จะรู้ได้ไงครับว่าฤทธิเราไปถึงขั้นไหนแล้วกับใครบ้างที่เล่นเข้าญาณเก่งๆบอกที

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 30 ตุลาคม 2011.

1. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

จัดหนักนี้ หมายถึงว่า จัดระเบียบให้ "เข้าร่อง เข้ารอย"

สู่ไตรสรณคมณ์ให้แนบแน่น เอาเบื้องต้นไปก่อน แล้วให้เป็นอนุสติ

งานนี้ให้ท่านคุรุวาโร ล่ะกัน

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คนเหมือนบัวที่มี 4 เหล่า ถ้าเขาอยากเป็นบัวในโคลนตมก็คงต้องปล่อยเขาไปครับ เพราะ ใจ คือเป็นใหญ่ ดังคำกล่าวของหลวงปู่มั่นที่กล่าวว่า
    จะเกิดกี่ร้อย กี่พันชาติ ถ้าไม่ได้ใจ ก็คือผู้เกิดพลาดอยู่ดี

ขอให้บรรลุฌาน16 ครับ

3. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

หากเค้ามีกรรมต่อท่าน ท่านก็ต้องเป็นผู้ทรมาน

สุดท้ายก็แล้วแต่กรรม เช่น บัว 4 เหล่า

ขอบคุณครับที่อำนวยพร แต่อารมณ์ยังค้างอยู่

ขอให้เจริญในธรรมสัมมาปฏิบัติยิ่งขึ้นไปครับ

4. หม้อหุงข้าว..!

จริงๆ ก็อยากช่วยท่านคุรุวาโร มีแต่ใจ แต่ความสามารถยังไม่ถึง

ถ้าผมเป็นพี่คุรุวาโรนะ จะทรมานให้งอมเลยพวกนี้ ตามจังหวะและโอกาส
    อาศัยอุบายปฏิภาณนิดหน่อย เรียกให้หรูๆ หน่อยว่า "กุศโลบาย" อันเป็นนัยยะ

แต่จริงๆ ท่านก็ใช้อยู่นี่ เกี่ยวกับหลักธรรม ที่ใช้ในการสอดแทรก

ฝังชิปให้เหมาะสม กับธาตุพันธุกรรมทางจิต แล้วเตะส่งให้เข้าสู่กระบวนการสัมมา
    ให้เค้าเดินต่อไปได้เอง เรียกได้ว่ามีหลัก และแบกหลักเดินไปด้วย ด้วยกำลังแห่งพละ

หากถึงเวลาอันสำคัญ เค้าก็ทิ้งหลักไปได้เอง ตามวาสนาอินทรีย์บารมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2011
  5. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ว้าว ทายถูกด้วย

คุณมีญาณด้วยหรอครับ เจริญกรรมฐานนานไหมครับท่าน

เก่งจัง[/QUOTE]

นี่คือข้อความแรกที่เขาตอบมา แต่ตอนหลังเขาบอกเขาแก้ ความจริงถูกหรือไม่ถูกมันไม่ใช่เรื่องใหญ่ เพราะผมไม่ใส่ใจเรืองเหล่านี้

ผมบอกท่านแล้วว่า คนที่เป็นบัวในโคลนตม ก็ย่อมเป็นบัวในโคลนตมวันยังค่ำนะครับ แล้วผมก็ไม่ชอบพวกนี้ที่มีมิจฉาทิฏฐิเรียกว่าไม่ถูกกันอย่างแรงครับ
    เพราะยุ่งกับคนจำพวกนี้มีแต่จะทำให้เราเกิดกิเลสขึ้นในใจเท่านั้นเองครับ
    ถึงบอกท่านแต่แรกแล้วว่า อย่าส่งคนแบบนี้มาให้ผมเลย ปล่อยเขาไปตามทางเขาเถอะครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ
    (เขาตั้งใจมาก่อกวนเวปนะครับ ผมไม่อยากมาบอกท่านตั้งแต่แรกเท่านั้นเองครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  6. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

นี่จะสนทนากันแค่2คนเองหรือนี่:cool:

7. หม้อหุงข้าว..!

น่าเบื่อครับ มีแต่พาให้หมองอย่างว่า

ดีแล้วครับ หลีกเลี่ยงกับผู้ที่ไม่เสริมสร้างทางเจริญให้กับจิตใจ นั่นคือ สัปปายะ

ขอให้เจริญในธรรมเช่นกันครับ