จะฝึก กายคตาสติ ต้องตัดคำภาวนาทุกชนิดทิ้งครับ ยกเว้น..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 27 มีนาคม 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

มาๆ ลุงแมว มาเยินยับ มั่ง
    จะได้ไม่กลัวตาย ตอนอายุขัยหมด..
    มีเงินจองเฟส นิพพาน กะเขาหรือเปล่า..ตายไป อดไปนิพพานนา
    อิอิ..แมวแก่ กลัว..

2. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

NOPPAKAN..ไอ้รั่ว ไบโพลา..ส่งหลังไมด์มาหาผมทำไมครับ ขนาดหน้าไมด์คุณยังโกหกได้ สด สด ..ผมกลายเป็นคนผิดไปทั้งที่เป็นฝ่ายถูก สมองคุณเป็นแผลรึไม่นี่..ผมไม่คุยกับคนอย่างคุณหรอกครับ

ข้อความส่วนตัวและสนทนา

1. 111296.jpg
      สวัสดีครับ
      With: nopphakan, ใครบรรลุธรรม
      โพสต์ล่าสุดโดย nopphakan, เมื่อวาน เวลา 13:44
    ส่งข้อความสนทนาใหม่ แสดงทั้งหมด...

3. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วันนี้เปิด ทำมาส กันมะครับ
    มีส้มตำแบบมะวานป่าว555

4. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    วันพระงดดราม่า
    ทำบุญทำกุศลกันดีกว่า อิอิ

5. ใครบรรลุธรรม

HOMELESS....หากคุณสามารถ ระลึก การรู้สึกตัวทั่วพร้อมได้ตลอดต่อเนื่อง-หรือแบบติดๆดับๆก็ได้ ทรงให้ได้นานที่สุด จิต.. ธรรมชาติของเขาจะเกิด-ดับ-ตลอด24ชม. หากคุณชนะเขา คุณก็ดึงมาที่กายให้เร็วที่สุด-กายเป็นจุดโฟกัสที่ใหญ่ที่สุดของจิต-การเดินอาณาปานสติ กายสังขารระงับก็รู้ว่ากายสังขารระงับ คุณจะง่ายครับ ใช้เขาเป็นที่ตั้งไปเรื่อย ผม ขน เล็บ แขน ขา ทำความรู้สึกอยู่ภายในกายยยนี้ให้นานนน

6. ใครบรรลุธรรม

..คุณทำได้ผมมั่นใจจากหลายๆคำถามของคุณ -ให้กายสัมผัสกับลมหรืออะไรก็ได้ ที่มาสัมผัสเขาในปัจจุบัน หรือรู้สึก "สัมผัส" ตลอดเวลา..ย้ำใช้"กาย" ทั้งตัว

7. ใครบรรลุธรรม

..ไล่จิตเป็นไหมครับ ค่อยๆทำแล้วคุณจะตั้งจิตในความรู้สึกตัวทั่วพร้อมได้-ในไม่นาน- นานเท่าไหร่นั่นอีกเรื่องครับ..จิตเสพได้ทีละอารมณ์-เขาจะวิ่งไปไหน-มาไหน-คุณตั้งความรู้สึกให้อยู่ที่ กาย-กาย-กายเท่านั้น ตรงไหนก็ได้แต่อยู่ที่ กายยยยครับ
    จิตคุณดึงเขาไว้ที่"กาย-ใช้ทั้งกายดึงไว้ครับ"..การรู้สึกตัวทั่วพร้อมจะเกิดกับคุณ เมื่อสมาธิพัฒนาแข็งแรงขึ้น..เดิน-ยืน-นั่ง-นอน-ทั้งกายคุณจะทำจนเป็นอัตโนมัตครับ นี่คือการทรงสติปัฎฐานสี่ ไปในตัวด้วย.. ไม่นานหรอกครับยากตรงตั้งต้นเท่านั้น

8. ใครบรรลุธรรม

..แค่ลมพัดผ่าน กาย..หรือวิ่งไปสัมผัสลม-ไป มา นั่นคือ ร่างกายได้กระทบสัมผัสกับลมแล้วทั้งกาย ส่วนไหนเท่านั้นที่คุณรู้สึกถึงครับ ..การรู้สึกตัวทั่วพร้อม เกิดกับคุณแล้วครับ-ต้องมีสติจับความรู้สึกให้ได้..นานไปๆๆๆคุณรู้ได้ด้วยตนเองครับ

9. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไล่จิต ไม่เป็นอ่ะ ไล่พี่เกิดเป็น ชิ่วๆ 555

10. ใครบรรลุธรรม

HOMELESS..เชื่อไหมครับ..เมื่อคุณรู้สึกตัวทั่วพร้อมได้แล้ว จิตคุณอีกส่วนหนึ่ง ก็ยังสามารถสื่อสาร-ได้ปกติทุกอย่าง มันเหมือนจิตถูกแบ่งเป็น2 ส่วน
    ..ส่วนหนึ่งจะเกาะกายทั้งตัวแบบแนบแน่น-รู้สึกตัวทั่วพร้อม-แต่เบาสบาย-ไม่หลุด ไม่ต้องคอยจับจ้อง- อีกส่วนหนึ่งจะแบ่งไปทำงานตามปกติของชาวโลก เราตามอายตนะ6..ไปเสพ แต่ไม่บีบคั้น บังคับหรือจดจ่อ ยึดมั่นแบบอุปทาน ไม่มีเครียด-ในอะไรนานเลย ตรงข้ามกลับใช้อายตนะแบบรู้ เข้าใจ เบาสบาย..เบาสบายยยย..ไม่ยึดติดแค่รู้ เขาจะปล่อยหรือสัมผัสนานเท่าใด ตามที่จิตเป็นไปเองครับ

นานไป สติสมาธิจะแน่นไปเองแบบเบาสบาย เขาเป็นของเขาเอง ไม่ต้องไปตั้งเรื่องบังคับเขาครับ-เขาจะเป็นไปตามสภาวะเอง..สติจะกล้าแกร่ง-แต่เหมือนถูกแบ่งเป็น2 จนเป็นสมาธิที่ไม่เครียด-แนบแน่น..ผมทำมาแล้ว ระลึกปั๊บจิตจะเกาะกายทั่วพร้อมทั้งตัว ทันทีครับนานตามกำลังจิตที่ทำได้-แต่ติดๆดับๆ-ปัจจุบันนี้ผมก็ทำได้ ผมจำ.."เส้นทางนี้ของผมได้ชัดเจน".. และปฏิบัติทุกเมื่อที่จิตระลึกได้ทันครับ..ไม่ได้โม้้เลยยยยยยยจริงงงงงงงงงครับ.

11. ใครบรรลุธรรม

HOMELESS..สำคัญที่สุด-มูลฐานจิต..พื้นฐานจิต- คุณต้องสะสมมาดีครับ-มายาสาไถย์-ปลิ้นปล้อน-เล่ห์เหลี่ยมในจิต-ตรงไหนมีผลประโยชน์ต้องแจ้งให้ชัดถ้าผู้อื่นมีส่วนร่วม- ต้องทิ้งให้หมด ทำให้ได้ หากเผลอก็ตั้งต้นใหม่ คุณจะมีแต่เสียจำไว้นะครับ มีแต่เสียหากต้องอยู่ในสังคมนี้..-แต่คุณจะเข้าใจคำว่า ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม-คุ้มกับจิตที่ได้มา "ดี" ครับ
    ...ทำแต่ความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องแผ้ว..

12. ใครบรรลุธรรม

ไล่จิต..ไม่ยากเลยพี่ปราบ ความคิดจับจมูก-ปาก-คาง-วนรอบใบหน้า-หู-ผม-ยิ่งไล่นาน สติก็เกาะความคิดนั้นๆ..จิตก็เกาะความคิดนั้นๆไปด้วย-คิดตรงไหนจิตก็เกิดตรงนั้น นี่พุทธวจน ครับ ..การไ่่ลความคิดนี้นานนนนเท่าไหร่ จิตก็..ตามเราไปนานเท่านั้น...เห็นไหมครับ "ตั้งสติไว้เฉพาะหน้า" อาณาปนสติ ลองอ่านดูซิครับ

13. ใครบรรลุธรรม

ความคิด คือโมน-วิญญาณ-เมื่อ ไปกระทบ-หรือเสพ-อารมณ์(ฉาก)..การรู้แจ้งจึงเกิด(จิต) เช่น ตามองไปที่แก้วจนรู้แจ้งว่าเป็นแก้ว-สัญญา สังขาร จะร่วมปรุงแบบสายฟ้าแล็บว่าเป็นสีอะไร แก้วชนิดไหนก็ตาม เมื่อ "รู้แจ้ง" แล้วเรา เรียกว่า "จิต".พุทธวจนครับ จะได้ไม่งง.

14. ใครบรรลุธรรม

จิต-โมน-วิญญาณ-ความคิด-เขาทำงานกันแบบ.."อิทัปปัจยตา" เห็นไหมครับ การเกิด แบบอาศัยกันและกันเป็นปัจจัย-ในการเกิด-..ไม่เคยมีพระองค์ไหนในประเทศไทยนำมาสอนเราแบบนี้..นอกจากเราจะเข้าใจการทำงานของ..วงจร "ปฏิจจสมุปบาท-อิทัปปัจจยตา"..ครับ

15. ใครบรรลุธรรม

..รออะไรอยู่.กราบธรรมที่ผมแสดงซิครับ..สาธุ..ผมเรียกพวกภูมิจิต-วิปลาสนะครับ อิอิ

16. ใครบรรลุธรรม

ตรงนี้ ผมเห็นแย้งครับ พี่ปราบจะไปติด นามธรรม-พุทธรูป-จิตงงต้องแปรสัญญา คำที่ใช้ ภาวนาอีก- เสียเวลาทั้งชีวิตเผลอๆครับ..

17. ใครบรรลุธรรม

ผมค้านครับ ถ้าติดคำบริกรรม จะได้แค่สมาธิครับ-แต่ถ้าติดกายคตาสติ-จะต่อยอดได้อีกมหาศาลครับ ส่วนคำบริกรรม..เผลอๆปิดยอด ชิตังเม รวยยยยยยยยยโป้งๆอิอิ

18. ใครบรรลุธรรม

ท่านขาจอน..
    ตับอ่อน-ตับแข็ง-หัวใจ-สมองทุกซีก-ของผมทำงานปกติครับ..แต่ไอ้ไรั่ว-ไบโพลา นั่นสมองมันเป็นแผล..ครับ ว่างๆผมจะร่ายยาวถึงอาการมันให้อ่านกันชัดๆนะครับ ได้ทบทวนความรู้กันสนุกแน่

19. ใครบรรลุธรรม

ด่าเกินจริงครับ ผมค้าน..ปัจจุบัน "วรณ์นิ" ยังมีชีวิตอยู่ ถึงแม้บางครั้งต้องเขวี้ยงสากกะเบือใส่ก็ตาม -ยังก็ตาม ผมว่าด่าเกินจริงแน่นวล..คนอะไรจะร้ายปานนั้น

20. ใครบรรลุธรรม

เหม่ๆ..มันบังอาจ มาว่าผม สติวิปลาส-ขนาดผมแอบๆบังๆไว้แล้วนะ-มันยังรู้ได้..รอผมทำงานวิจัยก่อนครับ จะได้มีเปเปอร์เป็นหลักฐาน จะออกเร็วๆนี้ ได้ทุนจาก ฮาไม่หวาดไม่ไหวมา ทำวิจัยเรื่อง.. "จิตวิปลาส" ครับท่านขาจอน.