ชีวิตเยี้ยงละครน้ำเน่าไม่คิตว่าจะเกิดกับตัวเรา

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย นางพญา20, 19 สิงหาคม 2012.

1. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากนะค่ะพี่ติงติง จิ๊กเองตอนนี้เหมือนคนไม่มีหัวใจเลยค่ะต้องเอาหัวใจคืนมาให้ใจเหมือนเดิมก่อนแล้วค่อยเริ่มใหม่นะค่ะ

2. นางพญา20

ขอบคุณมากนะค่ะ

3. นางพญา20

ขอบคุรค่ะวันนี้เคยไปเรียนธรรมมะกับพ่อเมื่อตอนยังเด็กๆๆนะค่ะจำได้สอนธรรมะดีมากเลยค่ะ ตอนนี้ไม่ค่อยได้ไปเลยมีแม่ชีด้วยใช่ไหมค่ะ

4. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

มี คุณแม่ชีคอยสอนกรรมฐานค่ะ

ท่านใจเย็นดีมาก ทั้งยังรู้วาระจิตเราเป็นอย่างดีด้วยค่ะ

แค่รำพึงในใจ ยังตอบเราได้ ทุกประโยค ล่ะค่ะ

แต่วันแรกๆ เราจะเบื่อมากๆ ก็ทนเอาหน่อยนะคะ

คิดเสียว่าเราสู้แค่ตาย ไหนๆ เราก็ต้องตายอยู่แล้ว

สู้ๆ เน้อ

วันหน้าน้องเมื่อทำใจได้ น้องจะขอบคุณเค้า ขอบคุณที่เรื่องมันเป็นอย่างนี้
    เพราะ เป็นไปได้ ว่าน้องจะเจอ
    คน จิตใจดีกว่า(ใจดีเท่าเราไง) หล่อกว่า เพียบพร้อมนานับประการ แม่ผัวพ่อผัวแสนประเสริฐนะคะ

5. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

มาทักทายน้องจิ๊ก

ยิ้มให้กับตัวเองนะน้องจิีก

ทำจิตใจให้ผ่องใสนะจ๊ะ

6. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งมาอ่านเจอค่ะคุณจิ๊ก หากคุณจิ๊กได้ผ่านช่วงชีวิตนี้มาได้ ลองมองย้อนกลับไปดู เรื่องราวเบื้องหลังมันเป็นเพียงความรู้สึกค่ะ ในความเป็นจริงเราก็ยังอยู่ได้แม้ไม่มีเขา เพียงแต่ต้องใช้เวลาเยียวยาจิตใจ ขอให้สู้กับความรู้สึกของตัวเองให้ได้นะคะ

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มานั่งเป็นเพื่อนน้องจิ๊ก
    น้องสาวคนดีของพี่

ขอบคุณความรัก...
    ที่สอนน้องของพี่หลายๆเรื่อง
    พี่อ่านทุกถ้อยคำของน้องด้วยความเข้าใจ
    และซาบซึ้งใจ

หากน้องเป็นคนดีน้อยกว่านี้
    น้องจะไม่ทุกข์เท่านี้

...

หากพี่เป็นท้องฟ้า...
    พี่จะโอบกอดน้องไว้ ให้รู้สึกอบอุ่น

หากพี่เป็นสายน้ำ
    พี่จะช่วยล้างคราบน้ำตาให้น้องสาวพี่

หากพี่เป็นแผ่นดิน
    พี่จะรองรับความทุกข์ทั้งหลายของน้องเอาไว้เอง

แต่พี่เป็นไม่ได้สักอย่าง

ดังนั้น จึงได้แต่ส่งความรักมาให้
    แม้ไม่อาจทดแทนทุกสิ่งในใจน้องได้
    แต่กระแสแห่งความรักนี้
    อาจช่วยขับกล่อมน้องให้คลายความเศร้าลงบ้าง
    ไม่มากก็น้อย

....

รักน้องนะคะ

8. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเลยๆๆๆๆๆๆ

9. นางพญา20

ขอบคุณค่ะแต่จิกว่าจิกเพียงจะหยุดไว้เท่าที่ใจแล้วไม่อยากเริ่มต้นอะไรใหม่กับใครอีกแล้วค่ะ กลัวเสียทุกอย่างกลัวเสียความสัมพัน และคิดว่าถ้ามีจริงขอเป็รเพียงความสัมพันแบบเพื่อนดีกว่า คิดว่าจะหยุดและพอแล้วที่ใจนะค่ะขอบคุณมากนะค่ะ

10. นางพญา20

ขอบคุณจริงๆค่ะพี่ๆเป็นคนดีมีน้ำใจขอให้ได้รับแบบเดียวกันนี้กลับไปนะค่ะจิกเย็นใจมากเลยค่ะ ขอบคุรจริงๆ

11. นางพญา20

ต้องขอบคุณกำลังใจสำคัญที่จิ๊กยืนได้ทุกวันนี้เพราะส่วนหนึ่งมาจากพี่ติงติงนะค่ะ
    บทกลอนนี้จิ๊กอ่านน้ำตาซึมเลยค่ะ คนที่ไม่เคยเห็นหน้ากันไม่ได้รู้จักไปมากกว่าเพื่อนนักธรรมในกระทู้ แต่กลับมีความห่วงใยใสใจและยื่นความหวังดีความจริงใจให้จิ๊กสัมผัสได้ถึงน้ำใจที่รดมาถึงใจจิ๊กขอบคุณพี่ติงติงมากจริงๆอย่างน้อยจิ๊กรู้แล้วว่าชีวิตนี้ยังคงโชคดี บ่างที่ได้รู้จักผู้หญิงที่งามทั้งกายทั้งใจ และ ยื่นความเมตตาปราณีมาให้ในยามที่ตอนนี้ไรสิ่งหยึดเหนี่ยวใจอย่างแรง

12. นางพญา20

กลับมาแล้วค่ะ พร้อมจิตใจที่เกือบจะปกติ และจิตมุ่มมันทำอะไรบางอย่าง

13. thuntaro

thuntaro สมาชิก

ด่านรักผ่านยากน้องเอ๋ย เมื่อน้องผ่านได้พ้นไปได้ขอให้น้องเจอคนดีเจอสิ่งดีๆพี่ที่คอยมองอยู่ตรงนี้ทำได้เพียงปรารถนาดีเท่านั้น pig_cryy

14. นางพญา20

ขอบคุณนะค่ะความป่รถนาดีที่มอบให้มันมีค่สมากกับจิ๊กค่ะขอบคุณค่ะ

15. นางพญา20

ตอนนี้จิตใจจิ๊กปกติขึ้นมากๆเลยนะค่ะ ต้องขอบคุณกำลังใจจากทุกน้ำใจที่หลังไหลมาให้เมื่อตอนที่กลับมาจากโคราชใหม่ๆยอมรับเลยนะค่ะว่าตรอมใจถึงขั้นไม่กินไม่นอนเเลย ทั้งที่กลับบ้านมาแท้...ตอนนี้เลยกลายเป้นว่าผอมลงไปเลย ตอนนี้มีคนเข้ามาเยอะๆมากๆค่ะมากหน้าหลายตาค่ะ ใจนึ่งคิดนะค่ะ อีกใจนึ่งรู้สึกดหนื่อยและท้อไม่อยากที่จะต้องเริมที่จะทำความรู้จักเริ่มที่จะต้องเธอชอบอะไรฉันชอบอะไร นอนยังไงนิสัยแบบไหนบอกตรงๆค่ะว่าไม่อยากทำอะไรมันซ่ำความเดิมตอนที่แล้ว...เพราะสุดท้ายความสัมพันธุ์รักแบบชายหญิง มันไม่ยั่งยืนจริงๆ ต้องเจอกับความจริงที่ปวดใจหากวันนึ่งต้องลาจากกันไปรึเลิกกันมันทรมาน ยอมรับว่าไม่ไหวค่ะภูมิคุ้มกันยังไม่ปกติเลย เลยขอเฉยๆๆเก็บไว่ในใจก่อนค่ะ ยังอยากจะอยู่กัยตัวเองไปเรื่อยๆก่อนไม่ต้องการใครอีกแล้ว จนกว่าใจจะแข็งแรงกว่านี้

16. thuntaro

thuntaro สมาชิก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2012
  17. นางพญา20

ขอบคุณนะค่ะสำหรับแนวคิดที่ฝากมา จิ๊กทำอยู่ค่ะ ครูดีมากซะด้วยแต่จิ๊กเองนี่แหล่ะค่ะยังต้องใช่สติอีกเยอะแย๊ะมากมายเลย ไม่ว่าจะในยามที่อารมณ์ไม่ปกติในยามที่เศร้าที่โศกมันมักจะมีเรื่องอยู่ตลอกเวลาหากเพียงแค่คิด...
    ไม่อยากต้องให้ใครมารู้ความจริงว่าเรามีอะไรทำอะไรได้อย่างไรเพราะพอเขารู้มากเขาก็กลับบอกว่ากลัวแทบจะทุกราย เห็นเราป็นอะไรที่ไม่เหมือนคนทั่วไป เพียงแค่เขาพูดว่ากลัว....แค่เท่านั้นใจเราก็แทบสะลายน้ำตามันตกในคิดเพียงแต่ในใจไม่น่าให้เขารู้ความจริงเรื่องของตัวเรามากมายขนาดนี้เลย ไม่น่าเลยหากเพียงไม่พลาดสักนิดมีสติก็คงไม่ต้องมาเสียใจกับสิ่งที่ตนเองมีมาแต่เกิดแบบนี้เลย ท่านที่อ่านคงจะแปลกใจว่าจิ๊กมีอะไรทำอะไร เอาเป็นว่าเรื่องมันไม่สามารถจะอธิบายได้แต่เท่าที่บอกได้คือจิ๊กผิดเองผิดที่ไม่สามารถเหมือนผู้หญิงปกติคนอื่นๆได้จิ๊กเสียใจและคิดว่าสักวันกรรมนี้จะหมดไปสักที บ่างคนคิดว่านี้คือสิ่งที่ติดตัวมาดีแล้ว แต่สำหรับจิ๊กจิ๊กคิดว่ามันคือกรรม!

18. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ความจริงหนูจิ๊กน่าจะดีใจที่เขาเหล่านั้นแสดงความจริงในใจให้ปรากฏโดยไม่ปกปิด ดังนั้นเราจึงทราบชัดในท่าทีของเขาที่มีต่อเรา เรื่องนี้น่าจะดีกว่าที่เขาเสแสร้งทำเป็นนิยมยินดีหรือหลอกเราด้วยมารยาที่ไม่จริงใจนะครับ..

และสิ่งนี้ หนูจิ๊กพึงเรียนรู้ไว้เป็นบทเรียนว่าการคาดหวังว่าใครๆจะนิยมชมชอบเราเท่านั้น อาจไม่เป็นไปอย่างทีีเราคิดหรือหวังก็ได้เพราะคนทั้งหลายมีอัธยาศัยต่างกันมากมายนับไม่ถ้วน..เมื่อเราทราบความคิดของเขาได้ก็ย่อมสามารถรักษาท่าทีของเราต่อเขาอย่างสมควร หรือตัดปัญหาเสียแต่ต้นด้วยการปลีกตนออกห่าง..ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมานั่งเศร้าเสียใจน้อยใจหรือทับถมตนเองในสิ่งที่ทำไปแล้วซึ่งไม่มีประโยชน์อะไรนอกจากย้ำซ้ำเติมบั่นทอนจิตใจของตน..

เรื่องนี้ไม่ผิดปกติอะไรหรอกครับ ทุกคนล้วนมีความผิดปกติติดตัวมาทั้งนั้นเพียงแต่จะบอกเล่าหรือยอมรับหรือไม่เท่านั้นเอง..ที่ผิดปกติกันไม่เว้นเลยคือความผิดปกติทางใจ เพราะถูกกิเลสคือโลภะ โทสะและโมหะหลอกใช้อยู่ตลอดเวลา แต่ไม่เคยรู้ตัวเลย ..และเพราะเหตุนี้จึงพากันทุกข์อยู่นั่นเอง..

ความผิดปกติทางใจนี้นำมาแต่ความเสียหาย หนูจิ๊กพึงรักษาใจด้วยยาคือพระธรรมเถิด..เพราะพระธรรมย่อมแสดงความจริงว่า สิ่งทั้งปวงไม่เที่ยง เป็นทุกข์ เป็นอนัตตาที่ใครๆจะบังคับให้เป็นได้ดังใจปรารถนา ไม่มีใครมีอำนาจแท้จริงในสิ่งทั้งปวง เรามีหน้าที่ทำเหตุที่ดีเพื่อผลดีที่จะตามมาในภายหน้า..

จิตที่เศร้าหมองเพราะความประจวบกับสิ่งที่ไม่น่าปรารถนาในบัดนี้ หาใช่เหตุดีไม่ แต่เป็นเหตุเสียที่มีแต่โทษเท่านั้น หนูจิ๊กพึงระงับความโศรกเสียใจในสิ่งที่ตนไม่มีไม่ได้เสีย บางที สิ่งที่ตนเห็นว่าผิดปกติอาจเป็นจุดเด่นที่หลายคนมองเห็นก็ได้..ก็ขนาดคนแขนกุดขาด้วนยังกลายเป็นคนเด่นมีชื่อเสียงขึ้นมาได้เพราะสามารถใช้ปากวาดรูปได้ ก็มีให้รู้เห็นมิใช่หรือ?..แล้วเราแย่กว่าเขาเหล่านี้ใหม?..

ถ้าใครๆไม่ชอบใจในความผิดปกติของเรา ก็ยังไม่ทำให้เราเสียหายนัก แต่เมื่อใดที่เรายังรังเกียจความผิดปกติของเราแล้ว ทันใดนั้นโลกทั้งโลกย่อมมืดมนแก่เราเท่านั้น..หนูจิ๊กเลือกดูว่าจะอยู่ในโลกที่มืดหรือสว่างดีเล่า..?

19. นางพญา20

จริงตามนั้นเลยค่ะ บางคนคิดว่ามันคือความสามารถ คือพรสวรรคแต่ตัวเราหาได้อยากมีสิ่งนี้ไม่เลยมันทำให้เขากลับคิดว่าเราไม่ใช่.....และแตกต่างแค่ไหน...........ตอนนี้พอใจก่อนเท่านี้ละค่ะ

20. นางพญา20

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=ltHGdgLaUGI]เพลง พรปีใหม่ - YouTube[/ame]