ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

5555555 ขอบพระคุณครับ ช่างอ่านใจได้ถูกต้องแท้ๆ ยังไงอยากเติมพลังใจให้กัน like ย้อนหลังให้ด้วยจะขอบพระคุณอ่างมากเลยนะครับ อิอิ

*ช่างชิตแซวเฉยๆนะ ใจจริงๆอยากให้มาคุยแลกเปลี่ยนกันมากกว่า ไม่เหงาดีครับ ^^

2. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    กราบพ่อแม่ครูอาจารย์ครับ

3. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

555 เดี๋ยวจะตาม like ให้ครับ ใจจริงก็อยากคุยครับ นึกไม่ออกว่าจะคุยอะไรยังไงดี
    ส่วนใหญ่ผมใช้มือถือเข้ามา เลยได้แต่อ่าน มือถือมันกิ๊กก๊อก
    ตามประสาคนยาก พิมพ์แต่ละทีจิ้มผิดๆ ถูกๆ 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2014
  4. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

เอาอีกครับ..

5. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ได้ฟัง ได้อ่าน ข้อคิด คำแนะนำ ธรรมะจากหลวงตาและช่างชิตถือว่าโชคดีมีบุญแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ ติดตามตอนต่อไปอยู่ครับช่างชิต

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

มาตามอ่านได้สาระ ความรู้ครบครันจริงๆท่านช่าง เข้าใจง่ายด้วย

เรื่องการอธิฐาน ครุบาอาจารย์ท่านหนึ่งที่ผมนับยถือท่านก็พูดเรื่องวนี้แหละ การจะเสก จะอธิฐญานอะไร ก็ต้องอัญเชิญครุบาอาจารย์ที่ท่านประสิทธิ แระสาทวิชามาร่วม ท่านเคยบอกว่า เราไม่เก่งหรอก แต่ครูบาอาตจารย์ท่านเก่ง หรือแรงครู......

7. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมมีโอกาสได้แวะเข้าไปกราบพระเจดีย์แห่งนี้...

พระเจดีย์....

หลวงปู่พวง สุวีโร

วัดป่าปูลูสันติวัฒนา อ.หนองหาน จ.อุดรธานี

8. ช่างชิต

สาธุ สวยงามมากครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2014
  9. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน ช่างชิตกลับบ้านไปทำธุระมาและที่สำคัญ แวะไปเอา "ของดีสุดๆจากครูจารย์อู๊" ศิษย์อุปัฏฐากหลวงตามาด้วยครับ อยากรู้ว่าเป็นอะไรเดี้ยวจะมาบอกกิน ส่วนเรื่องที่ยังค้างอยู่จะรีบมาจัดให้นะครับ

10. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ช่างชิตเอามาฝากคนอ่านด้วยใช่เปล่าครับ55

11. ช่างชิต

55555 หลังไมค์เลยครับ

12. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    แจกครั้งก่อน ยังไม่มีของมาปลอบใจเลยนายช่าง ปล่อยให้รอลุ้นอยู่ตั้งนาน นึกว่าจะอดเสียแล้ว พุทโธ ธัมโม สังโฆ:cool::cool::cool:

13. ช่างชิต

55555 เดี้ยวผมจะไปจัดการไปรษณีย์ให้นะครับ พระอาจารย์

14. ช่างชิต

มาต่อกันดีกว่าครับหลังจากหายไปสองสามวันเพราะกลับบ้านทำธุระนิดหน่อย
    คืนนี้จัดสองเรื่องควบเลยครับ ปิดไตรภาคซีซั้นนี้ เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ ต้องขอเกริ่นก่อนให้ทราบเบื้องต้นก่อนนะครับว่า ช่างชิตเองนั้นได้เป็นผู้เป็นคนก็เพราะ "ครุบาอาจารย์สายพระป่าหรือธรรมยุติ" ฉะนั้นก็เลยถือสิ่งที่ครูบาอาจารย์สอนและแสดงให้ดูอย่างมาก ถ้าผิดแปลกไปจากนี้จะค่อยข้างตั้งการ์ดก่อนเลยว่ายังไง เข้าเรื่องเลยครับช่างชิตเองรู้จัก หลวงพ่อฤาษีลิงดำมานานแล้วครับ เพราะเป็นคนชอบพระเครื่อง แล้วก็เคยเห็นพระเครื่อที่ท่านสร้างมาพอควร แต่ที่ทำให้มีอคติกับท่านก็เพราะเมื่อ 10 กว่าปีก่อนอ่านที่เขาเขียนบอกว่า "พระเครื่องของหลวงพ่อฤาษีกันนิวเคลียร์ได้" ก็คิดว่า "อะไรจะขนาดนั้น" พอตามไปอ่านเรื่องที่ท่านเล่าท่านสอน(ตอนนั้นนะครับ แบบผิวๆ)ช่างชิตอ่านแล้วนึกในใจ "มีแบบนี้ด้วยหรอว่ะ" ก็ไม่ได้คิดอะไรก็คงคิดว่าท่านคงเป็นพระเกจิอาจารย์เล่นคาถาอาคมทั่วไป จนผ่านมาเป็น 10ๆ ปี ช่างชิตก็ไม่ได้สนใจอะไรท่านเป็นพิเศษ จนหลายเดือนก่อนได้อ่านบทความที่ พ่อแม่ครูบาอาจารย์หลายท่านได้ "รับรอง" หลวงพ่อฤาษีว่า "ท่านสุดแล้ว" จึงลองค้นหาอ่านประวัติและคำสอนท่านใหม่อีกรอบคราวนี้ ตั้งใจเอาแบบละเอียดเลย จึงรู้ว่า "จริงๆที่ท่านสอนเป้าหมายไม่ต่างกันกับที่พ่อแม่ครูบาอาจารย์สายป่าสอนเลย" ต่างกันที่วิธีการและการนำเสนอเท่านั้นเอง ช่างชิตจึงได้ความรู้เรื่อง กรรมฐาน 40 กอง และกรรมฐานกองหนึ่งใน 40 กอง นั้นคือ "มโนมยิทธิ" นั้นเองและทุกวันนี้ ช่างชิตก็ "ลงใจ" ไร้ข้อกังขากับหลวงพ่อฤาษีท่านแล้วครับ ในคอก็มีวัตถุมงคลของท่าน 55555 กระนั้นแม้ครูบาอาจารย์รุ่นก่อนจะรับรองยังไงก็อยากได้ยินจากปากครูบาอาจารย์ของตนเองอีกครั้ง(จริงๆเคยถามหลวงตาไปแล้วเกี่ยวกับท่านลองไปหาอ่านดูนะครับ) และอีกหนึ่งสายที่ดูจะ "คนละเรื่องกันเลย" นั้นคือ ท่านพุทธทาสภิทขุ จริงๆช่างชิตชอบข้อคิด ธรรมะของท่านพุทธทาสมากนะครับ แม้ท่านจะไม่เอาเรื่อง วัตถุมงคล เลย แต่ช่างชิตก็ชอบ ธรรมะที่ท่านสอนหลายๆเรื่อง แต่ไปได้ยินมาว่าท่าน "ปฏิเสธ นรก สวรรค์" (ซึ่งจริงๆข้อมูลตรงนี้ก็ไม่รู้ว่าท่านปฏิเสธจริงๆหรือแค่ท่านไม่เทศน์สอนเท่านั้น บางบทความก็ว่าท่านไม่เอาเลย บางบทความก็ว่าท่านไม่ได้ปฏิเสธท่านแค่ไม่สอนถึงเฉยๆจะยังไงไม่รู้ละ เกิดไม่ทัน ไม่ได้ยินกับหู ก็คาใจ) กระนั้นก็ทำให้เกิดคำถามในใจมากมายสุดท้ายหาคำตอบไม่ได้ก็ต้อง หลวงตาของเรา นี้ละครับ พอมีโอกาสช่างชิตก็ไม่ปล่อยเรื่องนี้คาใจต่อไปจึงเกิดบทสนทนา บทนี้ขึ้นมา

"นรก สวรรค์ มโนมยิทธิ" และ "พระพุทธเจ้าพระองค์แรก"

ชช "หลวงตาครับ ออยไปอ่านประวัติท่านพุทธทาสไม่เห็นท่านสอนเรื่อง นรก สวรรค์ ผีสาง เทวดา เลยละครับ"

ลต "ท่านไม่สอนไม่ใช่ท่านปฎิเสธไม่ใช่หรอ พระพุทธเจ้าท่านเองก็บอกว่ามี"

ชช "แต่บางบทความที่ออยอ่าน เขาว่าท่านพุทธทาสปฏิเสธเลยนะครับหลวงตา ท่านเขียนในหนังสือของท่านประมาณว่า พระพุทธเจ้าก็แค่เอออาตามความเชื่อเดิมของพวกพราหมณ์เฉยๆเพื่อไม่ให้เกิดความยุ่งยากในการสอนธรรมะครับ"

........ทันใดนั้นเองหลวงตาก็พูดตัดบทออกมาด้วยน้ำเสียงที่เปลี่ยนไปแบบชัดเจนและเน้นมากขึ้น

ลต "ใม่ใช่แล้ว วางตำราให้หมด แม้พระไตรปิฏกก็ต้องวางนะ แล้วปฏิบัติเองจะได้ รู้เอง เห็นเอง อยากรู้จริงๆต้องปฏิบัติเอง พ่อแม่ครูบาอาจารย์ท่านก็อยากรู้ว่ามีจริงไหม ท่านก็ปฏิบัติเอง ปฏิบัติจริงๆจังๆจน รู้เอง เห็นเอง แล้วท่านเมตตามาบอกมาสอนพวกเรา ออยว่าครูบาอาจารย์ท่านมาโกหกไหมละ ใครที่ไม่ได้ลองปฏิบัติ แล้วบอกว่า นรก สวรรค์ ไม่มีจริง ก็ต้องบอกว่า "ไม่ถูกต้อง เห็นผิด" เหมือนมีคนบอกว่า "บาปมีแต่บุญไม่มี" ของมันมีมันคู่กันจะให้มีหนึ่งและไม่มีอีกหนึ่งได้ไง ของแบบนี้มันรู้ได้เฉพาะตน ไม่มีใครนำพาไปไม่ได้ เราต้องทำเอง" หลวงตาอธิบายด้วยสีหน้าที่จริงจังน่าดู

ชช "ครับๆ สรุป คือ มีใช่ไหมครับ หลวงตา" ช่างชิตหน้าด้านถามอีก

ลต "ก็ปฏิบัติตามที่หลวงตาสอนๆมาสิ แล้วจะรู้ ไม่ต้องไปถามใคร" คราวนี้หลวงตาพูดแล้วยิ้มแบบ ประมาณว่า หึหึ กล้าไหมละ

ชช "ครับๆ มีแน่นอนครับ 555555" ช่างชิตหายสงสัยละ

ชช "แล้วหลวงตาครับที่หลวงพ่อฤาษีสอน มโนมยิทธิพาคนไปชม นรก สวรรค์ ละครับ หลวงตา ทำได้จริงไหม"

ลต " มโนมยิทธิก็เป็นหนึ่งในกรรมฐานของพระพุทธเจ้า ทำได้จริง คนที่ทำได้เข้าก็เห็นก็รู้ของเขา คนที่จินตนาการเองก็มีเยอะแยะไปหมด"

ชช "เห็นคลิปที่ท่านถามเด็กที่ฝึกมโนมยิทธิได้ แล้วพากันไปสวรรค์ เด็กพูดเป็นตุเป็นตะเลยครับหลวงตา ฟังแล้วก็คิดว่า "จริงหรอว่ะ" อะไรจะขนาดนั้น"

ลต "จะเด็กจะผู้ใหญ่ถ้าทำได้จริงก็ไปได้หมดละ อยากรู้ก็ไปศึกษา แต่อย่าไปหลงจินตนาการเอาเองละ"

ชช "อ่อครับ เห็นหลวงปู่ดู่วัดสะแกบอกว่า "ถ้าอยากรู้ว่าสิ่งที่เห็นนั้นเป็นของจริงไหมให้ลองดูเงินในกระเป๋าเพื่อนเรา ถ้าเราเห็นทายจำนวนเงินถูก แสดงว่าที่เราเห็นไปนั้นไปนี้มาก็เป็นจริง แต่ถ้าเราแค่ทายเงินในกระเป๋าเงินเพื่อนไม่ถูก แสดงว่า เราจินตนาการเอาเอง เพราะท่านว่า แค่ของหยาบยังไม่เห็นจริง นับประสาอะไรกับของละเอียด ผีสาง เทวดา นรก สวรรค์ จะเห็นได้" ท่านว่างั้นอะครับ"

ลต "ก็ถูกของท่านว่า"

ชช "แล้วหลวงตาครับ พระพุทธเจ้าประองค์แรกมีชื่อว่า "สมเด็จองค์ปฐม" หรือเปล่าครับ

ลต "พระพุทธเจ้านิไปเล่าว่าใครองค์ไหนเป็นองค์แรกชื่ออะไรก็เกินจะหาคำตอบ มันเป็น "อจินไตย" หลวงปู่จันทาก็เคยเทศน์ว่า พระพุทธเจ้ามีมา สามล้านกว่าองค์ แล้ว"

ชช "ห๊า!! ขนาดนั้นเลยหรอครับเป็นล้านองค์เลยหรอครับ"

ลต "ใช่ของแบบนี้บางทีก็ไม่ต้องไปรู้เพราะมันเกินคำอธิบาย พูดไปก็ไม่เข้าใจหรอก รู้ไปก็ไม่เกิดประโยชน์กับเรา รู้แต่ตัวเจ้าของนั้น ดูเจ้าของเอา"

ครับก็เป็นอันว่าทุกคำตอบนั้น เคลียร์ ปัญหาในใจช่างชิตไปได้หมดแล้วในตัวคำถามและเชื่อว่าคงเคลียร์ในใจของหลายๆท่านเช่นกัน ก็อย่างที่หลวงตาว่าละครับ ช่างชิตเชื่อว่า ปฏิบัติเอง อยากรู้อะไรก็ปฏิบัติเอา แต่ต้องมีครูบาอาจารย์ที่รู้จริงเห้นจริงคอยสอนกำกับนะครับ มีบุญมีวาสนาช่วยด้วยก็จะรู้จะเห็นเองละครับ ส่วนช่างชิตนั้นขอถามหลวงตาไปแบบนี้ก่อนละครับ เดี้ยวจะไม่มีอะไรมาเขียนมาเล่าต่อ อิอิ จบจนได้ 7 เรื่อง เฮ้อออออ ยิ่ง หลงๆ ลืมๆ อยู่ นอนแล้วนะครับ พรุ่งนี้มาพูดคุยกันต่อ เอารูปหลวงตาครองผ้าก็จะกลับ อุดร มาฝากก่อนนอนครับ คืนนี้ฝันดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    เมื่อคืนได้เห็นอะไรแว้บๆ (1ถุงใหญ่ๆ) แต่เช้าขึ้นมาหายไปหมดเลยอย่างไร้ร่องรอย
    ยังกับความฝัน เหลือไว้ให้เห็นแต่บทความยาวๆแทน:boo::cool::cool:

16. ช่างชิต

555555 พระอาจารย์ไม่ต้องห่วงครับ ถึงเวลาจะกลับมาอีกครั้งแน่นอน

17. ช่างชิต

งานครบรอบศิริอายุวรรณ๖๒พรรษาของหลวงพ่อจิลาวรรณ ...วัดป่าไชยชุมพล..โดยมีองค์หลวงปู่ไม หลวงพ่อสุธรรม และ องค์หลวงตาสมหมาย พร้อมพ่อแม่ครูอาจารย์ ทั่วสารทิศ มาร่วมงานจึงเอาให้อนุโมทนาสาธุบุญด้วยกันครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

#ภาพลูกศิษย์หลวงตาในเฟส

18. ลิงเมืองละโว้

คืออะไรหนอ... จะมีแจกบ่ช่างชิต อิอิ

19. ช่างชิต

สำหรับผู้ที่ศรัทธาหลวงตาจริงๆ มีสิ่งดีๆให้แน่นอนครับ ^^

20. ช่างชิต

"พระอาจารย์มีจีวรหลวงตาบ่ครับ ผมขอมาให้หลวงตาเขียนเป็นตะกรุดติดคอหน่อย"

"เอาไปทำไมจีวรใส่เต็มที่ก็ 10 ปี เอา "ขลัง" คักๆไปเลย ผ้าปูนอนหลวงตา อาจารย์ขออนุญาติเปลี่ยนเมื่อปี 48 แต่หลวงตาใช้มาตั้งแต่ยังเป็นเณรก่อนปี 2510 ซะอีก"

"เอาๆ"

แล้วช่างชิตก็ตาลีตาเหลือก ไปเอาจนได้ครับ แถมติดปลายนวมสายประคดยุคต้นของหลวงตามา นิดหน่อย วันนี้เอามาภาพมาให้ชมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      80.1 KB
      เปิดดู:
      79