ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

วัดท่าซุง

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ช่างชิต

วัดป่าภูริทัต

3. ช่างชิต

ปิดท้ายด้วย มูลนิธิ ปอเต็กตึ๊ง ครับ

4. ช่างชิต

เอาภาพล่าสุด หลวงตาสมหมาย อธิษฐานจิต..ในองค์พระประถมเจดีย์ขององค์หลวงตาแตงอ่อน กัลยาณธัมโม..พร้อมพ่อแม่ครูอาจารย์รวมงานอีกมากมายเอามาให้อนุโมทนาสาธุ ด้วยกันครับ

5. ช่างชิต

ธรรมมะหลวงตาครับเอามาฝากทุกๆท่าน สาธุ

6. ช่างชิต

พ่อแม่ครูอาจารย์ หลวงปู่อินทร์ถวาย หลวงปู่สุธรรม และองค์หลวงตาสมหมาย...ไปกิจนิมนต์.ณ.บางบ่อ

7. ช่างชิต

พี่บิน ดาราที่อุทิศตนเพื่อสังคม ก็มากราบนมัสการพ่อแม่ครูอาจารย์....ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ....สาธุ

8. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

" วั ด ป่ า สุ ข ใ จ "

วัดป่าใหม่ที่เราร่วมใจช่วยกันปลูกป่า เพื่อสร้างวัด

9. ช่างชิต

ว่างๆนำข้อมูลที่มาที่ไปมาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ คุณช้างป่า

10. ช่างชิต

วันนี้มีอะไรแปลกๆมาแชร์ทุกๆท่านนะครับ
    ....................เป็นคนที่ค่อนข้างจะเชื่ออะไรยากมากจนถึงมากที่สุด แม้จะสักยันต์เต็มตัวแต่ก็เพราะ "ความชอบในศิลปะและเอกลักษณ์ความเป็นไทยโบราณมากกว่าความเชื่อที่ว่าสักไปแล้วหนังเหนียว" จึงไม่ได้ซีเรียสว่าจะเหนียวไม่เหนียว หรือ ผี ที่กลัวมาตั้งแต่เด็กสุดท้ายก็ไม่เคยเจอจนเดี้ยวนี้ความกลัวผีหายไปหมดแล้ว(อาจมีกลัวความมืดบ้างเพราะมันอันตรายเราไม่รู้ว่าอะไรอยู่ไหนยังไง) อะไรที่ค่อนข้างออกแนว "งมงาย" กราบจอมปลวก รอยพญานาค หรือแมวสามหำ หมาสามหัว ช่างชิตยิ่งเฉยๆคือตรงๆเลยละกัน "กูไม่เชื่ออะไรแบบนั้น" แต่วันนี้ก็มีอะไรให้ต้องพิศวงอีกครั้งในชีวิต เริ่มจากวันนี้เดินเข้าไซร์งานมา ช่างชิตก็เอาผลไม้ไปแบ่งให้หัวหน้าเครื่องจักร ที่นั่งอยู่ทางเข้าโครงการ
    "เอาผลไม้ทุกคนมากินกัน" ช่างชิตบอกพร้อมวางถุงลองกองกับลำใย
    "ขอบพระคุณครับ เจ้านาย" หัวหน้าเครื่องจักรลุกขึ้นโค้งขอบคุณอย่างสุภาพชน
    "ไม่เป็นไรหัวหน้าชำนาญ แบ่งกันกิน" ช่างชิตพูดพลางหยิบผลไม้มาแกะแล้วนั่งบนเก้าอี้ว่างเพื่อให้ดูเป็นกันเองกับทุกๆคน
    "พอดีเลยเจ้านายมา ผมจะให้เจ้านายดูว่าสิ่งลี้ลับมีจริง" หัวหน้าเครื่องจักพูดพร้อมกับเปิดมือถือให้ดูคลิปๆหนึ่งที่อยู่ข้างใน
    "ผมเอามือถือถ่ายจากกล้องวงจรปิดบ้านผมเองครับนายที่......บุรี" พูดกับยื่นมือถือให้ช่างชิต แล้วช่างชิตก็นั่งดูจนกระทั่ง.......สายตาไปเจออะไรที่มันไม่น่าจะเจอ ขนาดกำลังตกตะลึงอยู่นั้นหัวหน้าเครื่องจักรก็พูดขึ้นมาประกอบว่า
    "เจ้านาย ผมเองดูแรกๆก็ไม่เชื่อแต่ดูยังไงก็คิดเป็นอย่างอื่นไม่ได้จริงๆ"
    "บ้านหัวหน้า...........เลี้ยงกุมารทองหรอ" ช่างชิตหันไปถามพร้อมสายตาที่มองกะจับผิด
    "ครับเจ้านาย" สายตาของหัวหน้าเครื่องจักรไม่มีแววการหลอกลวงหรือจะมาโกหกอะไร
    "กุมารที่ไหน"
    "หลวงพ่อเต๋เจ้านาย ยุคต้นๆ มีรายการทีวีมาขอผมออกหลายรายการแล้ว แต่ผมไม่ยอมออก ผมไม่ชอบวุ่นวาย บ้านผมเมียอยู่กับลูกด้วย ของเยอะ อันตราย"
    ....................แล้วช่างชิตก็นั่งดูจนจบประมาณ 4 คลิป ด้วยกัน ต้องบอกว่า ช่างชิตเป็นวิศวกรเชื่อในหลักการวิทยาศาสตร์เต็มร้อย แต่สิ่งที่เห็นในคลิปไม่มีคำอธิบายจริงๆ ไม่ใช่แสง ไม่ใช่แมลง ไม่ใช่ฝุ่น แน่นอน มันเคลื่อนไหวแบบจงใจ เป็นก้อนพลังงานที่สามารถมองทะลุได้แต่มี ขา มี แขน บางครั้งเดินกับพื้น บางครั้งไต่ผนัง มีโมเมนต์นั่งกระดิกขา (เขียนไปขนลุกไป)
    "หัวหน้า...........ผมขอคลิป หัวหน้าหวงไหม"
    "สำหรับเจ้านายไม่ครับ ขออย่างเดียวเจ้านายอย่าเอาไปลงในเนตนะครับ ผมขี้เกลียดวุ่นวายกับคน ทุกวันนี้ชาวบ้านแถวนั้นก็ขอเข้ามาดูแทบทุกวัน"
    "สบายใจ ผมไม่เอาลงหรอก แต่ผมไม่คิดว่าจะเจอเรื่องแบบนี้ใกล้ตัว เคยเห็นแต่ในทีวี มันยังมองว่าเอาไปตกไปแต่งมาได้ แต่กับหัวหน้าผมเชื่อว่าคงไม่ใช่คลิปทำมา"
    "สาบานเลยนาย ผมเองก็ไม่รู้เรื่องอะไรแบบนั้นอยู่แล้วเมียผมก็ชาวบ้านธรรมดา ผมเองยังไม่อยากจะเชื่อเลยเจ้านาย"
    "งั้นขอบใจมากนะ ผมขอก็อบแล้วกัน" แล้วช่างชิตก็โหลดคลิปลงเครื่องพร้อมความประหลาดใจในสิ่งที่เห็น อยากให้ทุกคนได้ดูด้วยครับ ขอเอารูปมาฝากทุกท่านอย่างเดียวนะครับ ส่วนคลิบใครเจอตัวช่างชิตเป็นๆค่อยดู ไม่ส่งต่อทางเนตแน่นอนเพราะรับปากกับเขาไว้แล้ว

11. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    แล้วเรื่องแบบนี้ ตามหลักคิดแบบวิทยาศาสตร์ที่นายช่างเรียนมา อธิบายด้วยเหตุและผลอย่างไรได้บ้างล่ะนายช่าง
    (อย่าให้แพ้หลักพุทธศาสตร์ (พุทธศาสน์)ของพระพุทธเจ้านะ):cool:

12. ช่างชิต

ผมตั้งสมมุติฐานเอาไว้ 3 4 อย่างและหาเหตุผลทางวิชาการมาหักล้าง

1 ผมพยายามดูเป็นแมลง แต่มันก็ไม่ใช่เพราะขนาดมันมี หด มี เพิ่ม และที่สำคัญ มันสามารถมองทะลุได้ด้วย ลักษณะเป็นก้อนกลุ่มควันมากกว่าจะเป็นตัวแมลง

2 คิดว่าเป็นแสงจากภายนอกหรือจากอะไรซักอย่าง ก็สอบถามแล้วพบว่า ร้านของหัวหน้าเครื่องจักรพอปิดร้านตอนเย็นดับไฟก็ไม่มีแสงจากข้างนอกเข้ามาได้ และถ้าเป็นแสงรถ ต้องเป็นลักษณะเป็นเส้นไม่ใช่เป็นดวงลอยไปลอยมาแบบนี้

3 ฝุ่น จากสมมุติฐานสองข้อแรกที่วิเคราะห์ตกผ่านไปมาข้อนี้ดูจะใกล้เคียงสุดเพราะมันมีรูปร่างเป็นทรงกลมๆ แต่ก็ต้องมาตกไปเพราะ มันไม่ได้เคลื่อนตัวในลักษณะที่ลอยไปมาเรื่อยๆ มันไปแบบมีจุดหมาย มีผ่อนช้าผ่อนเร็วและมี หยุด ซึ่งถ้าเป็นฝุ่นคงไม่สามารถทำแบบนี้ได้เพราะอากาศข้างในไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงมีแรงลมช่วยแบบผกผันรวดเร็วขนาดนั้น

4 ควัน พอมาถึงข้อนี้ต้องบอกว่าจาก 3 ข้อที่วิเคาระห์มาทั้งหมดบวกกับถ้าเป็นควันไม่น่าจะจับกลุ่มเป็นก้อนแบบนั้นแค่จุดเดียว เพราะธรรมชาติของควันจะลอยกระจายตัวไปเป็นวงกว้างไม่เป็นก้อนๆแบบนั้น ข้อนี้ก็ตกไปอีก

ที่สำคัญบางจังหวะเหมือนมีขาออกมา วิ่ง เดิน ตีลังกา หยุด มีโยกขา กระดิกขาไปมา เหมือนมนุษย์มากกว่าอย่างอื่นทั้ง 4 ที่ตั้งสมมุติฐานไว้
    สรุป สมมุติฐานที่ผมตั้งมา ยังไม่มีคำตอบครับ พระอาจารย์ 55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2014
  13. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

14. ช่างชิต

ขอบพระคุณมากครับที่มากระจายข่าวบอกบุญให้ได้รับรู้กัน

15. ช่างชิต

เอารูปหลวงตาไปงานรดน้ำสังขาร "ท่านเจ้าคุณอุดร" มาฝากกันครับ
    หลวงปู่ท่านเจ้าคุณอุดรท่านไปแดนนิพพานหลายเดือนแล้ว ทิ้งไว้แต่คุณงามความดีให้พวกเราได้จดจำ สาธุ ครับ

16. ช่างชิต

องค์หลวงตาสมหมายไปกิจนิมนต์ ณ.กทม วันที่4ถึง8 กันยายน57

พักแถวตลาดพงศ์สกร เขต สายไหม ว่าจะเข้าไปกราบหลวงตา ใครว่างเชิญนะครับ

17. ช่างชิต

หลวงตาสมหมายกับหลวงปู่คำผิวมาเยี่ยมอาการหลวงตาไม
    พ่อแม่ครูบาอาจารย์ท่านไปมาหาสู่กัน สมเป็นลูกศิษย์สายหลวงปู่มั่น
    ที่สามัคคีเหนียวแน่นกันมาตลอด
    สาธุครับ วันนี้ช่างชิตเอาภาพมาฝากครับ

#ภาพจากศิษย์หลวงตาไมในเฟส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2014
  18. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่านและพระอาจารย์ที่เคารพ
    วันนี้ช่างชิตได้เข้าไปกราบหลวงตามาครับ ยังคงความอบอุ่นจากเมตตาบารมีของท่านจริง ได้สนทนากับหลวงตาหลายเรื่องอีกเช่นเคยและหลวงตาก็เมตตาอบรมสั่งสอนทุกเรื่องอย่างใส่ใจกับคำถาม แบ่งเป็นหัวข้อย่อยๆได้ประมาณ 6-7 เรื่องดังนี้
    1 . การอธิฐานจิตวัตถมงคล
    2 . บารมีพระที่ปฏิบัตบรรลุธรรมนั้นแตกต่างกัน
    3 . ความหลงสำคัญตนเองผิดๆ
    4 . เรื่องนรก สวรรค์ มโนมยิทธิ??
    5 . คาถาเงินล้าน????
    6 . พระพุทธเจ้าประองค์แรก??
    7 . ปลีกวิเวก!!

เดี้ยวจะมาเล่าให้ฟังนะครับ วันนี้เอาภาพช่างชิตไปเยี่ยมคารวะหลวงตาไม สหธรรมมิกของหลวงตาสมหมายที่โรงพยาบาลศิริราชเมื่อวานเสาร์ที่ผ่านมาครับ ช่างชิตไม่ได้เจอกันมา 15-16 ปีแล้ว พอได้มาเจอท่านอีกครั้งได้มีโอกาสนวดอุปถากท่าน ปลื้มใจหายมิได้จริงๆครับ เห็นหลวงตาไมหน้าตายิ้มแย้ม คุยวิดีโอข้ามประเทศกับลูกศิษย์อดนไกลก็ชื่นใจในระดับหนึ่งแล้วครับ ขอให้พ่อแม่ครูบาจารย์หายไวๆครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2014
  19. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ลงชื่อรอติดตามอ่านครับ ผมยังติดตามอ่านอยู่เรื่อยๆ ครับ

20. ช่างชิต

น้ำตาจะไหล T.T มีคนเข้ามาคุยกับช่างชิตแล้ว จัดให้เลยครับเรื่องที่จะเล่าอันดับแรก(ไม่เรียงนะครับนึกอะไรได้จะลืมก่อนเขียนก่อน)

หลังจากวันเสาร์ไปหาหลวงตาไมมาวันอาทิตย์ก็เข้าไปกราบหลวงตาสมหมายที่เรือนรับรองที่โยมถวายให้กับทางวัดป่าสันติกาวาส ในเขตสายไหมเอาไว้หลวงตามากิจนิมนต์ในกรุงเทพจะได้มีที่พัก วันนั้นช่างชิตได้มีโอกาสนวดให้หลวงตาพร้อมสนทนาเกือบ 4 ชั่วโมง จึงมีเรื่องมาเล่าสู่ทุกๆท่านฟังพอสมควรดีังที่เกริ่นมาเม้นก่อนหน้านี้
    ........พอไปถึงที่พักหลังจากหลงทางอยู่ครู่ใหญ่ 5555 ช่างชิตสวัสดีพี่เจ้าของบ้านญาติโยมที่อยู่ในบ้านกราบพระอาจารย์รูปอื่นๆ พร้อมสอดสายตาหาหลวงตา ครูจารย์อู๊พระอุปถากบอกว่าหลวงตากำลังปลงผมอยู่ขึ้นไปหาสิ ช่างชิตไม่พลาดพร้อมซองไปใส่ของดี อิอิ เสร้จกิจหลวงตาก็เข้ามาพักในห้อง ช่างชิตก็ตามเข้าไปกราบหลวงตากล่าวทักทายและนวดอุปถากท่าน ต่อไปนี้จะเป็นการสนทนาระหว่างพ่อทางธรรมกับลูกชายเกเรทางโลก ในเวลาเกือบ 4 ชั่วโมง (ไม่เรียงอันดับเรื่องและต้องออกตัวเลยนะครับว่า บางประโยคบางคำช่างชิตก็จำได้ไม่ทั้งหมดเพราะคุยเยอะมากหลายเรื่อง จะพยายามเขียนสื่อสารให้เหมือนกับที่หลวงตาท่านต้องการสื่อกับช่างชิตให้ได้มากที่สุด ถ้าผิดพลาดประการใดช่างชิตขออภัย ณ ที่นี้ด้วย)

"คาถาเงินล้าน"

ชช "หลวงตาครับหลวงตารู้จักคาถาเงินล้านของหลวงพ่อฤาษีไหมครับ"

ลต "ไม่รู้จัก" หลวงตาทำหน้านึกๆ

ชช "หลวงพ่อฤาษีท่านให้ท่องเรียกลาภอะครับหลวงตา ออยท่องสลับกับพุทโธอยู่เสมอ"

ลต "ไหนลองท่องให้ฟังสิ" หลวงตาพูดพร้อมรอยยิ้มประมาณว่ายังจะมาท่องสลับอีก

ชช "สัมปะจิตฉามิ พรมมา......บลาๆ" ช่างชิตท่องจนจบ

ลต "ก็เป็นคำสรรเสริญเทวดา พรหม ให้ช่วยปกปักรักษา คาถาอะไรต่างๆหรือจะท่องพุทโธ ก็ท่องเพื่อให้จิตสงบท่องจนจิตแนวแน่ในตัวคาถาเป็นกุศโลบายไม่ส่งจิตออกนอก ครูบาอาจารย์ให้ท่องพุทโธ แต่จะท่องอะไรก็เอาอันนั้นเลยอย่าสลับไปสลับมาเพราะเราก็จะต้องมาคอยปรับคอยกำหนดจิตใหม่อีก ออยจะท่องคาถาหลวงพ่อฤาษีก็ได้เพียงแต่ท่องก็ต้องให้จิตรวมมั่นอยู่กับคาถาที่ว่าไม่ใช่ท่องไปหวังแต่จะได้ลาภได้เงินแบบนั้นแบบนี้ นั้นแสดงว่าจิตยังส่งออกนอกไปปรุงแต่งอยู่ไม่จ่ออยู่กับคาถาท่องไปก็เท่านั้น ถ้าจิตเราแน่วแน่ไม่ไปปรุงไปแต่งหวังนั้นหวังหนี้ สิ่งที่ได้แน่ๆคือ สมาธิแล้วก่อเกิดสติ ส่วนจะมีลาภไม่มีลาภนั้นก็อยู่ที่บุญเก่าเราด้วย ไม่สู้ทำมาหากินไม่ได้หรอก แล้วงานที่ทำอยู่ออยเงินเดือนเท่าไร"

ชช ".....หมื่นครับ"

ลต "เงินเดือนก็ตั้งเยอะแยะเอามาให้หลวงตาสร้างพระรูปหล่อหลวงปู่ชอบเด้อ(พอดีมีงานสร้างรูปหล่อหลวงปู่ชอบที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ) แสนหนึ่ง" หลวงตาพูดไปก็ยิ้มไป

ชช "หนี้สินเยอะแยะเลยครับหลวงตา หลวงตาให้ออยถูกลอตตารี่นะครับ"

ลต "จะไปหวังถูกทำไม เก็บเงินที่จะซื้อไว้ไปใช้หนี้สิ"

ชช "ให้ซื้อเถอะครับเกิดได้เงินเทวดามาช่วยท่องคาถาด้วย"

ลต "อย่าไปหวังแบบนั้น เราต้องช่วยตัวเองและไม่ต้องไปหวังจากใคร"

..........หลวงตาท่านพูดคงจะกลัวว่าช่างชิตจะมาทุกข์ใจกับเงินที่ซื้อไป หรือมาสวดแต่คาถาหวังแต่ลาภลอยจนเป็นทุกข์อีกถ้าไม่ได้ อะไรแบบนี้จากที่ดูน้ำเสียงและสีหน้าของท่าน

........................ทันใดนั้นเอง หลวงตาสาท ศิษย์ผู้น้องหลวงตาสมหมายที่นั่งอยู่ด้วยก็พูดขึ้นมาว่า

ลตส "รู้จักเหล็กไหลไหม" พร้อมทำไม้ทำมือประกอบ

ชช "รู้จักครับ"

ลตส "ที่ใกล้ๆวัดหลวงตา(หมายถึงวัดหลวงตาสาท)มีโยมผผู้เฒ่าสองคนเป็นเพื่อนกัน คนหนึ่งอายุ 70 คนหนึ่งอายุ 80 เกือบ 90 สองคนนี้ตามหาเหล็กไหลมาทั้งชีวิตตั้งแต่หนุ่มยันแก่ 50 กว่าปี ตามจนเห็นแต่ก็เอาไม่ได้ ที่ไหนว่ามีที่ไหนว่าใช่พากันไปหมดทั่วประเทศ หมดเงินหมดทองไม่รู้เท่าไร ลำบากก็ลำบากไปหาพอเจอก็ตัดไม่ได้ ไปจ้างหมอธรรม(หมอผีมีอาคม)ไปตัดก็ตัดไม่ได้เพราะเจ้าที่ผีรักษาเขาไม่ให้และหมอธรรมก็บารมีไม่ถึงเขาก็สู้เขาไม่ได้ ไปเจออยู่ที่หนึ่งมาเล่าให้หลวงตาฟัง ผีที่เฝ้าขาเท่าโอ่งแดง(อารมณ์คงจะตัวใหญ่มาก) พากันหนีกลับมาเกือบตาย สุดท้ายแก่ตัวมาไปไม่ไหวเลิกไป ก็มาบ่นเสียดาย ถ้าเก็บเงินที่ทุ่มลงไปหาคงได้หลายล้าน"

ลต "เพราะมันมีให้เห็นแต่ไม่ได้แปลว่าเราจะได้ เข้าใจไหม" หลวงตาสมหมายสำทับอีก

ชช "......!!!"

ลตส "เฒ่าสองนั้นพากันอยากได้เหล็กไหลก็หวังจะเอาไปขายได้เงินเป็นล้านคุยกัน งวดนี้ไม่ได้ไปเอาที่ใหม่งวดหน้าได้แน่ๆเราจะร่ำรวยๆ สุดท้ายก็ไม่ได้ ก็เหมือนลอตตารี่ ออยเห็นมัน เห็นใบลอตตารี่ เห็นคนที่เขาถูก ออยไปซื้อแต่มันไม่ได้แปลว่าออยจะถูก เราไม่รู้ว่ามันจะถูกตอนไหน ซื้อเท่าไรจะถูก อีกที่งวดถึงจะถูก หรือจะซื้อทั้งชีวิตแล้วไม่ถูกเหมือนสองเฒ่าตามตัดเหล็กไหลแบบนี้ก็ได้" หลวงตาสาทท่านพูดแล้วก็ยิ้ม เสมือนสอนเด็กน้อยให้อย่าไปหวังอะไรที่บางทีมันไม่ได้มีตัวแปรแค่ว่า "ทุ่มเททุ่มทุนแล้วจะได้มา"มันมีเรื่องบุญพาวาสนาของเราด้วยว่าจะได้จะมีในสิ่งนั้นไหม (ตีความเอาเองนะครับ) สู้ตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินดีกว่า

ชช "ครับ...แต่ขอซื้อหน่อยนะครับไม่เยอะหรอก อยากมีหวังอยู่บ้าง" ความหหน้าด้านของช่างชิตไม่เป็นสองรองใคร 5555

แล้วหลวงตาสมหมายกับหลวงตาสาทก็พากันนั่งยิ้มในความดื้อกิเลสหนาของช่างชิต จากคำสอนของทั้งสองครูบาอาจารย์ ช่างชิตก็เข้าใจท่าน คงไม่มีพระดีๆที่ไหนหรอกมาบอกลูกศิษย์ ซื้อหวยนะ งวดนั้นเลขนี้มา งวดนี้ตัวนี้เด่น เพราะนั้นเป็นการสอนให้คนหลงในอบายมุขซึ้งในทางศาสนาก็เป็นสิ่งไม่ถูกต้องอยู่แล้ว ช่างชิตเข้าใจดีครับแต่ก็นะ ขอหน่วยเถอะงวดและ 5 ใบ 10 ใบ พอได้ลุ้นบ้าง อิอิ รูปหลวงตาในอริยาบทสบายๆยิ้มไปสอนไปโดยช่างชิตนั่งนวดขาท่านที่ปลายเท้า