ชีวิตผมเลิกเล่นเกมส์ไม่ได้ มันดึงให้ชีวิตตกต่ำไปเรื่อยๆจะทำอย่างไรดี(จะ30แล้วครับ)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Takkub, 22 มกราคม 2013.

1. Takkub

Takkub สมาชิก

15 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ผมได้ไปขอขมาคุณย่า ซึ่งคุณย่าก็ได้อโหสิกรรมเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

2. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ลบเกมส์ออกให้หมดครับ อย่างเกมส์ที่ไม่ถูกลิขสิทธิ์ ก็ไม่ต่างจากคุณขโมยของเขามาเล่น
    เอาเวลาว่างไปค้นคว้าหาความรู้แทน

3. gajanandana

gajanandana สมาชิก

ในมุมกลับนะครับถ้าคุณหลงใหลในเรื่องใดมากจริงๆ จนรู้สึกว่ามันคือชีวิตของคุณ คุณต้องเรียนรู้ที่จะอยู่กับมันหากินกับมัน อย่าให้มันกินชีวิตเราฝ่ายเดียว
    สำหรับประสบการณ์จริงเรื่องเล่นเกมนั้น เมื่อ 20 ปีก่อน ผมเล่นเกมคอมพิวเตอร์กับเพื่อนแล้วก็ถกประเด็นที่น่าจะเป็นไปได้กัน จากนั้นด้วยความหลงใหลเกมนี้เราก็พากันไปหาตำราคอมพิวเตอร์หลายๆ เรื่องมาศึกษา เรียนรู้และประยุกต์ใช้กับระบบเกม จนสุดท้ายความคิดของเราเวิร์คสำเร็จจริง เพื่อนผมก็เขียนเป็นตำราและเสนอแก่สำนักพิมพ์ พอได้รับการตีพิมพ์เขาก็ได้รับการชักชวนเข้าทำงานในนิตยสารเกม จากนั้นเขาก็ทำงานในสายงานที่เกี่ยวข้องนี้เรื่อยมาและก็ยังเป็นเกมเมอร์ที่รักหลงการเล่นเกมอยู่ จนปัจจุบันนี้เขากลายเป็นบุคคลที่มีเครดิตมีชื่อในแวดวงบริษัทเกมออนไลน์

หรือตัวอย่างที่สองเป็นหนุ่มฝรั่งที่แบงค์ต่างชาติส่งมาประจำสาขาในไทย รายนี้พึ่งลาออกจากแบงค์เพื่อมาเล่นเกมหาเงิน ข้ออ้างของเขาคือ เขาหาเงินจากการเล่นเกมได้มากกว่าเป็นแบงค์เกอร์ ซึ่งแน่ล่ะว่าเหตุผลของเขาคงยากที่คนทั่วไปจะเห็นดีเห็นงาม แต่ก็เป็นอีกตัวอย่างของคนที่ไม่ยอมทิ้งสิ่งที่ตัวรักแต่แปรผันมันให้สามารถสนับสนุนชีวิตเขา

ผมเองไ่ม่ได้มายุให้คุณเล่นเกมต่อ แต่มาชี้อีกมุมมองว่าถึงจะเป็นสิ่งที่คนอื่นเย้ยหยันทว่าคุณรักมันจริงมันก็กลายเป็นส่วนสำคัญและมีประโยชน์ต่อคุณได้