ทุกคน ส่วนใครจะได้รางวัลไหนก็ตามที่กล่าวมาข้างต้น ที่สำคัญ แจกจริงหมดแล้วหมดเลย นอกจากช่างชิตจะหน้าด้านไปหามาอีก 5555 อาจจะช้าหน่อยนะครับ เพราะตอนนี้ช่างชิตก็ยุ่งๆเรื่องงานพอสมควร จะย้ายงานใหม่อีกแล้ว แต่รับรองคนที่ร่วมสนุกและส่งซองมาตามกติกาได้รับของทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2014
  3. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ทำแล้วมีความสุขทั้งผุ้ให้และผู้รับครับช่างชิต
    ผู้ที่ได้รับเอาไปแขวนบูชาได้ระลึกถึงคุณของพระที่ได้รับก็เป็นบุญอีกหลายทอดครับ

4. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    เหมือนท่าน นายน้ำ5 กล่าวแหละครับ
    สุขใจทั้งผู้ได้ให้และผู้ได้รับ อีกอย่างเป็นบุญที่ช่างชิตจะได้รับ
    จากการให้ เมื่อทุกๆ คนที่ได้รับก็เกิดศรัทธา เกิดกุศลแก่ดวงจิตดวงใจ
    เหมือนที่เขาว่า "ยิ่งให้ยิ่งได้" ขอให้ประสบความสุขสมหวังทุกประการ
    ในงานใหม่ของช่างชิตนะครับ :cool:

5. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

ของแบบนี้ละครับที่มีคุณค่า คนให้ๆด้วยใจที่เอื้ออาทร
    คนรับๆด้วยใจที่ศรัทธา ผลบุญเกิดขึ้นทั้งคู่ครับคือสุขใจ
    ทั้งผู้ให้และผู้รับ

6. ช่างชิต

เสาร์อาทิตย์นี้จะขึ้นไปส่งรอบแรกแล้วนะครับ
    ใครส่งแล้วมาทันรอบนี้ก็เตรียมตัวรับเลย
    เพราะไม่รู้จะเข้ารอบสองอีกวันไหน

7. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ! ครับชั่งชิต...อ่านแล้วก้สะอึกพาลให้นึกถึงตัวเราเองจริงๆ ใครได้เจอครูอาจารย์แบบนี้นับว่าเป็นวาสนาแต่โดยแท้....อนุโมทนาในบุญด้วยนะครับ

8. pojjj

pojjj เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2010
    หลวงตาสาท ท่านอยู่วัดไหนครับ

9. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

จากเฟสบุ๊คมูลนิธิบ้านอารีย์ครับ
    ใครไม่ติดภาระกิจเรียนเชิญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2014
  10. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่ชิตนะครับ ว่าต่อไปหลวงตาท่านจะต้องเหนื่อยมากขึ้น ทั้งสงเคราะห์ญาติโยม และต้องทำหน้าที่พระสังฆาธิการปกครองคณะสงฆ์ทั้งอำเภออีก แต่ทุกสิ่งอย่างคงถูกจัดสรรค์มาแล้วว่าหลวงตาท่านมีความเหมาะสมที่สุดที่จะเป็นเสาหลักให้ญาติโยมและคณะสงฆ์ครับ สาธุ สาธุ สาธุ (ความคิดเห็นส่วนตัวเช่นกันครับ) :cool::cool::cool:

11. ช่างชิต

วัดป่าหนองแวง ครับ

12. ช่างชิต

ครับผมก็หวังว่าบารมีหลวงตา พ่อแม่ครุบาอาจารย์จะปกปักรักษาเราทุกๆคนครับ

13. ช่างชิต

กลับมาจากส่งของรอบแรกไปแล้วนะครับมีซองมาถึงผมไม่กี่ท่านเอง ก็จัดส่งตามที่มีส่งมาก่อน
    (ช่างชิตไม่ได้เป็นคนส่งเองนะครับขึ้นไปแพ็กของและฝากตังกับน้องสาวให้ส่งให้เพราะต้องลงทะเบียนทั้งหมด)
    ส่วนของรางวัลใครได้อะไรก็ตามที่เห็นในซองนั้นแหละนะครับ ช่างชิตก็ตัดสินบนพื้นฐานที่ได้กล่าวไปหลายครั้งแล้ว
    ก็ถือว่ามาร่วมสนุกกัน โดยมีบารมีครูบาอาจารย์มอบให้ทุกท่าน และสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไป
    กราบพระเกจิสายภาคกลางองค์หนึ่งน่าสนใจมากด้วยจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
    มีอะไรสนุกๆเกี่ยวกับครูบาอาจารย์สายเราด้วย
    ท่านที่แจ้งฉายามาและช่างชิตได้ส่งไปแน่นอนแล้วมีรายชื่อดังนี้
    1 ลิงเมืองละโว้
    2 Tonzaba123
    3 chaythoung
    4 นายน้ำ5
    5 nutemu
    ท่านที่ยังไม่ได้แจ้งก็แสดงว่า ช่างชิตยังไม่ได้รับซองของท่าน ที่สำคัญให้ระบุด้วยนะครับว่าท่านคือใคร ไม่งั้นจะไม่ส่งกลับเพราะเดี้ยวจะกลายเป็นส่งรางวัลผิดไปอีก
    พักเหนื่อย แป๊ป จะรีบกลับมาเล่าให้ฟังที่ไปสนทนากับพระเกิจองค์หนึ่งมา

*ปล พุทธพงษ์ แสงดี ท่านคือใคร รายงานตัวด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2014
  14. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    อุ๊ต๊ะ !!!

เกือบลืมไปเลย ^___^

เย็นพรุ่งนี้เจอกันที่บ้านอารีย์นะครับผม

15. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

ขออนุญาตดักปล้นนะครับ ^___^

16. ช่างชิต

อัตเดตหน่อยครับตกไปรายชื่อหนึ่ง

17. ลิงเมืองละโว้

รอลุ้นของในซอง กับรอฟังช่างชิต มาเล่าเรื่องครับ

18. ลิงเมืองละโว้

โมทนาบุญล่วงหน้าครับ ผมไปไม่ได้ติดภาระกิจอยู่ต่างจังหวัดครับ
    อดอีกแล้ว ไม่มีวาสนาสักที T_T

19. ช่างชิต

มาแว้ววววครับ วันนี้จะมาเล่าประสบการณ์ที่ไปกราบพระเกจิองค์หนึ่งมาแถว ลพบุรี
    (เล่าจบจะมาเฉลยนะครับ) หลังจากที่ได้ยินชื่อเสียงตัวหลวงพ่อมาซักระยะหนึ่งแล้ว แต่สำหรับช่างชิตก็เฉยๆ ไม่ได้ยินดียินร้ายอะไร เพราะใจมาทางสายป่าครุบาอาจารย์เราหมดแล้ว(แต่ก็ยังชอบ คาถา อาคม อยู่แต่เหมือนเดิม) แต่เพื่อนที่เป็นลูกศิษย์ท่านได้นำบทความการพูดคุยกับตัวหลวงพ่อมาเล่าให้ฟังหลายครั้ง ดูจากสิ่งที่ท่านตอบ ช่างชิตว่า ท่านตอบดีมีเหตุและผลในทางธรรมเหมือนพระสายป่าและมีมุมผู้รอบรู้ในสายคาถาอาคมเพิ่มมาอีกด้วย นั้นทำให้ตัวหลวงพ่อองค์นี้มีความน่าสนใจมากขึ้น ประกอบกับเรื่องที่ท่านเมตตาลูกศิษย์ลูกหาและไม่ได้ทำของมาขายเป็นกรพานิชย์เช่นที่อื่นๆ ทำเพื่อการอนุรักษ์และให้พอค่าใช้จ่ายในวัดเท่านั้น ทำให้ช่างชิตคิดว่าถ้ามีโอกาสต้องไปสนทนากับท่านให้ได้ ใครจะมาเล่ายังไงก็เถอะ สู้ไปเห็นไปสัมผัสเองไม่ได้หรอก ตามสไตร์ช่างชิต วันเสาร์จึงได้โอกาสที่ดีและได้เดินทางไปหาท่านที่วัด ช่างชิตเตรียมคำถามและอะไรหลายๆอย่างเพื่อไปพูดคุยกับท่าน พอไปถึงวัดช่างชิตเดินเข้าไปเห็นท่านนั่งสมาธิอยู่ ช่างชิตก็ไม่กล้าจะรบกวนท่าน รอซักพักพอท่านลืมตาขึ้นมา ก็เข้าไปกราบถามไถ่กันพอสมควร ช่างชิตจึงทำสังฆทานพร้อมถวายเงินทำบุญกับท่านเรียบร้อย ก็ถึงคราวช่วงเวลาสำคัญ ที่ตั้งใจจะคุยกับท่านดังบทสนทนาดังต่อไปนี้

ชช "หลวงพ่อครับ อยากให้หลวงพ่อเมตตาเสกวัตถุมงคลที่เตรียมมาด้วยให้หน่อยคครับ"
    ช่างชิตก็เตรียมพระเครื่องต่างๆที่ติดตัวและพระเครื่องของครูบาอาจารย์ที่จะเอามาแจกผู้ร่วมสนุกในกิจกรรมใสในตะกร้า ยื่นให้ท่าน

ลพ "เอามาสิ"
    ท่านรับไปแล้วก็หลับตาพิจารณา อยู่ซักพักแล้วเป่ามาที่ตะกร้าส่งคืนมาให้ช่างชิต

ช่างชิตพอได้รับคืนมาก็ หยิบตะกรุดดอกเดิม ดอกที่เคยนำมาเล่าไปแล้ว(อาจเรียกว่าดอกเจ้าปัญญาหาก็ได้นะ 5555) ยืนให้ท่านพร้อมกล่าวว่า

ชช "หลวงพ่อครับตะกรุดดอกนี้ เพื่อนผมคนสิงห์บุรีบอกเป็นของเก่า ครูบาอาจารย์ทางชัยนาท ไม่ทราบว่าหลวงพ่อสัมผัสอะไรได้บ้างไหมครับ ผมเคยเอาไปให้พระเกจิแถวบ้านผมจับ ท่านบอกว่าเงียบว่างั้น"

ลพ "แล้วคุณเชื่อมั่นคนให้ไหมละ"

ชช "ก็เชื่อครับ เป็นคนรู้จักกันมีความน่าเชื่อถือสูง"

แล้วหลวงพ่อก็หลับตากำตะกรุดๆอีกครั้ง ซักพักท่านก็พูดมาว่า

ลพ "คุณได้เอาเข้าพิธีที่ไหนไหม ตะกรุดก็มีพลังนะ ไม่เงียบ"

ชช "จำไม่ได้แล้วครับ แล้วหลวงพ่อไม่เจอพลังอะไรได้เป็นพิเศษหรอครับ"

ลพ "ตะกรุดก็คือตะกรุดละคุณ ถ้ามีพลังก็จะมีเหมือนกันหมด แล้วคนให้บอกของอาจารย์ท่านไหนละ"

ชช "เขาบอกหลวงพ่อกวยครับ" ดอกเดิมที่หลวงตาเคยจับเคยเอามาเขียนไปแล้วละครับ (เป็นตะกรุดทดสอบไปละ 5555)

ลพ "งั้นคุณก็จุดธุปถามท่านเองเลยสิ ตัวตะกรุดมีพลังนะแต่หลวงพ่อไม่รู้ว่าคุณได้ไปเอาเข้าพิธีอะไรมาหรือเปล่า เพราะของเอาเข้าพิธีถ้าพิธีดี ศักดิ์สิทธิ์ก็มีพลังละ จริงๆถ้าคุณเชื่อที่มา คุณมั่นใจก็ได้แล้วนะ อย่าไปสงสัยมากเลย" ท่านพูดพร้อมส่งตะกรุดคืนมาให้ช่างชิต

*รูปตะกรุดครับ เอามาให้ชมและนึกภาพตามอีกครั้ง

เดี้ยวจะกลับมาต่อนะครับ

ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2014
  20. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านต่อนะครับพี่ชิต มาเล่าต่อให้จบด้วยครับ :cool::cool::cool: