จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Pugsley

Pugsley เป็นที่รู้จักกันดี

◕(♥)◕ จิตแท้ดวงเดิม ◕(♥)◕

ธรรมดาแล้ว...ช่วงเวลาที่ทุกท่านจะพบกับจิตแท้ดวงเดิมได้นั้น ก็คือช่วงก่อนตื่นนอน(อ่าฮ่ะ...อย่าเพิ่งงงค่ะ) หมายถึงตอนที่รู้สึกตัวตื่น หรือ ช่วงที่กำลังงัวเงียอยู่นั่นแล่ะค่ะ ช่วงนั้นจิตแท้ดวงเดิมของท่านจะมีแต่ความว่างเปล่า โล่ง สงบ ไร้มรสุม แต่ว่ามันก็แค่แว๊บ!!เดียวเท่านั้นเอง หลังจากนั้นพอตื่นขึ้นมาเต็มที่...เอาละซิ...เจอ 3 เกลอ...ความคิด...ความจำ...ความรู้สึก เข้าครอบงำจิตทันที
    ต้องรีบกระโดดลงจากเตียงไปอาบน้ำแต่งตัว ต้องรีบกินข้าว ต้องออกไปทำงาน ต้องโน้น! ต้องนี่! สารพัดอย่าง วุ่นวายอยู่อย่างงี้ตั้งแต่ตื่นเช้าขึ้นมาจนกระทั่งถึงเวลาเข้านอนวางหัวหลับไปอีกครั้ง

โอ้โห! คิดดูเอาเถอะค่ะ "จิตแท้ดวงเดิม" ของท่านจะเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าขนาดไหน เพียงแค่เราไม่รู้ว่า...แท้จริงแล้วจิตของเราก็ต้องการพักผ่อนหย่อนจิตบ้างเหมือนกัน สำหรับผู้ที่ไม่เคยฝึกสติ จิตของท่านก็จะถูกเจ้า 3 เกลอ...ความคิด...ความจำ...ความรู้สึก ทำร้ายทุบตีดวงจิตของท่านทั้งวันทั้งคืน
    จิตโดนทำร้ายก็เพราะ...ขาดสติ...นั่นแล่ะค่ะ จิตบางคนถึงขั้นฟุ้งซ่าน สับสน หงุดหงิด งุ่นง่าน จะเป็นบ้าให้ได้ ขอเตือนว่า...หากท่านตายขณะเกิดภาวะจิตแบบนี้ ท่านต้องกลายไปเป็น "ผีสับสน" อย่างแน่นอน ขอขู่ไว้ตรงนี้เลย.... ฮ่าๆๆ

หากท่านไม่ต้องการตายไปเป็น "ผีสับสน" มาฝึกสติ ไว้คอยป้องกัน ดูแลรักษา จิตแท้ดวงเดิมเถอะนะค่ะ "จิตเกาะพระ" เป็นอีกหนึ่งสุดยอดวิชาที่จะช่วยค้ำชูดวงจิตของท่านไม่ให้ถูกทำร้าย ดวงจิตของท่านจะปลอดภัย ส่งดวงจิตของท่านไปอยู่กับพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าอยู่ที่ไหนเรา(จิต)ก็ได้ไปอยู่ที่นั่นเช่นกัน สำหรับท่านที่ฝึก "จิตเกาะพระ" อยู่แล้วท่านจะทราบดีว่า...จิตแท้ดวงเดิมของท่านเป็นเช่นไร แต่ละวันดวงจิตอยู่กับท่านนานมากน้อยขนาดไหน อาจมีบางวันจิตเผลอ...จิตหล่น...จิตตกไปบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับอาการขั้นโคม่าแน่นอน เพราะเพียงแค่นึกถึงภาพพระ "สติ" ก็เข้ามาช่วยเหลือจิตได้ทันอยู่ดี ถ้าเทียบกับผู้ที่ไม่เคยฝึกสติฝึกจิตมาเลย...ก็นับว่าได้เปรียบอยู่หลายขุม...
    อย่างน้อยก็ไม่ต้องตายกลายไปเป็น"ผีสับสน" (รอดแล้วเรา..ฮ่าๆ)

ดาว
    จบ.92

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2012
  2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    toplus99

-================================
    โอ้โฮ ท่านอาจารย์มาเยี่ยม เป็นเกียรติเหลือหลาย
    (พิมพ์size 3 แล้วนะ)

3. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านสนุกให้สติ แวะมาส่งธรรมมะบ่อยๆนะคะ จะรออ่าน(กดดันมั้ยเนี่ยะมีคนรอ อิอิ):cool:

4. tom tana

tom tana เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่มีครูค่ะ ฝากครูวัฒน์ ครูเมิล. ด้วยนะคะ. เมล. Ketmek@live.com
    พอดีพึ่งสะดวกเข้ากระทู้ตอนนี้. ขอบคุณค่ะ
    พอดีน้องเขาไม่ถนัดเข้ากระทู้ค่ะ

5. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เมล์คุณเมิล อะไรหว่า ใครพอทราบบ้างครับนี่

6. watjojoj

เห็นครูดัชไปเที่ยวแล้ว(ในเฟส) อยากไปมั่งอ่ะ เขาหยุดกัน เราต้องมาทำงานเลย ฮือๆๆๆๆๆ นั่งคนเดียวทั้งบริษัท 55555 สบายเลยเราวันนี้

7. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข์เป็นของควรกำหนด
    ธรรมโอสถ หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี :

"..ทุกข์เป็นของควรกำหนด ไม่ใช่ของควรละ
    ความทะเยอทะยานดิ้นรนและความอยา<WBR>กคือตัณหา นั่นเป็นสิ่งที่ควรละ

...

อันนี้ก็เป็นเหตุ ส่องให้เราคิดค้นเหมือนกัน คิดค้นหาหลักความจริง
    ทุกข์นั้นมันเป็นของมีอยู่ จะทิ้งก็ไม่ได้

ถ้าพูดถึงเรื่องทางด้านปฏิบัติ วิปัสสนาไม่ใช่ทิ้งทุกข์ แต่ยกทุกข์ขึ้นมาพิจารณา
    ไม่ใช่เป็นของว่างหรือของไม่มี ถ้าเป็นของว่างหรือของไม่มี ไม่เป็นวิปัสสนา

ใครจะเอาของว่างของไม่มีมาพิจาร<WBR>ณา ไม่เป็นวิปัสสนาเลย
    ต้องเอาของมีอยู่คือทุกข์ ปรารภทุกข์ ค้นคว้าถึงเรื่องทุกข์
    ให้เห็นต้นตอของทุกข์ เหตุของการเกิดทุกข์ และเหตุที่จะดับทุกข์

ผู้ปฏิบัติถ้าหากพิจารณาต้นตอขอ<WBR>งทุกข์แล้วเห็นชัดตามเป็นจริง

คือว่าทุกข์อยู่ในขันธ์
    ถ้าหากมีขันธ์อยู่ตราบใด ทุกข์มันก็ติดอยู่ในขันธ์นั้น
    เมื่อเราเห็นชัดว่าขันธ์เป็นก้อ<WBR>นทุกข์ ทำอย่างไรมันจึงทิ้งก้อนทุกข์นี้<WBR>ได้..

เราแยกขันธ์ออกมาเป็นธาตุ อายตนะ อินทรีย์ แยกออกเป็นส่วนๆ

ขันธ์เลยไม่มี เห็นแต่สภาวธรรมอันหนึ่ง เกิดขึ้นแล้วก็ดับไป
    อุปาทานความถือขันธ์มันก็เลยหาย<WBR>ไป ใจที่ถือว่าขันธ์เป็นตัวเป็นตนมั<WBR>นก็หายไป
    พร้อมกันนั้นความสงบก็เกิดขึ้น ใจก็ไปอีกส่วนหนึ่งต่างหากนอกจา<WBR>กขันธ์

คือว่ามันไปมองเห็นขันธ์ มันไม่ได้ไปอยู่ในขันธ์

แต่หากขันธ์เจือกันอยู่กับจิต จิตไปเห็นขันธ์
    แต่ว่าจิตนั้นไม่ได้เข้าไปอยู่ใ<WBR>นขันธ์ เห็นเป็นสภาวธรรมเกิดขึ้นดับไป
    ในขณะที่จิตมันสงบลงไป
    ความทุกข์ที่เราถือว่าเป็นทุกข์<WBR>มาแต่เบื้องต้นมันก็หายไป
    เราพิจารณาทางวิปัสสนา มันต้องเป็นอย่างนั้น...."

ที่มา fb ธรรมโอสถ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2012
  8. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งให้แล้วทาง pm ขออนุญาตคุณเมิล ตรงนี้เลยนะคะ

9. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

10. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า..ปลาติดเหยื่อแล้ว น้องหน่อง ดีใจด้วยนะจ๊ะ (อิๆๆ ขอแซว คู่หู คู่ฮาหน่อย) สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ :cool::cool::cool:

11. ธรรมมณี

นี้ นี้ น้องหน่อง ตกลงว่าจะหัวเราะ หรือว่า ร้องไห้ดีจ๊ะ ตกลงว่าจะดีใจ หรือ เสียใจดี 5555 สงสัยงานนี้หัวเราะทั้งน้ำตา อิๆๆ ขอแซวหน่อยน่ะตะเอง ไม่ได้แซวนานแล้วอ่ะ ชักคิดถึง 555 ว่าแต่ว่าวันนี้ที่เมืองไทยวันอะไรเหรอตัวเองถึงได้หยุดหน่ะ

ส่วนเรื่องผ่าตัด ไม่ต้องผ่าหรอก ลองเอาสูตรไข่ดองคุณปุ๋มไปทำทานดูซิ นั้นเป็นยาอายุวัฒนะ และยารักษาได้สารพัดโรคเลยน่ะ ถ้ากลับเมืองไทยเมื่อไร พี่ก็ว่าจะทำไว้ทาน และทำให้แม่ทานด้วย เห็นบอกรักษาโรคเบาหวานได้ด้วย
    :boo::boo::boo::boo::boo::boo:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 ตุลาคม 2012
  12. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตาล หายไปไหนจ๊า กลับมาส่งการบ้านครูดัชด่วนที่ซู้ดดดดดดดดดดด

หรือว่าไปเข้าเทศกาลกินเจ ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ขอโมทนาด้วยนะคะ

แต่อย่าไปกินเจจนเพลินลืมสติลืมจิตตัวเองนะ

กินเจก็ต้องมีสติ จิตก็ต้องเกาะอยู่กับพระนะ

อย่าส่งจิตออกไปกับเสียงเพลงและอาหาร

หรือกิจกรรมต่าง ๆ ก็ล้วนเป็นเครื่องล่อให้เพลิดเพลินไหลหลงทั้งนั้น

โปรดทราบ ขอให้คุณจงกินเจอย่างมีสติ

หวังว่ากลับมาแล้วคงพกสติกับจิตที่ดีเหมือนเดิมก่อนไปกลับมาด้วยนะจ๊า

13. watjojoj

วันนี้เป็นวันปิยมหาราชครับ คือวันที่รัชกาลที่5 เสด็จสวรรคตน่ะครับ
    เรื่องยาที่คุณปุ๋มได้เอามาลงไว้นี่ แหม กระตุ้นต่อมดูแลสุขภาพดีจริงๆ อิๆๆๆๆๆๆ
    หาซื้อชุดดีท๊อกซ์ยังไม่ได้เลย สงสัยต้องได้ไปเดินห้าง(เข้าเมืองมั่ง)หาๆดูเอาน่ะครับ
    ช่วงนี้รู้สึกบรรดาครูจิตบุญจะไม่สบายกันหลายคน ยังไงก็รบกวนคุณปุ๋มหาสูตรเด็ดๆในการดูแลสุขภาพมาบ่อยๆนะครับ ฮิๆๆๆๆ เอามั่งเกาะกระแส :cool::cool:
    กลับมาเมืองไทยเมื่อไหร่คงได้มีโอกาสได้เจอกันบ้างนะครับ ( ขอแซวซะหน่อยว่าขยันหาdownline เก่งเจงๆ แถมแต่ละคนคุณภาพคับแก้วทั้งน้านนนน อันนี้ชมตัวเอง 555555555 )

14. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยค่ะคุณตุ๊ก พี่เพ็ญขอประกาศความสามารถของคุณตุ๊กหน่อยนะคะ

พี่เพ็ญดีใจจนอยากจะร้องไห้อ้าปากกว้าง ๆ แบบโนบิตะอ่ะ *O*

ในที่สุดก็ผ่านด่านฆ้อนปอนด์ไปได้อีกหนึ่ง เฮ้อ ค่อยหายเหนื่อยหน่อย สาธุ

มาดูการบ้านของคุณตุ๊ก ณ วันนี้กันนะ

สวัสดีค่ะ คุณครูเพ็ญ คุณครูดัช คุณครูหน่อย และคุณครูทุกๆท่านค่ะคุณครูเพ็ญน้ำหนักเกือบลด เอาของตุ๊กไปมั่งไหมคะ เยอะเหลือเกินค่ะ
    ขอกราบขอบคุณครูทุกๆท่านคะ ที่เข็นและเคาะสนิมให้ตุ๊กค่ะ ตุ๊กจะพยายามจับให้ถี่ขึ้นค่ะ
    จะเกาะท่านให้แน่นค่ะไม่มีปล่อยค่ะ เดี๋ยวต้องหากาวตราช้างด้วยค่ะ เผื่อท่านหลุดค่ะ
    พอเกาะภาพท่านสมเด็จพ่อได้แล้ว มีอาการโล่งๆหายใจสะดวกมากเลยค่ะ เหมือนลอยๆนะคะ
    ฆ้อนของคุณครูเพ็ญได้ผลค่ะ ทุบจนจิตไปจับภาพท่านได้ไวมากเลยค่ะ เพราะกลัวโดนทุบอีกค่ะ

ปล. คุณอ้อมให้ไวเลยนะ ทำจิตใกล้ชิดกับพระให้มาก ๆ เลย อย่ามัวไปอยากโน่นอยากนี่อยู่นะ ของไม่เที่ยงทั้งนั้น สุดท้ายตายแล้วก็ไม่ได้พาสิ่งเหล่านั้นไปด้วย แล้วจะแบกมันไว้ทำไม วางมันลงซะ แล้วมาเดินตัวเปล่ากลับบ้านดีกว่า โล่งดี

15. natthapatpun

ฉบับนี้คัดลอกบางส่วนมาค่ะ

เป็นการบ้านของคุณวันดี ตอนนี้สติเธอเริ่มทันอามรมณ์แล้ว

พี่เพ็ญอยากให้พี่ภูได้เห็นความก้าวหน้าของชาวจิตเกาะพระ

จึงไปตามเก็บการบ้านมาให้เห็นกันจะจะว่าถ้าท่านตั้งใจทำจริงตามคำแนะนำของครู

ท่านจะเห็นผลด้วยตนเอง ไม่ต้องไปฟังคำโฆษณาแต่อย่างใด

นี่คืออีกหนึ่งบทพิสูจน์การฝึกจิตเกาะพระ

โดยที่ท่านยังดำเนินชีวิตอยู่กับครอบครัวไปตามปกติ

เรียนรู้จิตเรียนรู้สภาวธรรมที่เกิดขึ้นโดยเป็นธรรมชาติที่สุด

หากมาเห็นการบ้านของท่านโผล่บนกระูทู้แล้วเกิดกระทบ

ก็ขอให้กลับไปดูจิตตนเอง ฉันยังมีอัตตามานะอยู่หรือไม่

ถ้ามีอยู่ก็ให้รู้ว่ามันมีอยู่ แต่สักวันมันก็ต้องตายไปพร้อมกับร่างกายนี้ เป็นสิ่งไม่ควรยึด เพราะไม่มีตัวตน

ส่วนใครยังจิตอืดอยู่เดี๋ยวพี่เพ็ญตามไปช่วยทุบ เพราะตอนนี้ฆ้อนกำลังว่าง อิอิ

.................................

ขณะตอนนั่งรถไปก็มีอารมณ์ไม่พอใจสามีเล็กน้อยตรงที่สามีไม่ทำตามที่เราบอก (นี่คือนิสัยที่ไม่ดีของตัวพี่เอง)

แต่พอพี่หันไปมององค์พระพี่ก็วางอารมณ์ความไม่พอใจได้เร็วมากจนพี่รู้สึกแปลกใจ มันเป็นความรู้สึกที่เมื่อก่อนจะโกรธมากๆและไม่ยอมสามีจะเอาชนะอย่างเดียว (ตอนนี้พยายามทรงฌานให้ตลอดตามที่ครูวัฒนาบอก).

ตอนกลับถึงบ้านเจอหน้าคนที่พี่ไม่ชอบ มีความรู้สึกที่ไม่ชอบเร็วมากแต่ตัวสติพี่ตามทันเลยรู้สึกเฉยๆ วันนี้มีอารมณ์มากระทบน้อยมัวแต่นอนหลับค่ะ

ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ขอขอบคุณครูทุกๆท่าน

16. natthapatpun

มีการบ้านของอีกหลายท่านจิตเริ่มดีแล้ว แต่พี่เพ็ญยังตามเก็บไม่หมด จะค่อย ๆ ตามเก็บมาให้ดูค่ะ แหม่ อยากจะเอาตอนที่บอกว่าทำไม่ได้มาให้ดูจัง เมลแทบแตก ฮ่าๆ แต่หลายท่านพอรับฆ้อนครูเพ็ญได้บอกว่าชิลๆ เอ้อ เป็นซะงั้น

17. ธรรมมณี

รับรองว่าถ้าพีได้กลับเมืองไทย เราชาวจิตบุญจะได้เจอกันพร้อมหน้าพร้อมตากันให้มากที่สุดเลย พูดมาแล้วชักคิดถึงนะนี้ อิๆๆ

แหม..ขอบใจจ๊ะที่ชม แต่ที่ไหนได้ เป็นโฆษณาแฝงนี้เอง 5555 พี่เชื่อเรื่องบุญสัมพันธ์ส่วนหนึ่งจ๊ะ ที่นอกจากเราจะต้องร่ายมนต์คาถาออกมาจากจิตเราจริงๆ ที่จะสื่อให้เค้าอ่านแล้วสนใจ (ก็ตอนนั้นตัวเองอ่านแล้วรู้สึกยังไงล่ะ ถึงได้ตัดสินใจเข้ามากระทู้นี้) แต่พอเค้าตอบกลับมาแล้ว ใช่ว่า..เราจะสอนทุกรายไปนะค่ะ ต้องมีการสอบถามคุยให้ทราบถึงกำลังใจกันก่อน ถ้าใครบารมีเต็มแล้วไม่ต้องคุยมากสอนเลย (นี้บอกเคล็ดไม่ลับให้แล้วน่ะ) แต่ต่อไปคงไม่ต้องไปป่าวประกาศที่ไหนแล้วค่ะ ใช่มั้ยค่ะ พี่ภู พี่เพ็ญ อิๆๆ ตอนนี้เราเตรียมตั้งรับรอสอนอย่างเดียวก็พอแล้วค่ะ...:cool::cool::cool::cool:

18. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    อื๊อม์...ครูนก ก็พูดเกินปาย...มันแค่คล้ายๆ กลอนน่ะคะ..แต่มันมิใช่ อิ อิ...ว่าแต่ว่า ถ้าพอเจียดเวลาว่างจากเจ้าตัวเล็กได้ล่ะก้อ ...มาร่วมทีมกันอีกนะคะ..OK?[/QUOTE]

ได้เลยค่ะพี่แนท นกกลัวแต่ว่าจะทำให้โรงเรียนจิตเกาะพระนานาชาติของพี่แนท ปั่นป่วนนะซิค่ะ ขอบพระคุณในความรักความเมตตาที่มีให้กันเจ้าค่ะ มีอะไรนำแนะครูฝึกหัดอย่างนก บอกได้เลยนะค่ะท่านพี่คนดี

catt11

19. Pugsley

Pugsley เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะคุณลินดา ดีใจที่ชอบธรรมะรูปแบบเบาๆของดาวนะค่ะ...เฮ้อ!!! โล่งอก ยังพอมีคนหลงเข้ามาอ่านบ้าง :) จริงๆโดนพี่ภูบีบคอให้ออกมาหน้ากระทู้...รับปากพี่แนท หัวหน้าทีม JKP International School สาขา ประเทศอังกฤษ ไว้แล้วด้วยเช่นกัน...พยายามสุดๆเลยค่ะงานนี้...5555+

20. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    เดี๋ยวจัดให้ จำหมอนวดรักษาคนหนึ่ง แกพูดว่า คนมาเจอผมนี่คือคนจะหมดกรรม (อาการป่วยที่เป็น) เจอแกครั้งแรก ไม่น่านับถือนะ ท่านวดนี่ คือใช้ฝ่าเท้าเหยียบ แบบขึ้นไปเหยียบทั้งตัวน่ะ

อะจึ๋ย จะไหวเหรอว๊าาา แต่ ด้วยความที่ชอบลองและไม่ค่อยเชื่อนิสัยตัวเอง เลยเอาก็เอา เชื่อไหมคุณหน่อง ตอนที่แกเหยียบเรานี่ มันโล่งงงงง

อย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เส้นที่เคยตึงนี่ ลั่นกันเกรียวเลย จับลมก็สบายโล่งไปทั้งตัว นวดๆไป เพื่อนมันบอก เห้ยปุ๋มๆ ยางตายมึงออกแล้วเพื่อน(อิอิ เพื่อนมันชอบแซวแล้วก็ใช้สรรพนามแบบนี้นะคะต้องขออภัย)

จริงๆนะ จากหน้าตาคล้ำๆนี่ หน้าแดงขึ้นมาทันตาเห็น นวดแค่ยี่สิบนาที เองคือครบชุดแกแล้ว เหงื่อมันผุดออกมาเลยค่ะ ปรกติเป็นคนไม่มีเหงือนะ เลยมานั่งคิด เออ จริงๆด้วย แกนัดไปนวดสามครั้ง แต่ปุ๋มมีเวลานวดได้แค่สองครั้ง เอง แต่ก็บรรเทาไปเยอะเกือบหายไปเลยสบายตัวมาก หลังจากที่นวดก็ทรงได้ตั้งหลายเดือนถึงได้รู้สึกปวดใหม่

ในโลกนี้มีอะไรที่เรายังไม่รู้จริงๆถ้าไม่ถึงเวลาของมันเนาะคุณหน่อง อิอิ

เหลาซะยาวเลย ได้คุยกับลุง เรียกแกว่าหมอเหนาะแล้วกันนะ

หมอเหนาะเล่าว่า ครูท่านมาสอนในจิต สอนให้นวดช่วยเหลือคน ท่านเก็บตัวหมอเหนาะเพื่อจะสอนนวด สอนให้รู้จุดต่างๆ ใในร่างกาย ฝึกมา สิบสี่ปี(ถ้าจำไม่ผิดนะคะ) สรุปครูหมดไม่ใช่คนชิมิ ลุงไม่ตอบ แต่พยักหน้า

แต่ขอบอกว่า บ้างช่องหมอเหนาะสะอาดมากนะคะ เบาะนวดก็สะอาด

แถมหมอยังไม่หวงวิชาทำลูกประคบอีก แกบอกว่า ใช้พระแม่โพสพและพระแม่คงคา และพระพราย (อิอิ) ลุงบอกว่าสูตรนี้ไม่ขายนะ เพราะคนเขาจะเอาไปขายต่อในราคาแพงๆ มันผิดครู เคยมีพวกสปามาขอซื้อนะ

ลุงมีวิชาเอาไว้ช่วยคน เฮ้อ นานๆเราจะเจอคนจริงของจริงสักที ลุงบอกว่า

คนปากเบี้ยวอัมพฤกต์อัมพาต ลุงจับปุ้บบอกได้เลยว่าจะหายหรือไม่หาย

โอ้ย ยาว จบดีกว่า