ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ซื้อรัดประคตเส้นใหม่ไปขออนุญาตเปลี่ยนเส้นที่ท่านใช้เลยครับช่างชิต
    เผื่อหลวงตาท่านให้ทั้งเส้นครับ

2. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องห่วงครับ ความไวเป็นของปีศาจ ความฉลาด(หน้าด้าน)เป็นของมนุษย์ หลังจากเส้นนั้น(กับพระจารย์อู๊)หลวงตาก็ใส่เส้นนี้(ที่เล่าถึง)ช่างชิตก็ปฏิบัติการไวฟ้าผ่าเอามาแล้วครับ 55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2014
  3. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    55สุดยอดครับช่างชิตได้รัดประคตหลวงตาท่านสองเส้นเลยผมขอหลวงปู่มีชัยแบบนี้ครับคือซื้อใหม่ไปกราบขอเปลี่ยนท่านครับ

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมีของดีอะไรมาแจกสมาชิกบ้างละครับนายช่าง อิอิอิ รออยู่นะ 555

5. ช่างชิต

ผมมีเต็มเส้นแค่เส้นเดียวละครับ และก็เชือกผูกประคดที่ตัดมากับพระจารย์อู๊มาอีกประมาณข้อ หลวงปู่มีชัยนิผมเคยจะลงไปหาท่านสารวัตรที่สุราษแล้วนะครับ แต่วาสนายังไม่มีเลย หลวงปู่สุดยอดครับ

6. ช่างชิต

มีแน่นอนครับคุพ่อ อิอิ

7. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ป๊าด! สุดยอดมากๆ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2014
  8. ช่างชิต

องค์หลวงตาสมหมาย อัตตมโน เป็นประธานสงฆ์ออกรับบิณฑบาตและพ่อแม่ครูอาจารย์อีก30รูป.เนื่องในงานทำบุญประจำปี..ส่งต่อสืบสาน ไชยวานมีดี ..ณ.ที่ว่าการ อ.ไชยวาน จ.อุดรธานี ในวันที่18และ19 กันยายน 2557...

ไฟล์ที่แนบมา:

9. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องไปไกลขนาดนั้น

ไปกราบหลวงปู่มีชัยท่านที่ อ.ปราสาท สุรินทร์ก็ได้ ไม่ไกลจาก กทม.

สอบถามรายละเอียดที่คุณน้ำ5 วันที่ ๙ ตุลาคมนี้ ท่านน่าจะอยู่วัด

10. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่านหายไปสองสามวัน หนีไปคุยงานมา วันนี้เอารูปหลวงตาไปกราบหลวงปู่แสง มาฝากทุกๆท่านชิมลางไปก่อนแล้วกันนะครับ เดี้ยวอะไรดีๆจะตามมาทีหลัง

11. ช่างชิต

ขอบคุณมากครับที่มาบอก ช่างชิตวาสนาจะถึงไหมก็ไม่รู้

12. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ถึงหรือไม่ถึง ก็อย่ารอแต่เพียงวาสนา ถ้ามีความตั้งใจและความศรัทธาอันแรงกล้า บากบั่นดั้นด้นไปหาตั้งใจไปกราบไปไหว้
    ไปทำบุญ วาสนานั้นก็จะถึงอย่างแน่แท้ อย่างไม่ต้องสงสัย เป็นกำลังให้นะนายช่าง:cool::cool::cool:

13. ช่างชิต

สาธุครับพระอาจารย์ ให้สมพรปากพระอาจารย์นะครับ

14. ช่างชิต

กิจกรรมดีๆ สำหรับทุกๆท่านที่ศรัทธาหลวงตาสมหมายนะครับ
    อย่างที่บอกช่างชิตมีเจตนาจะเขียนถึงหลวงตาเพื่อเผยแพร่
    กิตติคุณของท่านให้คุณรู้จักในมุมของ ประสบการณ์ อภิญญา และสอดแทรกธรรมมะ
    หรือเรื่องปัญหาต่างๆที่ได้สอบถามกับหลวงตาด้วยตัวเอง
    ไม่ได้จะมาเขียนเพื่อหวังการพานิชย์ในอนาคตต่อไปอย่างไร
    ที่ผ่านๆมาช่างชิตก็สรรหาเรื่องมาเขียนจนหมดหน้าตัก วันนี้อยากจะแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากท่านอื่นๆบ้าง
    ใครมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับหลวงตาสมหมาย
    ไม่ว่าจะเป็นความประทับใจเรื่องต่างๆ
    ประสบการณ์ในวัตถุมงคลของท่าน
    หรือการนำคำสอนของท่านไปใช้ในชีวิตจริง
    มาเขียนในกระทู้ ช่างชิตมีสิ่งดีๆของหลวงตาจะมอบให้ท่านไว้เป็นการตอบแทนในการเสียสละนำเรื่องราวดีๆมาให้ผู้อื่นได้อ่านกัน
    และบทความที่โดนใจช่างชิตมากที่สุด 3 เรื่อง จะได้รับของตอบแทนแบบ "สุดพิเศษ" รับประกันว่า "ไม่ดีจริงไม่มอบให้ครับ"
    กิจกรรมนี้จะมีขึ้นนับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปจนถึง 15 ตุลาคมนะครับ ทุกเรื่องที่เขียนแชร์มามีน้ำใจตอบแทนให้
    3 เรื่องโดนใจ รับรองว่าของตอบแทนที่ให้หาที่ไหนอีกไม่ได้แน่นอนครับ
    เขียนกันมาเยอะๆนะครับ ช่างชิต อยากรู้อยากฟังจากหลายๆท่านที่ศรัทธาในองค์หลวงตาเรา ใครไม่เคยไปกราบท่านไม่มีเรื่องราวกับท่านที่สัมผัสด้วยตัวเองก็ บอกเรื่องที่ท่านอ่านในกระทู้หลวงตานี้แล้วประทับใจพร้อมเหตุผลเล็กๆน้อยๆมาก็ได้ครับ แบบนี้ถือว่าติดตามกันมาก็ได้เช่นกัน

15. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ!ครับ..ผมตามอ่านมาพึ่งจะถึงหน้า10ต้นๆเองคับ ที่รู้จักหลวงพ่อเพราะพี่พี่พุดถึงกันที่วงสนทนาพระกรรมฐาน...งัยก้ขอบคุณครับผมสำหรับสิ่งดีที่นำมาลงให้พวกเราได้รับรู้ถึงปฏิปทาที่งดงามของหลวงพ่อ...
    ปล..ขอกลับไปอ่านต่อละกันคับ แฮ่ๆ จะได้มีเรื่องมาเขียนส่งเป้นการบ้าน...:cool:

16. nutemu

nutemu เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2007
    สสัสดีครับ ผมขอเล่าถึงความประทับใจที่ได้ไปกราบหลวงตาที่วัดครับ ผมได้มีโอกาศไปกราบหลวงตาก็เพราะ ได้อ่านเรื่องราวในกระทู้นี้แหละครับ ก็ไม่รู้ทำไมนะครับ อยู่ดีๆผมก็นึกอยากไปกราบท่านโดยทันที ผมอยู่จันทบุรีครับ จริงๆผมเริ่มต้นเดินทางเมื่อ ปลายพฤศจิกายน ปี 2553 ที่ผ่านมาครับ หน้าหนาวพอดี ครั้งนั้น ผมขับรถจากจันทบุรีไปเลย วันนึงเต็มๆครับ กว่าจะถึง แต่ผมไป ที่วัด ถ้ำสวรรค์ จังหวัดนครพนมก่อนนะครับ เสร็จแล้วจึงกราบหลวงตาที่อุดรเลย กว่าจะออกจากวัดถ้ำสวรรค์ก็บ่ายโมงแล้วครับ นับว่าเป็นเวลาที่กระชั้นชิดเลยทีเดียว กว่าจะถึง อ.ไชยวาน จ.อุดรธานี ตอนนั้นจะพูดว่าขับรถทำเวลาเลยก็ว่าได้ ผมหวังอย่างเดียวครับ ขอให้ผมได้เจอหลวงตาสักครั้ง คิดในใจ ภาวนาในใจตลอดว่า ผมขับรถมาจากจันทบุรี ไม่อยากมาเสียเที่ยว ขอให้ผมได้เจอหลวงตาด้วยเถอะ คิดในใจแบบนี้ตลอดเส้นทางจนถึงวัดครับ ผมถึงวัดประมาณ สี่โมงเย็น ผมรู้สึกตื่นเต้นมากเมื่อถึงวัด ได้สอบถามพระที่วัดว่าหลวงตาอยู่ไหม ได้คำตอบคือ หลวงตาอยู่กำลัง แต่ว่า กำลังมีพระมาบวชใหม่อยู่ ผมรู้สึกใจสั่นเล็กน้อย เพราะว่า หลวงตากำลังบวชพระอยู่ แล้วก็จะมีกิจนิมนต์ไปที่อื่นต่อ ผมมาเสียเที่ยวแน่ๆเลย จะทำยังไงดี แต่ผมก็นั่งรอจนกว่าหลวงตาจะบวชเสร็จ เสมือนผมเป็น ญาติพระบวชใหม่เลยครับ 5555 ผมพยายามให้หลวงตารู้ว่าผมมากราบหลวงตา โดยพยายามนั่งหน้าๆ ตลอดเลยครับ คิดในใจ จะได้สนทนากับหลวงตาไหม คิดในใจอีก ขอให้ผมได้สนทนากับหลวงตาด้วยเถอะครับ
    ตอนพระใหม่ไปห่มจีวร หลวงตาก็ถามผมเลยครับ ว่ามาจากไหน ผมตอบเลย มาจากจันทบุรี ตั้งใจมากราบหลวงตา ก็สนทนาได้สักพัก พระใหม่ก็ทำพิธีต่อ แต่ผมก็ยังนั่งรอหลวงตาต่อไป จนเสร็จพิธีครับ หลวงตาท่านก็เมตตาเรียกผมเข้าไปสนทนาด้วย แล้วหลวงตาก็บอกว่ามีกิจนิมนต์ต่อ ผมนึกในใจเลยว่าจะทำอะไรต้องรีบทำ ผมเลยพูดกับหลวงตาว่า
    หลวงตาครับ ผมตั้งใจมากราบหลวงตา ผมขออนุญาติ ขอของดีติดตัว เพื่อความศิริมงคล ได้ไหมครับ หลวงตายิ้มแล้วบอกว่า จะเอาไปทำไม ภาวนา พุทโธ นั่นแหละ ของดีแล้ว ภาวนาไป ผมนึกในใจ ว่า ผิดหวังแน่ๆ ไม่ได้อะไรแน่เลย แต่ผมก็เหลือบเห็นว่าเหมือนหลวงตากำลังค้นของในย่ามไปด้วยนะครับ แต่ก็บอกผมถึงการภาวนาพุทโธไปด้วย ในใจผมก็คิดนะครับ ว่าหลวงตาต้องหยิบอะไรมาให้แน่ๆเลย แล้วก็เป็นจริงครับ ผมได้เหรียญของหลวงตามาครับ ได้รับกับมือ ผมดีใจมากๆเลยครับ แล้วผมก็ลาหลวงตากลับ

ผมประทับใจมากเลยครับ ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า กับการที่ผมมากราบหลวงตา กับการเดินทางมานะครับ เพราะว่า ถ้าผมมาเร็วกว่านี้ ผมก็ไม่เจอหลวงตาแน่ๆ เพราะหลวงตาเพิ่งกลับมาจากกิจนิมนต์ข้างนอก มาถึงก็บวชพระใหม่เลย หรือถ้ามาช้ากว่านี้ หลวงตาก็มีกิจนิมนต์ข้างนอกต่อ นับว่าเป็นความโชคดีของผมจริงๆครับ ที่ได้ไปกราบหลวงตา และไปไม่เสียเที่ยวจริงๆครับ ขอบคุณครับ

หนุ่มเมืองจันท์

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่เคยไปกราบท่านเลย ได้แต่อ่านจากที่ช่าง เขียนให้อ่านเล่าให้ฟังนี่แหละครับ (ประทับใจผมรึยัง อิอิอิ)

18. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ปกติเป็นคนชอบอ่านหนังสือธรรมะอยู่แล้วโดยเฉพาะสายวัดป่า (เพราะเป็นคน จ.เลย มีวัดป่าเกือบทุกหมู่บ้าน) ทั้งลป.มั่น ลป.ชอบ ลป.แหวน ลป.หลุย ลป.คำดี ลต.พระมหาบัว เป็นต้น ไม่เคยไปกราบหลวงตาสมหมายท่าน แต่ได้รับเหรียญพุทโธ ธัมโม สังโฆ จากช่างชิต มาก็ติดตัวประจำ ก่อนสวมใส่ก็ท่องพุทโธ ธัมโม สังโฆ ในใจหนึ่งรอบ แล้วระลึกถึงหลวงตาสมหมาย ในจิต ก้มกราบท่านสามครั้ง ครับ ปลอดภัยดีครับกับการเดินทางใกล้ไกล ขึ้นเหนือล่องใต้ สุดยอดของประสบการณ์คือการไม่ต้องพบประสบการณ์ครับ(อาจเจ็บ เสียทรัพย์) ในชีวิตประจำวันก็จะทำสมาธิทุกวัน อย่างน้อยวันละ 5 นาที สวดมนต์ ทั้งอิติปิโสเท่าอายุบวกหนึ่ง บทบูชาพระหลวงปู่ดู่(จักรพรรดิ์) คาถาเงินล้าน พาหุงฯ ชินบัญชร การบริกรรมสมาธิใช้วิธีวัดท่าซุง(ระลึกถึงความตาย, ระลึกถึงพระรัตนตรัย, พยายามรักษาศีล5 ให้ได้มากสุดในแต่ละวัน และสุดท้ายตายชาตินี้ขอไปนิพพาน) แล้วตามลมหายใจสามฐาน พร้อมนิมิตรูปพระนิพพานเป็นแก้วใส ท่องพุท-โธ แต่ก็ไม่ค่อยสงบเท่าไหร่ครับ ยังต้องฝึกเรื่อยไป แต่ไม่ยอมหยุดทำมันทุกวัน ได้บ้างไม่ได้บ้าง ที่ชัดเจนคือความชั่ว ความเลวของตนเอง ทั้งโลภ โกรธ หลง มันไม่หายสักที ตามไม่ได้ไล่ไม่ทัน แพ้มาตลอด แต่ก็ไม่ขอยอมแพ้ ยิ่งมาเจอมาอ่านติดตามเรื่องราวสายพระป่าของลต.สมหมาย จากช่างชิต ทำให้มีกำลังใจมากขึ้นครับ และขอขอบคุณช่างชิตมา ณ โอกาสนี้ ที่ได้นำเรื่องราวดีๆ งานบุญกุศลต่างๆ มาบอก มาเผยแพร่ให้ได้ร่วมบุญ ร่วมอนุโมทนาบุญกันเรื่อยไป
    และชอบประสบการณ์ตอนช่างชิตเล่าถึงพระองค์หนึ่งที่ปรามาสหลวงตาสมหมาย โดยใช้ถ้อยคำหยาบคายและท้าให้ท่านเหลียวหน้ามา(ถ้าเป็นอรหันต์จริง) ตอนนี้ครับ ชอบเป็นพิเศษ ความสามารถในการอ่านใจคนรู้ใจคนของ ลต. สมหมาย
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2014
  19. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ขอไม่เรียก"หลวงตา" เพราะคุ้นเคยกับคำว่า "ท่านอาจารย์สมหมาย" พบท่านอาจารย์ครั้งแรกที่วัดใหม่เสนา สมัยพระคุณเจ้าหลวงปู่หลอด ยังทรงขันธ์อยู่ ได้รับการแนะนำจากลหลวงปู่บุญมา คัมภีรธมโม บอกว่า "รู้จัก ท่านสมหมายมั่ย พระดีให้ไปกราบ" พบท่านครั้งแรกท่านขรึมมาก พูดน้อย ยึ้มงามๆ หลังจากนั้นก็กราบท่านอาจารย์มาเรื่อยๆ ภายหลังท่านอาจารย์มีนิสัยเปลี่ยนไป คงวางภาระภายใน ได้แล้ว ท่านเริ่มเปิดและให้ความเป็นกันเองมากขึ้น ท่านอาจารย์เคยสอนกิเลศผมแบบชนิดสะใจ ผมอยากได้อัฐิหลวงปู่บุญจันทร์มาก ขอท่านอาจารย์มาหลายปีก็ไม่เคยได้ จนวันหนึ่งมีโอกาศได้ไปพักที่วัด

ท่านอาจารย์บอกให้ผมตื่นมาทำวัตร ตั้่งแต่ตี 3 เดินจงกรม ถึง 7 โมงเช้า เมื่อเรียบร้อยแล้วจะเดินทางกลับ ท่านอาจารย์เรียกไปพบ และอยู่ดีๆก็ยื่งสิ่งสุดวิเศษให้คือ อัฐิหลวงปู่ ท่านอาจารย์บอก 10 ปีที่ผ่านมาไม่เคยให้ใครเลย เอ้านึ้รางวัลนักภาวนา

นึ้จึงเป็นการสอนกิเลศแบบหลาบจำของผม

20. ช่างชิต

แค่วันแรกก็มากันมากมายแล้ว รู้สึกดีใจเป็นอย่างมากครับ ส่งกันมาได้เรื่อยๆนะครับ
    รับรองว่า "ไม่เมื่อยมือเปล่าแน่นอน" วันนี้เอาของรางวัลเล็กๆน้อยๆมาให้ชมกันก่อน

สำหรับผู้ที่ร่วมกิจกรรมทุกคนจะได้รับ เหรียญพุทโธ ธัมโม สังโฆ กลับไปให้อารธนาติดตัวเป็น สิริมงคล ป้องกัน คุ้มครองตัวเองในยามคับขัน
    http://palungjit.org/threads/ช้างเผ...หมาย-วัดป่าสันติกาวาส-อุดรธานี.512897/page-16
    *รายละเอียดเหรียญ
    และในบรรดาเรื่องที่ส่งเข้ามานี้จะมีการจับฉลากรับรางวัลพิเศษ 2 รางวัลคือ เหรียญพุทโธ ธัมโม สังโฆ อุดออปชั่นเสริม 4 มงคลที่ล้วนเป็นของหายากและพิเศษทั้งนั้น
    ส่วน 3 เรื่องประทับใจช่างชิตมากที่สุดรับ พระกริ่งกมโลรุ่นแรก(พระกริ่งฟ้าฟาด)อุดออปชั่นพิเศษเหมือนกัน
    รายละเอียดของออปชั่นพิเศษคราวๆมีดังนี้
    1 เทียนชัยพุทธาพิเษก พิธี 60 ปีวัดและพิธีต่างๆของหลวงตาที่มีพ่อแม่ครูบาอาจารย์มาร่วมพิธีอย่างมากมาย
    2 สายประคดยุคแรกของหลวงตาที่ใช้ไม่ต่ำกว่า 20 ปี ที่พระอุปถากหวงสุดหวงแต่ช่างชิตก็ไปเอามาใจจริงจะเก็บไว้คนเดียว แต่มาเห็นหลายๆคนที่นับถือองค์หลวงตาเหมือนกันก็อยากให้คนที่นับถือท่านจริงๆได้มีสิ่งพิเศษไว้กับตัว จะได้คิดดี ทำดี ระลึกถึงหลวงตาอยู่เสมอ ในทางเครื่องรางของขลังเขาก็ถือว่า สายประคดครูบาอาจารย์เป็น ของป้องกัน ด้วย
    3 ผ้าปูนอนปูนั่งภาวนาที่หลวงตาใช้มามากกว่า 30 กว่าปี ใช้ก่อนปี 10 พระอุปถากขอสละปี 48 คิดเอาเองแล้วกันว่า หลวงตา นั่ง นอน ภาวนา บนผ้าผืนนี้เป็นระยะเวลามายาวนานขนาดนั้น กว่าจะสำเร็จมาเป็นครูบาอาจารย์คน สุดแสนจะยากลำบาก ลูกศิษย์ลูกหาได้ติดตัวก็ถือว่าเป็นสิริมงคลกับชีวิตเลยทีเดียว
    4 เกศาหลวงตา ถือเป็นของสูง คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก ใครสงสัย(เรื่องแปรสภาพ เห็นมีถามกันมา)ได้ไปก็ มั่นทำความดี สวดมนต์ไหว้พระเป็นพุทธบูชาทุกวัน นึกถึงครูบบาอาจารย์ แล้วขยันส่องดูเอาก็แล้วกันนะครับ เผื่อจะมีอะไรไม่คาดฝันในการเปลี่ยนแปลงก็ได้(ส่วนตัวช่างชิตยังทำไม่ได้นะครับ กิเลสหนาอยู่5555)
    ยังรอรับฟังเรื่องราวดีๆจากทุกๆท่านอยู่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2014