** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบๆ ด้วยคน ..

พ.ศ. 2468 เดือน 4 ทำพิธีวางศิลาฤกษ์พระอุโบสถ โดยมีท่านเจ้าคุณพระญาณไตรโลก (ฉาย) เจ้าอาวาสวัดพนัญเชิง เจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยาเป็นประธาน จัดการปรุงเครื่องบนพระอุโบสถแล้วเสร็จ เมื่อ พ.ศ. 2469

2. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

ง่า ... มีเพื่อนสมาชิกเร็วกว่าอีกหรือนิ T_T

3. jummum

jummum เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2005
    พระอุโบสถ์วัดสะเเก สร้างปี อารายคับ.......

ขอตอบ ปี 2468 ครับ

4. jummum

jummum เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2005
    ซ้ำ ครับ
    ขอโทษ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2011
  5. baimin

baimin เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    พ.ศ. 2467 ทายกทายิกา ประชุมคิดจะปฏิสังขรณ์พระอุโบสถและศาลาการเปรียญ โดยรื้อพระอุโบสถเก่าที่ชำรุดเมื่อแรม 9 ค่ำ เดือน 11และสร้างหอระฆัง 1 หลัง ด้านทิศตะวันออก
    พ.ศ. 2468 ทำพิธีวางศิลาฤกษ์พระอุโบสถ เดือน 4 โดยมีท่านเจ้าคุณพระญาณไตรโลก (ฉาย) เจ้าอาวาสวัดพนัญเชิง เจ้าคณะจังหวัด
    พระนครศรีอยุธยาเป็นประธาน จัดการปรุงเครื่องบนพระอุโบสถแล้วเสร็จ เมื่อ พ.ศ. 2469

อ้างอิง หนังสือพรหมปัญโญเถระ

วัดสะแกเป็นวัดเก่าแก่ เดิมทีเีดียวตั้งอยู่ที่วัดคลังทอง (วัดโกโรโกโสในปัจจุบัน) ตำบลข้าวเม่า สร้างเป็นวัดขึ้นในสมัยปลายกรุงศรีอยุธยา และได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาประมาณ พ.ศ. 2325 ต้นรัตนโกสินทร์ ตอนพม่ายกทัพมาล้อมกรุงศรีอยุธยาและตีกรุงศรีอยุธยาแตก เผาวัดวาอารามไล่ฆ่าคนไทยตายเป็นจำนวนมาก และขนทรัพย์สินของคนไทยซึ่งนำไปฝังไว้ที่วัดคลังทองเป็นจำนวนมาก พระยาตากสินต่อสู้กับพม่าและตีทหารพม่าถอยทัพไป บังเอิญตรงนั้นมีคลองเล็กๆ อยู่ จึงตั้งคลองนั้นว่า คลองชนะ และพาทหารเดินทางต่อไปสว่างที่อุทัย จึงตั้งชื่อว่า บ้านอุทัย มาถึงทุกวันนี้
    สันนิษฐานว่าวัดสะแก อาจจะสร้างมาตั้งแต่กรุงศรีอยุธยาแตกครั้งที่ 2 ก็ได้ โดยย้ายจากวัดคลังทองข้ามฝั่งมาตำบลธนู เหตุที่ย้ายจากวัดคลังทองเพราะเมื่อถึงหน้าน้ำ น้ำจะท่วมทุกปีเนื่องจากไม่มีเขื่อนกั้นเหมือนสมัยปัจจุบัน และสถานที่จะสร้างวัดสะแกในปัจจุบันก็เป็นเนินสูงมีต้นไม้นานาชนิด เช่น ต้นตะเคียน มะขวิด จัน เป็นต้น หลังศาลาใหญ่มีสระน้ำ ขอบสระน้ำเต็มไปด้วยต้นสะแก วิ้ว มะม่วง คาง สะเดา แคป่า แสมสาร ตะเคียน ส่วนสระน้ำนั้นคงขุดดินมาถม เพื่อจะสร้างอุโบสถหลังเก่า กลางลานวัดมีต้นตะเคียนใหญ่ขนาดสองคนโอบไม่รอบ และมีต้นตาลสูงตระหง่านกลางต้นตะเคียน ต่อมีมีเรือขุด ชื่อเรือหลวงจบกระบวนยุทธ ได้มาทำการขุดลอกคลอง ทางวัดได้ให้พ่นดินกลบสระน้ำจนเต็มและเอาต้นไม้ออก คณะศิษย์ได้ขอดินพื้นนาของหลวงพ่อใหญ่ (พระโบราณคณิสสร) มาถมจนเต็มลานวัด และซื้อดินลูกรังมาถมจนมีเนื้อที่กว้างขึ้น เว้นต้นโพธิ์ใหญ่ 1 ต้นไม่โค่น ด้านตะวันออกมีแต่ป่าไม้ กอไผ่ และต้นสะแกเต็มไปหมด ปัจจุบันไม่มีแล้ว

อ้างอิง หนังสือพรหมปัญโญเถระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2011
  6. peerakan

peerakan Active Member

ผมว่าอุโบสถสร้างก่อน พ.ศ. 2468 ครับ เพราะปี พ.ศ. 2468 ได้มีการปฎิสังขร์อุโบสถ ครั้งแรกครับ บูรณะครั้งล่าสุดก่อนปี 2554 คือ ปี 2545 เสร็จ 2546 ครับ ตามข้อมูลที่มีครับ

7. ลูกเสือ รอ.

พ.ศ. 2468
    ทายกทายิกา ประชุมคิดจะปฏิสังขรณ์พระอุโบสถและศาลาการเปรียญ โดยรื้อพระอุโบสถเก่าที่ชำรุดเมื่อแรม 9 ค่ำ เดือน 11 และสร้างหอระฆัง 1 หลัง ด้านทิศตะวันออก​

พ.ศ. 2468
    ทำพิธีวางศิลาฤกษ์พระอุโบสถ เดือน 4 โดยมีท่านเจ้าคุณพระญาณไตรโลก (ฉาย) เจ้าอาวาสวัดพนัญเชิง เจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยาเป็นประธาน จัดการปรุงเครื่องบนพระอุโบสถแล้วเสร็จ เมื่อ พ.ศ. 2469

อ้างอิง : อุโบสถวัดสะแก

8. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมศึกษาและพอจำได้ว่าครั้งนั้นรื้อพระอุโบสถหลังเก่าทั้งหมดครับ
    เพราะชำรุดมาก ตามประวัติวัดคาดว่าสร้างตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนปลายหน่ะครับ
    เชื่อว่าเดิมคือวัดเดียวกับวัดโกโรโกโสครับ
    หากผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ ความจำไม่เที่ยงได้

9. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    555 ตอบกัน พ.ศ.เดียวเลย 2468 ...จบข่าว... มาไม่ทัน

10. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ขอเเสดงความยินดีกับ พี่นพคุณที่ตอบถูกเป็นคนเเรก สร้างปี 2468 คับเเล้วเสร็จ ปี2469 ตามที่หน้าบรรณ หลังโบสถ์เเสดงไว้ คับ ขอผมจะจัดส่งให้ หลังจากวันที่ 2 กค นะคับ ขอที่อยู่ใน pm นะคับ เเละพี่ๆสมาชิกท่านอื่นไม่ต้องเสียใจ เอาไว้โอกาศหน้าผมจะมีคำถามมาถามอีกพร้อมของรางวัลด้วย อย่างไงอย่าลืม วันที่ 13 ร่วมสนุกตอบคำถามกับพี่ตุ้ยด้วยนะคับ

11. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณนิวส์มากครับ อย่างน้อยที่ศึกษามาบ้างก็ไม่เสียป่าวครับ
    :cool: :d:VO

ปล. อย่าเรียกผมพี่เลยครับคุณนิวส์ เพิ่งจะยี่สิบกว่าๆ เท่านั้นเอง
    ยังต้องศึกษาจากพี่ๆ ทั้งหลายอีกเยอะ

12. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    พระอุโบสถ์วัดสะเเก สร้างปี 2310

(สันนิษฐานว่า วัดสะแกอาจจะสร้างมาตั้งแต่กรุงศรีอยุธยาแตกครั้งที่ 2 ก็ได้ โดยย้ายจากวัดคลังทองข้ามฝั่งมาตำบลธนู เหตุที่ย้ายจากวัดคลังทอง เพราะเมื่อถึงหน้าน้ำ น้ำจะท่วมทุกปี เนื่องจากไม่มีเขื่อนกั้นเหมือนสมัยปัจจุบัน และสถานที่จะสร้างวัดสะแกในปัจจุบัน ก็เป็นที่เนินสูง มีต้นไม้นานาชนิด เช่น ต้นตะเคียน มะขวิด จัน เป็นต้น หลังศาลาใหญ่มีสระน้ำ ขอบสระน้ำเต็มไปด้วยต้นสะแก งิ้ว มะม่วง คาง สะเดา แสมสาร ตะเคียน ส่วนสระน้ำนั้นคงขุดดินมาถม เพื่อจะสร้างอุโบสถหลังเก่า กลางลานวัดมีต้นตะเคียนใหญ่ขนาดสองคนโอบไม่รอบและมีต้นตาลสูงตระหง่านกลาง ต้นตะเคียน ต่อมามีเรือขุด ชื่อ เรือหลวงจบกระบวนยุทธ ได้มาทำการขุดลอกคลอง ทางวัดได้ให้พ่นดินกลบสระน้ำจนเต็มและเอาต้นไม้ออก คณะศิษย์ได้ขอพื้นดินนาของหลานสาวหลวงพ่อใหญ่ ( พระโบราณคณิสสร ) มาถมจนเต็มลานวัด และซื้อดินลูกรังมาถมจนมีเนื้อที่กว้างขึ้น เว้นต้นโพธิ์ใหญ่ 1 ต้น ที่ไม่โค่น ด้านตะวันออกมีแต่ป่าไม้ กอไผ่ และต้นสะแก เต็มไปหมด ปัจจุบันนี้ไม่มีแล้ว) - http://www.wadsakae.com/main/index.php/joomla-overview

(การเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่สอง หรือ สงครามคราวเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่สอง เป็นความขัดแย้งทางทหารครั้งที่สองระหว่างราชวงศ์คองบองของพม่ากับอาณาจักรอยุธยาสมัยราชวงศ์บ้านพลูหลวง ในการทัพคราวนี้ กรุงศรีอยุธยาเสียแก่พม่าเมื่อวันอังคาร ขึ้น 9 ค่ำ เดือน 5 ปีกุน ตรงกับวันที่ 7 เมษายน พ.ศ. 2310<sup id="ref_Anone"></sup> อันเป็นรัชสมัยของสมเด็จพระเจ้าเอกทัศแห่งอาณาจักรอยุธยา และพระเจ้ามังระของอาณาจักรพม่า อันเป็นจุดสิ้นสุดของราชอาณาจักรอยุธยาที่เป็นราชธานีของคนไทยมานานสี่ศตวรรษ) - http://th.wikipedia.org/wiki/การเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่สอง

13. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14. ลูกเสือ รอ.

ยินดีกับคุณนพคุณด้วยครับ :cool:

ถามพี่นิวส์ต่อเลย .. เหรียญรุ่นนี้ เนื้อตะกั่วที่สร้าง 1,000 เหรียญ รวมอยู่ในชุดกรรมการแล้วใช่ไหมครับ

สรุป คือ ให้บูชาหลังเสร็จพิธี 445 เหรียญ ( อีก 555 เหรียญอยู่ในชุดกรรมการ ) ผมเข้าใจถูกไหมครับ ?

ปล. สงสัยคงจะแห้ว เนื้อตะกั่วอีกตามเคย -_-"

15. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

รับทราบการจอง
    รายการที่ 665 พระรอด เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม ให้เด็กใส่ดีมากครับ รับทราบการจองรายการที่665 ให้คุณyohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867777", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4663701", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 666 พระแก้วหยดน้ำ เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา สร้างราวๆปี2520ครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่666 ให้คุณBT.50 <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4663701", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 667 พระธรรมจักร เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา ถอดพิมพ์พระหลวงโบมาครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่667 ให้คุณ baimin ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 668 พระพิมพ์พระประทานพร เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่668 ให้คุณlek952524<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867836", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 669 พระปิดตาลอยองค์ เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ รับทราบการจองรายการที่669 ให้คุณlek952524<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867836", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 670 พรพิมพ์นาวกวัก เนื้อโขลก(จุ่มผงพุทธคุณ) หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา เป็นพระที่พบเป็นได้ทั่วไป แต่ที่พิเศษคือนำไปจุ่มผงพุทธคุณ ด้านหลังหลวงลุงดำจารให้อีก รับทราบการจองรายการที่670 ให้คุณ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867836", true); </SCRIPT> chkaon<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867875", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 671 ลูกอม,ลูกแก้ว หรือบางท่านเรียกลูกแก้วสารพัดนึก ลูกแก้วมณีนพรัตน์ ลูกแก้วมหาจักรพรรดิ์เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.3 ซ.ม. รับทราบการจองรายการที่671 ให้คุณnuttaa<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867924", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 672 พระลือหน้ายักษ์ ผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา (พิมพ์หายาก) มีขนาดใหญ่ ประมาณ 2.3 X 4.2 ซ.ม.ครับ เป็นพิมพ์หายากพิมพ์นึงครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ รับทราบการจองรายการที่672 ให้คุณyohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867777", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4663701", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 673 เหรียญหลวงพ่อบุญคุ้ม เนื้อทองแดง หลวงปุ่ดู่ร่วมปลุกเศก คณะกรรมการของ ร.ร. จึงจัดสร้างเหรียญหลวงพ่อบุญคุ้ม พระพุทธรูประจำร.ร. ขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2528 มีจำนวน 10,000 เหรียญ รับทราบการจองรายการที่673 ให้คุณลูกเสือ รอ.<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867952", true); </SCRIPT><!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4663701", true); </SCRIPT> ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 674 พระพรหม(พิมพ์ใหญ่) ผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา องค์นี้เป็นพิมพ์ไม่มีขอบ จริงแล้วเป็นพิมพ์มีขอบครับ แต่ถูกแต่งตะไบเดิมดจากวัดครับ รับทราบการจองรายการที่674 ให้คุณrangman<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867983", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4663701", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ
    รายการที่ 675 เหรียญปั๊มหลวงปู่ดู่ "พรหมปัญโญ" เนื้ออัลปาก้า วัดสะแก อยุธยา ปี2531 องค์นี้เป็นเหรียญตัวอย่างที่ทางโรงงานปั๊มมาให้ดูครับ หลังจากนั้นหลวงปู่นำมาจารด้านหลังเหรียญ มีไม่เกิน 50องค์ครับ รับทราบการจองรายการที่675 ให้คุณyohtls<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4867777", true); </SCRIPT> <!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4663701", true); </SCRIPT>ครับ ขอบคุณมากครับ

สำหรับหนังสือ รอยธรรม คำย้ำเตือน ที่พี่โจฝากมา 200เล่ม(ขณนี้เหลือ100เล่มแล้ว) จะส่งพร้อมกับวัตถุมงคลที่จองมาครั้งละ 3เล่ม(แต่จะขอส่งแบบลงทะเบียนนะครับ)

สำหรับผู้ที่มีแล้วหรือไม่ต้องการ ผมจะส่งแบบEMSเช่นเดิม (กรุณาแจ้งPMบอกด้วยครับ) ขอบคุณมากครับ

ผมจะจัดส่งพัสดุถึงเช้าวันที่ 13 ก.ค. 54 นี้เท่านั้นนะครับ
    กลัวพัสดุตกค้างหลายวัน
    catt7

16. greattve

greattve สมาชิก

พี่ เอมี่ ยังมีข้อมูลแน่นและมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิดเสมอ ขอบคุณมากครับ :cool::cool::cool:

สวัสดีคุณนิวส์ด้วยครับ ยินดีที่ได้รู้จักและรู้สึกดีใจเป็นอย่างยิ่งที่กระทู้นี้ได้ผู้เชี่ยวชาญวัตถุมงคลของหลวงปู่ดู่ในระดับต้นๆ มาเป็นสมาชิกกิตติมศักดิ์ครับ ช่วยแบ่งปันข้อมูลให้กับสมาชิกทุกๆท่านด้วยน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2011
  17. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ตอบพี่ ลูกเสือ รอ. ถูกต้องคับ

18. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

น้องนิวส์ คงหมายถึงพระอุโบสถ์วัดสะเเกหลังปัจจุบัน(ไม่ได้เจาะจง) สรุปผู้โชคดี ได้แก่คุณนพคุณ ครับ

ส่วนข้อมูลคุณเอมี่เป็นหลังแรก ผมและเพื่อนสมาชิกได้ความรู้มากเลยครับ ผมขอมอบรางวัลพิเศษเป็นเหรียญหลวงปู่ทวด(เศรษฐี2) เนื้อตะกั่ว 1เหรียญให้กับคุณเอมี่ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4868526", true); </SCRIPT>

19. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>ขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับพระเก๊

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>คุณพี่โจครับ ในเมื่อในเวปบอร์ดของคุณตุ้ย จะมีวิทยากรให้รายละเอียดความรู้กับเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆสมาชิกแล้วนั้น เป็นไปได้หรือไม่ว่าควรโพสต์พระเก๊(ที่พวกมือผีทำเลียนแบบ)ว่าเป็นพระที่หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญท่านสร้างและอธิษฐานจิต เพื่อเป็นตัวอย่างให้สมาชิกในเวปได้รู้ ได้เห็นว่าของเก๊เป็นอย่างไรจะได้ระวังและรู้ทัน พวกมือผีใจปีศาจพวกนั้น และที่สำคัญถ้าหากต้องการพระเก๊เลียนแบบแล้วล่ะก็ไม่ต้องไปหาที่ใหนไกลนะครับ อยู่กับผมเพียบเลย555

จ.ส.อ.พรศักดิ์ ขันเงิน
    ---------------------------------------------------------------------------------

ยังไม่ได้ขออนุญาติ Copy ข้อความ pm. ของท่านพรศักดิ์เอามาลงเลย แต่ผมเห็นว่าเป็นข้อความที่ดี มีประโยชน์ เชื่อว่าคุณพรศักดิ์ต้องอนุญาติผมแน่นอน เลยขออนุญาติท่าน ณ ที่นี้เลยน่ะครับ

ว่าแต่..ผมก็ไม่ค่อยมีของเก็ซะด้วย..(คุยซะเลย) ไว้ต้องรอท่านกลับมาเมืองไทยก่อนล่ะมั้ง ถึงบ้านเมืองไทยแล้ว ขนพระมาเยอะๆน่ะครับ..จะได้ถ่ายไว้..5555 (หมดไปหลายตังค์ล่ะซิท่า)

คิดถึงครับคุณพรศักดิ์

Jopaa

20. ลูกเสือ รอ.

ขอบคุณครับพี่นิวส์สำหรับข้อมูล ...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้