ช่วยวิเคราะห์เหรียญพระพุทธโสทร2460ให้ด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุญถาวร, 21 มิถุนายน 2010.

1. มานะระยอง

มานะระยอง เป็นที่รู้จักกันดี

ตำหนิทุกอย่างที่บอกมาทั้งหมดในกระทู้นี้ เขาปลอมได้กันมานานแล้วครับ

2. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุญาตท่าน จขกท. ด้วยครับ

พอดีกระผมเพิ่งไปเจอเหรียญรุ่นนี้มา1เหรียญ เห็นว่าไม่แพงเลยลองเช่ามาศึกษา ส่วนตัวยังไม่ค่อยกระจ่างเรื่องการเลื่อยขอบ เพราะยังไม่เคยได้สัมผัสเหรียญข้างเลื่อยตัวจริงๆเสียที สบโอกาศเหมาะจึงนำมาสอบถาม อ.และท่านผู้รู้เสียเลย
    เราว่ากันในส่วนของการเลื่อยขอบนะครับ เก๊-แท้ ไม่ต้องใส่ใจ อยากทราบให้มั่นใจว่า 2เหรียญที่แนบมานี้ ขอบข้างเขาใช้เลื่อย หรืออะไรอย่างไร

กราบขอบพระคุณคุณพี่ จขกท. และสำหรับคำชี้แนะล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. weetak

weetak เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ stoes ครับ ตัวอย่างขอบเหรียญทั้ง สาม ขอบ อันกลางใช้วิธีตัดงัยครับ หรือว่าตะไบ ขยายความด้วยครับ ขอบพระคุณยิ่ง

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อันกลางเป็นการตัดด้วยเครื่องในยุคนี้ครับ
    ถ้าเกิดในเหรียญเก่า ที่เขาเป็นขอบกระบอกกัน ถ้าเห็นรอยตัดแบบนี้
    ถ้าฟรี เอาใว้เป็นครู ถ้าไม่ฟรี ก็อย่าสนใจครับ