** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โห พี่งมาตามอ่าน พี่ชายโจให้หวยด้วยหรอคะ ดีจัง สาธุค่ะ

2. omega111

omega111 สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ...

ทักทายพี่ๆๆทุกคนครับ:cool::cool::cool:

3. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    การดูจิต ที่หลวงปู่ดู่สอน

Q: ไม่ทราบว่าการดูจิตที่หลวงปู่ท่านสอน ท่านสอนเอาไว้แบบไหนอย่างไร

A: ต้องยอมรับว่าการปฏิบัติธรรมในแนวทางที่เรียกกันว่า “การดูจิต” นั้น เป็นที่รู้จักกันอย่างกว้างขวางมากในปัจจุบัน ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ได้มีเพื่อน ๆ หลายคนสงสัยถามกันมาไม่น้อยในเรื่องนี้ จึงทำให้ระลึกทบทวนว่าหลวงปู่ดู่ท่านสอนเรื่องการดูจิตไว้เหมือนหรือแตกต่าง กันอย่างไร เพราะหลวงปู่มักสอนลูกศิษย์เสมอ ๆ ว่า “ให้หมั่นดูจิต รักษาจิต ของดีก็อยู่ที่ตัวเรา ของไม่ดีก็อยู่ที่ตัวเรา” ก่อน อื่นต้องขอเน้นย้ำว่าไม่ได้มาฟันธงว่าแบบใดผิด แบบใดถูก หากแต่กล่าวถึงเพียงอุบายวิธีที่หลวงปู่ท่านสอนเพื่อแก้ข้อสงสัยของผู้ที่ สงสัยถามมาเท่านั้น ซึ่งสรุปความแตกต่างไว้ใน ๓ ประเด็น ดังนี้ครับ
    ๑. การแทรกแซงหรือบังคับจิต
    ประเด็น นี้แตกต่างกันอย่างมาก เพราะแนวทางการดูจิตที่นิยมกันอยู่ในปัจจุบัน เน้นการไม่เข้าไปแทรกแซง บังคับ หรือปรุงแต่งจิต ในขณะที่แนวทางอุบายที่หลวงปู่ดู่ท่านสอนนั้น ท่านให้บังคับจิต ฝึกฝืน อบรมจิต สอนจิตเจ้าของ เป็นต้นว่าพิจารณาสิ่งที่ดูที่เห็นว่ามีคุณมีโทษอย่างไร
    ท่าน ว่าเราต้องหลอกล่อมันเสียก่อนจนกว่ามันจะฉลาดหรือแข็งแรงพอจะช่วยตัวเองได้ ดังที่ท่านสอนว่าเราต้องอาศัยการหลอกให้เขียน ก ข ก กา หลอกตั้งแต่ขั้นที่เขียนไม่เป็นตัวหนังสือ กระทั่งเขียนได้สวยงาม กระทั่งแต่งเป็นประโยค เป็นร้อยแก้ว ร้อยกรองขึ้นมาได้ ทั้งหมดนี้ ก็อาศัยการหลอก (คือการปรุงแต่งสอนใจเจ้าของ) ทั้งสิ้น
    พูด อีกนัยหนึ่งก็คือ ยอมใช้สัญญาและการปรุงแต่ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งปรุงแต่งไปในทางให้เห็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ปรุงแต่งให้จิตเกิดธรรมสังเวช ซึ่งวิธีนี้ก็เหมือนเราเอาขวานมาฟันโคนต้นไม้ ฟันไปเรื่อย ๆ ถึงคราวต้นไม้จะโค่น มันก็โค่นไปในทิศที่เราอุตส่าห์ฟันซ้ำ ๆ ไปตรงที่เดิมนั้นเอง
    ดังนั้น ท่านจึงมิได้พูดเฉพาะ “ดูจิต” หากแต่มีคำว่า “รักษาจิต” ด้วย นั่นคือให้มีการแทรกแซง หรือหาอุบายแยบคายเพื่อสอนใจ อบรมใจ ให้ฉลาดต่อสิ่งที่ประสบหรือสิ่งถูกดู/ถูกรู้ที่เรียกว่าอารมณ์ เพื่อจะได้ไม่หลงกับมัน จนเกิดทุกข์เกิดโทษ การดัดจิตที่หลวงปู่สอนนี้จึงสอดคล้องกับพุทธพจน์ที่ว่า “นักปราชญ์ย่อมทำจิตที่ดิ้นรนกลับกลอก รักษาได้โดยยาก ห้ามได้โดยยากให้ตรง ดังช่างศรดัดลูกศรให้ตรง ฉะนั้น” และ “พวกคนไขน้ำก็ไขน้ำไป ช่างศรก็ดัดลูกศร พวกช่างถากก็ถากไม้ พวกบัณฑิตผู้มีวัตรอันงาม ก็ฝึกฝนตน”
    ใน ภาคการปฏิบัติ หลวงปู่ท่านจึงให้ตะลุมบอน มีทั้งการปรุงแต่งปลุกปลอบใจ ให้กำลังใจตัวเอง (มิใช่ดูเฉย ๆ แบบไร้การปรุงแต่ง) และก็เป็นเรื่องปรกติธรรมดาที่จะตั้งสมมุติขึ้นก่อน (หลวงปู่สอนบ่อยครั้งว่าต้องอาศัยสมมติขึ้นก่อน แล้ววิมุติจึงจะตามมา หรืออาศัยสัญญาในเบื้องต้นก่อน แล้วปัญญาแท้จึงจะตามมา) เช่น ตั้งนิมิตขึ้นมาก่อนบ้าง หยิบยกหัวข้อธรรมขึ้นมาพิจารณาบ้าง บางครั้งก็ถึงขั้น (ปรุงแต่ง) ด่าตัวเอง ให้คลายความโง่ความหลงบ้าง
    การ ปฏิบัติในภาคสนามแบบหลวงปู่จึงเป็นแบบมวยวัด เต็มไปด้วยการปรุงแต่งสอนใจ ข่มใจ ปลุกปลอบใจเจ้าของให้อาจหาญร่าเริงในธรรม โดยต้องช่วยประคับประคงจิตเจ้าของที่เบื้องต้นก็เหมือนเด็กเล็กซึ่งยังไม่ ต้องพูดถึงการวิ่ง เอาแค่ยืนให้มั่นคงก็ยังยาก จึงต้องอาศัยการประคับประคองจิตให้จิตนั้นทรงตัวอยู่ได้ ก่อนที่จะทรงตัวได้อย่างเป็นธรรมชาติ (ของผู้ที่โตแล้ว หรือผ่านการฝึกฝนอบรมมาดีแล้ว)
    การ บังคับหรืออบรมจิตในระหว่างแห่งการปฏิบัตินี้อุปมาเหมือนออกแรงป่ายปีนภูเขา ด้วยวิริยะอุตสาหะ ต่อสู้กับความเหนื่อยยากทั้งภายนอกภายใน ก่อนที่จะไปหยุดนั่งอยู่บนยอดเขาอย่างผู้เจนจบในชีวิต หรือผู้ที่พิชิตอุปสรรคต่าง ๆ มาหมดสิ้นแล้ว จึงนั่งมองมาเบื้องล่าง ดูความเป็นไปของสิ่งต่าง ๆ ด้วยความวางเฉย และสงบเย็น ชนิดที่เรียกว่า เห็นสักแต่ว่าเห็น ได้ยินสักแต่ว่าได้ยิน ฯลฯ อันเป็นผลจากการป่ายปีนขึ้นมาถึงจุดนี้
    ๒. การอาศัยฐานการเจริญกรรมฐานที่เพียงพอ
    ประเด็น นี้ก็แตกต่างกันมากเช่นเดียวกัน เพราะแนวทางการดูจิตในปัจจุบัน ไม่เน้นการเจริญกรรมกรรมฐาน ในขณะที่แนวทางที่หลวงปู่สอน จะเน้นคล้ายครูบาอาจารย์ทางอีสานที่ส่งเสริมให้นั่งสมาธิ และอาศัยการบริกรรมภาวนา กล่าวโดยรวมคือหลวงปู่ท่านให้ยึดหลักว่าต้องเจริญทั้งส่วนของศีล สมาธิ และปัญญา อย่างเพียงพอและกลมกลืน (มรรคสมังคี) ซึ่งแม้ปัญญาและวิมุติ จะเป็นที่ปรารถนา แต่ก็ไม่มองข้ามอุปกรณ์หรือเครื่องมือคือสมาธิ เป็นเหมือนบันไดในการขึ้นไปยังชั้นบน หากไม่อาศัยบันได แล้วกระโดดขึ้นชั้นบนเลย นอกจากขึ้นไมได้แล้ว ยังเจ็บตัวเปล่าอีกด้วย ดังคำสอนเตือนของหลวงปู่ที่ว่า “เบื้องต้นก็จะขึ้นยอดตาล มีหวังตกลงมาตาย หรือแข้งขาหักเท่านั้น”
    นอก จากหลวงปู่จะเน้นการเจริญสมาธิเพื่อให้จิตทรงตัวเพียงพอจะใช้เป็นฐานในการ มองดูและพิจารณาอะไร ๆ ให้ชัดเจนแล้ว หลวงปู่ยังมุ่งให้เกิดสมาธิและปีติ เป็นความอิ่ม ความพอ ในจิตใจ มิเช่นนั้น จิตจะโหยหาอารมณ์ ตกเป็นทาสของนิวรณ์ ยากจะเอาจิตที่มีสภาวะเช่นนี้ไปใช้การใช้งานได้
    ๓. การตรวจสอบสภาวะจิตเจ้าของ
    ดู เหมือนว่าวิธีดูจิตที่เป็นอยู่ บรรดาศิษย์จะนิยมอาศัยการพยากรณ์ (ตรวจสอบ) วาระจิตจากครูอาจารย์ เพื่อให้รู้ว่าจิตของผู้ปฏิบัติเป็นอย่างไรบ้าง มีความก้าวหน้าหรือต้องปรับปรุงอย่างไร ในขณะที่แนวทางที่หลวงปู่สอน จะเน้นให้ตรวจสอบใจเจ้าของเอง ดังที่ท่านเน้นบ่อย ๆ ว่าให้หมั่นสำรวจโลภ โกรธ หลง ในใจตัวเราเอง เพื่อให้สามารถเป็นครูเป็นอาจารย์สอนตนเอง เตือนตนด้วยตนเองให้ได้
    โดย สรุปก็คือ แนวทางการดูจิตของหลวงปู่ ต้องอาศัยการปรุงแต่งหรือการฝึกจิต ดัดจิต เพื่อรักษาใจด้วยการชำละล้างโลภ โกรธ หลงออกจากใจ โดยอยู่บนหลักการที่ว่าทุกอย่างต้องมีขั้นมีตอน จะลัดเอาไม่ได้ และเน้นการตวจสอบตัวเอง เตือนตัวเอง ที่สำคัญ การดูจิต รักษาจิต ต้องอยู่บนฐานของจิตที่ควรแก่การงาน นั่นก็คือจิตที่เป็นสมาธิ มีการทรงตัว (ไม่ซัดส่ายง่าย ๆ) มีปีติและกำลังแห่งจิตที่พอตัว

ที่มา : Luangpudu.com / Luangpordu.com

4. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา.....สาธุ:cool:

5. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ตื่นมารอพี่ตุ้ยครับ...:boo::boo:

6. surachai2519

รอรูปทางpmครับ..หลวงปู่ทวดปี10หลวงพ่อโตวัดบางกระทิงปี07สงสัยพี่ตุ้ย..จะหลับแล้ว...:'(

7. surachai2519

ขออนุญาตนอนต่อครับ..

8. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 01/07/2011 เวลา 09:57:24
    คุณอัครพล RF 2701 1577 9 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสุรศักดิ์ RF 2701 1578 2 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณเฉลิมรัฐ EH 4690 2200 1 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณธนวุฒิ EH 4690 2201 5 TH ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

ต้องขอบคุณ คุณเอมี่ด้วยครับ ที่ช่วยเอนเลขกลับ เพราะนำเลข(วินาที) จะมีแค่60หมายเลข บางตัวเลขจะไม่มีเลขกลับครับ(เช่น เลือกเลข 58 โอกาสที่จะถูกเลขกลับเป็นไปไม่ได้เพราะเลขวินาที่ไม่มีเลข 85 ครับ)

วันนี้ไม่ได้ลงรายการ กลัวเพื่อนสมาชิกเหงา เอาเป็นว่ามาร่วมสนุกกันดีกว่าครับ
    วันนี้ผมส่งไปรษณีย์มาอยากทราบว่า
    (เลขวินาทีที่จัดส่งเป็นเลขอะไร) ระหว่าง00-59
    ทายได้1ท่าน/1เลขนะครับ

เลขตรง = 53 ผู้ที่ได้รับรางวัล คุณวต ครับ จะได้รับ พระประทานพร เนื้อดินเผา หลวงปู่ดู่ ปี2520 และเหรียญหลวงปู่เกษม สุสานไตรลักษณ์ หลังกองทัพภาคที่ 3(ทราบมาว่าเหรียญนี้ของพี่โจราคาบูชาหลักพันครับ สภาพเหรียญสวยมาก ไม่ได้ใช้เลยครับ)
    เลขกลับ = 35 ผู้ที่ได้รับรางวัล คุณjitdee4 ครับ จะได้รับ รูป+ชานหมาก หลวงปู่ทิม วัดพระขาว และเหรียญหลวงปู่เกษม สุสานไตรลักษณ์ หลังกองทัพภาคที่ 3(ทราบมาว่าเหรียญนี้ของพี่โจราคาบูชาหลักพันครับ สภาพเหรียญสวยมาก ไม่ได้ใช้เลยครับ)

จัดส่งวันเสาร์ครับ ขอบคุณมากครับ

10. omega111

....

ขอร่วมสนุก29 ครับ

11. kora20

kora20 เป็นที่รู้จักกันดี

มีการร่วมสนุกอีกแล้วเหรอครับ ขอเป็นหมายเลข 46 ละกันครับ

12. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณพี่เอมี่ มากที่นำหลักธรรมคำสอนการปฏิบัติมาเผยแพร่ครับ ปัจจุบันการดูจิตแพร่หลายกันมาก หากพิจารณาให้ถึงแก่นธรรมคำสอนแล้ว ผมเห็นว่ามักจะลงเป็นเนื้อเดียวกัน เป็นเรื่องเดียวกันเสมอ น่าอัศจรรย์จริงๆ

ขออนุโมทนาบุญที่เกิดกับผู้ที่นำหลักธรรมคำสอนของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ไปปฏิบัติ ดังคำกล่าวของหลวงพ่อกลั่น พระปัชฌาย์หลวงปู่ดู่ที่ว่า "ภาวนาได้เห็นแสงสว่างเท่าปลายหัวไม้ขีด ชั่วประเดี๋ยวเดียวเท่าช้างกระดิกหูงูแลบลิ้น ยังมีอานิสงส์มากกว่าตักบาตรจนขันลงหินทะลุ"

13. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่ตระกูลเอาภาพพระที่ผู้โชคดีทายเลขวินาทีในใบส่งพัสดุมาลงยืนยันให้ดูครับ

ไม่ได้มีรายการร่วมสนุกวัดใจอะไรตอนนี้ :'(

14. omega111

55555 โทดทีครับ เพิ่งตื่นนอน:boo::boo::boo::cool::cool:

15. chongkasem

ลองอีกที "35"ครับ........:cool:

16. chongkasem

ขอโทษคร้าบ+++เข้าใจผิดอิอิอิ
    รอดูของดีวันจันทร์ครับ..........:cool:

17. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009

สวยงามมากครับพี่ ทั้ง 2 รางวัล อนุโมทนากับผู้โชคดีด้วยครับ

18. kora20

ขอบคุณครับคุณ Konnok ผมว่าแล้วทำมายข้อความคุ้นๆ

19. kora20

วันนี้วันเสาร์ทำมั้ยเงียบจัง พี่โจหายไปไหน

วันนี้ไม่มีบทความหรือประสบการณ์เล่าให้เพื่อนฟังบ้างหรือครับ

20. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งกลับมาจากวัดสะแก ไปกะคุณตุ้ย..ไม่ไหว..เหนื่อย..ง่วง..ขอตัวนอนก่อนน่ะคร๊าบ...คร๊อก....ฟี่..sleeping_rb

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้