** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    คุณโจครับ.....จริงๆผมอยากเห็น"พระพรหมหน้าบรรณ"ของคุณโจเอาแบบชัด........เพราะยังยังติดตาติดใจอยู่ครับ
    ส่งตัวอย่าง
    มาด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

2. noparak

noparak Active Member

อยากทราบข้อมูลของพระขุนแผนครับ
    ้เคยได้ยินมาว่า หลวงปู่เคยบอกไว้ ใครใช้พระขุนแผนแล้วจน ให้มาเอาของข้าไปใช้

ข้อมูลที่เห็นอยู่ตามหน้าเว๊บทั่วไป จะเห็นทีละองค์ กระจัดกระจาย ไม่เห็นภาพรวมว่า เริ่มสร้างเมื่อไร มีกี่พิมพ์ กี่เนื้อ แล้วพิมพ์นั้น เนื้อนั้นสร้างในช่วงเวลาไหน?

ขอบคุณครับ

3. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    เอาเท่าที่พอรู้เเล้วกันนะคับ พี่ noparak

ประเด็นเเรก ประโยคที่ว่า.....ใครใช้ขุนเเผนเเล้วจน ให้มาเอาของข้าไปใช้ นั้นจิงๆเเน่นอน เเต่หาทราบได้ว่าหลวงปู่ดู่ท่าน พูดกะใคร เพราะได้ยินจากคนรุ่นเก่าๆหลายๆคนครับ....

ส่วนนั้นคลาดเดาว่าน่าจะเป็นเนื้อดินเผา เจ็ดทุ่งเจ็ดท่า เพราะหลวงปู่ท่านได้กำหนดให้ลูกศิษย์เเต่ละคนไปเอาดินจากนาข้าวที่อุดมสมบูรณ์ เเละท่าน้ำที่มีคนขึ้นลงมากๆ ซึ่งเป็นเมตตา มหานิยม คับ

ประเด็นที่สอง เริ่มสร้างเมื่อไหร่? น่าจะเป็นปี 2492-2493 เป็นขุนเเผนเนื้อดินเผา พิมพ์ นะ หน้าอก อุดผง มีกุมาร

ประเด็นที่สาม มีทั้งหมดกี่พิมพ์? เยอะมากๆคับ เพราะพิมพ์ที่ยังผมยังไม่เคยเห็นอีกเยอะ เอาเป็นว่าเท่าที่ผมเคยเห็นเเล้วกันนะคับ

3.1 พิมพ์อกใหญ่ นะ หน้าอก มีกุมาร
    3.2 พิมพ์อกเล็ก นะ หน้าอก มีกุมาร
    3.3 พิมพ์อกใหญ่ วัดพระญาติ
    3.4 พิมพ์เเขนอ่อน วัดพระญาติ
    3.5 พิมพ์ซุ้มเรือนเเก้ว
    3.6 พิมพ์ที่ถอดจากพิมพ์งาเเกะ
    ตอนนี้ยังนึกไม่ออก เเต่คิดว่าน่าจะมีพิมพ์มากกว่านี้คับ

ประเด็นที่สี่ มีกี่เนื้อ? ตอบได้เลยว่าเยอะมากๆคับ เเล้วก็อีกนั้นเเหละ ยังไม่เจอครบทุกเนื้อเหมือนกัน เหมือนข้อสามเเล้วกันคับ เอาเท่าที่รู้นะครับ

4.1 เนื้อดินเผา (เจ็ดทุ่งเจ็ดท่า)
    4.2 เนื้อผงใบลานคลุกรัก
    4.3 เนื้ออัฐิหลวงปู่กลั่น
    4.4 เนื้อผงถ่านโพธิ์ใต้เเม่
    4.5 เนื้อโขลกเหลือง (ผสมกล้วย ผสมขมิ้น)
    4.6 เนื้อปูนขาว ผสมผงพุทธคุณ
    4.7 เนื้อผงพุทธคุณ ผสมซีเมนต์(ผงที่ไว้ใช้อุด เนื้อดินเผา)
    4.8 เนื้อผงพุทธคุณผสม ตะไป พระเนื้อโลหะต่างๆ
    4.9 เนื้อผงพุทธคุณ ผสมชันน้ำมันยาง
    4.10 เนื้อผงพุทธคุณ ผสมปูนกินหมาก

ส่วน ช่วงเวลา นั้นตอบยากมากๆคับ ถ้าจะให้เข้าใจง่ายๆ ก็เเบ่งเป็นว่าเป็น ยุคเนื้อโขลก หรือ ยุคเนื้อเท คับ

ผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยด้วยนะคับ จะทยอยๆ หารูปส่งมาให้ดูกันคับ
    ติติงได้เลยนะคับ จะได้นำมาปรับปรุง ในโอกาสน่า

ปล.รบกวนเจ้ากรมพระผง ทุกท่าน มีรูป พระเนื้อเเปลกๆ พิมพ์หายากๆ งานนี้เพื่อการศึกษาคับ.....เจ้านายยยยยย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2012
  4. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

โห...คัมภีร์เดินได้ดี ๆ นี้เอง อัดแน่นไปด้วยความรู้...:cool:

5. noparak

noparak Active Member

ข้อมูลแน่ปึกเลยครับ

เนื้อโขลก กับ เนื้อเท ต่างกันอย่างไงครับ?
    ดูจากชื่อ เหมือนกับว่า เนื้อโขลกต้องตำๆมวลสารลงไปในครกแล้วเนื้อมวลสารยังเป็นก้อนๆ แล้วค่อยกดลงในพิมพ์ ส่วนเนื้อเท ตอนสร้างพระ จะผสมมวลสารให้เนื้อเหลวๆกว่าจนสามารถเทลงไปในพิมพ์ได้ ใช่หรือเปล่าครับ?

ตอนนี้ จิกซอร์ ที่กระจัดกระจาย เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ ขอบคุณครับ น้องนิวส์

6. redhotmania

redhotmania สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับราคาเช่าบูชานิดนึงครับ พอดีผมพักอยู่ใกล้ๆพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน แล้วก็อยากได้พระหลวงปู่ไว้บูชา
    - พระที่มีให้เช่าบูชาที่วัดสะแกทันหลวงปู่ปลุกเสกหรือเปล่าครับ
    - และคุณฉันทะมีร้านที่สาขาอื่นอีกหรือเปล่าครับ เพราะได้โพสต์ว่าที่พันธ์ทิพย์ปิดยาวเป็นเดือน
    ขอบคุณครับ

7. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  8. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

....ขุนแผน...รุ่นนี้มีมั้ยครับ..ทันหลวงปู่ดู่หรือไม่...สร้างปีไหน....เก๊หรือแท้อย่างไร...
    ....ค่านิยมราคาเท่าไร.....

ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      317
      ขนาดไฟล์:
      81.8 KB
      เปิดดู:
      161
  9. Natt-zA

Natt-zA สมาชิกใหม่

นอกจากได้เห็นของหายากเป็นบุญตา แล้วยังได้ความรู้ด้วย :cool:

10. นิววัดสะแก

เนื้อโขลกนั้น เป็นการนำมวลสารต่างๆ อาทิเช่น ผงพุทธคุณ ที่หลวงปู่ท่านลบไว้ น้ำมันจันทร์ น้ำมันงา อัฐิหลวงพ่อกลั่น มาโขลก ในครก เเล้วตำ ให้เหนียวจนได้ที่เเล้วจึงนำมากดพิมพ์พระคับ

ส่วนเนื้อเท ก็เอาปูนขาว ผสมกับผงพุทธคุณผสมน้ำมนต์ น้ำเกสรบัวที่หลวงปุ่ท่านบูชาพระ น้ำชา ให้ค่อนข้างเหลว เเล้วเเต่ลงเเม่เเบบ ไม่ว่าจะเป็นเเบบยางพารา เเบบบดินเหนียว เป็นต้นคับ

11. นิววัดสะแก

ไม่เเท้เเน่นอนคับ
    ของเเท้เนื้อจะเป็นอย่างรูปด้านล่างคับ มีอยู่กันสองพิมพ์ คือ พิมพ์อกใหญ่ เเละพิมพ์ เเขนอ่อนคับ

12. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณอิฐมอญ สุขภาพดีขึ้นหรือยังครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงในเร็ววันนะครับ

13. Kai-Saochingcha

Kai-Saochingcha Active Member

ขออนุญาตลงซักองค์ครับ อย่างนี้เรียกเนื้ออะไรครับ

14. Jopaa

การแยกพระระหว่างพระเนื้อโขลก กับ พระเนื้อเท สามารถแยกได้ง่ายๆ โดยดูจาก

พระที่ไม่ใช่ทำจากเนื้อปูนขาว..หรือปูนซีเมนต์เทาธรรมดาๆ ทั้งเกือบ 100 % ทั้งองค์ ก็คือ พระเนื้อโขลก ครับ (ปูนก็ปูนธรรมดา ตราเสือ ตราช้างเรานี่แหละ)

อาจมีบ้างที่รุ่น เจตนาทำเป็นพระเนื้อโขลกทั้งหมด ( พระเนื้อผสมมวลสารวิเศษต่างๆ ) แต่เผอิญเป็นองค์ท้ายๆ มวลสารเหลือน้อยก้นอ่าง มวลสารที่ผสมไว้แห้ง เลยผสมน้ำ (ตีน้ำ) มากขึ้นอีกหน่อย บางครั้งมากเกินไปจนเหลว องค์นั้นก็เลยดูเป็นองค์ผสมๆ ก็มีเช่นนี้บ้าง

ส่วนองค์ไหน รุ่นไหน จะผสมมวลสารอะไร หยาบ ละเอียด มากน้อยแค่ไหนก็ว่ากันไป ส่วนใหญ่พระเนื้อโขลกจะมีช่วงอายุการสร้างในช่วงยุคต้น อยู่ระหว่างปี 2490 กว่าๆ จนถึง ปี 2510 กว่าๆ อาจจะ 12 หรือ 17 หลังจากนั้นมักจะพบเป็นพระเนื้อเทซะมากกว่า (พระปูนขาว + ผงพุทธคุณของหลวงปู่ + น้ำเกสรดอกบัว (น้ำมนต์) + อาจมีเส้นเกศาในบางองค์

การพิจารณาพระเนื้อเท อาจดูจากหลังพระก็ได้ องค์ที่เป็นพระเท จะมีผิวลื้นมัน ขึ้นเป็นผิวกระทิ ก็คือ พระปูนขาวเหลวๆเทใส่ในแม่พิมพ์ ด้านหลังเยิ้มน้ำ ถูกวัสดุปาดด้านหลังให้เรียบ เมื่อแห้งก็จะมีลักษณะนั้น (ให้คิดเปรียบเทียบจากการเทพื้นปูนธรรมดาๆตอนเทเสร็จใหม่ๆ ที่เราคุ้นเคย) หรืออยากเห็นชัดๆ ลองเข้าไปที่เวบของวัดถ้ำเมืองนะ ไปดู VTR กรรมวิธีที่หลวงตาม้าท่านสร้าง ก็ลักษณะคล้ายๆกันน่ะครับ

ไว้วันหลังมีเวลาจะมาอธิบาย ถึง คำว่าพระเนื้อโขลก กับพระเนื้อเท ให้ทราบโดยละเอียด โดยเปรียบเทียบกับพระเนื้อผงทั่วไปในระดับสากล กรรมวิธีการสร้าง การรวบรวมมวลสารอันพิถีพิถัน แต่ครั้งโบราณกาล

แต่ท่านผู้อ่านต้องทราบก่อนน่ะครับว่า เนื้อพระที่เรียกนี้ จะยกขึ้นเป็นคำเรียกในระดับสากลการเล่นพระไม่ได้ เพราะคำๆนี้ไม่มีใครรู้จัก เป็นศัพท์ใหม่ที่ถูกบัญญัติขึ้นเฉพาะในกลุ่มผู้นิยมสะสมพระหลวงปู่ดู่..เท่านั้น

หากไปเรียกที่อื่น..นักเล่นพระเก่าๆระดับอาชีพอาจเป็นงง..นี่เนื้อพระอะไร ?

** ต.ย. พระของคุณ Chat 4848 องค์นี้..
    เป็นตัวอย่างพระเนื้อเท ด้านหลังที่ดูง่าย สวยงาม ผิวเทขึ้นผิวกระทิเดิมยังอยู่ครบเต็มองค์ ไม่เปิดกระเทาะหลุดร่อนออก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2012
  15. Jopaa

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

-----------------------------------------------------------------------

ลองหัดถ่ายใหมอีกที..รู้สึกจะชัดขึ้นอีกนิดหนึ่ง.ลองดูน่ะครับ..พ้ม.มม

16. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddd7710 [​IMG]
    ขอความรู้พี่ๆหน่อยครับ เคยฟังๆมาแล้วสับสนว่าจริงหรือไม่ อย่างไร จึงขอถามพวกพี่ๆล่ะครับ ข้อมูลแน่นพอที่จะให้คำตอบได้แน่
    1. พระพรหมเกศา จะไม่มีพระธรรมธาตุเสด็จ จริงหรือไม่ อย่างไร?
    2. เกศาหลวงปู่ ที่เป็นเส้นไม่ขาวแต่ใสเหมือนแก้ว ถือเป็นพระธาตุหรือไม่?
    3. พระผงที่เลี่ยมพลาสติกกันน้ำ อากาศเข้าไม่ได้ จะทำให้เนื้อองค์พระแห้ง อาจจะกรอบแตกได้ตอนเปลี่ยนกรอบเลี่ยมพระ จริงหรือไม่ อย่างไร?
    4. พระผงที่เลี่ยมพลาสติกกันน้ำ อากาศเข้าไม่ได้ จะไม่มีพระธรรมธาตุเสด็จ พี่ๆเคยเจอแบบหลังจากเลี่ยมพลาสติกแล้วมีพระธาตุเสด็จ หรือไม่ อย่างไร?

ขอบคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. พระพรหมเกศา ก็มีพระธรรมธาตุเสด็จได้ครับ ว่างๆจะนำรูปมาฝากครับ
    2. เกศาหลวงปู่ ที่เป็นเส้นไม่ขาวแต่ใสเหมือนแก้ว ผมว่าไม่ใช่นะครับ
    3. พระผงที่เลี่ยมพลาสติกกันน้ำ อากาศเข้าไม่ได้ จะทำให้เนื้อองค์พระแห้ง อาจจะกรอบแตกได้ตอนเปลี่ยนกรอบเลี่ยมพระ ผมว่าไม่เสมอไปนะครับ ถ้าพระอายุปีไม่ได้เก่ามากนัก การที่เลี่ยมไว้ไม่ดี หรือการแกะออกไม่ดี ก็ทำให้แตกได้ครับ
    4. พระผงที่เลี่ยมพลาสติกกันน้ำ อากาศเข้าไม่ได้ พระธรรมธาตุเสด็จได้แน่นอนครับ
    ลองดูความคิดเห็นท่านอื่นด้วยครับ[​IMG][​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

..ว่างหน่อยเลยนำรูปมาฝากตามสัญญาครับ(พรหมเกศา,สมเด็จพิมพ์เล็ก2492ครับ)

** พรุ้งนี้ดึกนิดลงรายการหน่อยครับ ขอบคุณครับ **

ขนาดไฟล์:
      277 KB
      เปิดดู:
      2,503
      ขนาดไฟล์:
      162.1 KB
      เปิดดู:
      2,495
      ขนาดไฟล์:
      162.8 KB
      เปิดดู:
      2,458
      ขนาดไฟล์:
      277 KB
      เปิดดู:
      2,470
      ขนาดไฟล์:
      190.8 KB
      เปิดดู:
      2,447
      ขนาดไฟล์:
      105.2 KB
      เปิดดู:
      2,404
  17. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

พระงามๆทั้งนั้นเลยนะครับ

18. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 02/07/2012 เวลา 09:10:57
    คุณเพชรสนาน RG 0397 9956 4 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสมพล EI 1217 9526 4 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณฉัตรชัย EI 1217 9527 8 TH ขอบคุณมากครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

** วันนี้ดึกนิดลงรายการหน่อยครับ ขอบคุณครับ **<!-- google_ad_section_end -->

19. ตุ้ย ฉันทะ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

** พอดีมีธุระต้องรีบไปนิดนึงครับ ขอลงเวลา17:30 นะครับ **

** ลงเสร็จจะกลับมาสรุปให้อีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ **

(good)(good)(good)(good)(good)​

20. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

รอลุ้นๆๆๆๆ เฝ้าหน้าจอ :cool::cool::cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้