จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ ๒๐๒

จริตคุณคือวิตกจริต เจโตวิมุตติ
    กรรมฐานคือ อานาปานสติ
    หลักธรรมะที่ประจำจริตของผู้มีวิตกจริต คือ ทศพลญาณ ๑๐
    http://palungjit.org/threads/หลักธรรมของจริตแต่ละประเภท.310936/page-2
    หากจะฝึก กสิณน้ำไฟลม ได้ทั้สามกอง
    ดิฉันแนะนำให้ฝึกกสิณลมนะคะ
    กสิณลม วาโยกสิณ

2. แสนสวาท

เราจะมีอบรมกสิณกรรมฐานในวันอาทิตย์ที่ ๒๓ กันยายนนี้
    บางคนก็อยู่ต่างจว.ค่ะ ไปเรียนแล้วคุ้มเกินกว่าที่คุณคิด
    เพราะเป็นเรื่องทีคุณจะได้ทำความเข้าใจได้มากขึ้น
    ทั้งคุณจะชัดเจนในกรรมฐานที่จะปฏิบัติต่อไป
    การสื่อทางตัวหนังสือ ไม่เท่ากับการสื่อสารโดยตรงโดยการพูดคุย

ดิฉันอยากบอกอะไร เราก็อาจสื่อสารไม่ตรงกัน
    บางท่านอยู่สุราษฯ ก็ยังมาเรียนเลย
    และมีพัฒนาการเพิ่มขึ้นตลอด เพราะได้กรรมฐานที่เขาเข้าใจได้ง่าย
    ไปต่อกรรมฐานกองที่ต้องการฝึกได้ อย่างมีพัฒนาการ

หากคุณไม่ได้ไปในวันที่ ๒๓ กย.นี้ คงต้องรอไปเดือน พย. ยังไม่รู้วันไหน

ติดตามข่าวสารได้ที่ www.srisuwankhomkhum.com

3. บุรษหลงผิด

บุรษหลงผิด สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

4. แสนสวาท

คนที่ ๒๐๓

ดวงชาตาหญิง
    เกิด วันจันทร์ ๓๐ ตุลาคม

ท่านมีราคะจริต เดินทางมาด้วยเจโตวิมุตติ
    กรรมฐานของท่านคือ [ame="http://www.youtube.com/watch?v=-DUeA63pUP0"]อสุภะกรรมฐาน[/ame]
    และกายคตานุสสติกรรมฐาน

ธรรมของราคะจริตคือ
    สัปปุริสธรรม ๗
    อริยทรัพย์ ๖(๗)
    มรรค ๘

ว่าอันที่จริง
    ดิฉันยังไม่เห็นว่าคนที่มีราคะจริตจะฝึกอสุภะกรรมฐานได้สักคนเดียว
    เป็นการยากยิ่งที่จะฝึกกรรมฐานกองนี้
    รวมทั้งกสิณกลางในดวงชาตาของท่าน ก็ฝึกกรรมฐานมหาภูตรูปสี่ได้ไม่ง่ายเลย อาจจะเริ่มกสิณน้ำ น่าจะง่ายสุดของท่าน แต่ท่านต้องเป็นผู้ตอบเองว่าใช่หรือไม่

ดิฉันเป็นผู้เอาหลักของคัมภีร์สุวรรณโคมคำ มาบอกท่าน จะเป็นจริงหรือไม่ ท่านต้องตอบเอง หากมีคอร์สอบรมกสิณสี่ อีกครั้งน่าจะเป็นเดือน พฤศจิกายน
    ท่านไปลงทะเบียนไว้ แจ้งความประสงค์ว่าจะเรียนคอร์สนี้
    เมื่อมีกำหนดการณ์แล้วจะได้แจ้งให้ทานทราบรายละเอียด

ขอแนะนำให้ทานเดินจงกรมก่อนที่จะเจริญกรรมฐาน ๕ - ๑๐ นาที

ต้องการจะเริ่มฝึกกสิณน้ำ
    เข้าไปที่เวปพลังใจห้องคัมภีร์ฯ นะคะ ที่นั่นแนะนำ การฝึก กสิณน้ำ ไว้
    เพื่อจะได้เริ่มฝึกไปพลางก่อน

ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป
    แสนสวาท

5. แสนสวาท

กสิณกลางมี ๖ กอง
    ๑. กสิณดิน
    ๒. กสิณน้ำ
    ๓. กสิณไฟ
    ๔. กสิณลม

๕. กสิณแสงสว่าง
    ๖. กสิณอากาศ...
    ส่วนมหาภูตรูปสี่ คือ ดินน้ำไฟลม

6. แสนสวาท

คนที่ ๒๐๔
    purilap เกิดวันอังคาร ๑๑ กรกฎา
    เวลาเกิดที่ท่านแจ้งมา ก็ห่างกัน ๕๐ นาที หากรู้แล้วก็บอกไปใหม่ได้นะคะ

ท่านมีพุทธิจริต ปัญญาวิมุตติ

กรรมฐานที่เหมาะสมกับพุทธิจริต
    ๑. มรณานุสตติ
    ๒.อุปสมานุสสติ
    ๓.อาหารเรปฏิกูลสัญญา
    ๔.จตุธาตุววัตถาน<!-- google_ad_section_end -->

ธรรมะที่เป็นกำลังของพุทธิจริตคือ
    สติปัฏฐาน ๔
    ปธาน ๔
    อิทธิบาท ๔
    วิสุทธิ ๗

หากท่านจะเริ่มที่มหาภูตรูป ๔ กสิณไฟเป็นกรรมฐานที่เหมาะกับท่าน
    แต่ควรเริ่มกสิณดินก่อน เพราะเป็นพื้นฐานก่อนที่จะไปฝึกกสิณไฟ
    ตอนที่เพ่งกสิณท่านควรบริกรรมเสมอ ๆ ว่า ปฐวีกสิณัง ๆๆๆๆ
    แบบนี้

7. แสนสวาท

ท่านสามารถตรวจจริตของตนได้ เพื่อจะได้รู้กรรมฐานแห่งตน
    ทางเดินของท่านก็ตรงเข้า

จริตคือนิสัยเดิมที่สั่งสม มาหลายภพชาติ ไม่ได้เปลี่ยนง่าย
    ไม่ได้เปลี่ยนง่ายเลย ท่านมีจริตอะไรชาติก่อน ชาติก็เช่นกัน
    เป็นบุญของท่านที่มีโอกาสที่ได้รู้จริตของตน

สาธุการ
    แสนสวาท

8. แสนสวาท

จริต ๖ เพื่อพระกรรมฐานที่เหมาะสมแห่งตน

<TABLE style="WIDTH: 409pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=545><COLGROUP><COL style="WIDTH: 409pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 17440" width=545><TBODY><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; WIDTH: 409pt; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white 0.5pt solid; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl65 height=20 width=545 align=left>๑. ราคจริต จริตรักสวยงาม ชอบทำอะไรตามใจตน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>กรรมฐานที่เหมาะสมไว้ ๑๑ อย่างคือ </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>อสุภกรรมฐาน ๑๐</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>กายคตานุสสติกรรมฐาน อีก ๑ รวมเป็น ๑๑ อย่าง</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20> </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl65 height=20 align=left>๒. โทสจริต มีอารมณ์มักโกรธ พยาบาท</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>กรรมฐาน ๘ อย่าง คือ </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>พรหมวิหาร ๔ </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>วัณณกสิณ ๔</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20> </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl65 height=20 align=left>๓. ๔. โมหะ และ วิตกจริต มีอารมณ์ฟุ้งซ่าน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>ให้เจริญอานาปานุสสติกรรมฐานอย่างเดียว </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20> </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl65 height=20 align=left>๕. สัทธาจริต มีอารมณ์ความเชื่อ เชื่อง่าย</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>ให้เจริญกรรมฐาน ๖ อย่าง คือ อนุสสติ ๖ ประการ ดังต่อไปนี้</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๑) พุทธานุสสติกรรมฐาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๒) ธัมมานุสสติกรรมฐาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๓) สังฆานุสสติกรรมฐาน </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๔) สีลานุสสติกรรมฐาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๕) จาคานุสสติกรรมฐาน </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๖) เทวตานุสสติกรรมฐาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl65 height=20 align=left>๖. พุทธิจริต มีปฏิภาณไหวพริบ ชอบพิจารณา</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left>ให้กรรมฐาน ๔ อย่าง ดังต่อไปนี้</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๑) มรณานุสสติกรรมฐาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๒) อุปสมานุสสติกรรมฐาน</TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๓) อาหาเรปฏิกูลสัญญา </TD></TR><TR style="HEIGHT: 15pt" height=20><TD style="BORDER-BOTTOM: white 0.5pt solid; BORDER-LEFT: white 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: transparent; HEIGHT: 15pt; BORDER-TOP: white; BORDER-RIGHT: white 0.5pt solid" class=xl66 height=20 align=left> (๔) จตุธาตุววัฏฐาน รวม ๔ อย่างด้วยกัน</TD></TR></TBODY></TABLE>

9. แสนสวาท

จริตของตน คือ อนุสัย ที่สืบเนื่องยาวนาน
    การได้สั่งสม การกระทำไว้ครั้งละนิด ละหน่อย คือ
    การได้สั่งสมจริตไว้นั่นเอง

ทางที่แก้ไข คือลด ละ เลิก นิสัยดังกล่าว
    ซึ่งมิใช่ง่ายเลย จริตจึงได้ติดข้ามภพข้ามชาตเช่นนี้
    เกิดใหม่ก็มีจริตเดิมอีก

ทางที่รู้ตนเองมากขึ้น ละ เลิกได้ อย่างไร นั่นคือวิถีทางของการเข้าสู่ภพภูมิสงบ

10. NONGLLL

NONGLLL เป็นที่รู้จักกันดี

pm ไปแล้วครับผมขอบคุณครับ

11. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

(f) สวัสดีครับพี่สาว ไปทักทายที่ห้อง " กลุ่มชนคนดูดวง " ผมไปดูรูปแล้ว กว่าจะหาเจอ อยู่ในห้อง "วิชาอานุภาพกสิณ" ของเวปสุวรรณโคมคำ นี่เอง ดูภาพแล้ว คิดถึงบรรยากาศเก่านะครับ ที่พวกเรานั่งเรียนกับอาจารย์ท่าน ตอนนั้นลูกศิษย์อาจารย์เยอะยังไง ตอนนี้ก็ยังแน่นห้องเหมือนเดิมครับ ผมไปรอทานข้าวตอนเย็นกับพี่เหรียญ ยังรอจนเกินเวลาปิดมูลนิธิเลยครับ

นับว่าเป็นนิมิตที่ดีที่พี่ได้แวะไปหาที่กระทู้ครับ วันอาทิตย์ก่อนตอนหลังงานไหว้ครูรับศิษย์รุ่นใหม่เสร็จ ยังคุยกันถึงร้านลาบหน้าชมรมฯ อยู่เลยครับ อาจารย์ปูบอกว่าให้ออกพรรษาก่อนจะให้ผมพาไปนั่งทานอาหารกัน ผมยังแซวอาจารย์กับพี่เหรียญอยู่เลย ว่าไหนๆก็ไปถึงโน่นแล้ว แวะไปทักทายเพื่อนๆที่ชมรมบ้างสิ มีพี่แสนสวาทเป็นต้น ยังพากันคิดถึงพี่อยู่เลยนะครับ :VO

หลังจากปี ๕๓ ผมได้ไปพบพระอาจารย์ใหญ่แห่งสุวรรณโคมคำ (ผู้มักไม่มีใครกล่าวถึงท่าน....) และได้เรียนวิชาต่างๆเป็นเวลา ๑๒ คาบเรียน ท่านเป็นพระที่ใจดีมากๆ....ที่สุด ต่างจากที่ได้รับฟังมาอย่างสิ้นเชิง ท่านสอนกรรมฐานเป็นหลัก สอนให้คนต้องเอาดีให้ได้ ครอบครัวต้องมีความสุข และชีวิตต้องมีอยู่มีกินให้ได้และใครมาปฏิบัติกับท่านไม่ต้องไปทำเบบี้เฟส ไม่ต้องไปเอาน้ำยาหลอดมาทาหน้า ไม่ต้องมีดาวไลน์ (ผมอึ้งเลยครับ เพราะตอนนั้นไปทำขายตรงกับบริษัทๆหนึ่ง แถวรามอินทรา วีบี...) แล้วก็หันมายิ้มๆให้ผม ผมกะว่าจะได้ลูกค้าจากที่สำนักเรียนที่จิตตภาวันนี้ซะหน่อย เพราะคนที่ไปเรียนต่างมีอายุ และมีฐานะกันส่วนมาก เลยไม่กล้าหาลูกค้าเลย

ตอนนี้ท่านเอาบันทึกการสอนของท่านบางส่วนมาเผยแพร่ ก็ขอแนะนำว่า ให้เพื่อนและแฟนคลับพี่แสนสวาทลองเปิดดูนะครับ เผื่อจะเกิดผลได้ เพราะมีคนทำสำเร็จ และเห็นผลมากมายครับ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=TuLiLmp_qgU&feature=relmfu"]ปฏิสัมภิทา 001 - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=P2NI0fUyO_U&feature=relmfu"]ปฏิสัมภิทา002 - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=LWObuQLrV1A&feature=plcp"]ปฏิสัมภิทา003 - YouTube[/ame]

มีทั้งหมด ๑๓ ตอนแล้ว

และคลิกใต้วีดีโอ จะมีคำว่า http://rustanyou.com/dream.htmlนี่คือตัวอย่างของการอธิษฐานบารมีครับ ท่านผู้ปฏิบัติที่ทำแล้วสำเร็จผล ครับ และยังมีตอนสุดท้ายมั้งครับ ที่เด็กเรียนไม่ดี เมื่อได้ปฏิบัติตามที่หลวงพ่อสอนแล้ว จากเด็กที่เรียนเกือบตกชั้น กลายเป็นได้เกียรตินิยมตั้งหลายใบครับ

เขียนมายืดยาว ไว้แวะมาเขียนคุยกับพี่แสนสวาทใหม่นะครับ deeja__a

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2012
  12. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์ท่านอายุ ๘๑ แล้ว ดูท่านสิครับ เหมือนว่าอายุแค่ ๖๐ กว่าๆเท่านั้นเอง นี่ละครับ คือ "อานุภาพแห่งการฝึกลมหาใจ"

13. แสนสวาท

คนที่ ๒๐๕
    NONGLLL
    เกิดศุกร์ ที่ 1 เมษายน

จริตของคุณคือราคะจริต ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานคือ อสุภะ ๑๐ และกายคตนุสสติกรรมฐาน ๑ รวมเป็น ๑๑ กอง
    หากท่านฝึกอสุภะได้เมื่อไร บอกดิฉันด้วยนะคะ ยังไม่เคยเห็นคนมีราคะจริต
    สามารถฝึกกองนี้ได้เลยค่ะ

ความยากง่ายของกสิณดินและไฟ ก็พอ ๆ กัน
    แต่แนะนำให้เดินกสิณดิน ทางเดินที่เหมาะกับตัวท่าน
    เหมาะกว่ากสิณไฟค่ะ
    หากจะเริ่มกสิณดิน ในจิตควรน้อมถึงครูบาอาจารย์ด้วย
    ท่านน่าจะเกิดสัมผัสมาตั้งแต่ อายุย่าง ๑๗ ปี อีกปีหนึ่ง ท่านก็จะได้ธรรมที่สูงขึ้น
    หากท่านหมั่นปฏิบัติ ไม่นานเลยนะคะ

กสิณโทษของกสิณไฟ ดิฉันกล่าวไว้บ้างแล้วในกสิณแม่ธาตุ
    ส่วนกสิณโทษของกสิณไฟนั้น สีของกสิณเป็นตัวบอก ภาพนิมิตเป็นตัวบอก
    อีกเหมือนกัน ฝึกกสิณดินเหมาะกว่า ไม่ต้องไปวิ่งอย่างอื่นก็ได้

ความคิดที่ต้องการความสำเร็จ เร็วดั่งใจ ความหวั่นไหวทางจิตใจ
    ร้อนลุ่ม ทำให้ไม่ได้อะไรทีควรจะได้นะ ก่อนฝึกกรรมฐาน เดินให้สงบลงหน่อย
    ก็ดีค่ะ

หากต้องการดวงปฐวีกสิณ ก็โทรไป ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำคลิกที่ลายเซนต์แล้วติดต่อไปนะคะ

ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป
    สาธุการ
    แสนสวาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2012
  14. แสนสวาท

คนที่ ๒๐๖

Ahimsa
    มีความอดทนดีเยียม ที่พยายามจนสำเร็จในการบริจาคหนึ่งครั้ง เพื่อขอดูจริตตน
    อย่างนี้ น่าจะมีความสำเร็จมารออยู่เบื้องหน้าแล้ว

15. แสนสวาท

Ahimsa
    เกิดวันจันทร์นะคะ
    ท่านมีโทสะจริต ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานที่เหมาะกับท่านคือ กสิณสี วรรณกสิณ สีเขียวก็ได้นะ
    ทำง่ายดี ไม่ต้องดิ้นรนมาก

ส่วนมหาภูตรูป ๔ ที่เหมาะก็คือ กสิณลมกับกสิณน้ำ
    เลือกเอากองเดียวนะคะ อย่าหลายใจ

กรรมฐานอีกส่วนหนึ่งที่ต้องอยู่ในจิตเลยนะคะคือพรหมวิหารสี่
    แผ่เมตตาบ่อย ๆ นะคะ จิตจะเย็นลง เมื่อไรรู้ว่าตนกำลังโกรธอยู่ ตอนนั้น กรรมฐานทำงานแล้ว

เข้าปีหนึ่งหรือยังคะ

จะถามอะไรเพิ่มเติม ถามที่นี่ได้เลยนะคะ

ขอให้เจริญรุ่งเรื่องทั้งทางโลกและธรรม
    สาธุการ
    แสนสวาท

16. Ahimsa

Ahimsa Active Member

ยังเลยครับ ตอนนี้กําลังอยู่ในช่วงสอบอ่ะครับ คือผมมุ่งมั่นที่จะเรียนแพทย์แต่ผมเป็นคนอารมณ์ไม่ค่อยคงที่ คิดไม่ค่อยเป็นระบบ สะเพร่ามาก ขาดความมั่นใจเลยทําให้คิดเลขช้าอีกเพราะกลัวคิดผิด (ความสะเพร่าเป็นเหตุ) ฟุ้งซ่าน ผมเลยฝึกอาณาปาณสติ ฝึกมานานแล้วเหมือนกันแต่ก็ยังไม่ได้ผลดีเท่าที่ควร และอีกไม่น่าเกิน 3 เดือนก็จะมีสอบแพทย์แล้วครับ ผมเลยอยากถามพี่ว่า ผมควรฝึกกรรมฐานแบบไหนเพื่อที่จะช่วยแก้ไขที่ผมได้กล่าวมาข้างต้นได้ในเวลาไม่เกิน 3 เดือนและผมควรฝึกอาณาปาณสติต่อมั้ย
    ปกตีผมก็นั่งสมาธิประมาณ 15-30 นาที ไม่ได้นั่งนานมากอ่ะครับ กลัวอ่านหนังสือไม่ทัน ขอบคุณครับ

17. แสนสวาท

Ahimsa
    คุณน่าจะฝึกกสิณลม โดยการเพ่งใบไม้เป็นอารมณ์
    คลิกตรงนี้ เพื่อดูเรื่องกสิณลม

และแผ่เมตตาบ่อย ๆ แผ่เมตตาโดยไม่มีประมาณ
    หรือฝึกกสิณสี อันนี้ก็ได้ค่ะ ตามที่แนะนำในเบื้องต้นไป
    แนะนำเดินจงกรมไว้บ่อย ๆ ก่อนเจริญกรรมฐาน

ดิฉันเข้าใจว่า คุณเหมาะกับวิศวกรรมซะอีก หากจะเรียนแพทย์
    ต้องเจริญสัจจะบารมีนะคะ จึงสำเร็จ

18. NONGLLL

ขอบคุณอาจารย์แสนสวาทมากเลยครับผมผมจะรองไปปฏิบัติดูนะครับผม

19. NONGLLL

คุณ Ahimsa ผมก็จะสอบแพทย์เหมือนกันเลยไม่แน่ใจสอบแพทย์ กสพท เหมือนกันหรือป่าว ยังไงก็ตั้งใจและสู้ๆนะไปเป็นหมอด้วยกัน สาธุ สาธุ ครับผม

20. Ahimsa

Ahimsa Active Member

โอเคครับผมจะลองฝึกกสิณดูครับ แล้วอยากทราบว่ากสิณลมหรือกสิณวรรณสีอันไหนฝึกได้ง่ายกว่ากันอะครับ แล้วสมาทานพระกรรมฐาน วาโยกสิณกรรมฐาน นี่ทำทุกครั้งก่อนปฏิบัติหรือว่าทำแค่ครั้งเดียวก่อนเริ่มต้นครั้งเดียวอะครับ ถ้าผมถามมากเกินไปก็ขอโทษด้วยละกันครับ เป็นคนขี้สงสัยอะครับ -.-

ปล. ผมไม่ค่อยชอบฟิสิกอะครับเลยไม่น่าที่จะเหมาะกับวิศวะมั้งครับ (คิดเอง)
    พรุ่งนี้ก็สอบพื้นฐานวิศวะแล้วครับยังไงก็ตามบุญตามกรรมครับ ฮ่่าๆ