จะทำอย่างไรขณะนั้งภาวนาแล้วเกิด ตะคิว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Ongsathit, 18 พฤศจิกายน 2010.

1. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เออ...การปฏิบัติแบบทรมานตัวเองไม่เป็นผลดี(ไม่ใช่ทางสายกลาง)นะครับขยับเปลี่ยนขาเถอะแล้วคราวหลังไม่ต้องไปคิดมันครับเรื่องขยับไม่ขยับสุดท้ายถ้าจะเลิกจากการนั่งสมาธิเราก็ต้องขยับอยู่ดี
    แต่ถ้าตั้งสัจจะไว้ก็ทนเอาตามเวลาที่ท่านเห็นสมควรครับถือว่าได้ขันติ+สัจจะบารมีเพิ่มขออนุโมทนาครับ...

2. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ผมเคยนั่งนานจนไม่รู้สึกอะไรที่ขา ครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้น รู้สึกเหมือนตะคริว จับ
    แต่เป็นช่วงที่จะมีสมาธิแล้วจึงไม่ได้ขยับ มันก็หายไปเอง

แต่หลายๆครั้งที่เริ่มรู้สึกและสมาธิยังไม่เกิด ผมก็ขยับให้รู้สึกดีขึ้นและนั่งต่อ

อนุโมทนาครับ

3. kontatip

kontatip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ธรรมชาติของเราเป็ยอย่างไร

นั่งนานเมื่อยก็ไปเดิน

เดินเมื่อยก็นอน

นอนเมื่อยก็นั่ง

ทุกอย่างเป็นเเค่อุบาย

ทำอย่างไรให้เกิดสมาธิเท่านั้น

สายกลางครับสายกลาง

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งภาวนาแล้วตะคริวจับ เป็นเรื่องธรรมดาค่ะ นั่งต่อไป เดี๋ยวก็หาย